[Funland] Cách phân biệt cafe hoá chất và cafe thật.

muoibaconcho

Xe điện
Cà phê thật có vị đắng,hơi chua và nc không sánh .Cụ lấy một ít cafe bột thả vào cốc nc lạnh mà nó ra màu nhanh là đểu.
Cafe thật muốn đắng có đắng, muốn chua đc chua (bằng cách chọn loại hạt và thời gian rang). Không dùng tiêu chí này để phân biệt đc cụ ạ. Vào quán gọi cafe làm sao có bột cho cụ thử?
Phân biệt chủ yếu qua mùi thôi. Uống hàng thật vài lần là phân biệt đc mùi ngay.
Đã là đồ giả thì ko có mùi cafe. Ko có mùi cafe thì thay bằng mùi caramen (đường cháy) và hương liệu. Cafe siêu thị thì sạch hơn tí, hương liệu an toàn, còn cafe ngoài hàng thì hương liệu Kim Biên. Mùi hương liệu nống nặc, chỉ thơm lúc đầu, lát sau hết ngay. Cà xịn, cà ngon, hương vương vấn trong vòm họng cả ngày. Cà xịn, pha loãng xẹt làm bạt xỉu uống vẫn thơm nhưu thường.
Đã là đồ giả thì ko có dầu (chất béo) từ hạt cà. Ko có dầu thì thay bằng bơ thực vật. Loại này cho vào máy là tắc máy sau vài chục lần sử dụng.
Bởi thế, 1 tiêu chí lựa chọn cafe thật rất đơn giản là hãy gọi Espresso. 100% là thật. Không 100% thật hỏng cái máy vài chục chai nên chả có chủ quán nào dám.

flying fish

[Tịch thu bằng lái]
Công nhận dân mình ngồi quán cafe - trà sữa - trà chén đông thật, vào giờ hành chính, chả mấy ai ở VP, toàn ra quán làm việc...:))

buikhacthinh

Xe tăng
Cảm ơn các cụ đã chia sẻ kinh nghiệm..Dân mình cứ kêu đồ ăn thức uống giờ toàn hoá chất nhưng mình thấy ăn uống hoá chất lâu ngày đâm nghiện :D,ăn uống thực phẩm sạch thấy nhạt nhẽo mới khổ.Cf 10k ly đào đâu ra cf thật nhưng vẫn đông khách,cf rang xay pha máy 12k ly thì lại ế.=)

lan806

Xe tăng
Em vì uống cafe mà có chu trình ngược, uống cafe ở nhà, đưa con đi học, ăn sáng, tới cơ quan.
Cũng vì không quen được cafe pha phin đắng như bọ nẹt, đen xì, đặc quánh nên em đặt mua cafe hạt, mua máy xay, mua máy pha để tự sử dụng. Nói thì dài dòng lắm, mỗi người một sở thích mà, chỉ biết là nếu cafe hạt em uống đi tiểu không có mùi hóa chất, nước cafe màu cánh dán chứ không thể đen kịt được, có thể uống không đường.

Dr Oddbods

Xe hơi
Phàm là người biết uống và hiểu cafe thì sẽ có lựa chọn riêng cho mình. Chủ tớt ra quán, nhìn cốc cafe là biết sự cẩu thả từ người uống cho tới người bán. Tội nghiệp

vanhiep232

Đi bộ
vị cà phê ra sao nó còn phụ thuộc vào loại hạt sử dụng nữa. các cụ cứ vơ đũa cả nắm thế nói làm gì, hạt Ro phổ biến ở nhiệt đới, vị đắng hơn với hay dùng pha phin, Ara thì vị thanh, đa phần pha máy ... chứ đâu phải mỗi cà phê lởm uống mới đắng đâu cụ

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
- Nó nói đúng sao phải bỏ. Em thấy bỏ cafe hợp lý hơn. :)
Nói sai cụ ạ. Cafe không cần phải pha trộn thêm bất cứ cái gì cả đã đủ thơm ngon rồi. Văn hóa pha trộn đủ thứ vào cafe là lạc hậu và man rợ, chỉ xuất hiện duy nhất ở xứ ta thôi, cả thế giới chả có nơi nào nó cho đậu với mắm vào cafe cả.

hienpv2008

Xe tải
236 đường 3/2, phường 12, Quận 10, Tp Hồ Chí Minh
Ra quán to nó vẫn dùng cafe đểu. Hôm trước em vào 2 quán to vật ở Gò vấp, gọi ly cafe ra xong là để nguyên chứ không dám uống.
Dạ cụ ! Càng quán to, càng nổi tiếng, các cháu check in nhiều................thì đừng có uống cafe ! Uống cafe là phải mất công tìm quán...........còn tìm thế nào là do khả năng của các cụ !

