[Funland] Cách phân biệt mộc hương ta và tàu

Zinger 2008

Xe buýt
Mộc hương trồng ở giếng trời dc ko các cụ nhỉ? Nhà e có bể cá Koi trong nhà, trên là giếng trời kín ( kính lấy sáng) tầm 3m vuông thì trồng mộc có ok không các cụ? Hoặc là trồng cây gì nhờ các cụ tư vấn giúp!

ntcntc

Xe tải
Cháu bập vào để ý mộc hương 2-3 năm nay xin chia sẻ ý nhỏ với các cụ:
1: Phân biệt bằng lá: mộc ta lá có gân và răng cưa rất rõ, lá dài, đầu lá nhọn, viền lá vát cong lên như hình chiếc thuyển.
2: Mua ở nhà vườn, cửa hàng bán cây ở quận Hoàng Mai, quận Thanh Xuân (Hà Nội), hoặc Xuân Quan (Hưng Yên) rất khó tìm thấy mộc Tàu. Cháu lê la nhiều, nhiều hơn mua được 20 cây đã trồng từ to đến nhỏ thì không hề gặp mộc Tàu.
3: Mộc năm nay so với năm trước giá giảm khoảng 1/2 các trả giá cho phù hợp.

goldsmith

Xe buýt
Hơi khó nhìn, nghiêng về tàu

e thấy cũng bt vì e mua chợ bưởi, chứ như các cụ trên này ra vườn bên HY, có khi còn rẻ hơn. Em mua được mấy tháng rồi, đây là lần ra hoa thứ 2, lần ra thực sự tính từ khi e trồng, vì nó ra lần 1 ngay sau khi e mua về độ mấy tuần, nhưng ít hoa , lần này sau độ 2 tháng nó ra lại thì sai hoa, để 2 cây này trước nhà, mỗi lần sáng tôi đi làm về đứng mở cửa cứ gọi là thơm nức cụ ạ, nói chung mộc giờ rẻ, nên trông ngoài đường như nhà e cũng k ngại lắm, tiền mua cây còn rẻ hơn mua chậu
Cay to bên trên mộc ta cụ nhé.
Mộc cây nhỏ trước giờ không đều không đắt.
Cây to, già nó mới đắt. Và cây to già nó cũng chưa bao giờ rẻ cả. Vì nó lớn rất chậm.
Cây này rất dễ chăm, gần như chỉ tưới nước, giữ ẩm nhẹ, không để úng là nó sống cả đời.

goldsmith

Xe buýt
nhìn cái thân kiểu này , nó cao là khựa hehe, mạnh dạn lên vườn bên Văn Giang là được mà, mộc giời rẻ lắm rồi.

em cũng đang canh ra tết làm đôi chậu trà cụ ạ, tết nhất đẩy cao quá, trà loại nào thì giá bn cụ nhỉ, trà đỏ thì em thấy có vẻ ra quanh năm, còn vợ e thích trà cổ cung đình, thì loại này năm ra có dịp tết thì phải, giá hôm e đi chợ bưởi hỏi thì hét ác, toàn tiền triệu /cây
Cây này khả năng cao là mộc ta cụ nhé.
Cành nó nhỏ thẳng do cây non.

goldsmith

Xe buýt
Cây này dễ trồng k các cụ ới, e trồng ở ban công chung cư nhiều nắng có dễ sống k ạ
Cây này rất dễ trồng vs chăm bón bác nhé. Nhiều nắng thân sẽ nhanh già mốc, sai hoa, đẹp bác ạ.
Bác chú ý giữ âm nhẹ, lưu ý chậu thoát nước tốt là được. Thi thoảng bón phân hữu cơ hạt xa gốc 1 chút là được. Khi trồng chọn chậu to 1 chút sau này đỡ phải thay chậu.

