[Funland] Cách phân biệt thương hiệu "như kiểu quốc tế" ở Việt Nam.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Ngoài việc là công xưởng sản xuất sản phẩm thành phẩm thì TQ còn cung cấp rất rất nhiều nguyên phụ liệu cho sản xuất nên bài tầu 100% là hoàn toàn bất khả thi :))

superrlinh

Xe buýt
Để tên thương hiệu VN thì người tiêu dùng không quan tâm. Cũng phải thông cảm cho họ.

dandihome

Xe buýt
Số 8 - B2 Nhà phố TM 24h, Vạn Phúc, Hà Đông, HN
Website
dandihome.vn
Để tên thương hiệu VN thì người tiêu dùng không quan tâm. Cũng phải thông cảm cho họ.
Cụ nói như vậy là đang ủng hộ cái xấu đấy. Bên em cũng để tên kiểu "tây tây" đó thôi, nhưng em không nói với các cụ là thương hiệu nước ngoài.
Aristino hay Owen cũng vậy, nghe cũng rất "tây" nhưng là thương hiệu Việt, cũng nói rõ là thương hiệu Việt.

Còn họ thì nói với các cụ là thương hiệu Mỹ, Nhật ... để đấy giá thành lên cao. Vậy không phải là lừa đảo thì là gì? Thông cảm làm sao được cụ?

cocsku

Xe cút kít
Mấy hàng thời trang Giovani, aristino hay owen.... em cũng mới biết nó là thương hiệu việt. Tuy nhiên em thấy hàng của nó cũng đẹp, may kỹ và có gu. Nên em biết là thương hiệu Việt em vẫn mua. Thằng Giovani dạo này lại ra 1 thương hiệu là Gio bernini chắc cũng việt nốt, nhưng màu sắc trẻ trung hơn, giá rẻ hơn chút, em cũng hay mua của nhãn này. Thấy chất lượng cũng được mà!

tienaka

Xe điện
Em đủn lên
Noia chung chỉ mong việt thì nói việt. Tàu thì nói tàu. E vẫn mặc áo tàu nếu thấy đẹp và giá hợp lý. Còn treo đầu dê bán thịt chó là không được

banmotnucuoi

Xe lăn
Em đủn lên
Noia chung chỉ mong việt thì nói việt. Tàu thì nói tàu. E vẫn mặc áo tàu nếu thấy đẹp và giá hợp lý. Còn treo đầu dê bán thịt chó là không được
Ờ, ko lẽ cứ phải Vina hay Vin mới là thương hiệu việt nhỉ?

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Em gét nhất mấy thương hiệu kiểu Nagakawa hay Funiki thà cứ đặt tên luôn là Hòa Phát cho xong

antidau

Xe container
Ngành thời trang thì luôn chọn tên thương hiệu đọc như Ý
Ngành đồ điện tử thì luôn chọn tên thương hiệu đọc như Nhật
Ngẫm cũng là do phần lớn người Việt Nam sùng ngoại, không đặt tên như vậy rất khó phát triển
Đến anh Vin cũng phải đặt tên thương hiệu xính Tây, giờ ảnh đặt lại công ty tên là Nhật Vượng thì mới xứng tầm đầu đàn của nước Việt

dandihome

Xe buýt
Website
dandihome.vn
Ngành thời trang thì luôn chọn tên thương hiệu đọc như Ý
Ngành đồ điện tử thì luôn chọn tên thương hiệu đọc như Nhật
Ngẫm cũng là do phần lớn người Việt Nam sùng ngoại, không đặt tên như vậy rất khó phát triển
Đến anh Vin cũng phải đặt tên thương hiệu xính Tây, giờ ảnh đặt lại công ty tên là Nhật Vượng thì mới xứng tầm đầu đàn của nước Việt
Đặt tên như Ý (còn gọi Italy Style), đặt tên như Nhật (Japan Style) thì không sao.

Nhưng sẽ có sao nếu tuyên bố thương hiệu đó đến từ Ý, Nhật thay vì đến từ Việt Nam.
Như vậy là lừa dối người mua hàng.

