[Funland] Cách phòng rắn vào nhà.

vitomxau

Xe container
Mấy ngày hôm nay vụ cháu nhỏ bị rắn cắn làm Gấu iem hoảng quá, bản thân iem cũng rất sợ rắn. Nhà các Cụ dùng phương pháp gì để chống rắn vào nhà ạ? Chia sẽ em áp dụng với.
Đồng thời iem cũng muốn biết HÌNH và TÊN 1 số loại rắn hay gặp, phòng khi xui xẻo bị nó cắn còn biết thông tin. Con rắn này xuất hiện trên cây cạnh ban công sau nhà em, ảnh này iem chụp cách đây 4 năm, rắn gì ấy nhỉ? Loại này có độc không?

Rắn lục, con này cũng độc lắm đấy cụ !

Porsche 911

Xe container
Mấy ngày hôm nay vụ cháu nhỏ bị rắn cắn làm Gấu iem hoảng quá, bản thân iem cũng rất sợ rắn. Nhà các Cụ dùng phương pháp gì để chống rắn vào nhà ạ? Chia sẽ em áp dụng với.
Đồng thời iem cũng muốn biết HÌNH và TÊN 1 số loại rắn hay gặp, phòng khi xui xẻo bị nó cắn còn biết thông tin. Con rắn này xuất hiện trên cây cạnh ban công sau nhà em, ảnh này iem chụp cách đây 4 năm, rắn gì ấy nhỉ? Loại này có độc không?

Ở VN, con rắn cắn em bé ở Hà Tĩnh là loài rắn trên cạn độc nhất, nó là loài cạp nia (đen trắng). Bị nó cắn gần như là chết vì không thể kịp đến cơ sở y tế gần nhất.
Rấn độc thứ 2 là cạp nong (đen vàng). Nếu bị nó cắn thì cũng nắm chắc cái chết. Hai loài này ban ngày thì rất hiền từ nhưng ban đêm chúng rất nhanh và hung dữ.
Loài hổ mang thì chỉ có hổ mang chúa có nọc độc gây chết người trong một vài giờ, có thể kịp đưa đến cơ sở y tế để chữa trị. Còn hổ mang đất, hổ mang gió thì chỉ bị hoại tử nơi bị rắn cắn, vết thương rất lâu lành nếu kịp đến bệnh viện trong thời hạn 1 vài giờ sau khi bị hổ mang cắn.

Dangminhquan

Xe điện
Ngày xưa em tí chết với con cạp nong.Đi vào vườn chuối bước qua đầu nó mà cách nó chỉ đốt ngón tay.Sợ vãi linh hồn,may mà hồi đấy nó đang lột da nên chắc không thấy gì.

hd-vt

Xe container
Đọc thớt này, nhiều cụ lại đổi ý bỏ phố về làm lông hehe.
Em nghĩ chỉ có phát quang xung quanh nhà không cây cối gì hết, mua con rắn rẻ tiền nướng thơm phức cho con chóa yêu nó xơi gây nghiện nhớ mùi. Về sau nó thấy rắn là....phát một hehe.

stevejobsdn

Xe máy
Nhìn lòi con ngươi mới thấy con rắn

windowsme

[Tịch thu bằng lái]
nhìn ghê quá

cobra77

Xe buýt
Rắn roi - lục kim, có độc, nhưng ít, k gây nguy hiểm đến tính mạng con người. Loại này hiền, còn được nuôi làm "thú cưng"

Minh Nguyen 67899

Xe đạp
Trước nhà em tối hay có rắn vào rình gà. Kinh nghiệm em thấy là bọn hổ mang rất khôn ranh. Trồng cây ko ăn thua đâu. Chỉ có đi ủng, đèn pin,gậy săn nó, phát quang. Còn lười như em, em mua cậu chó Phú quốc về cho săn, thấy hết luôn. Mà hình như bọn rắn rất kỵ đội Phú quốc này.

tvu732

Xe buýt
Con này ổn không Mợ? Loại này nó ít sủa.

Cụ gì phía trên bảo Dachshund chỉ biết vẫy tít đuôi với người lạ thì chưa đúng đâu cụ. Bà Tây em quen từng nuôi loài này khá lâu nên em biết. Con này thuộc nòi chó sục, ngày xưa được nuôi để đi săn tìm thỏ, chuột... trong hang đất. Vì thế mũi nó rất tinh, nó vẫn giữ bản năng săn mồi và có thể đánh động cho cụ nếu gặp rắn ở dưới đất được. Cụ xem mấy video youtube dachshund vs snake quần nhau trên bãi cỏ xem.

Tuy nhiên cụ nuôi thì em nghĩ ko phù hợp vì:
- Quanh nhà cụ có thể có rắn ở trên cây. Con này thấp quá.
- Bướng, sủa nhiều. Dĩ nhiên sủa nhiều hay không còn do chủ dạy nhưng tính thông minh bướng bỉnh là cái mà ai cũng công nhận ở giống chó này. Bướng theo kiểu tao đang mải sục tìm chuột thì chủ đừng kéo tao lại. Dĩ nhiên cũng có cái hay, nó sẽ không bỏ chạy trước rắn.
- Dễ bị mắc bệnh, đặc biệt là bệnh liên quan đến lưng.