goldsmith

Xe buýt
Em rất yêu cây mộc, trồng và chăm nó khoảng 15 năm nay, có đôi điều chia sẻ cùng các cụ:
_ Nếu mua cây nhỏ tầm 1 triệu đổ lại, em nghĩ tầm 90% là mộc ta, các cụ cứ mạnh dạn mua. Địa điểm thì nếu không ngại, các cụ sang mạn Xuân Quan - Văn Giang, giá rất tốt. Như em nói ở trên, cây mọc nhỏ, non, giá không quá cao, vì nó không hiếm. Em chưa thấy vườn nào lấy giống mộc mạ ( mộc nuôi từ nhỏ) là mộc tàu cả.
_ Cây to thì thực sự rất khó phân biệt, trước đây 1 số nhà vườn bên Xuân quan nhập loại mộc tàu về ( cách đây khoảng 10 năm) cây nó rất to, cao, lá to, rất rễ nhận biết. Nhưng khoảng 3 năm trở lại đây, họ nhập cây loại trung về thì em nói thật, 99% các cụ không thể phân biệt được. Phân biệt qua lá, hoa, thân… abc nhiều khi em nghĩ là kiến thức do chính các nhà vườn đưa ra để định hướng kiếm lời.
_ Cây mộc rất dễ trồng và chăm sóc, các cụ lưu ý khi mua, nên chọn các bầu khô, khi di chuyển tránh bị ảnh hưởng đến bộ dễ, khi dễ bị động nó rất dễ tèo, thậm trí trồng xuống vài tháng sau mới tèo. Cây trồng xong bật lộc lứa đầu nếu màu hồng tím thì là cây khoẻ. Còn lộc mầm xanh thì rất dễ chết.
Ps: để phân biệt mộc ta vs tàu thực tế em cũng ngọng, chỉ qua cảm tính.
Cây mộc ở ta theo như em biết ban đầu xuất xứ nó cũng tù vên tàu, sau về mình do thổ nhưỡng nó khác vs mộc trồng vs lớn lên bên kia.
Các cụ để ý: cây mộc ở các tỉnh dưới mình, khác vs cây mộc ở lạng sơn, cao bằng.

goldsmith

Xe buýt
E ko lên bưởi bao giờ lên không rõ cụ ạ, cây xấu giá cao khả năng mộc ta, do mộc ta đầu vào cao nên họ cũng bán cao cụ ạ, mộc tàu thì vừa to vừa đẹp vừa rẻ hơn nhiều nhưng vẫn lời lớn so với giá họ nhập (cái này giống hệt trà mà cụ đang thấy mua bán ồ ạt trên mạng ý 99% trà tàu). Trước tết thì e nghĩ mộc cũng ko lên lắm vì tết dân ta còn chơi nhiều loại khác (đào, quất, trà, lan...), và e thấy ra giêng họ còn chạy QC bán rầm rộ hơn do đã vãn canh trà. Cụ muốn trải nghiệm, cứ mạnh dạn xuống tiền mua trà tàu luôn cho nhanh nhỡ có bị chém cũng đỡ đau hơn là bị lừa...
Nếu không tính đợt sốt năm ngoái năm khia thì em thấy thường mùa cuối năm này là mùa mộc đắt nhất đó cụ, vì mùa này là mùa nó sai hoa vs đẹp nhất trong năm. Bình thường có thể chẳng ai để ý đến nó, nhưng mùa này trong xóm có 1 cây cả xóm sẽ biết, sáng sớm,giữa trưa và chiều tối.
Em thấy Trà tàu thì dê phân biệt hơn mộc.

tpvd

Xe máy
Nếu không tính đợt sốt năm ngoái năm khia thì em thấy thường mùa cuối năm này là mùa mộc đắt nhất đó cụ, vì mùa này là mùa nó sai hoa vs đẹp nhất trong năm. Bình thường có thể chẳng ai để ý đến nó, nhưng mùa này trong xóm có 1 cây cả xóm sẽ biết, sáng sớm,giữa trưa và chiều tối.
Em thấy Trà tàu thì dê phân biệt hơn mộc.
Đúng rồi cụ, giờ đang mùa hoa mộc nên rất thơm, nhưng tết này thì dân chơi thêm trà, mai, đào, quất...nên khách hàng phân tán đi ấy cụ. Chia sẻ với các cụ dù trà dù mộc thì e nói thực về mặt ngoại quan đồ tàu đều bắt mắt hơn đồ ta, hàng rất đều, đẹp và nguồn cung rất dồi dào, mà giá nhập thì thực sự quá hợp lý, thế mới thấy tàu họ quá giỏi và cũng phải vì có đồ tàu mà mấy bác đồ ta cũng bớt ngáo giá đi. E chỉ bức xúc là dân ta hiện nay bị chăn nhiều quá, đồ tàu nhưng dân buôn họ hét giá toàn đồ ta với giá cắt cổ, đúng kiểu đi lừa ấy, các cụ đặc biệt cẩn trọng với đội bán quảng cáo face, tiktok...Bản chất họ là dân buôn chứ cũng chả trồng trọt gì, họ mua 1 cây mộc, cây trà tàu vài triệu rồi về hét trà ta bán giá vài chục củ với cái mác hàng ta cổ thụ, hiện tình trạng này vẫn còn nhiều chứ ko ít đâu các cụ...Nên các cụ mới chơi cứ loại vừa phải ít tiền thôi thì học phí có dính cũng đỡ xót.

goldsmith

Xe buýt
Mộc hương trồng ở giếng trời dc ko các cụ nhỉ? Nhà e có bể cá Koi trong nhà, trên là giếng trời kín ( kính lấy sáng) tầm 3m vuông thì trồng mộc có ok không các cụ? Hoặc là trồng cây gì nhờ các cụ tư vấn giúp!
Không có ánh sáng tự nhiên như này nếu trồng cây nó sẽ yếu và chột dần cụ ạ.