Em biết 1 thương hiệu ghế massage Fuji"abc" có nói rằng đây thương hiệu Việt Nam, đã được đăng ký bảo hộ.

Còn lại phần lớn các thương hiệu ghế massage ở Việt Nam bắt đầu bằng chữ Fuji (là tên một ngọn núi ở Nhật) đều auto: "bên em là thương hiệu Nhật"
= )

altis8629sl

Xe hơi
Bài viết có thể liên quan đến rất nhiều thương hiệu lớn ở Việt Nam nên em xin phép không nêu tên bất cứ thương hiệu nào (trừ các thương hiệu ai cũng biết ...)

Hôm trước có cụ offer nhà mình mua nhầm chiếc áo hàng hiệu, thương hiệu Italy ở TTTM Lotte Đào Tấn. Đến khi về nhà kiểm tra, cụ ấy mới phát hiện ra chiếc áo đó chất lượng rất kém. Lên đây hỏi thì mới biết đó là một thương hiệu do VN mình lập ra và đặt tên thương hiệu nghe như kiểu phong cách Italy. Trơ trẽn hơn, thông tin trên website của hãng đó viết rõ ràng: thương hiệu đến từ Italy; chiếc áo của cụ đó cũng Made in Italy, nhưng khi tra thông tin website đó thì ra thông tin người lập đến từ Đông Anh. (Đông Anh là một huyện thuộc thành phố Hà Nội chứ không phải phía đông nước Anh – West England như nhiều cụ nói đùa đâu ạ)

Câu chuyện trên không phải là hiếm, phải nói là rất nhiều ở Việt Nam.

Từ đó em đưa ra khái niệm:
Thương hiệu "như kiểu quốc tế": là các thương hiệu tên rất kêu, nghe như thể đến từ các cường quốc trên thế giới về lĩnh vực nào đó, người bán tự gắn mác sản phẩm đến từ các cường quốc đó, nhưng thực chất là do người Việt Nam lập ra và CHỈ BÁN TẠI VN. Người dùng rất khó phân biệt bởi thông tin trên website đó sẽ nói sản phẩm đến từ Mỹ, Nhật ... hoặc sản phẩm lại có mác Made in Italy như trường hợp cụ ở trên. Nếu sản phẩm có ghi Made in China thì nhân viên sẽ nói: hàng của bên em công nghệ Mỹ, công nghệ Nhật ... rồi nhân viên đó lại tiếp: điện thoại iPhone của anh made in china đó thôi, bên em cũng tương tự như thế đấy, bla, bla.....

Mục đích của các thương hiệu trên lập ra thì đã quá rõ: để bán với giá rất cao, hàng thương hiệu Mỹ - Nhật cơ mà (:

Vậy làm sao để phân biệt? Em có các bước dưới đây để cccm trước khi mua một thương hiệu "là lạ" nào đó thì có thể kiểm tra:

1. Hỏi thông tin trang chủ của nước sở hữu thương hiệu đó.
Đã là thương hiệu lớn bao giờ cũng có website tại quốc gia đó (bên em thương hiệu DandiHome bé tí ở VN còn có website, có bảo hộ thương hiệu, đăng ký bộ công thương ... thì chả có lý do gì thương hiệu lớn lại không có nổi cái website).

Các cụ cho em khoe tí tẹo, cụ nào cần đăng ký thì inbox em, làm dễ lắm, lại free ạ.

2. Nếu nhân viên đưa ra thông tin trang chủ của hãng ở nước ngoài, cccm tiếp tục check thông tin website đó ở 2 link dưới đây:
https://www.webtoolhub.com/tn561355-who-is-hosting-this.aspx
https://www.whois.com/whois/

Apple.com tất nhiên được lập ở Mỹ rồi

Nếu website đó có thông tin đến từ Việt Nam thì cccm lại tìm ra được thương hiệu chuẩn: "như kiểu quốc tế".

