[Funland] Cách phân biệt mộc hương ta và tàu

tpvd

Xe máy
Em cũng chơi mộc thì biết có mộc ta, mộc tầu và mộc lai. Giờ mộc tầu cũng ít vì ít người chơi, cây thô lại ít hoa. Các cụ chơi vui vui như em ko cần quá quan trọng mộc ta hay mộc lai đâu, cứ cây đẹp đẹp tán đẹp hoa thơm là chơi thôi. Em tư vấn các cụ qua cầu Thanh trì đi theo bờ đê Hưng yên qua Ecopark một chút bên tay phải bạt ngàn cây hoa mộc đủ kích cỡ từ 200k tới vài triệu. Mới chơi chơi cây 200-400k là đẹp rồi cố gắng chọn cây thoát thân sau cây lớn sẽ đẹp hơn
E thì thấy thế này: chính xác là hàng tàu thì chả ai muốn chơi vấn đề là a e muốn chơi hàng ta mà lại mua phải hàng nhập ngoại ý. Tàu cũng nhiều loại các cụ ạ, cứ bảo tàu ko thơm là ko hẳn đúng và cách phân phiệt không phải lúc nào cũng dễ đâu. Các cụ thấy bán hàng trên quảng cáo face, tiktok...đa phần toàn con buôn vì họ nhiều thời gian online, gọi điện chắm sóc các cụ. Cái này thì cũng là bình thường thôi chẳng sao đâu vì nhà vườn họ bán thì cũng muốn bán sỉ đầu chục đầu trăm, hơn là lẻ vài cây cho các cụ. Tầm trên dưới 1tr, các cụ mua sẽ ít phải lo hơn nói chung giá trị càng nhỏ càng an toàn, vì giá trị cây ko lớn, thương nhân họ nhập hàng Trung Quốc thì lợi nhuận cũng sẽ ko đc như kỳ vọng, mà hàng ta cũng rất nhiều (Văn Giang, Sơn Tây...họ trồng nhiều cây giống). Các cụ mua hàng khủng 5-10-20-100tr thì thực sự sợ đấy, và thời điểm này cực dễ ăn hàng Bắc Kinh nhé do mộc tàu khủng đang rầm rộ sát tết và sau tết, các cụ muốn mua loại này nên tìm hiểu và có điều kiện thì xuống tận vườn xem, chứ e nói thật hội buôn 10 ông thì 9 ông rưỡi ko có vườn gì đâu, họ nhập tàu về để cả đống ở nhà lấy đâu ra vườn. Nói vậy có vẻ hơi tiêu cực quá nhưng nó là sự thật để các cụ cẩn trọng, nên tìm hiểu kỹ trước khi xuống tiền nhiều (dù sao học phí ít thì cũng đỡ xót hơn học phí cả cục). Chính ra e thấy Lan đột biến là do a e ham hố và tự đẩy giá nhau lên với hi vọng kiếm lời khủng nó như kiểu chơi bạc, còn mấy cái tàu - ta này đúng là lừa đảo trắng trợn các cụ ạ...

goldsmith

Xe buýt
tiền xăng và công thì quá tội cụ ah, đi chơi thì được. Mộc chuẩn giống thì Sơn Tây an toàn hơn Văn Giang và cây già hơn. Bây giờ mộc rẻ hơn rồi, đầu tư 1 triệu là được cây tươm tươm rồi ah.
Cao nhân đây rồi ạ,
Em chào bác,
Em thấy cây mộc trên Sơn Tây thân nó già mốc, kiểu khắc khổ hơn cây dưới văn giang thật.
Văn giang thì có Phú trạch làm trồng nhiều từ lâu, giờ nhiều quá rồi.
Bác còn chơi bonsai không ạ???
Em vừa hỏng mất chậu tùng với chậu mai chiếu thuỷ tiếc quá bác ạ :(

HeoQuay66

Xe tăng
Cao nhân đây rồi ạ,
Em chào bác,
Em thấy cây mộc trên Sơn Tây thân nó già mốc, kiểu khắc khổ hơn cây dưới văn giang thật.
Văn giang thì có Phú trạch làm trồng nhiều từ lâu, giờ nhiều quá rồi.
Bác còn chơi bonsai không ạ???
Em vừa hỏng mất chậu tùng với chậu mai chiếu thuỷ tiếc quá bác ạ :(
Sơn tây đoạn nào cụ nhỉ? Để cuối tuần 1 làm 1 tour