Tóm lại nếu cụ nuôi với một nửa mục đích là để nó chơi với trẻ con thì con này hợp, nhưng cần cho nó cơ hội sục sạo quanh nhà, tiếp xúc với thiên nhiên để giữ khả năng săn mồi chứ đừng biến nó thành chó cảnh. Và phải tìm con thuần ấy chứ nếu lai thì em không dám đảm bảo những điều trên đúng. Còn nếu để mục đích 100% chống rắn thì em nghĩ các cụ trên gợi ý chó PQ hay hơn.

Chỉnh sửa cuối:

trungpham666

Xe tải
Cụ nhà rộng cứ làm 2 chú chó ré. Em khẳng định k còn con rắn nào dám bén mảng vào vườn nhà cụ.

Em ạ cụ ạ ^:)^. Cái bọn lạp xưởng chân 1 mẩu này thì chỉ để làm cảnh thôi, người lạ vào nhà còn quẫy tít đuôi nữa là rắn. Chó Phú Quốc có tập tính săn mồi, rất thính và rất nhanh. Hoặc cụ nuôi bạn chó ta (còn gọi là chó cỏ) nào nhanh nhẹn, thông minh thì mới đánh động được chủ trong trường hợp này. Còn cái vụ sủa nhiều sủa ít đối với chó ta là do chó sao chép tính chủ và cách chủ dạy.
Phú quốc làm gì mợ ơi khó nuôi lắm cứ mông cộc hay bắc hà mà chơi thôi

thungkhe

Xe điện
Cụ gì phía trên bảo Dachshund chỉ biết vẫy tít đuôi với người lạ thì chưa đúng đâu cụ. Bà Tây em quen từng nuôi loài này khá lâu nên em biết. Con này thuộc nòi chó sục, ngày xưa được nuôi để đi săn tìm thỏ, chuột... trong hang đất. Vì thế mũi nó rất tinh, nó vẫn giữ bản năng săn mồi và có thể đánh động cho cụ nếu gặp rắn ở dưới đất được. Cụ xem mấy video youtube dachshund vs snake quần nhau trên bãi cỏ xem.

Tuy nhiên cụ nuôi thì em nghĩ ko phù hợp vì:
- Quanh nhà cụ có thể có rắn ở trên cây. Con này thấp quá.
- Bướng, sủa nhiều. Dĩ nhiên sủa nhiều hay không còn do chủ dạy nhưng tính thông minh bướng bỉnh là cái mà ai cũng công nhận ở giống chó này. Bướng theo kiểu tao đang mải sục tìm chuột thì chủ đừng kéo tao lại. Dĩ nhiên cũng có cái hay, nó sẽ không bỏ chạy trước rắn.
- Dễ bị mắc bệnh, đặc biệt là bệnh liên quan đến lưng.

Tóm lại nếu cụ nuôi với một nửa mục đích là để nó chơi với trẻ con thì con này hợp, nhưng cần cho nó cơ hội sục sạo quanh nhà, tiếp xúc với thiên nhiên để giữ khả năng săn mồi chứ đừng biến nó thành chó cảnh. Và phải tìm con thuần ấy chứ nếu lai thì em không dám đảm bảo những điều trên đúng. Còn nếu để mục đích 100% chống rắn thì em nghĩ các cụ trên gợi ý chó PQ hay hơn.
Em xem phim: Đẳng cấp thú cưng thì thấy giống này ko được làm lãnh đạo tối cao nhưng phẩm hàm cũng dạng Tham mưu trưởng. :D

dd_thuan

Xe tải

nghe nói là trồng xả để phòng nhưng em chả tin, vì đã từng thấy rắn nằm trong bụi xả.
Như hình của cụ là rất giống rắn lục, loại này độc và phổ biến ở miền Tây nam bộ.
Theo em là nhà gần cây cối thế này thì phải lắp cửa lưới lắp vào các ô thoáng, cố gắng kín nhất có thể. Nuôi chó mèo để nó dùng thính giác và khứu giác canh chừng rắn giúp mình nữa

Tu ky

Xe tăng
Cụ nên chuyển nhà sang bên Lệ Mật, nếu ở Hà Nội.

Fim

Xe điện
với mấy con leo trèo này thì có mèo ta vẫn là tốt nhất cụ ạ.
Con mèo đen nhà em bắt phải gần chục con đủ loại rồi.
Diệt chuột cũng rất ok luôn.

Visser III

Xe tăng
Cụ nuôi lấy 1 đàn cầy Mangut hoặc 1 đồng chí lửng mật hoặc 1 bé đại bàng thả tự nhiên là yên tâm :D.
Em e rằng sau khi nuôi mấy đồng chí này rồi thì gà qué cả khu nhà cụ chủ mất sạch luôn í chứ.