Em mới mua cây mộc hương này trên mạng. Em cũng vào so sánh xem là mộc ta hay mộc tàu mà cũng vẫn không phân biệt nổi. Bác nào rành phán cho em là mộc ta hay mộc tàu để em đỡ băn khoăn với

New Audi R8

Xe buýt

Em mới mua cây mộc hương này trên mạng. Em cũng vào so sánh xem là mộc ta hay mộc tàu mà cũng vẫn không phân biệt nổi. Bác nào rành phán cho em là mộc ta hay mộc tàu để em đỡ băn khoăn với
cụ mua ở đâu và bao tiền thế cụ?

Ôi em chả biết ở đâu. Em lướt Facebook thấy quảng cáo. Rồi em hỏi thử. Chốt giá 8tr bao vận chuyển tận nơi. Thế là em chuyển cọc mua chứ ko biết nhà vườn ở đâu luôn. Em về cứ so lá tàu, lá ta mà mụ người luôn. Rốt cuộc em vẫn ko phân biệt dc ta hay tàu

Đúng hôm có thưởng Tết nên e tự dưng ngáo ngáo chốt luôn mà chưa tìm hiểu gì về nó. Vào đây đọc vài bài mới thấy mình mua bị đắt rồi

tieunhupha

Xe điện
Cụ chủ ko biết phân biệt thì tốt nhất mua mộc hương tầu rồi hy vọng có thể người bán nhầm chứ ko thiệt thòi hơn được. :))

Húp sụp sụp

Xe điện
E định mua 1 chậu mộc hương ta về để ban công cho thơm, mà mấy khoản cây cối phân biệt e mù tịt, cụ nào biết cách phân biệt loại mộc hương ta và tàu thì chia sẻ giúp e, vì 2 loại này giá khác nhau khá. Chỉ sợ gặp gian thương thì lại ôm hận.
Cụ hỏi mua mộc hương tàu luôn cho khỏi bị bịp :)
Trò ta với tàu mới nổi lên mấy năm gần đây thôi

Luxipe

Xe hơi
E mới mua cây mộc hương qua mạng, thấy có hoa mà dí cả mũi vào ngửi cũng k thấy mùi gì. K biết do hoa hay mũi e bị làm sao nhỉ?

ubisapro

Xe trâu
E mới mua cây mộc hương qua mạng, thấy có hoa mà dí cả mũi vào ngửi cũng k thấy mùi gì. K biết do hoa hay mũi e bị làm sao nhỉ?
Cũng tuỳ mùa, tuỳ thời tiết. Như cây nhà e đợt mùa mưa, cụ nhà lại chăm tưới nên ra hoa gần như ko thơm. Mùa này thì thơm ko phải bàn. => còn tuỳ mùa, tuỳ cách chăm. E nhận ra tưới nhiều nó cũng ít thơm hơn.

Mộc ta thì hoa dày (nhiều hơn mộc tàu). Như cây nhà e mùa này thì hoa chi chít. Cụ nào mùa này cây mộc ra ít hoa thì xác suất Mộc tàu cao :D

MuathuHN252

Xe cút kít
Cũng tuỳ mùa, tuỳ thời tiết. Như cây nhà e đợt mùa mưa, cụ nhà lại chăm tưới nên ra hoa gần như ko thơm. Mùa này thì thơm ko phải bàn. => còn tuỳ mùa, tuỳ cách chăm. E nhận ra tưới nhiều nó cũng ít thơm hơn.

