[Funland] Cách làm giảm huyết áp khi khám sáng lọc trước khi tiêm chủng

250cc

Xe tăng
Vụ này thì bàn nhiều rồi, nhưng phần lớn các cụ hỏi là do bị hội chứng áo choàng trắng, chỉ hồi hộp, tăng H.A lúc đó thôi. Còn bác nhà là quanh năm ngày tháng rồi thì cụ cứ nên ra điểm tiêm ở Viện các bác sỹ tư vấn cho cụ thể đã, ít nhất là lần đầu sàng lọc. Sau đó mới tính gì thì tính cụ ạ.
em cũng bị hội chứng này đây, cứ ngồi vào đo HA, nhất là khoảng thời gian tay mình bắt đầu bị ép chặt vào, cảm giác như mọi giác quan của em đổ dồn vào đấy, bắt đầu thấy tim đập mạnh, cảm nhận cực kỳ rõ ràng giống như tập thể thao vậy. Và KQ là 160, nhịp tim trên 120. Trong khi tập thể thao, em đo qua đồng hồ thì cao nhất là 169, còn bình thường là 70-80.
Hôm sau đi tiêm ở viện nhi thì em thấy tinh thần thoải mái hơn, cố ko để ý đến cái máy nữa thì 140, được tiêm luôn.

Vanhoatnguyen

Xe buýt
em cũng bị hội chứng này đây, cứ ngồi vào đo HA, nhất là khoảng thời gian tay mình bắt đầu bị ép chặt vào, cảm giác như mọi giác quan của em đổ dồn vào đấy, bắt đầu thấy tim đập mạnh, cảm nhận cực kỳ rõ ràng giống như tập thể thao vậy. Và KQ là 160, nhịp tim trên 120. Trong khi tập thể thao, em đo qua đồng hồ thì cao nhất là 169, còn bình thường là 70-80.
Hôm sau đi tiêm ở viện nhi thì em thấy tinh thần thoải mái hơn, cố ko để ý đến cái máy nữa thì 140, được tiêm luôn.
Cụ thế là ngon, nhiều người phải uống thuốc nó mới hạ cơ.

holland

Xe tăng
Hôm qua vợ e đi tiêm, sàng lọc đo gần chục lần vẫn 160/100 với 180/120. Về. Sáng nay trước khi đi đo ở hiệu thuốc dưới nhà thì 130/90. Trước khi đi để chắc cú thì làm ly bột cần tây như các cụ khuyên và 1 viên Amlor 5mg nữa. Giờ tiêm xong rồi đang chờ theo dõi các cụ ạ. Vợ e chắc cũng hội chứng áo choàng trắng, cứ đến Viện là huyết áp lại lên cao hơn bình thường.
Bột cần tây mua ở đâu hả cụ?

Lucas_lee

Xe tăng
Chờ người ta gọi hay mình phải tìm cách? Lên viện HA của bạn là bn? Viện nào đó bạn?
Em ko được tiêm ở phường, nên đợi suất tiêm của cơ quan nên mới đc tiêm ở viện.
Còn đợi phường thì e ko biết bao h đến lượt lên viện tiêm.
Mà kỳ lạ là e đo huyết áp ở phường thì bị cao, nhưng lên viện đo thì lại 120/80.

holland

Xe tăng
Em ko được tiêm ở phường, nên đợi suất tiêm của cơ quan nên mới đc tiêm ở viện.
Còn đợi phường thì e ko biết bao h đến lượt lên viện tiêm.
Mà kỳ lạ là e đo huyết áp ở phường thì bị cao, nhưng lên viện đo thì lại 120/80.
Cảm giác cái máy của Phường nó toàn làm cao huyết áp hoặc do nắng nóng mình đứng xếp hàng lâu. Ở viện có phải đứng xếp hàng thế không nhỉ?

ducbinh94

Xe tăng
Em cũng bị lúc cái máy nó ep vào tay, tim đập loạn xạ, mạch nhẩy liên hồi, kết quả là về. Em còn đc chị y tá hỏi thăm là em có uông rượu không? Em lại tưởng là uống rượu sẽ làm giảm HA. Em lại nói luôn là nếu uống ngay bây giờ để em gọi người nhà mang đến.