3. Sau khi check xong 2 link trên mà vẫn thấy toàn Nhật, Mỹ ... thì cccm sử dụng nốt chiêu cuối: hỏi trực tiếp nhân viên bên nước đó có bao nhiêu chi nhánh, ảnh sản phẩm đang được bán ở chi nhánh đó? Nếu là sản phẩm bán online thì sản phẩm có bán trên amazon (Mỹ, châu Âu ...) hoặc rakuten (Nhật) hay không? Nếu không thì link bán online sản phẩm đó đâu?
Nếu sản phẩm đó không bán tại quốc gia nội địa thì đã quá rõ, làm gì có chuyện 1 thương hiệu ở Nhật lại không bán ở Nhật mà chỉ bán ở Việt Nam phải không ạ.

Các cụ cứ tưởng tượng điện thoại Samsung không bán ở đâu trên thế giới, chỉ bán ở Việt Nam, quá vô lý phải không?

Nếu ai đó đưa cho cụ một chiếc điện thoại tuyệt đẹp và bảo đây là thương hiệu quốc tế nổi tiếng nhưng … không ai biết đến, chỉ bán ở Việt Nam mà thôi thì hãy cẩn thận.
Sau 3 bước trên thì 100% là cccm đã biết được thương hiệu đó là thương hiệu quốc tế xịn hay thương hiệu "kiểu như quốc tế" rồi.
Các thương hiệu xịn em có thể kể tên như Aplle (Mỹ - iPhone, iMac ...); Samsung (Hàn Quốc - điện thoại, TV...); Zwilling, WMF (Đức - đồ gia dụng); Family Inada (Nhật Bản - thiết bị massage); Armani (Italy - thời trang) .... vân vân và mây mây.

Kết: Sẽ chẳng có gì đáng nói nếu các thương hiệu "như kiểu quốc tế" nói rõ ràng mình là thương hiệu Việt Nam, sản xuất ở VN hay TQ.
Ngay cả các tập đoàn, công ty lớn trên thế giới em kể ở trên cũng đặt nhà máy sản xuất VN hay TQ...

Vsmart hay Bphone vẫn tự hào là thương hiệu Việt Nam đó thôi (linh kiện hay lắp ráp ở đâu thì em không bàn đến nhé).

Quan trọng nhất vẫn là chất lượng sản phẩm bán ra thôi ạ.

Rất nhiều sản phẩm đến từ các thương hiệu "như kiểu quốc tế" ở trên cũng có chất lượng tốt, chỉ là giá hơi cao/ hoặc rất cao so với mặt bằng chung.

Có câu muôn đời vẫn đúng: "tiền nào của đó". Nhưng của vẫn thế nhưng tiền thì gấp nhiều lần vì cái thương hiệu "kiểu như quốc tế" ở trên thì cảm giác không dễ chịu đâu, nếu mua phải hàng chất lượng kém như cụ mua cái áo ở trên thì "niềm vui nhân đôi" luôn đấy ạ. Vì thế cccm hãy trang bị đủ kiến thức để trở thành người tiêu dùng thông minh nhé.
Em dùng cái web trên thì ra nguồn của cái thằng Gio Bernini nó ở Sing,còn cái web dưới thì nó lại là ở VN mình. Cụ thông cho em phát cái thằng Gio Bernini nó là hàng gì ạ.tại em thấy cái áo khoảng mỏng manh cũng mười mấy củ.kinh

dandihome

Xe buýt
Website
dandihome.vn
Em dùng cái web trên thì ra nguồn của cái thằng Gio Bernini nó ở Sing,còn cái web dưới thì nó lại là ở VN mình. Cụ thông cho em phát cái thằng Gio Bernini nó là hàng gì ạ.tại em thấy cái áo khoảng mỏng manh cũng mười mấy củ.kinh
Chủ người Việt 100% cụ nhé, web mới lập 2015.
Trên website thương hiệu này cũng không nói là thương hiệu nước nào, chỉ có cái là giá cao thôi ạ

bber

Xe tải
Những điều cụ chia sẻ mặc dù không khó để 1 NTD khôn ngoan nắm đc nhưng cũng rất thú vị. Em mời cụ 1 ly!

Nhưng vì cụ là KDCN nên em hỏi khí không phải rằng: vậy sản phẩm của cụ được sản xuất ở đâu ? nhà máy/xưởng của cụ hay cụ thuê outsource ? tất cả sản phẩm hay chỉ một số ?