Mộc ta thì hoa dày (nhiều hơn mộc tàu). Như cây nhà e mùa này thì hoa chi chít. Cụ nào mùa này cây mộc ra ít hoa thì xác suất Mộc tàu cao :D
Vụ tưới nước nhiều ít hoa thơm ít nhiều e chưa dc trải nghiệm nhưng các loại quả, cứ mà mưa nhiều quá là nó bớt ngọt ngay, nắng nhiều chút thì ngọt hơn. Chả có nhẽ Hoa cũng vậy nhỉ

Doun

Xe điện

E thả cái link vừa đọc trên gg ạ
1. Phân Biệt Qua Hình Thái Lá:
Cây Mộc Hương Ta: Lá dày hơn, viền lá có răng cưa. Lá hơi dài, đuôi lá nhọn, có xu hướng đâm lên.
Mộc hương tàu thì lá to, tròn và mỏng hơn, viền lá không có hoặc có ít răng cưa. Lá mộc hương tàu có xu hướng rủ xuống.
Tuy nhiên cần chú ý rằng, lá mộc hương ta khi còn non thì cũng khá mỏng, to và tròn, càng già lá càng sắc nhọn và nhỏ lại. Trên cây mộc hương ta cũng có những lá không có răng cưa. Do đó, rất khó để phân biệt mộc hương ta và mộc hương tàu qua đặc điểm răng cưa ở viền lá.Phan Biet Cay Moc Huong Ta Cay Moc Huong Tau Qua La
Mộc hương ta có vân lá nổi rõ và nhìn rối hơn
Mộc hương tàu thường ít nổi vân lá và đều hơn. Tuy nhiên, các điểm khác biệt này không quá rõ ràng, và đường vân sẽ khác nhau ở những lá khác nhau.

2. Phân Biệt Cây Mộc Hương Qua Hoa
Hình thái của hoa mộc hương ta và tàu rất giống nhau. Bông hoa đều nhỏ như hạt gạo, mọc thành chùm. Hoa mới nở sẽ có màu vàng nhạt, sau đó chuyển dần sang màu trắng. Khác nhau là mộc ta sẽ sai hoa hơn. Chỉ cần một cây mộc hương ta nhỏ có thể làm thơm khắp nhà, lan tỏa khắp vườn. Thơm mạnh như vậy, nhưng mùi hương mộc lại vô cùng ngọt ngào, dễ chịu, chứ không hề nồng và hắc. Mộc hương tàu cũng có mùi thơm ngọt, nhưng độ tỏa hương không thể so sánh với mộc hương ta.
Vào mùa hoa, trên thân cây mộc ta mọc chi chít những chùm hoa mộc. Thì mộc hương tàu sẽ ít hoa, chùm hoa nhỏ hơn, nhìn tổng thể cây sẽ không đẹp, và thơm như mộc ta.

Tuy nhiên, đối với các cây mộc hương tàu to, thân và cành đã già thì sẽ cho tương đối nhiều hoa, làm mùi hương cũng được tăng lên. Do đó, các bạn vẫn có thể cân nhắc mua những cây mộc hương này. Hoa và mùi hương có thể thua kém mộc hương ta một chút, nhưng giá cả rẻ hơn rất nhiều.

3. Phân Biệt Cây Mộc Hương Qua Thân Cây
Qua hai phần trên, bạn có thể thấy lá và hoa mộc hương ta và tàu tương đối giống nhau. Do đó cách phân biệt cây mộc hương ta và tàu qua thân cây là dễ thực hiện và chính xác nhất.
Thân cây mộc hương tàu (trung quốc) thường to gấp nhiều lần mộc ta. Thân rất mịn, màu sáng, thường có đốm nứt. Trái lại thì cây mộc hương ta có thân sẫm màu hơn, trên thân có nhiều đốm và vết nứt chạy dài liền nhau nên nhìn có vẻ rất cằn cỗi. Có những cây lâu năm thì thân mọc rêu xanh nhìn rất cổ kính.

Nhìn bao quát thì thân cây mộc hương tàu tròn đều, mịn, ít sẹo, đẹp hơn so với mộc ta. Nhưng cây mộc hương tàu thường có tán thưa, ít dăm hơn so với cây mộc hương ta. Vì vậy nhìn tổng thể thì cây mộc hương ta vẫn chất lượng hơn.
Đọc xong em kết luận: Không phân biệt được vì 2 loại có khi vẫn là 1. Thế nên chả tội gì mà phân biệt. Cứ cây nào ngon, bổ, rẻ thì mua.

ubisapro

Xe trâu

E dự mộc tàu. Ra hoa ít + ko thơm mấy nữa thì chuẩn đét. Kiểu thân này ở mộc ta e cũng chưa thấy. Cây nhà e trồng 7 năm rồi, ngọn cao nhất khoảng 3m (e trồng ở đất vườn chứ ko phỉ trong chậu) nhưng nó khẳng khiu lắm, ko mập mạp như thế này :D