[Funland] Cách tính điểm Ielts thế nào các cụ nhỉ?

cusao

Xe lăn
đang bị lạm dụng cái IELTS này quá, nó chỉ là tiếng Anh thôi mà làm tiêu chuẩn tuyển thẳng các kiểu.
IELTS nó chứng minh đc 1 thứ là cháu nào điểm tốt là thuộc dạng chăm chỉ, thế thôi, ngoài ra trừ các ngành liên quan trực tiệp hoặc học bằng tiếng Anh, ko nên tuyển thẳng các ngành khác qua chứng chỉ IETLS.
Úi..bác lại cực đoan quá
- IElTS là chứng nhận năng lực tiếng Anh ở mức độ nào đó (không xác nhận sự chuyện cần hay năng lực chuyên môn khác).
- IEITS là điều kiện về tiếng Anh để kết hợp với các đk khác để xét tuyển. Không trường nào tuyển thẳng riêng chứng chỉ này.

QAZ

Xe container
đang bị lạm dụng cái IELTS này quá, nó chỉ là tiếng Anh thôi mà làm tiêu chuẩn tuyển thẳng các kiểu.
IELTS nó chứng minh đc 1 thứ là cháu nào điểm tốt là thuộc dạng chăm chỉ, thế thôi, ngoài ra trừ các ngành liên quan trực tiệp hoặc học bằng tiếng Anh, ko nên tuyển thẳng các ngành khác qua chứng chỉ IETLS.

Đứa cháu tôi mới thi được 6.0, mẹ nóp cốp tiền cho thi tiếp luôn để cố được 6.5.

Mất thêm 5tr để được 0.5 IELTS tưởng to, nhưng nó là thêm 0.25-0.5 điểm xét vào đại học (tùy trường, thông thường 6.0 tương 9.5/10, 6.5 tương đương 10/10).

Khi thi đh các môn khác để cố thêm 0.5 điểm là khó, và không có cơ hội thi lại, trong khi IELTS cứ nộp tiền là thi.

dalink

Xe điện
Thì nó thay môn tiếng Anh thôi mà. Còn các đk khác nữa chứ.

xomlieuhn

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ hiểu nhầm về IELTS quá.

Em là giáo viên IELTS, tính đến nay cũng chục năm trong nghề rồi. IELTS không chỉ đơn thuần là kiểm tra tiếng Anh, mà nó còn đi cùng nhiều kỹ năng:
  • Tư duy phản biện. Nếu không có sẽ không thể trả lời các câu hỏi Reading, và không thể viết essay được điểm cao.
  • Trình bày và phát triển quan điểm logic và mạch lạc. Đừng nghĩ là chỉ cần áp công thức vào là xong, giám khảo sẽ nhận ra ngay. Những bạn điểm IELTS cao đều có khả năng tư duy và thể hiện quan điểm rất tốt.
  • Vốn kiến thức rộng. Bài Reading của IELTS gồm rất nhiều chủ đề học thuật như Địa lý, Khoa học, Lịch sử, Tâm lý học, Công nghệ, Sinh học, v.v... Nếu chỉ học gạo thì không thể trả lời được.
  • Khả năng tập trung cao. Thử làm bài Listening của IELTS mà nhãng ra một chút xem.
Nói chung có lý do mà các trường đánh giá điểm IELTS cao. Nếu thí sinh có điểm tốt (trên 7.0) chắc chắn là các kỹ năng học thuật khác cũng tốt và là ứng viên sáng giá cho trường.

