[Funland] Cách tính điểm Ielts thế nào các cụ nhỉ?

XanhTeA

Xe tải
Hôm trước em có xem 1 video về cháu bé cấp 2, được 8.0 IELTS, cháu phát âm chuẩn tự tin. Các cháu công nhận rất giỏi, có 1 chi tiết trong clip cháu bảo writing cháu thấp và sẽ cố đọc nhiều tiểu thuyết để viết tốt hơn.
IELTS không chỉ là nhớ từ, viết tốt còn do experiences nữa, cháu bé rất giỏi chỉ là chưa trải nhiều, trải nghiệm nhiều từ vựng tốt thì điểm cũng sẽ cao.

HoangSinh2018

Xe đạp

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
6.5 là tạm đủ dùng chứ có gì mà đỉnh. Thời em (8x đời đầu) đã đầy bạn có ielts 6.5-7.5 rồi mà. Như ngu như em mà vẫn 7.0 đấy thôi. Còn bây giờ tụi trẻ giỏi hơn là đương nhiên.
Thời của em 6.0 là ngon, 6.5 là đỉnh rồi, xin học bổng ngon lắm, giờ dân nghiên cứu cơ bản chắc ngon lắm lắm thì được 7.0 ...
Bọn ngon hẳn thì chả đi làm nghiên cứu cơ bản, cq nhà nước đâu cụ :)
Hoặc có thì rất ít.

f320

[Tịch thu bằng lái]
Liên thiên!

Vào RMIT học 100% bằng tiếng Anh thì nó không yêu cầu đầu vào Ielts thì nó yêu cầu cái gì??? Vào môi trường học tiếng Anh mà trình độ tiếng Anh của các ông dưới mức trung bình thì theo học làm sao được???

Ielts nó là chứng chỉ xác nhận trình độ tiếng Anh đối với du học sinh hay người nước ngoài làm việc trong môi trường tiếng Anh. Mà đừng tưởng thi Ielts là dễ. Để đạt tầm 8.5 trở lên ngay cả với người bản xứ như Anh, Mỹ, Úc...cũng không phải là điều đơn giản đâu.

Bây giờ có cuộc thi tiếng Việt thì cam đoan chắc chắn 90% óp phờ ở đây không đạt điểm 8 trở lên đâu :)))

NGười VN mình đang có xu hướng nâng cao quá mức điểm IELTS. Thực tế ra đó là kỳ thi 4 kỹ năng tiếng anh cho người nước ngoài, túm lại là đảm bảo cho sang bên nước ngoài có thể giao tiếp được. Điểm IELTS có những quy tắc tính điểm riêng và được làm tròn, còn làm tròn thế nào thì quy định của họ ah, ví dụ như điểm trung bình cũng 6.3575 nhưng 1 trong 4 kỹ năng chỉ được có 5 điểm thì chắc chắn không được làm tròn.
Em gái Cụ điểm thế kia là 4 kỹ năng khá đều. Các cháu bây giờ thi điểm cũng khá cao vì kỹ năng nói, nghe họ chấm rất nặng cái phát âm, cái này các bậc đi trước thường mắc phải nhiều.
đang bị lạm dụng cái IELTS này quá, nó chỉ là tiếng Anh thôi mà làm tiêu chuẩn tuyển thẳng các kiểu.
IELTS nó chứng minh đc 1 thứ là cháu nào điểm tốt là thuộc dạng chăm chỉ, thế thôi, ngoài ra trừ các ngành liên quan trực tiệp hoặc học bằng tiếng Anh, ko nên tuyển thẳng các ngành khác qua chứng chỉ IETLS.

