[Funland] Cách tính lãi chậm trả của thẻ TD

luyenok

Xe điện
Vâng, vì lịch sử em chưa quá hạn bao giờ và cũng chẳng quẹt quá hạn mức bao giờ ạ. Đơn giản là cứ lĩnh lương là thanh toán dù trc hạn. Thằng NH khác chó cho quẹt vượt hạn mức bao giờ đâu. Trc đây e có dùng thẻ VCB n chắc cả chục năm trc còn sau đó toàn SCB và Citi.
Cái quẹt quá hạn mức là khoản "Hạn mức dự phòng" nhiều bank có đấy cụ, có thể ít dùng nên ko để ý thôi. Như VIB em đang dùng là 10% hạn mức định danh.
Còn Cashback thì giờ đều chia theo nhóm lĩnh vực chi tiêu chứ ít có thẻ nào áp chung cho tất cả đều cao lắm. Ví dụ ông thì % cashback cho ẩm thực cao, ông thì lại y tế, giáo dục,...

Két Già

Xe tải
Em ko mở tk ở HsBC do quá nhiều tk rồi nên ko có mấy vụ tự động đó. HSBC chỉ gửi duy nhất 1 tin nhắn, 1 email lúc lên sao kê. Chứ nó mà nhắc lúc đến hạn thì e đã ko bực.
Em cũng dùng 1 thẻ của HSBC hơn 10 năm nay, ngày sao kê là 14-15 hàng tháng ( thanh toán vào 07-09 hàng tháng). Họ có mục thanh toán tối thiểu , trước ngày đến hạn thanh toán 3 ngày họ đều có tin nhắn nhắc nhở.

minhhai985

Xe lăn
E còn chưa biết dùng loại này.

minhvtv3

Xe tăng
Nên Priority cụ mở dc thẻ Sig thì nó đã đc miễn phí phòng chờ thương gia, được ra máy bay bằng lối riêng và ko phải xếp hàng, ra phòng giao dịch sẽ được vào quầy ưu tiên ko phải chờ. . . .
Chỉ đc vào phòng chờ free unlimited thôi cụ ơi, các dịch vụ khác như check in, ra cửa MB theo hạng vé cụ mua hoặc loại thẻ của hãng phát hành, như BB là 1, Diamond, Gold... của VNA là Pla, Gold, TTN... thì mới đc ưu tiên

2congai

Xe buýt
Miễn phí thường niên là để nó mơi các cụ vào. Khi mà ngập rồi thì nó tha hồ xẻo thịt đều. Nghe cái free ls 55 ngày nghĩ là lời lắm nhưng kiểu gì cũng dính chậm trả với trả ko hết nợ. Chỉ vài lượt miss kiểu này là ls nó tính kép thành x lần so với ls tiết kiệm. Hóa ra thằng lời ngập mồm là nó. Mà phí nó miễn với giảm cho 1-2 năm đầu thôi. Đợi đó mà free.

Một số trường ko nhận quẹt vì phải trả phí cho tụi bank. 1-2% là khoản ko hề nhỏ.
Cụ cứ doạ, đọc kĩ hdsd thì chả có vấn đề gì hết, em bắt đầu xài thẻ tín dụng từ năm 2010, chưa vào giờ phải đóng phí thường niên, phí phát hành cho bất kỳ cái thẻ nào vì em ko chủ động làm mà toàn để ngân hàng mời dùng. Khi làm thẻ em đăng kí luôn tại quầy là trích nợ tự động toàn bộ dự nợ nên em cũng ko bao giờ bị tính lãi vì ngân hàng tự động trừ nợ thẻ vào tktt của em 1 ngày trc khi đến hạn. Dù vậy hàng tháng ngân hàng vẫn gửi mail sao kê và tin nhắn thông báo trích nợ ngày nào, bao nhiêu nên em nghĩ phải rất đãng trí mới quên đc. Thẻ em xài giờ là thẻ của bank 100% việt nên ít cashback. Chứ cái thẻ tín dụng đầu tiên em dùng là thẻ Platinum của ANZ phải nói là cáshback toẹt vời. Thi thoảng mua vé máy bay cỡ 20 củ, back lại 500k, hoặc chi tiêu tháng nào đó cao cao back lại thêm 1 củ + 0,5% theo thông lệ. Thỉnh thoảng lại đc tặng bộ bát đĩa xịn đẹp hoặc vali xịn đẹp nếu chi tiêu nhiều. Có lần em đc ANZ tặng bộ ly cực đẹp luôn, en ko xài, chuyển nhà thanh lý đi đc mấy củ. Tiếc là sau ANZ bán mảng ngân hàng cá nhân cho Shinhan, sang tay Shinhan là chán luôn nên em huỷ hết, dịch vụ của ANZ phải nói toẹt vời :)) :)) :))