Còn bác nào bảo chỉ cần học vẹt, áp công thức vào là được điểm tốt IELTS, thì em mời các bác thử xem. Không phải tự dưng mà cả thế giới người ta công nhận cái bằng này đâu.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em gái em cố 1 năm cày tiếng Anh để vào đc Rmit. Vì nó học tiếng Anh kém từ đầu nên đây mới là lần thi ielts đầu tiên. Cũng ko đặt mục tiêu j ngoài trên 4.0 để đc 10 điểm TN luôn mà ko phải thi.
Mà sáng nay vừa báo tin nhắn kết quả thì đc tổng 6.5 lận, vừa đủ đạt chuẩn Rmit luôn. Làm cả nhà em và chính nó cũng ko dám tin. Mắt A mồm O nãy giờ và đang lăn tăn vì điểm họ báo như này:
- Overall: 6.5
- Lis: 6
- Rea: 6.5
- Wri: 6.5
- Spe: 6.5
Thì em tính trung bình cộng ra điểm tổng chỉ là 6.375 chứ chưa đủ 6.5. Liệu có nhầm lẫn j ko và kết quả như vậy có đc công nhận ko hả các cụ?:-B
Họ làm tròn lên cụ ah!
Em hồi xưa 2006 thi cũng được 6.5 - do làm tròn lên, nên vừa đủ điểm xin học bổng đi học, khi đó mừng ngất ngây :)
Giờ trẻ con học giỏi choáng váng luôn...

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
6.5 ở các viện nghiên cứu là được học bổng làm PhD rồi, tha hồ bay nhảy :D
Đúng rồi cụ ah, nhưng ko phải ngành kinh tế, tài chính thôi ...
Các ngành nghiên cứu cơ bản thì 6.5 là đỉnh rồi :)

Altis 2011

Xe điện
Thực ra ngoài chuyên môn mà dắt đít cái chứng chỉ tiếng Anh tầm 7.0 IELTS thì cũng đủ để làm việc mà, trừ những việc đòi hỏi trình độ quá cao siêu.
Tầm tuổi U40 thì IELTS 7.0 là sang xịn mịn rồi Cụ nhể, nhưng giờ hội trẻ con học tanh tưởi lắm ah.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Không nhầm
- Tiêu chuẩn Ielts là chuẩn quốc tế. 35usd lệ phí/lượt. Không có tiêu cực. Thi lại càng nhiều thì cơ sở sát hạch càng thu được nhiều phí. Nên cứ đúng mà làm, chẳng cần tiêu cực phức tạp, dễ mất việc....
- Hà nôi chỉ có 2 cơ sở sat hạch là BC và IDP. Hình như IDP thì dễ hơn tí so với BC vì BC là tiếng dân tộc, phát âm điệu khó nghe, hành văn cầu kỳ hao mỹ...tiếng dân tộc mà lỵ. Còn đối với IDP thì vẫn là ngoại ngữ, theo chuẩn quốc tế...như mình mà thôi.
- Khẳng định lấy Ielts ở Hà Nôi dễ hơn ở bên tàu nên rất nhiều cháu tàu khựa gần VN bay sang hà lội thi cho dễ trúng
- Qui luật ra đề của ielts tại HN gần đây khá ổn định như sau. 1 tháng có 3 kỳ thi kỳ đầu tháng rất khó - hs chuyên đọc đề xong có vài trg hợp khóc tu tu (nhất là thi ở cơ sở BC), kỳ 2 giảm độ khó đi tí, kỳ 3 thường là dễ nhất tháng. Qui luật này có thể bị thay đổi hoạc xáo trộn. Ai quan tâm cần nghiên cứu kỹ và trước để sao cho trúng ngay lần đầu đúng kỳ vọng đỡ phải mất công, mất tiền thi lại.

Chứng chỉ ielts có giá trị quốc tế và có thời hạn 2 năm.
Đây chỉ là 1 trong những điều kiện ngoại ngữ tối thiểu để các trường tuyển đầu vào. Nếu bạn nào thần thánh hóa chứng chỉ này quá mức thì khi đi du học vẫn sẽ gặp tình trạng bạn học nói, thầy giảng bài....chả hiểu gì sất !!!.
Do vậy, từ chứng chỉ đến sử dụng vẫn cần có trải nghiệm thực tế.. Cũng như em, lần đầu khi nghe dân nghệ an , quảng bình ....cũng vẫn "chả hiểu gì sất" dù họ nói bằng tiếng mẹ đẻ của em đấy ạ, chỉ khác tí giọng và từ địa phương là mình trở thành kẻ nghễnh ngãng thôi.
35usd chắc giá năm 199x.
Giờ gần 5 củ. 230 đô thỉ phải
Rẻ nhất là TOEIC cũng cỡ hơn 1 củ.