dalink

Xe điện
Thời của em 6.0 là ngon, 6.5 là đỉnh rồi, xin học bổng ngon lắm, giờ dân nghiên cứu cơ bản chắc ngon lắm lắm thì được 7.0 ...
Bọn ngon hẳn thì chả đi làm nghiên cứu cơ bản, cq nhà nước đâu cụ :)
Hoặc có thì rất ít.
Bên NN thôi, giờ vẫn dễ mà vì có nhiều học bổng phát triển này nọ. Tiếng Anh cũng chỉ là công cụ giao tiếp thôi, là điều kiện cần mà mợ. Còn dân nghiên cứu giờ ra ngoài hay đi nước ngoài nhiều. Bạn em đống phd về nước giờ ra làm cho industry hoặc đi dạy là chủ yếu.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Bên NN thôi, giờ vẫn dễ mà vì có nhiều học bổng phát triển này nọ. Tiếng Anh cũng chỉ là công cụ giao tiếp thôi, là điều kiện cần mà mợ. Còn dân nghiên cứu giờ ra ngoài hay đi nước ngoài nhiều. Bạn em đống phd về nước giờ ra làm cho industry hoặc đi dạy là chủ yếu.
Vâng, bọn đi học về mộng lên chức, ko lên được thì ra ngoài ... :)
Giờ R&D ổn hơn, nên nhiều bạn bán được chất xám có giá trị rồi.

PotusTan

Xe buýt
Ví dụ như IELTS chẳng hạn, cần quái gì 9.0 như mấy trung tâm hay đưa bài PR lên để thu tiền phụ huynh, bao giảng viên người Việt ở các trường top bên này họ phát âm tiếng anh vẫn đặc sệt accent Việt Nam, thậm chí còn kiểu I am thành Ai iem, chẳng cần phải điệu accent US-UK như mấy ông thầy balo hay chém trên tiktok mà bao thế hệ học sinh bản địa vẫn theo học được bình thường. Rất nhiều Việt Kiều sinh sống, làm việc và học tập hàng chục năm ở xứ người mà họ vẫn giữ cách nói của người Việt và vẫn đều đặn đóng góp hàng chục tỷ dollar ngoại tệ cho GDP Việt Nam hàng năm. Thực tế, IELTS 6.5 hay thậm chí 5.5 là đủ để xin học bổng tiến sĩ ở nhiều trường tại Úc rồi. Họa chăng chỉ có người Việt ở tại VN tự đi bêu xấu và chỉ trích tiếng Anh của chính mình.
Ví dụ như nhiều giáo sư tiến sĩ giỏi mà mình biết ở nước ngoài, được mấy ai xuất phát điểm tới từ trường chuyên lớp chọn từ cấp ba cấp hai. Hay trong các tỷ phú giàu nhất Việt Nam, liệu có ai xuất thân từ đội tuyển quốc gia? Và có nhiều đứa bạn mình được giải thành phố, quốc gia môn Hóa sau lại đi xin làm Kinh Tế và Công nghệ thông tin. Mình không rõ bao nhiêu phần trăm sĩ số lớp cấp ba hồi mình học Ams theo Hóa bây giờ, nhưng mình khá chắc dưới 15%.
Và một ví dụ điển hình nhất mà mình muốn kể, đấy là về quán quân Olympia (mình xin giữ kín tên em để tránh làm phiền). Em được coi là một trong những người giỏi nhất và nổi tiếng nhất của chương trình nhưng ở Swinburne thì rất chật vật trong việc xin thực tập. Đợt mình giúp em xin vào làm ở lab, các giáo sư hỏi Olympia là cái gì. Giải thích xong cho họ rồi thì cũng chẳng xi nhê gì nó cũng như kiểu một sinh viên được giải clb hóa học ở trường. GPA năm nhất năm hai ở đại học và kỹ năng mềm mới thực sự quan trọng ở đây. Mác quán quân kia chắc chỉ có ở nhà mình mới đem ra tự hào chứ ở đây, mọi người đều phải phấn đấu từ con số không.
Và ví dụ cuối về mình, tuy mình chưa phải giáo sư nhưng cũng đã gần xong chặng đường nghiên cứu sinh, mình khẳng định núi bài tập hóa mà mình làm hồi cấp hai cấp ba thì 90% chỗ đó chẳng có tác dụng gì cho việc nghiên cứu của mình cả, nhất là mấy câu tìm chất tính số mol rồi nung khối lượng không đổi toàn phi thực tế nhưng rất hay được đem ra đánh đố IQ học sinh. Nói cách khác thì mình đã phí hàng ngàn giờ ra chơi đáng lẽ dành cho kéo co, đá cầu, đá bóng với bạn bè chỉ để tự kỷ ngồi một chỗ giải những bài tập hóa siêu bịa tới mức siêu tưởng. Một sự lãng phí thanh xuân không hề nhẹ mà mình còn chưa đề cập tới rất nhiều môn vô dụng khác.