LongLH

Xe điện
Em thấy cuộc sống đã đủ thứ phải nhớ với theo dõi rồi nên em tuyệt đối tránh mấy thứ này cho đỡ nhức đầu.
Thực ra cụ chỉ cần để ý chút là được, em có nhiều loại thẻ NH lắm. Nó giúp em là cùng mua một món đồ thì cụ không có thẻ sẽ mua đắt hơn là em có thẻ. Ví dụ: đặt phòng Khách sạn trên agoda, hôm thì nó iu đãi 5% cho thẻ Visa, hôm thì nó iu đãi 7% cho thẻ Master. Cụ đi vào nhà hàng món ăn Nhật thì có thẻ Jcb thường được giảm 7-10%.v.v.

khanhnguyen09

Xe container
Em quên thanh toán chậm một ngày nó cũng phạt đến 300K. Dùng cái này thì phải cẩn thận ngày trả, hoặc đặt chế độ tự đồng trừ tiền tài khoản khi đến hạn trả, không thì cũng đau ví phết.

khanhnguyen09

Xe container
Câu cuối cụ nói đúng rồi đó.
Đấy là cách để NH kiếm đc tiền, chứ cụ cứ dùng chuẩn trả chuẩn thì NH thiệt. Họ phải cho cụ vay tiền mà ko thu đc lãi.
Tùy NH mà trong điều khoản, điều kiện của họ đã thông báo họ có trách nhiệm báo số tiền cụ phải trả khi kết thúc kỳ sao kê, còn nhắc vào ngày đến hạn cuối cùng thanh toán thì tùy NH. Họ ko có trách nhiệm phải nhắc lại, vì họ đã nhắc vào ngày kết thúc kỳ sao kê rồi.
Cách tính lãi thì NH nào cũng vậy thôi, đó là công thức chung, chỉ khác nhau lãi suất và phí phạt thôi.
Thực ra họ cũng kiếm từ liên kết với các shop khi cụ tiêu bằng thẻ, tất nhiên nếu trả chậm hoặc nợ thì lãi suất không khác ngoài, nói chung không có bữa trưa miễn phí.

kaku223223

Xe tăng
Chả thấy cái credit này có lợi gì, được mấy đồng cashback rồi suốt ngày lo mà canh hạn mức, lo thanh toán, chưa kể lọt thông tin ra ngoài thì còn bị quẹt trộm từa lưa.

Quan điểm là ko tiêu tiền nợ, có nhiêu tiêu nhiêu.

cobra77

Xe buýt
E dùng thẻ td mua trả góp 0%, online, mua món đồ giá trị lớn mà trong tk k đủ… thấy tiện lợi phết, để thanh toán tự động cứ đến ngày tự bank nó trừ khỏi lo chậm tt.

LinhNguyễn

Xe tăng
Dùng thẻ thì cụ phải để ý thôi, chứ mấy cái cụ kể trên thì ko phải lỗi của thẻ :)

hunggal

Xe tăng
Trước hết, chia sẻ với bác vụ tôi dính, cách đây phải 13-15 năm:
Tôi đi EU về, tiêu khá tiền và hỏi bank sau 6-7 ngày, anh nợ bao nhiêu.
Nó trả lời 75 triệu gì đó, số chính xác luôn. Tôi có cả email thông báo các khoản này.
OK, tôi chuyển đủ 77 triệu, và câu chuyện lẽ ra có thể kết thúc.

Ai dè, kỳ tiếp theo, tôi còn nguyên Số dư có 77 củ, và dư nợ 78 củ + Lãi phạt 1 tháng là hơn 2 triệu, cho toàn bộ cái dự nợ 78 củ kia.
Hóa ra, còn 1 khoản độ 4 triệu gì đó, báo về bank SAU CÁI EMAIL nêu trên.
Chưởi nhau chán chê thì nó xóa nợ ấy cho tôi, tất nhiên. Hệ quả là 77 triệu không đủ.

Kinh nghiệm từ đó: Đọc hết sức tử tế các Email nó gửi về.
Tụi nó luôn gửi Email thông báo, gửi đủ sớm để bác có thừa thời gian chuẩn bị tiền.
HIện tại, nó gửi tôi 2 cái lận:
+ Ngày 10 hàng tháng, nó chốt số, báo tôi nợ abc tiền.
+ Ngày 22-23, nó thông báo lại dư nợ và nhắc, tôi có quyền trả tối thiểu 10% = xxx tiền.
+ Ngày 25, nó trừ tiền từ Tài khoản.