Altis 2011

Xe điện
Thì nó thay môn tiếng Anh thôi mà. Còn các đk khác nữa chứ.
Thật ra ở VN giờ tuyển thẳng nhờ điểm IELTS có kinh tế quốc dân, ngoại thương thôi ah. Mà cũng phải cỡ 7.5 trở lên, học sinh trường chuyên thi mới chắc chắn, Còn riêng một số trường kỹ thuật như Bách khoa với Dược là không luôn. Bách khoa thì nó ưu tiên SAT, Dược thì thi trơn luôn ah.

Karestine

Xe máy
Website
www.maikha.vn
Ví dụ như IELTS chẳng hạn, cần quái gì 9.0 như mấy trung tâm hay đưa bài PR lên để thu tiền phụ huynh, bao giảng viên người Việt ở các trường top bên này họ phát âm tiếng anh vẫn đặc sệt accent Việt Nam, thậm chí còn kiểu I am thành Ai iem, chẳng cần phải điệu accent US-UK như mấy ông thầy balo hay chém trên tiktok mà bao thế hệ học sinh bản địa vẫn theo học được bình thường. Rất nhiều Việt Kiều sinh sống, làm việc và học tập hàng chục năm ở xứ người mà họ vẫn giữ cách nói của người Việt và vẫn đều đặn đóng góp hàng chục tỷ dollar ngoại tệ cho GDP Việt Nam hàng năm. Thực tế, IELTS 6.5 hay thậm chí 5.5 là đủ để xin học bổng tiến sĩ ở nhiều trường tại Úc rồi. Họa chăng chỉ có người Việt ở tại VN tự đi bêu xấu và chỉ trích tiếng Anh của chính mình.
Ví dụ như nhiều giáo sư tiến sĩ giỏi mà mình biết ở nước ngoài, được mấy ai xuất phát điểm tới từ trường chuyên lớp chọn từ cấp ba cấp hai. Hay trong các tỷ phú giàu nhất Việt Nam, liệu có ai xuất thân từ đội tuyển quốc gia? Và có nhiều đứa bạn mình được giải thành phố, quốc gia môn Hóa sau lại đi xin làm Kinh Tế và Công nghệ thông tin. Mình không rõ bao nhiêu phần trăm sĩ số lớp cấp ba hồi mình học Ams theo Hóa bây giờ, nhưng mình khá chắc dưới 15%.
Và một ví dụ điển hình nhất mà mình muốn kể, đấy là về quán quân Olympia (mình xin giữ kín tên em để tránh làm phiền). Em được coi là một trong những người giỏi nhất và nổi tiếng nhất của chương trình nhưng ở Swinburne thì rất chật vật trong việc xin thực tập. Đợt mình giúp em xin vào làm ở lab, các giáo sư hỏi Olympia là cái gì. Giải thích xong cho họ rồi thì cũng chẳng xi nhê gì nó cũng như kiểu một sinh viên được giải clb hóa học ở trường. GPA năm nhất năm hai ở đại học và kỹ năng mềm mới thực sự quan trọng ở đây. Mác quán quân kia chắc chỉ có ở nhà mình mới đem ra tự hào chứ ở đây, mọi người đều phải phấn đấu từ con số không.
Và ví dụ cuối về mình, tuy mình chưa phải giáo sư nhưng cũng đã gần xong chặng đường nghiên cứu sinh, mình khẳng định núi bài tập hóa mà mình làm hồi cấp hai cấp ba thì 90% chỗ đó chẳng có tác dụng gì cho việc nghiên cứu của mình cả, nhất là mấy câu tìm chất tính số mol rồi nung khối lượng không đổi toàn phi thực tế nhưng rất hay được đem ra đánh đố IQ học sinh. Nói cách khác thì mình đã phí hàng ngàn giờ ra chơi đáng lẽ dành cho kéo co, đá cầu, đá bóng với bạn bè chỉ để tự kỷ ngồi một chỗ giải những bài tập hóa siêu bịa tới mức siêu tưởng. Một sự lãng phí thanh xuân không hề nhẹ mà mình còn chưa đề cập tới rất nhiều môn vô dụng khác.

