[Funland] Cách tính giá diện tích xây dựng?

xebetong

Xe container
Túm lại cho vuông là tính trọn gói hay bóc tách phỏng ạ. Xét cho cùng thì tổng như nhau.
Đấy là em nói theo khối lượng thực tế và thỏa thuận có hợp đồng. Còn nói mồm thì....miễn bàn.
Vẫn phải có chiết tính cụ ạ, để còn tính phát sinh

RaptorHoang

[Tịch thu bằng lái]

kuchuoi.mr

Xe đạp
Mang hợp đồng hoặc bản vẽ ra thì mới phán được.
Chủ nhà nhiều ông khôn bỏ mẹ. Thêm cái kiểu hợp đồng miệng,lập lờ nữa thì...chốt lại,kẻ 8 lạng với ông nửa cân. Bằng nhau hết.
Cụ lại ko đọc hiểu hết từ đầu r ạ.

RaptorHoang

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lại ko đọc hiểu hết từ đầu r ạ.
Giếng trời của cụ ra làm sao? Có trang trí,ốp đá,ốp gạch,trát,sơn hoàn thiện?
Hợp đồng trọn gói hay tách bóc từng hạng mục như: sân vườn,công trình ngầm,sàn bê tông phụ,cầu thang? Hay trọn gói theo m2 xây dựng tổng?

realman_80

[Tịch thu bằng lái]
Chung quy lại là chỗ giếng trời của chủ thớt mà thợ tính 100% thì hơi ép chủ nhà. Xây rồi thì không sao, thỏa thuận, đàm phán lại, còn chưa xây thì đi kiếm thêm 2-3 nhà thầu khác..

HI_CLASS

Xe điện
Em hỏi hơi lạc đề chút là phòng thờ trên sân thượng, cao 2,7 m lợp mái tôn lạnh thì công thợ ( công này không bao gồm phần làm mái tôn, vì mái thì có thợ sắt họ làm) thì họ tính thế nào ạ.
Tks các cụ,
Xây quây chờ lợp tôn như vậy chắc họ tính công xây theo m² tường thôi cụ à.
Ps: e mới xây xong hồi tháng 10, đặt hàng cho thợ giá 5tr/m² tất tật chìa khóa trao tay đối với 2 tầng dưới, mái beton mà chỉ dc mọi thứ ở mức khiêm tốn nhất, sau phải thêm tiền một số thứ muốn đẹp hơn. Riêng tầng 3 chỉ lợp tôn mát, k có wc thì e khoán 3,65tr/m² tất tật.

Xây dựng mà không giao kèo ký cá với nhau thì xác định cãi nhau như mổ bò. Khéo chỉ vì đồng công mà choảng nhau tơi bời

DONALD TRAMP

Xe buýt
Chắc công thợ dạo này cắt khoản đổ bê tông sản nhỉ? Tầm 2007 em xây nhà thì vẫn trộn tay, hôm nào đổ sàn toàn phải sang xoa tay cháy khét mong hàng xóm thông cảm. Giờ em thấy các nhà trong ngõ sâu toàn chơi bê tông thương phẩm và bơm vào tận nơi. Gia chủ cũng tốn kém khá khá cho vụ này, đâu như riêng công bơm đã 11 đô/khối, có đúng không ạ.

Salem3456

Xe máy
Tránh thợ quen ra nhé. Đcm thợ quen nó lèn em đau vãi nhái, làm thì ẩu mà xấu. Muốn chửi muốn đấm vỡ mõm nó ra. Xây xong nhà mất cmn quen.
đúng kiểu càng quen càng lèn cho chặt, cứ xanh chín cho dễ làm việc

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Theo cách dân dã mà thiên hạ vẫn giao dịch tính diện tích thì phần thủng hay không thủng trong chu vi mép sàn ( hay gọi là giọt ranh) thì đều tính trên đơn giá đã chốt, không trừ gì. Phần mái dốc cũng tính giọt ranh và nhân thêm hệ số 1,3-1,5. Những việc trong "giọt ranh" bao gồm xây dựng hoàn thiện đến trát tường trừ các công tác điện nước, sơn bả, nội thất...Những phần ngoài "giọt ranh" tính theo đầu việc (cổng, sân...).
Mỗi căn nhà dù cho tính diện tích theo giọt ranh nhưng sẽ có cấu trúc khác nhau liên quan đến hao phí nhân công, cũng cái nhà sàn bê tông dày 12, sắt thép lớn sẽ tốn công hơn so với sàn 8cm, rồi phào chỉ, ốp lát nhiều hay ít.. cách tính đơn giá kiểu này cũng chỉ mang tính ước lệ, đôi khi cai thầu không thể tiên lượng được lợi nhuận chính xác.
Cách tính dân dã này mang tính tương đối nhưng thuận tiện cho giao dịch xây nhà dân và đơn giản hóa việc đo đạc thanh toán nhân công. Trước kia còn tách riêng ốp lát, bể ngầm - nổi... Giờ quy đồng cả vào diên tích đo theo chu vi ranh giới mép sàn vì giờ hầu hết các nhà đều có bản vẽ thiết kế cơ bản để mấy ông cai nhân công định hình công việc. Mô hình giao kết với đơn giá đo theo "giọt ranh" phổ biến rồi nên cơ bản em nghĩ đi trừ cái giếng trời thì có thể tranh cãi với họ cũng được nhưng có vẻ không thuận với quan niệm "giọt ranh". Còn đè họ theo kiểu bê tông đến đâu tính đến đó thì cụ có chấp nhận được nếu họ tính cái bản thang bằng diện tích bề mặt bê tông theo cách đo đường chéo của nó không?

Chỉnh sửa cuối:

Chembao

Xe container
Em và thợ xây dựng nhà em đang chưa thống nhất được cách tính giá một số hạng mục, trong đó có phần thông tầng (giếng trời) ~ 9m2 x 3 tầng. Giếng trời nhà em giáp với khu vực cầu thang chứ ko thẳng từ cầu thang lên tum.

Thợ nhà em tính chỗ đó 100% diện tích sàn, nhưng em tính 50%, vì ko phải đan sắt hay ghép cốp pha...

Em xin ý các cụ thông thạo việc này ạ!
Khoán cho thợ là khoán theo m2 sàn cứ theo sàn bê tông mà đo thôi nên ko tính giếng trời là đúng. Diện tích ô văng, mái đua ra thường tính 1/2 giá sàn. Cụ chủ tính cho 1/2 giá là thoải mái cho thợ rồi.

Mr.Victo

Xe máy
Cụ chủ khoán nhân công thì tính hết cho thợ nhé. Nhiều khi khu đó phải bo dầm và xử lý phức tạp hơn là sàn phẳng.
Phần vật tư thì cụ chiết tính ra bao nhiêu tiền rồi tính tổng trừ đi. Không thì tính cho thợ 30-50% diện tích theo giá vật tư.

Gato2009

Xe điện
Xây quây chờ lợp tôn như vậy chắc họ tính công xây theo m² tường thôi cụ à.
Ps: e mới xây xong hồi tháng 10, đặt hàng cho thợ giá 5tr/m² tất tật chìa khóa trao tay đối với 2 tầng dưới, mái beton mà chỉ dc mọi thứ ở mức khiêm tốn nhất, sau phải thêm tiền một số thứ muốn đẹp hơn. Riêng tầng 3 chỉ lợp tôn mát, k có wc thì e khoán 3,65tr/m² tất tật.
Vâng, em cũng đang khái toán để tiến hành xem thế nào.
Cám ơn cụ rất nhiều ah,