Lelong1411

Xe tăng
Em có 1 cây mộc ta gốc to hơn cổ tay, cao ~ 2,5 m mà thợ đưa giá 3 chục củ. Có bèo quá ko các cụ?
Đù. Loại này đắt thế á cụ. Trc cụ ông nhà em có 5 cây. Cao cỡ 2m. Gốc khoảng 3 ngón tay. Công nhận hoa thơm ngọt nhưng e nhìn dáng cây xấu mù :)). Sau cụ mất thế là chả ai chăm bẵm gì, 2 năm sau nó tèo hết

bebudangyeu

Xe tải
Cụ cho em số điện thoại của thợ, em đặt hàng họ 1 cây mộc ta, cao 2,5m, gốc hơn cổ tay. Họ báo giá bao nhiêu thì em sẽ báo lại cụ.
Cụ còn nhu cầu nữa không. Cây e trồng sân thượng từ tầm từ 2012 được hơn 10 năm rồi như vì to quá nên phải thanh lý :D

altis_oldman

Xe tăng
có cụ nào phân biệt đc nhót ngọt với nhót chua tư vấn cháu với,
cháu mua thì họ nói nhót ngọt, mà chả hiểu đúng sai

goldsmith

Xe buýt
Sơn tây đoạn nào cụ nhỉ? Để cuối tuần 1 làm 1 tour
Em đi lang thang ngắm nghía nhớ dõ địa chỉ cụ ạ. Chỉ nhớ cách vườn quốc gia độ 3-5km, nhà nào cũng có cây mộc rất to và già trong vườn, người dân chở cây bán ngoài đường rất nhiều, từ lúc cây mộc chưa sốt đã thế rồi.

goldsmith

Xe buýt
có cụ nào phân biệt đc nhót ngọt với nhót chua tư vấn cháu với,
cháu mua thì họ nói nhót ngọt, mà chả hiểu đúng sai
Đợi cây ra quả rồi thẩm cho chắc cụ ạ :))
Em fun tí, giờ tìm giàn nhót cũng hiếm thật, trước xóm cháu mấy nhà có. Cuối tháng 2 âm là mùa nhót chín thì phải :)

coolpix8700

Xe ngựa
Em đi lang thang ngắm nghía nhớ dõ địa chỉ cụ ạ. Chỉ nhớ cách vườn quốc gia độ 3-5km, nhà nào cũng có cây mộc rất to và già trong vườn, người dân chở cây bán ngoài đường rất nhiều, từ lúc cây mộc chưa sốt đã thế rồi.
Hội đồng đội em trên ấy nên hay lên.
Công nhận là họ trồng rất nhiều mộc, nhưng giá bán cũng không rẻ lắm đâu. Em mua ở bờ sông Kim Ngưu còn rẻ hơn!

cụ thẩm hộ cây này ta hay tàu ạ
Mộc ta !!! Cách phân biệt mộc hương ta hay tàu cách rất đơn giản là nhìn thân cây thôi: mộc tàu thì thường thoát thân cao, thân cây nhẵn mịn ko xù xì nhìn rất là công nghiệp nên ko có vẻ cổ thụ mà chơi cây ai cũng thích. Mộc ta thì xù xì mốc thếch lên nhìn đẹp hơn. Vậy thôi chứ còn hương hoa thì cũng thoang thoảng như nhau, một chín một mười

Single Malt Scot

Xe buýt
Đù. Loại này đắt thế á cụ. Trc cụ ông nhà em có 5 cây. Cao cỡ 2m. Gốc khoảng 3 ngón tay. Công nhận hoa thơm ngọt nhưng e nhìn dáng cây xấu mù :)). Sau cụ mất thế là chả ai chăm bẵm gì, 2 năm sau nó tèo hết
Nó cũng tùy thời điểm mà cụ. Hôm 29 tết, nhà em mua 1 cây giá 250k rồi quay lại cửa hàng đó mua thêm 1 cây nữa to hơn giá 200k

goldsmith

Xe buýt

nhapnhomsv

Xe tăng
Em vừa mua hai cây hôm qua thì gặp bài này, em trồng vào hộp xốp mà hôm nay thấy hơi héo héo.Em vừa kê hộp lên chọc mấy lỗ phía dưới để thoát nước không biết cây có sao không?