Lucas_lee

Xe tăng
Cảm giác cái máy của Phường nó toàn làm cao huyết áp hoặc do nắng nóng mình đứng xếp hàng lâu. Ở viện có phải đứng xếp hàng thế không nhỉ?
Ở viện hôm em tiêm thì nhanh lắm. Từ lúc vào xếp hàng đến lúc được tiêm là khoảng 40p.

vim732000

Xe buýt
Các bác tiêm ở viện là tiêm theo diện gì thế ạ? Tự đăng ký với viện hay phường họ giới thiệu đến viện tiêm? Chờ phường lâu quá em cg đang muốn tiêm sớm.

clicklacp

Xe buýt
Bẩm các cụ các mợ,

Em vừa bị mời về nhà sau 4 tiếng rưỡi ngồi chờ tiêm, chán cái gì đâu. Hẹn 12h15. Sợ bị mấy cái chốt chặn đường tra hỏi mất thời gian nên đi sớm. 11h30 có mặt vật vạ ngoài đường cho đến 4h chiều mới được vào trong. Suốt mấy giờ đồng hồ lê lết không có cái ghế mà ngồi, trời SG chiều nay lại mưa tối mặt mũi ai cũng ướt nhẹp, đói meo. Chưa kể thấy mọi người bị đuổi về lại lo lắng nữa. Thế là đo phát huyết áp lên trời, lần thấp nhất cũng 170. Đuổi về thẳng. Hic!

Em mở thớt này hỏi ý kiến các cụ cách làm giảm huyết áp nhanh chóng. Các cụ có mẹo nào không ạ vì mai em phải quay lại đo tiếp.
Cụ tập thở kiểu yoga điều hòa nhịp tim nhé. Ngồi thẳng lưng, thả lỏng tay, hít sâu bằng bụng, giữ hơi, thở ra chậm làm 3 nhịp. Nhớ là chỉ thở bụng, không thở ngực.

Bẩm các cụ các mợ,

Em vừa bị mời về nhà sau 4 tiếng rưỡi ngồi chờ tiêm, chán cái gì đâu. Hẹn 12h15. Sợ bị mấy cái chốt chặn đường tra hỏi mất thời gian nên đi sớm. 11h30 có mặt vật vạ ngoài đường cho đến 4h chiều mới được vào trong. Suốt mấy giờ đồng hồ lê lết không có cái ghế mà ngồi, trời SG chiều nay lại mưa tối mặt mũi ai cũng ướt nhẹp, đói meo. Chưa kể thấy mọi người bị đuổi về lại lo lắng nữa. Thế là đo phát huyết áp lên trời, lần thấp nhất cũng 170. Đuổi về thẳng. Hic!

Em mở thớt này hỏi ý kiến các cụ cách làm giảm huyết áp nhanh chóng. Các cụ có mẹo nào không ạ vì mai em phải quay lại đo tiếp.
Uống thuốc HA 3 tiếng trước khi tiêm. OK luông

dung613

Xe máy
Mẹ em 75 tuổi, cao HA đc phường gọi lên tiêm moderna theo diện người trên 65 tuổi. Lúc tiêm bọn khám kêu bác trên 72 tuổi lại có bệnh nền nên phải đợi đợt sau tiêm ở bv, bọn nó định lấy luôn cái giấy mời tiêm của mẹ em. May con em gái em thuộc dạng đầu đội công văn tay cầm chính sách nó dọa sẽ làm cho ra ngô ra khoai thế là các đồng chí ra xin lỗi rồi mời mẹ em tiêm luôn ;))
Cụ ở HN hay ở đâu? Mẹ em 68 + bệnh nền, đi tiêm ở phường cũng kính mời lên viện, nhưng giải thích rõ giữ giấy mời tiêm để làm hồ sơ chuyển lên viện cụ ạ. Cho nên cụ cũng đừng nghi ngờ thái quá.
Sau 1 tuần là mẹ em được mời đi tiêm ở viện, tiếc là cụ bị hội chứng sợ tiêm nên đến đó h/a vẫn 200, chờ 1h30 vẫn chỉ xuống 180 nên lại bị mời về. Giờ chưa biết phải làm thế nào