Tức là, bác nên để Tài khoản chính ở cái thẻ credit ấy, sao cho đừng bao giờ để thiếu tiền trong account.

Thêm nữa là, tụi nó cố gắng tối thiểu hóa cái phí định kỳ, nên nó hạn chế mọi Service có thể có.
Nhắc nhở khách hàng thanh toán Đúng + Đủ là 1 service như thế.
Em thấy ngân hàng toàn trừ trước từ 1 tới 3 ngày nên có quên cũng không sợ lắm vì khi trừ là có thông báo về điện thoại ngay rồi. Nếu không đủ tiền thì vẫn còn tối thiểu 1 ngày để thu xếp.

thuongnho

Xe buýt
Em cũng dùng 1 thẻ của HSBC hơn 10 năm nay, ngày sao kê là 14-15 hàng tháng ( thanh toán vào 07-09 hàng tháng). Họ có mục thanh toán tối thiểu , trước ngày đến hạn thanh toán 3 ngày họ đều có tin nhắn nhắc nhở.
Cụ có nhầm ko, e gọi lên tổng đài HSBC họ cũng công nhận việc họ ko có tin nhắn nhắc trc khi đến hạn mà, họ cũng thấy là điều nên làm để tránh việc khách hàng bị quên hay nhầm như e mà.

honglong1

Xe điện
Chào các cụ, e viết bài này mong chia sẻ thông tin để ko ai gặp vấn đề như nhà e và mong các cụ tư vấn giờ dùng thẻ TD nào tốt, cash back nhiều ạ.
Nhà e dùng thẻ chắc cũng dc gần 20 năm n gần đây dính mấy phát với HSBC khá bực mình:
1. Họ tự động cho mình quẹt vượt hạn mức xong lôi ra phạt. Các bác dùng thẻ có mặc định là thẻ chỉ quẹt dc tối đa hạn mức của mình ko? N không, HSBC vẫn cho mình quẹt vượt hạn mức. Tin nhắn sau giao dịch báo giao dịch bn tiền và hạn mức còn lại, nếu vượt quá hạn mức, họ sẽ có 1 dấu trừ bé tý ở cuối câu, sau số hạn mức còn lại. Làm gì có ai để ý cái đó mà chỉ chú ý giao dịch có đúng số tiền giao dịch hay ko thôi. Sau đó họ tự động phạt mình, chả thông báo mà tự cộng vào số phải thạn toán. Dù nó ko nhiều n gây cho mìn nhiều ức chế, bực mình. Nếu họ ko cho quẹt ngay từ đầu, mình có thể quẹt bằng thẻ khác mà ko tự nhiên bị phạt như thế.
2. Hàng tháng nhà e đều thanh toán trc hạn. Tháng trc tiện có tiền nên nhà e thanh toán trc 90%, định lĩnh lương rồi trả nốt (trước hạn) như hàng tháng. N vì ba ngơ, nhà e thanh toán nhầm và đinh ninh thanh toán rồi. Đến hạn cũng ko thấy NH nhắc nhở gì mình nên đinh ninh là đã tt. Sau hạn 8 ngày, nhà e quẹt thẻ, phát hiện lại âm hạn mức. Gọi tổng đài hỏi thì mới biết do phát sinh lãi trả chậm họ tự động cộng vào số nợ. Sau 8 ngày, số lãi đã bằng 60% số nhà e nợ. Họ bảo lãi tính trên 100% số tiền trong kỳ sao kê chứ ko tính trên 10% mà e còn nợ. E có đề nghị tính lại trên số còn nợ thôi n họ ko chấp nhận. Bực mình thật sự ý ạ. E đang định đóng thẻ HSBC này vào và mở 1 cái ở NH khác (ngoài 1 cái ở SCB e đang sd). Các bác tư vấn xem thẻ ở NH nào ổn và cash back tốt với ạ.
E cám ơn trước.
Cụ còn nợ 1 đ thì bank cũng phạt 100% số dư nợ của kỳ sao kê đó. Tuy nhiên e vẫn ước được như cụ tiêu vượt hạn mức thẻ TD của HSBC.

thuongnho

Xe buýt
Trước hết, chia sẻ với bác vụ tôi dính, cách đây phải 13-15 năm:
Tôi đi EU về, tiêu khá tiền và hỏi bank sau 6-7 ngày, anh nợ bao nhiêu.
Nó trả lời 75 triệu gì đó, số chính xác luôn. Tôi có cả email thông báo các khoản này.
OK, tôi chuyển đủ 77 triệu, và câu chuyện lẽ ra có thể kết thúc.