Link bài: https://www.facebook.com/solarlight.dark ngày 2/4 nhé các cụ

E thấy đây cũng là 1 quan điểm hay

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Không nhầm
- Tiêu chuẩn Ielts là chuẩn quốc tế. 35usd lệ phí/lượt. Không có tiêu cực. Thi lại càng nhiều thì cơ sở sát hạch càng thu được nhiều phí. Nên cứ đúng mà làm, chẳng cần tiêu cực phức tạp, dễ mất việc....
- Hà nôi chỉ có 2 cơ sở sat hạch là BC và IDP. Hình như IDP thì dễ hơn tí so với BC vì BC là tiếng dân tộc, phát âm điệu khó nghe, hành văn cầu kỳ hao mỹ...tiếng dân tộc mà lỵ. Còn đối với IDP thì vẫn là ngoại ngữ, theo chuẩn quốc tế...như mình mà thôi.
- Khẳng định lấy Ielts ở Hà Nôi dễ hơn ở bên tàu nên rất nhiều cháu tàu khựa gần VN bay sang hà lội thi cho dễ trúng
- Qui luật ra đề của ielts tại HN gần đây khá ổn định như sau. 1 tháng có 3 kỳ thi kỳ đầu tháng rất khó - hs chuyên đọc đề xong có vài trg hợp khóc tu tu (nhất là thi ở cơ sở BC), kỳ 2 giảm độ khó đi tí, kỳ 3 thường là dễ nhất tháng. Qui luật này có thể bị thay đổi hoạc xáo trộn. Ai quan tâm cần nghiên cứu kỹ và trước để sao cho trúng ngay lần đầu đúng kỳ vọng đỡ phải mất công, mất tiền thi lại.

Chứng chỉ ielts có giá trị quốc tế và có thời hạn 2 năm.
Đây chỉ là 1 trong những điều kiện ngoại ngữ tối thiểu để các trường tuyển đầu vào. Nếu bạn nào thần thánh hóa chứng chỉ này quá mức thì khi đi du học vẫn sẽ gặp tình trạng bạn học nói, thầy giảng bài....chả hiểu gì sất !!!.
Do vậy, từ chứng chỉ đến sử dụng vẫn cần có trải nghiệm thực tế.. Cũng như em, lần đầu khi nghe dân nghệ an , quảng bình ....cũng vẫn "chả hiểu gì sất" dù họ nói bằng tiếng mẹ đẻ của em đấy ạ, chỉ khác tí giọng và từ địa phương là mình trở thành kẻ nghễnh ngãng thôi.
BC và IDP chỉ là tổ chức khảo thí. Đề do Cambridge ra nên đề chung.
Chỉ có giám khảo nói thì có thể có khác nhau.