O Muong Te

Xe điện
Một kinh nghiệm nữa là kiếm chỗ mát để ngồi CCCM ạ. Hôm trước em mất toi 1/2h vì ngồi đợi mạch hạ, nóng quá nên nó nhảy lên 128 nhịp.

polizia

Xe container
Mẹ em 75 tuổi, cao HA đc phường gọi lên tiêm moderna theo diện người trên 65 tuổi. Lúc tiêm bọn khám kêu bác trên 72 tuổi lại có bệnh nền nên phải đợi đợt sau tiêm ở bv, bọn nó định lấy luôn cái giấy mời tiêm của mẹ em. May con em gái em thuộc dạng đầu đội công văn tay cầm chính sách nó dọa sẽ làm cho ra ngô ra khoai thế là các đồng chí ra xin lỗi rồi mời mẹ em tiêm luôn ;))
Moderna hàng xịn nên tiêm ở phường hay loại lắm, có ngay vé giờ chót cho người quen :)
Em cụ làm thế là chuẩn bài rồi.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Cụ ở HN hay ở đâu? Mẹ em 68 + bệnh nền, đi tiêm ở phường cũng kính mời lên viện, nhưng giải thích rõ giữ giấy mời tiêm để làm hồ sơ chuyển lên viện cụ ạ. Cho nên cụ cũng đừng nghi ngờ thái quá.
Sau 1 tuần là mẹ em được mời đi tiêm ở viện, tiếc là cụ bị hội chứng sợ tiêm nên đến đó h/a vẫn 200, chờ 1h30 vẫn chỉ xuống 180 nên lại bị mời về. Giờ chưa biết phải làm thế nào
Em ở HN.
Điểm tiêm cho người trên 65 tuổi chả có quy định nào từ chối người trên 72 tuổi. Mấy cô, bác nghe lời bọn khám sàng lọc đi về đến hôm nay là 11 ngày rồi cũng chưa thấy cái hẹn đi tiêm ở bv đâu .
À có 1 cô điều trị ung thư vú ổn định rồi nó cũng kêu lên viện mà cô ý chuyển cho con gái tiêm thay suất đấy luôn ;))

HA cao thì dùng thuốc hạ HA thôi !

Chỉnh sửa cuối:

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Moderna hàng xịn nên tiêm ở phường hay loại lắm, có ngay vé giờ chót cho người quen :)
Em cụ làm thế là chuẩn bài rồi.
Nay nó vừa xoay đc cho papa em 1 xuất pfizer thừa của doanh nghiệp mới tài... Đúng là cái bọn đầu đội công văn tay cầm chính sách :))

Nhoclnga

Xe máy
Bữa em đi chích cũng phải đo lại lần 2 do hơi cao. Em rút kinh nghiệm thế này, 1 căng thẳng lo lắng là tăng HA, phải thoải mái chút. 2 là do mình còn gồng chưa thả lỏng tay hết cỡ cũng làm tăng HA. Em điều chỉnh lại 2 cái đó giảm xuống 140 đạt cho chích

polizia

Xe container
Nay nó vừa xoay đc cho papa em 1 xuất pfizer thừa của doanh nghiệp mới tài... Đúng là cái bọn đầu đội công văn tay cầm chính sách :))
Vâng, nói chung tầm này xoay đc là tốt, ai nói gì thì kệ thôi :D