Link bài: https://www.facebook.com/solarlight.dark ngày 2/4 nhé các cụ

E thấy đây cũng là 1 quan điểm hay

PotusTan

Xe buýt
Nhiều cụ hiểu nhầm về IELTS quá.

Em là giáo viên IELTS, tính đến nay cũng chục năm trong nghề rồi. IELTS không chỉ đơn thuần là kiểm tra tiếng Anh, mà nó còn đi cùng nhiều kỹ năng:
  • Tư duy phản biện. Nếu không có sẽ không thể trả lời các câu hỏi Reading, và không thể viết essay được điểm cao.
  • Trình bày và phát triển quan điểm logic và mạch lạc. Đừng nghĩ là chỉ cần áp công thức vào là xong, giám khảo sẽ nhận ra ngay. Những bạn điểm IELTS cao đều có khả năng tư duy và thể hiện quan điểm rất tốt.
  • Vốn kiến thức rộng. Bài Reading của IELTS gồm rất nhiều chủ đề học thuật như Địa lý, Khoa học, Lịch sử, Tâm lý học, Công nghệ, Sinh học, v.v... Nếu chỉ học gạo thì không thể trả lời được.
  • Khả năng tập trung cao. Thử làm bài Listening của IELTS mà nhãng ra một chút xem.
Nói chung có lý do mà các trường đánh giá điểm IELTS cao. Nếu thí sinh có điểm tốt (trên 7.0) chắc chắn là các kỹ năng học thuật khác cũng tốt và là ứng viên sáng giá cho trường.

Còn bác nào bảo chỉ cần học vẹt, áp công thức vào là được điểm tốt IELTS, thì em mời các bác thử xem. Không phải tự dưng mà cả thế giới người ta công nhận cái bằng này đâu.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Liên thiên!

Vào RMIT học 100% bằng tiếng Anh thì nó không yêu cầu đầu vào Ielts thì nó yêu cầu cái gì??? Vào môi trường học tiếng Anh mà trình độ tiếng Anh của các ông dưới mức trung bình thì theo học làm sao được???

Ielts nó là chứng chỉ xác nhận trình độ tiếng Anh đối với du học sinh hay người nước ngoài làm việc trong môi trường tiếng Anh. Mà đừng tưởng thi Ielts là dễ. Để đạt tầm 8.5 trở lên ngay cả với người bản xứ như Anh, Mỹ, Úc...cũng không phải là điều đơn giản đâu.

Bây giờ có cuộc thi tiếng Việt thì cam đoan chắc chắn 90% óp phờ ở đây không đạt điểm 8 trở lên đâu :)))
Đọc kỹ còm của em chưa cụ. Đọc lại đi

