[Funland] Cách tính giá diện tích xây dựng?

vo nho

Xe điện
Nếu giếng trời nhỏ thì với các công trình nhà dân họ thường tính 100% công thợ (nếu cđt chỉ thuê nhân công), hoặc 100% đơn giá sàn XD (nếu cđt thuê trọn gói). Với giếng trời tương đối lớn thì phải thương lượng thống nhất từ trước.
Trước tôi làm ô thông tầng khoảng 2m2 x 6 tầng = 12m2 cũng bị tính 100% đơn giá sàn XD.
Cho em hỏi cái tầng trệt có lưng mà thì tình thế nào cụ.

Quocthai3001

Xe tải
thợ có thể không quen. Nhưng giám sát và tư vấn phải là người thân a.
Trong hoàn cảnh cụ chủ do không thoả thuận trước. Nên cá nhân em nghĩ down 30% là hợp lý ah

Nha Trang@

Xe điện
Em làm nhà thì phải tính trước một cục, ví dụ 500 hay một tỷ gì đó rồi mới làm. Chứ không có việc làm xong mới xách thước đi đo đỡ phải cãi nhau.

canhhoabatdiet

Xe container
Nói thẳng ra là thợ thầy tính bát nháo về diện tích, hệ số trong vấn đề thiết kế và xây dựng. Riêng mình chỗ nào có xi măng, bê tông, sắt thép thì tính, chỗ nào không có thì không thể tính. Đối với sàn họ tính đơn giá 3.3 triệu /m. Nhưng đối với sân, cổng thì không thể tính giá đó được, nhưng nếu như họ thấy chủ nhà không biết thì họ để hệ số 1, tức giá để thi công sân vẫn là 3.3 triệu /m. Như vậy mình cần phải hiểu biết để yêu cầu họ tính cái giá thấp hơn hoặc tách ra riêng. Riêng phần giếng trời nếu nó là khoảng thông thoáng thì phải trừ ra...
Yêu cầu họ tính giá như ý mình (mặc dù ý mình đúng và hợp lý), họ dở quẻ thì sao cụ?

realman_80

[Tịch thu bằng lái]
Yêu cầu họ tính giá như ý mình (mặc dù ý mình đúng và hợp lý), họ dở quẻ thì sao cụ?
Theo cá nhân mình thì làm nhà nên hạn chế tối đa những tranh cãi, gây gổ bởi họ sẽ tìm cách gây ảnh hưởng, phương hại đến ngôi nhà mình, cho nên cụ cần khôn khéo đàm phán với họ để làm sao cả 2 hài hòa, để cho khách quan, cụ nên nhờ những người khác có uy tín ví dụ như hàng xóm giải thích, tác động đến họ, giải thích bằng hình ảnh rõ ràng, minh chứng cụ thể, ví dụ như cho họ thấy đó là 1 khoảng không, ko phải tốn vật tư cho chỗ đó thì thật vô lý khi anh tính tiền mình trên diện tích đó....
nếu ko được thì có thể tính theo tỉ lệ như 50/50, 40/60, 30/70....

Em sắp xây nhà nên cũng nghiên cứu thêm vấn đề này.
2 trang rồi thì thấy hình như chưa cụ nào thực sự xây nhà.
Tính kiểu gì cũng được, có giá của nó hết.
Vấn đề là trước khi làm phải nói chuyện, sau đó ghi vào hợp đồng rõ ràng cách tính và đơn giá. Ví dụ: xây thô hay hoàn thiện? tính mét sàn có trừ các ô thoáng hay không? cầu thang tính m2 hay mét sàn? sơn nhà tính kiểu gì? điện nước tính thế nào?.....
Quan điểm em là thợ nó xây nhà cho mình, mình không thể giám sát 100% được đâu, cho nên thoáng với nó 1 tý cho nó làm thật tử tế cho mình, ví dụ giao hẹn 3.5 tháng xong thì anh thưởng cho mày 20 củ chẳng hạn...

minhhai985

Xe lăn
Chênh có nhiều ko cụ? E nghĩ chả đáng bn.

Làm nhà dân cai thợ ko kiếm được bao nhiêu đâu nên cụ thớt xông xênh đi, 1 cái xí bệt xịn ngon bằng tiền lời của cai thợ làm cả nhà 1 công xây 2 công trát rồi.
Xây nhà thờ thì tiền công cai thợ kiếm gấp 8-10 lần so với cai thợ nhà dân vì còn tô vẽ đủ thứ ra được

Chỉnh sửa cuối:

NNS

Xe ngựa
Có thông tư của bộ Xd, số 03/2016/TT-BXD thì diện tích các thứ trống trong nhà như ô cầu thang, thang máy, hộp kỹ thuật, ống khói, thông gió thông tầng vvvv vẫn tính là S xd bình thường.
còn thực tế: nếu tính nhân công theo m2 xây dựng nó vẫn tính cả 100%. còn nếu tính cả nhân công + vl theo m2 thì nên trừ bớt tầm 50%, vì ít khối lượng vật liệu hơn thật, cái này cần thỏa thuận trước trong hđ

DONALD TRAMP

Xe buýt
Nhà bác chủ thớt giống nhà em, em để cái giếng trời thông khí trong nhà, tầm 5m2*4 tầm. Cả thợ lẫn ông giám sát em thuê đều kêu phí đất quá, nhưng nhà ống nên em vẫn để lại. Lúc làm có bản vẽ nên khi xác định công lênh là 70% cho khoảng không đó. Nhưng thời 2006-07 thì công cũng chỉ 200k/m2 đổ lại. Thấy bác nào nói ở trên là công đến 3,3 triệu thì hãi nhỉ.