hienpv2008

Xe tải
236 đường 3/2, phường 12, Quận 10, Tp Hồ Chí Minh
Nói sai cụ ạ. Cafe không cần phải pha trộn thêm bất cứ cái gì cả đã đủ thơm ngon rồi. Văn hóa pha trộn đủ thứ vào cafe là lạc hậu và man rợ, chỉ xuất hiện duy nhất ở xứ ta thôi, cả thế giới chả có nơi nào nó cho đậu với mắm vào cafe cả.
Cụ nói vậy chưa chuẩn! Thằng Trung Nguyên với vợ nó là Kingcoffe có bỏ đầy thứ vào cafe....mà nó bán toàn cầu kìa cụ....nhà nó giầu vì bỏ nhiều thứ vào cafe đấy cụ. Nó gọi là " bí kíp ". Còn đương nhiều có nhiều cụ cao hơn, thì tự chế cafe uống......hoặc có cách thưởng thức công phu hơn! Vậy thì nói làm gì

muoibaconcho

Xe điện
Cũng không hẳn như thế cụ ạ. Cà chất lượng hạt + rang lởm thì thật 100% cũng ko ngon. Ngày xưa cũng vì cà thật không ngon mà người ta trộn linh tinh vào đấy.
Cà giao quán bán giá từ 60k/kg trở lên. 60k toàn đậu, bắp, 0% cafe.
Loại 8-90k/kg thì có thêm ít cà rang cháy (cà bị quá lửa do lúc rang không cẩn thận họ thanh lý rẻ)
Hai loại này chắc chắn có hương liệu.
Loại 120k/kg trở lên thì thường là cà thật 70~100% song tuỳ gu của quán mà có trộn linh tinh hay không.
Ngoài đậu, bắp, hương liệu, caramen, bơ... thì một số linh tinh khác: Ki ninh, hạt cau để làm đắng; thuốc trợ tim: làm tăng cảm giác hồi hộp, giống như say cafe; nước mắm, muối ăn: cho vào để khác vị một chút.

Đúng là muốn để phân biệt cafe có phải thật không ở ngoài quán thì chỉ có cách ngửi, mà như vậy thì cụ phải uống cafe thật và ngửi cafe thật quen rồi mới có thể nhận biết. Cafe độn thì chắc chắn sẽ tẩm hương liệu dễ nhận biết hơn do đặc sánh, nước đục do có các thành phần tinh bột (Ngô, Đỗ...) và Đường rang cháy. Nếu chỉ là cafe không độn mà chỉ ướp hương liệu thì chỉ có mỗi cách phân biệt bằng mũi thôi :)

Mr.Chem

Xe điện
Chắc chỉ có tự tay hái ở cây, tự rang tự xay sau đó pha mới tin được. Càfe hạt giờ còn đểu nữa là càffe đã xay và pha. :))
Bác có thể mua loại thô đã phơi, phơi lại rồi tự rang...đa số tẩm ướp hay trộn thường ở bước rang và xay nên dùng cách trên thì cũng yên tâm phần nào. Mà giá thành của hạt thô lại mềm, tùy cụ mua size hạt cỡ nào chứ thường max khoảng 200k trở xuống/kg

buikhacthinh

Xe tăng
Có cô bạn trên Đắk Lắk trồng cf nên toàn uống cf thật,hôm trước xuống tp nói nhìn là biết ngay anh toàn uống cf Dzỏm...Nghe nói cf thật 100% thì uống nhạt nhẽo và rất dở??Phải có bắp,đậu nành..hương liệu..vv mới ngon.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]

Khu vực mình rất nhiều quán cf,nhưng mình thấy mỗi quán đều có hương vị riêng..quán thì cf đen xì,đặc quánh vị đắng rất gắt..quán thì cf màu như cf sữa pha loãng,uống đắng tự nhiên và có vị chát nhẹ..làm thế nào để phân biệt cf thật hay cf bắp rang(được bắp rang đã may,sợ toàn hoá chất của bác Tập)các cụ nhỉ???=)
Cụ bán ống dòm ko vậy?

muoibaconcho

Xe điện
Có cô bạn trên Đắk Lắk trồng cf nên toàn uống cf thật,hôm trước xuống tp nói nhìn là biết ngay anh toàn uống cf Dzỏm...Nghe nói cf thật 100% thì uống nhạt nhẽo và rất dở??Phải có bắp,đậu nành..hương liệu..vv mới ngon.
Đấy là lời biện hộ của những ông trộn linh tinh vào cà. Cà chuẩn cực ngon, có hương liệu giời cũng chả so đc.