[Funland] Cách làm giảm huyết áp khi khám sáng lọc trước khi tiêm chủng

Tam thất xịn

Xe điện
Các bác tiêm ở viện là tiêm theo diện gì thế ạ? Tự đăng ký với viện hay phường họ giới thiệu đến viện tiêm? Chờ phường lâu quá em cg đang muốn tiêm sớm.
Em cũng bị cao huyết áp rồi không được tiêm.
Đợi từ 3/8 đến giờ chưa thấy gọi lại.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Vâng, nói chung tầm này xoay đc là tốt, ai nói gì thì kệ thôi :D
Nếu thật sự ưu tiên người cao tuổi đúng như tuyên truyền hay theo khuyến cáo của WHO và COVAX thì cũng chả cần xoay làm gì !
Papa em 78 tuổi trong đk tiêm nó ghi nghề nghiệp là nv giao hàng cho 1 cty thiết yếu :))

Chỉnh sửa cuối:

biển xanh06

Xe điện
Em đo lần đầu 145/86. Ra ngồi nghỉ và uống nhiều nước lạnh, 40 phút sau đo lại 126/86 ngon ngay các cụ a.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng bị lúc cái máy nó ep vào tay, tim đập loạn xạ, mạch nhẩy liên hồi, kết quả là về. Em còn đc chị y tá hỏi thăm là em có uông rượu không? Em lại tưởng là uống rượu sẽ làm giảm HA. Em lại nói luôn là nếu uống ngay bây giờ để em gọi người nhà mang đến.
Cụ vui tính quá. Cn đi tiêm e sẽ làm 1 ly to mới đc :))
E tiêm astra, ko tốt cho cơ địa e lắm nhưng e ko đợi đc nữa. F0 bủa vây e rồi.

Xolabaque

Xe tăng
Báo tin buồn cho những cụ tự ý uống thuốc hạ áp mà chưa bao giờ uống thuốc huyết áp theo đơn của bác sỹ nhé là sẽ phải uống các loại thuốc đấy suốt đời, nhẽ ra chỉ cần uống 1/2v hay tối đa 1v thuốc ổn định nhịp tim, thuốc có tác dụng làm chậm nhịp tim, không đập dồn dập để dẫn đến áp lực mạch máu tăng cao hay gọi là cao huyết áp, nhưng thuốc gì cũng phải do bác sỹ khám và kê đơn, tuyệt đối không được tự ý dùng hay truyền tai nhau nhé, tiếc gì đôi trăm vào khám bác sỹ nghe tư vấn tận tình và chu đáo đến nơi đến chốn phải không ạ.
Sáng nay em đã phải đi khám bác sỹ vì sau hai lần ra tiêm thì lúc đo huyết áp cao quá, mặc dù ở nhà chỉ 120/75, cay mũi vì cả hai lần đều bị đuổi về sau 3 lần đo, kết luận lại dù em bị cao huyết áp nhưng dùng thuốc thế là ổn, nay chỉ cần bổ xung thêm 2v ổn định nhịp tim sau ăn sáng là ổn, cccm thận trọng nhé vì thuốc tim mạch là con dao hai lưỡi đấy.

htn2310

Xe máy
Mình đi tiêm ở Bạch Mai lần đầu đo cũng 160 170, may sao lần 3 dc bsi cho uống rồi bảo lần cuối nhé may sao dc 140 thế là dc tiêm. E đang đợi hết dịch đi khám tim cho yên tâm đây.

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói năng quá hồ đồ, thiếu suy nghĩ.
Chính xác người già khi tiêm sẽ ít bị phản ứng hơn người trẻ đấy, cụ có thể tự tìm hiểu những người có tuổi đã tiêm mà xem...
Em mới 50 thôi mà tiêm Astra về chả thấy biểu hiện gì... và em cũng hỏi nhiều người trên 60 đi tiêm thấy đều nói chả biểu hiện gì, nhất là không thấy sốt...