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Em mua cái cặp, giờ hỏng khoá đứt quái òi 20củ chư ít đâu.
cụ mua cặp 20 củ thì hàng đống lựa chọn các thương hiệu tầm trung trở lên sao lại chọn cái của ấy? Dưới 10 em tạm ok chứ tầm gần 1k thì dù là đồ gì em cũng gúc. tiền có phải vỏ hến đâu!

dandihome

Xe buýt
Website
dandihome.vn
Những điều cụ chia sẻ mặc dù không khó để 1 NTD khôn ngoan nắm đc nhưng cũng rất thú vị. Em mời cụ 1 ly!

Nhưng vì cụ là KDCN nên em hỏi khí không phải rằng: vậy sản phẩm của cụ được sản xuất ở đâu ? nhà máy/xưởng của cụ hay cụ thuê outsource ? tất cả sản phẩm hay chỉ một số ?
Em kinh doanh khá nhiều mặt hàng, câu hỏi của cụ em đã có nói đến trong bài viết dưới đây:
https://www.otofun.net/threads/huong-dan-mua-hang-bai-tau-ca-mua-100.1438571/

Cụ thể hơn về các loại mặt hàng em kinh doanh:

1. Thương hiệu Việt Nam: DandiHome, thuộc sở hữu của công ty em, đã đăng kí thương hiệu tại Cục Sở Hữu Trí Tuệ Việt Nam.
Sản phẩm mang thương hiệu của em chủ yếu sx tại TQ (một số sản phẩm em đang trong quá trình chuyển về sx tại VN) - do công ty em trực tiếp thiết kế cũng như chọn lựa sản phẩm.
Nhà máy bên TQ rất nhiều, có nơi ổn, có nơi ổn ban đầu về sau lại không ổn, có nơi không ổn lắm, có nơi tệ - em đã làm việc với tất cả các nhà máy vừa nêu. Để phát triển lâu dài, không ai tự bắn vào chân mình bằng cách chọn nhà máy không ổn cả, phải không cụ? Tất cả các sản phẩm em đều kiểm tra, trực tiếp sử dụng và cân nhắc kĩ mới bán ra thị trường.

2. Thương hiệu Đức, sản xuất tại Đức: như dao kéo, nồi ...

3. Thương hiệu Đức, sản xuất tại TQ, VN: nồi, chảo, dao, kéo, thìa, dĩa

4. Thương hiệu Nhật, sản xuất tại Nhật: đá mài, dao ...

5. Thương hiệu Nhật, sản xuất tại VN: đá mài, dao ...

6. Hàng không có thương hiệu (hay còn gọi là OEM): sx tại TQ, VN.

Thông thường, những sản phẩm thương hiệu Đức/ Nhật mà sx tại Đức/ Nhật thường là dòng sản phẩm cao cấp, đắt tiền.
Nếu những thương hiệu Đức/ Nhật đó mà sx tại VN hay TQ thì là dòng sản phẩm trung cấp, giá rẻ hơn nhưng không có nghĩa là nó kém chất lượng.
Có mợ mua hàng của em thích chảo Đức - sx tại Đức nhưng mà cầm không nổi (vì nó quá nặng) nên lại phải mua hàng sx tại VN :D

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Cho em hỏi cái sứ vệ sinh American Standard là thương hiệu nước nào? Nhìn kiểu đặt tên này chắc không phải thương hiệu Mỹ rồi!

ConDuongBlue

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cõi OFF này giờ chỉ chém gió cho vui thôi, Em còn bị một thằng lỏi con trên OFF nó ứng tiền sửa nhà giờ còn mấy chục triệu đây mà dây dưa chưa trả đây cụ.

dandihome

Xe buýt
Website
dandihome.vn
Cho em hỏi cái sứ vệ sinh American Standard là thương hiệu nước nào? Nhìn kiểu đặt tên này chắc không phải thương hiệu Mỹ rồi!
Bây giờ nó là thương hiệu Nhật cụ ơi, thuộc tập đoàn Lixil
Cụ mà xem tennis thì trên tay áo của Nishikuri có chữ Lixil to đùng lúc phát bóng đấy ạ