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Ví dụ như IELTS chẳng hạn, cần quái gì 9.0 như mấy trung tâm hay đưa bài PR lên để thu tiền phụ huynh, bao giảng viên người Việt ở các trường top bên này họ phát âm tiếng anh vẫn đặc sệt accent Việt Nam, thậm chí còn kiểu I am thành Ai iem, chẳng cần phải điệu accent US-UK như mấy ông thầy balo hay chém trên tiktok mà bao thế hệ học sinh bản địa vẫn theo học được bình thường. Rất nhiều Việt Kiều sinh sống, làm việc và học tập hàng chục năm ở xứ người mà họ vẫn giữ cách nói của người Việt và vẫn đều đặn đóng góp hàng chục tỷ dollar ngoại tệ cho GDP Việt Nam hàng năm. Thực tế, IELTS 6.5 hay thậm chí 5.5 là đủ để xin học bổng tiến sĩ ở nhiều trường tại Úc rồi. Họa chăng chỉ có người Việt ở tại VN tự đi bêu xấu và chỉ trích tiếng Anh của chính mình.
Ví dụ như nhiều giáo sư tiến sĩ giỏi mà mình biết ở nước ngoài, được mấy ai xuất phát điểm tới từ trường chuyên lớp chọn từ cấp ba cấp hai. Hay trong các tỷ phú giàu nhất Việt Nam, liệu có ai xuất thân từ đội tuyển quốc gia? Và có nhiều đứa bạn mình được giải thành phố, quốc gia môn Hóa sau lại đi xin làm Kinh Tế và Công nghệ thông tin. Mình không rõ bao nhiêu phần trăm sĩ số lớp cấp ba hồi mình học Ams theo Hóa bây giờ, nhưng mình khá chắc dưới 15%.
Và một ví dụ điển hình nhất mà mình muốn kể, đấy là về quán quân Olympia (mình xin giữ kín tên em để tránh làm phiền). Em được coi là một trong những người giỏi nhất và nổi tiếng nhất của chương trình nhưng ở Swinburne thì rất chật vật trong việc xin thực tập. Đợt mình giúp em xin vào làm ở lab, các giáo sư hỏi Olympia là cái gì. Giải thích xong cho họ rồi thì cũng chẳng xi nhê gì nó cũng như kiểu một sinh viên được giải clb hóa học ở trường. GPA năm nhất năm hai ở đại học và kỹ năng mềm mới thực sự quan trọng ở đây. Mác quán quân kia chắc chỉ có ở nhà mình mới đem ra tự hào chứ ở đây, mọi người đều phải phấn đấu từ con số không.
Và ví dụ cuối về mình, tuy mình chưa phải giáo sư nhưng cũng đã gần xong chặng đường nghiên cứu sinh, mình khẳng định núi bài tập hóa mà mình làm hồi cấp hai cấp ba thì 90% chỗ đó chẳng có tác dụng gì cho việc nghiên cứu của mình cả, nhất là mấy câu tìm chất tính số mol rồi nung khối lượng không đổi toàn phi thực tế nhưng rất hay được đem ra đánh đố IQ học sinh. Nói cách khác thì mình đã phí hàng ngàn giờ ra chơi đáng lẽ dành cho kéo co, đá cầu, đá bóng với bạn bè chỉ để tự kỷ ngồi một chỗ giải những bài tập hóa siêu bịa tới mức siêu tưởng. Một sự lãng phí thanh xuân không hề nhẹ mà mình còn chưa đề cập tới rất nhiều môn vô dụng khác.

Link bài: https://www.facebook.com/solarlight.dark ngày 2/4 nhé các cụ

E thấy đây cũng là 1 quan điểm hay
Cụ nói dài quá nên ít người kiên nhẫn đọc hết.
1. Tiếng Anh là kỹ năng chứ không phải là thước đo trí thông minh hay trình độ. Kỹ năng thì cứ có đk rèn luyện là lên nhiều. Có kỹ năng tốt là đk cần để thuận lợi khi làm việc.
Để học tập trình độ đến TS thì cũng chỉ cần 6.5 là đủ.
2. Khi vào ĐH hãy quên đi những thành tích HSG các cấp, các giải thưởng mình đã đạt được. Tương tự khi ra trường hãy quên những thành tích mình đạt được khi học ở ĐH.
Cái còn lại nên nhớ là kiến thức, kỹ năng và cả những thất bại trong quá trình học hành đã qua chứ không phải là thành tích.

onewayticket

Xe đạp