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Mình đi tiêm ở Bạch Mai lần đầu đo cũng 160 170, may sao lần 3 dc bsi cho uống rồi bảo lần cuối nhé may sao dc 140 thế là dc tiêm. E đang đợi hết dịch đi khám tim cho yên tâm đây.
HA 140 là cao rồi đấy cụ,nhưng chớm...
E hôm đi tiêm đo HA cũng 140/90, đo lại 160/120... Sau khám sàng lọc thêm e nói do trưa k ngủ nên đầu cứ biêng biêng, chứ mới đi hiến máu HA đo bt...thế là cho tiêm luôn, mà tiêm về e còn chả có sốt nóng gì cả...nói chung như chưa tiêm.

leo77

Xe đạp
Sáng hôm đi chích em chạy 1 tiếng đồng hồ. Thế là huyết áp cứ khoảng 110/60 cả ngày.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Cc tuổi 5x chưa mà đo h/a cao nhỉ?

Lâu rồi e ko đo nhưng e tin của e ổn.

boy_spott

Xe điện
Huyết áp cao thường không triệu chứng, là kẻ giết người thầm lặng

holland

Xe tăng
Bác sỹ cho uống thuốc gì thế cụ? Uống bao lâu trước khi đo?

DVHNTV

[Tịch thu bằng lái]
Em hôm trước tiêm mũi 1 cũng vật vã mãi mới được tiêm. Cũng đang lo hôm tới làm cách nào để tiêm mũi 2.

htn2310

Xe máy
Bác sỹ cho uống thuốc gì thế cụ? Uống bao lâu trước khi đo?
E hok biết bác ạ !! Vì e có biết mình huyết áp cao bao giờ ! Lần kiểm tra cuối cùng ai cũng dc bác sĩ cho uống cái viên đấy rồi chờ 30p lên test cuối cùng

Xolabaque

Xe tăng
E hok biết bác ạ !! Vì e có biết mình huyết áp cao bao giờ ! Lần kiểm tra cuối cùng ai cũng dc bác sĩ cho uống cái viên đấy rồi chờ 30p lên test cuối cùng
Từ hôm tiêm về đến nay cụ có thấy tác dụng phụ gì không ạ, ví dụ như tăng hay giảm tần suất giao ban hoặc kích thích bộ phận nào đó tăng hay giảm không ạ, cụ chủ quan và liều quá, bác sỹ cho uống gì cũng không biết...haiz

printer_color

Xe hơi
nhiều cụ phán huyết áp cao, mà k biết HA nó theo độ tuổi. các cụ so bảng dưới đây xem mình cao hay thấp. Cách giảm HA tạm thời các cụ thử xem dc k ?
- tập thở hít vào bằng mũi thở ra bằng miệng, chậm nhất có thể. Bình thường 25 lần/phút, thì tập chậm 17-18 lần/ phút. Tập khoảng 10-15 phút HA sẽ giảm xuống
- nhiều cụ huong dẫn uống nước để giảm , cháu nghĩ ngược lại sẽ tăng, vì đang đo tay trái là đo HA dạ dầy, còn tay phải là HA gan
- Còn cụ nào HA cao quá lấy kim láy máu tiểu đường châm vào đầu ngón tay, lặn một ít máu ra, HA giảm ngay lập tức.
ps: sưu tầm

htn2310

Xe máy
Từ hôm tiêm về đến nay cụ có thấy tác dụng phụ gì không ạ, ví dụ như tăng hay giảm tần suất giao ban hoặc kích thích bộ phận nào đó tăng hay giảm không ạ, cụ chủ quan và liều quá, bác sỹ cho uống gì cũng không biết...haiz
Thấy mn bảo cái đấy là thuốc hạ huyết áp, mà bác sĩ bảo ai cũng uống nên e uống thôi :)) e về hok thấy có vấn đề gì bác ạ :))