Ai dè, kỳ tiếp theo, tôi còn nguyên Số dư có 77 củ, và dư nợ 78 củ + Lãi phạt 1 tháng là hơn 2 triệu, cho toàn bộ cái dự nợ 78 củ kia.
Hóa ra, còn 1 khoản độ 4 triệu gì đó, báo về bank SAU CÁI EMAIL nêu trên.
Chưởi nhau chán chê thì nó xóa nợ ấy cho tôi, tất nhiên. Hệ quả là 77 triệu không đủ.

Kinh nghiệm từ đó: Đọc hết sức tử tế các Email nó gửi về.
Tụi nó luôn gửi Email thông báo, gửi đủ sớm để bác có thừa thời gian chuẩn bị tiền.
HIện tại, nó gửi tôi 2 cái lận:
+ Ngày 10 hàng tháng, nó chốt số, báo tôi nợ abc tiền.
+ Ngày 22-23, nó thông báo lại dư nợ và nhắc, tôi có quyền trả tối thiểu 10% = xxx tiền.
+ Ngày 25, nó trừ tiền từ Tài khoản.

Tức là, bác nên để Tài khoản chính ở cái thẻ credit ấy, sao cho đừng bao giờ để thiếu tiền trong account.

Thêm nữa là, tụi nó cố gắng tối thiểu hóa cái phí định kỳ, nên nó hạn chế mọi Service có thể có.
Nhắc nhở khách hàng thanh toán Đúng + Đủ là 1 service như thế.
Vâng, cám ơn bác.

Chỉnh sửa cuối:

honglong1

Xe điện
Cháu cũng hay dùng Online kiểu này, dễ kiểm soát và cũng chủ động. Giờ mua sắm toàn quét mã QR cho nhanh nên ngại dùng thẻ vật lí.
VTS momo mà cụ liên kết tiki, lazd, sendo thì cẩn thận đó, bấm tt là trừ liền chứ không có gửi OTP đâu

honglong1

Xe điện
E cũng dùng khoảng 5 cái thẻ HSBC trong khoảng chục năm nay nên cái e để ý là check mail xem sao kê là bao nhiêu thì trả full, từ khi nhận đươc sao kê đến hạn của nó khoảng 15 ngày. Như thẻ của e gọi là dùng cho nó sang mồm chứ e chỉ tiêu trong 1-2 tháng đầu, đạt định mức hoàn tiền là em dừng, cuối năm hủy.

Langthang_Mercedes

Xe container
Miễn phí thường niên là để nó mơi các cụ vào. Khi mà ngập rồi thì nó tha hồ xẻo thịt đều. Nghe cái free ls 55 ngày nghĩ là lời lắm nhưng kiểu gì cũng dính chậm trả với trả ko hết nợ. Chỉ vài lượt miss kiểu này là ls nó tính kép thành x lần so với ls tiết kiệm. Hóa ra thằng lời ngập mồm là nó. Mà phí nó miễn với giảm cho 1-2 năm đầu thôi. Đợi đó mà free.

Một số trường ko nhận quẹt vì phải trả phí cho tụi bank. 1-2% là khoản ko hề nhỏ.
Đếu quẹt thì bố cút không mua nữa có j mà cụ dọa kinh thế. 20 năm vế trước chắc có chút ý nghĩa chứ bây giờ nghe như chuyện cổ tích.

Két Già

Xe tải
E cũng dùng khoảng 5 cái thẻ HSBC trong khoảng chục năm nay nên cái e để ý là check mail xem sao kê là bao nhiêu thì trả full, từ khi nhận đươc sao kê đến hạn của nó khoảng 15 ngày. Như thẻ của e gọi là dùng cho nó sang mồm chứ e chỉ tiêu trong 1-2 tháng đầu, đạt định mức hoàn tiền là em dừng, cuối năm hủy.
Dùng nhiều cũng có lợi mà cụ. 5-7 năm gần đây ko mấy khi em cầm tiền mặt, đa số là quyẹt thẻ hoặc banking. Thanh toán mấy khoản y tế, giáo dục cũng hay được hỗ trợ.
Cụ có nhầm ko, e gọi lên tổng đài HSBC họ cũng công nhận việc họ ko có tin nhắn nhắc trc khi đến hạn mà, họ cũng thấy là điều nên làm để tránh việc khách hàng bị quên hay nhầm như e mà.
Để hôm tới gần đến thời gian phải thanh toán , bên HSBC họ nhắn tin nhắc em sẽ chụp cho cụ xem.

Jerry

Xe tải
Đóng mẹ nó lại và mở thẻ bank khác cho nhanh cụ ạ