Em là giáo viên IELTS, tính đến nay cũng chục năm trong nghề rồi. IELTS không chỉ đơn thuần là kiểm tra tiếng Anh, mà nó còn đi cùng nhiều kỹ năng:
  • Tư duy phản biện. Nếu không có sẽ không thể trả lời các câu hỏi Reading, và không thể viết essay được điểm cao.
  • Trình bày và phát triển quan điểm logic và mạch lạc. Đừng nghĩ là chỉ cần áp công thức vào là xong, giám khảo sẽ nhận ra ngay. Những bạn điểm IELTS cao đều có khả năng tư duy và thể hiện quan điểm rất tốt.
  • Vốn kiến thức rộng. Bài Reading của IELTS gồm rất nhiều chủ đề học thuật như Địa lý, Khoa học, Lịch sử, Tâm lý học, Công nghệ, Sinh học, v.v... Nếu chỉ học gạo thì không thể trả lời được.
  • Khả năng tập trung cao. Thử làm bài Listening của IELTS mà nhãng ra một chút xem.
Nói chung có lý do mà các trường đánh giá điểm IELTS cao. Nếu thí sinh có điểm tốt (trên 7.0) chắc chắn là các kỹ năng học thuật khác cũng tốt và là ứng viên sáng giá cho trường.

Còn bác nào bảo chỉ cần học vẹt, áp công thức vào là được điểm tốt IELTS, thì em mời các bác thử xem. Không phải tự dưng mà cả thế giới người ta công nhận cái bằng này đâu.
Cụ hay phết.
Vừa dạy IELTS vừa biết mát xa yoni.
Xin lỗi nếu em nhớ nhầm.

dalink

Xe điện
Thật ra ở VN giờ tuyển thẳng nhờ điểm IELTS có kinh tế quốc dân, ngoại thương thôi ah. Mà cũng phải cỡ 7.5 trở lên, học sinh trường chuyên thi mới chắc chắn, Còn riêng một số trường kỹ thuật như Bách khoa với Dược là không luôn. Bách khoa thì nó ưu tiên SAT, Dược thì thi trơn luôn ah.
Nó còn các môn khác và yếu tố khác nữa mà cụ.

dalink

Xe điện
Đúng rồi cụ ah, nhưng ko phải ngành kinh tế, tài chính thôi ...
Các ngành nghiên cứu cơ bản thì 6.5 là đỉnh rồi :)
6.5 là tạm đủ dùng chứ có gì mà đỉnh. Thời em (8x đời đầu) đã đầy bạn có ielts 6.5-7.5 rồi mà. Như ngu như em mà vẫn 7.0 đấy thôi. Còn bây giờ tụi trẻ giỏi hơn là đương nhiên.

Ôi thích quá

Xe buýt

Những cái cụ/mợ nói thực ra thi cái gì cũng cần thế này hết mà, cứ gì ai-eo, thi văn tiếng việt lớp 6 còn cần bỏ xừ

meoRabbit

Xe máy
IELTS thì có tiếng là minh bạch hơn TOEIC và quy trình thi, chấm thi cũng rất nghiêm ngặt nhưng em không tin là nó hoàn toàn trong sạch. Thời của em đã có những phụ huynh sẵn sàng bỏ cả vài trăm triệu chạy cho con bằng quốc gia để được tuyển thẳng, bây giờ cũng sẽ có những người làm điều tương tự. Mà với số kỳ thi tổ chức liên tục, số người tham gia việc tổ chức lại quá đông thì khó bịt kín được tất cả các khe hở. Em không ủng hộ việc này vì nó vẽ thêm đường cho tiêu cực và bất công với các cháu ở khu vực nông thôn.

Ama-Kia

Xe buýt
Mấy Trường nước ngoài yêu cầu Ây eo (eo ơi) 6.0 Academic (Khác General nhé) - Và không có kỷ năng nào dưới 6.0! Như vậy làm tròn từ 5.75 là không được rồi! Em ở trong nhóm Phốt Ây Eo của Bảo Bảo- nhìn chung dạy và học ở các Trung tâm ây eo ở Việt Nam thật là nhiều phốt! Eo ơi 8.0 rất có giá- dạy thuê cho các trung tâm bắt 50-60 chai/1 tháng là chuyện bình thường! Hay hơn cả tốt nghiệp Bác Sỹ 6 năm vs 2 năm chuyên khoa!