Nhà bác chủ thớt giống nhà em, em để cái giếng trời thông khí trong nhà, tầm 5m2*4 tầm. Cả thợ lẫn ông giám sát em thuê đều kêu phí đất quá, nhưng nhà ống nên em vẫn để lại. Lúc làm có bản vẽ nên khi xác định công lênh là 70% cho khoảng không đó. Nhưng thời 2006-07 thì công cũng chỉ 200k/m2 đổ lại. Thấy bác nào nói ở trên là công đến 3,3 triệu thì hãi nhỉ.
Cụ đọc thế nào thế? 3.3tr là cả vật liệu.

juve99

Xe cút kít
Chênh có nhiều ko cụ? E nghĩ chả đáng bn.
Với mức giá tb bây giờ chênh khoảng +10tr. Việc của chủ thớt cũng thường xảy ra tranh luận giữa A-B nếu ko thỏa thuận từ đầu, ngay cả với những ng thâm niên trong nghề cũng vẫn gặp.
Ô nhà em 9m2 có coi là nhỏ ko cụ? Em cũng đề xuất 50% nhưng thợ ko nghe.
Cụ xem cân đối quá trình làm, nếu thợ tay nghề và thái độ tốt, ô thông tầng đó làm mất nhiều công thì coi như thưởng cho họ cho thoải mái. Nói thật là để có câu trả lời xác đáng thì k có đâu cụ, e đi làm và gọi thợ cũng đến cả trăm căn nhà cũng chịu nếu ko thỏa thuận trc :D

Red2010

Xe điện
Là em thì em vẫn tính phần diện tích đó cụ ạ. Nếu nhiều thì có thể thoả thuận với nhau. Lý do là tiết kiệm vật tư chỗ đó nhưng nhân công đổ vào nó cũng nhiều. KL như nhà cụ em nghĩ thoả thuận tính 50% là hợp lý đấy ạ

DONALD TRAMP

Xe buýt
Vâng, chắc em hiểu sai ý của bác realman "Nói thẳng ra là thợ thầy tính bát nháo về diện tích, hệ số trong vấn đề thiết kế và xây dựng. Riêng mình chỗ nào có xi măng, bê tông, sắt thép thì tính, chỗ nào không có thì không thể tính. Đối với sàn họ tính đơn giá 3.3 triệu /m.". Nhưng cầu thang nhà em thì thợ cũng tính thêm đâu như 50% công. Lúc trát cái hố giếng trời, ông thợ đầu cánh cứ lèm bèm mất công dựng giáo quá, lại tặc lưỡi cho 20 lít bia cỏ để liên hoan. Nhưng đúng là công thợ không nhiều so với vật liệu, nên quan điểm của em là cứ thoáng với họ một chút thì họ cũng tiết kiệm lại cho mình, kiểu xây gạch phá từ nhà cũ ra, tận dụng gạch nửa để chèn cửa...

Gato2009

Xe điện
Em hỏi hơi lạc đề chút là phòng thờ trên sân thượng, cao 2,7 m lợp mái tôn lạnh thì công thợ ( công này không bao gồm phần làm mái tôn, vì mái thì có thợ sắt họ làm) thì họ tính thế nào ạ.
Tks các cụ,

RaptorHoang

[Tịch thu bằng lái]

RaptorHoang

[Tịch thu bằng lái]
Em và thợ xây dựng nhà em đang chưa thống nhất được cách tính giá một số hạng mục, trong đó có phần thông tầng (giếng trời) ~ 9m2 x 3 tầng. Giếng trời nhà em giáp với khu vực cầu thang chứ ko thẳng từ cầu thang lên tum.

Thợ nhà em tính chỗ đó 100% diện tích sàn, nhưng em tính 50%, vì ko phải đan sắt hay ghép cốp pha...

Em xin ý các cụ thông thạo việc này ạ!
Mang hợp đồng hoặc bản vẽ ra thì mới phán được.
Chủ nhà nhiều ông khôn bỏ mẹ. Thêm cái kiểu hợp đồng miệng,lập lờ nữa thì...chốt lại,kẻ 8 lạng với ông nửa cân. Bằng nhau hết.

RaptorHoang

[Tịch thu bằng lái]
Cái này phải kèo từ đầu, đến lúc tính tiền mới ra luật sẽ cãi nhau
Ngay từ đầu phải xác định tính sàn hay tính mái?!(nhà nước tính theo sàn) tính theo mái thì lợi cho thợ hơn, tính tràn mặt hay bỏ các ô trống?! Các kết cấu btct bản nghiêng (cầu thang) thì tính hình chiếu đứng hay theo mặt bản?!
Tất cả những điều kiện này nó liên quan đến giá m2
Thường khi ra điều kiện từ đầu, nếu chủ nhà chọn điều kiện khó thì thợ sẽ tăng giá trên m2 lên, họ cũng chẳng thiệt mà chủ nhà cũng hết lăn tăn
Túm lại cho vuông là tính trọn gói hay bóc tách phỏng ạ. Xét cho cùng thì tổng như nhau.
Đấy là em nói theo khối lượng thực tế và thỏa thuận có hợp đồng. Còn nói mồm thì....miễn bàn.