holland

Xe tăng
Báo tin buồn cho những cụ tự ý uống thuốc hạ áp mà chưa bao giờ uống thuốc huyết áp theo đơn của bác sỹ nhé là sẽ phải uống các loại thuốc đấy suốt đời, nhẽ ra chỉ cần uống 1/2v hay tối đa 1v thuốc ổn định nhịp tim, thuốc có tác dụng làm chậm nhịp tim, không đập dồn dập để dẫn đến áp lực mạch máu tăng cao hay gọi là cao huyết áp, nhưng thuốc gì cũng phải do bác sỹ khám và kê đơn, tuyệt đối không được tự ý dùng hay truyền tai nhau nhé, tiếc gì đôi trăm vào khám bác sỹ nghe tư vấn tận tình và chu đáo đến nơi đến chốn phải không ạ.
Sáng nay em đã phải đi khám bác sỹ vì sau hai lần ra tiêm thì lúc đo huyết áp cao quá, mặc dù ở nhà chỉ 120/75, cay mũi vì cả hai lần đều bị đuổi về sau 3 lần đo, kết luận lại dù em bị cao huyết áp nhưng dùng thuốc thế là ổn, nay chỉ cần bổ xung thêm 2v ổn định nhịp tim sau ăn sáng là ổn, cccm thận trọng nhé vì thuốc tim mạch là con dao hai lưỡi đấy.
Cảm ơn cụ. Đến nay cụ đã được tiêm lại chưa ạ? và cụ làm thế nào để đạt HA chuẩn khi tim
Loại thuốc cụ nói 1/2v hay tối đa 1v là thuốc ổn định nhịp tim hay thuốc hạ HA? Mình bị cả nhịp tim tăng mạnh do bồi hồi.
Cũng muốn đi khám mà bây giờ đang giãn cách đi lại khó khăn, đến viện khám HA giờ cũng sợ nguy cơ. Cá nhân mình thì thấy trước giờ những lần đo HA đều bình thường, thậm chí còn hay bị tụt HA nhưng cứ đi tiêm (mình không sợ tiêm mà ngược lại, lo lắng khi không được tiêm) là nhịp tim và HA tăng.
Có BS hay cụ nào giàu kinh nghiệm cho mình lời khuyên với chứ đã lỡ 1 lần ở phường rồi, đến Viện (kiểu gì cũng phải đứng xếp hàng nắng nóng) lại tăng xông lên thì đau khổ quá. Chờ mòn mỏi mới được mũi tiêm mà bị về, không tiêm thì lo lắng vô cùng (sợ chết hic hic).

holland

Xe tăng
Thấy mn bảo cái đấy là thuốc hạ huyết áp, mà bác sĩ bảo ai cũng uống nên e uống thôi :)) e về hok thấy có vấn đề gì bác ạ :))
BS bệnh viện có hiểu biết và trách nhiệm quá, không để lỡ mũi tiêm của những người tăng HA do hồi hộp. Mình mà được tiêm xong thì thoải mái tư tưởng ngay hihi.

Xolabaque

Xe tăng
Cảm ơn cụ. Đến nay cụ đã được tiêm lại chưa ạ? và cụ làm thế nào để đạt HA chuẩn khi tim
Loại thuốc cụ nói 1/2v hay tối đa 1v là thuốc ổn định nhịp tim hay thuốc hạ HA? Mình bị cả nhịp tim tăng mạnh do bồi hồi.
Cũng muốn đi khám mà bây giờ đang giãn cách đi lại khó khăn, đến viện khám HA giờ cũng sợ nguy cơ. Cá nhân mình thì thấy trước giờ những lần đo HA đều bình thường, thậm chí còn hay bị tụt HA nhưng cứ đi tiêm (mình không sợ tiêm mà ngược lại, lo lắng khi không được tiêm) là nhịp tim và HA tăng.
Có BS hay cụ nào giàu kinh nghiệm cho mình lời khuyên với chứ đã lỡ 1 lần ở phường rồi, đến Viện (kiểu gì cũng phải đứng xếp hàng nắng nóng) lại tăng xông lên thì đau khổ quá. Chờ mòn mỏi mới được mũi tiêm mà bị về, không tiêm thì lo lắng vô cùng (sợ chết hic hic).
Hôm qua và hôm nay em mới uống theo đúng chỉ dẫn của bác sỹ, 2v sau ăn, cảm nhận của em là ổn, khi chưa tăng liều thì nhịp tim ~ 85-90/phút, sáng nay em vừa đo lại chỉ còn 75/phút, không thấy hồi hộp nữa, huyết áp thấy ổn định ở mức 125/78, em chưa thấy gọi tiêm lại, nhưng kệ thôi, bao giờ gọi thì đi tiêm, thuốc em uống của bhyt cấp, vỉ này là thuốc ổn định nhịp tim
,
.

Còn lọ này mới là thuốc huyết áp em uống mỗi sáng 1v

Chỉnh sửa cuối: