[Thảo luận] Cách lái xe trên đường để không bị xe khác húc vào.

phamcuong143

Xe máy
E lái xe thỉnh thoảng lại bị xe khác húc vào mình. Bực quá nhưng cũng chẳng biết làm sao, hai bên đều thiệt hại.
Các bác có kinh nghiệm chỉ giảo cho e cái. Cách xử lý tình huống trên đường và khi xảy ra va chạm (đặc biệt là nó đâm vào mình)
E ít kinh nghiệm, mong các bác chỉ giáo!

Thanhz

Xe tăng
Bác không muốn nó húc vào mình thì ... mình húc vào nó trước đi.
Khi va chạm: một điều nhịn chín điều lành bác ạ: để cho họ đi mình về tự sửa
Em fun tí, em ngược. Để không bị húc thì phải lái khéo; Khi va chạm cãi đúng thì thắng.

Chỉnh sửa cuối:

mai.thanh10

Xe container
Húc vào mít àhh? Chắc cụ chủ thích thử phanh phải không?

Coco

Xe tải
Để không húc thì không ai nói hay được, giống như uống rượu có ông nào dám bảo là không bao giờ say? Say nhiều hay say ít là do uống nhiều hay uống ít. Đi lại cũng thế, ít húc thì bác căn đường rộng rãi, đi lại thong thả, luôn nhường nhịn, miệng nhẩm khẩu quyết "tránh taxi chẳng xấu mặt nào"

cháu lên 3

Xe container
Không phóng nhanh, không phanh gấp, ko bám đuôi xe trước

phamcuong143

Xe máy
Uh, kể ra e đi cũng thỉnh thoảng có phanh gấp thật. Nhưng phố xá Hà nội thật sự phức tạp. e sợ nhất xe máy và xe ba gác các bác ạ.

Linhperfume

Xe tăng
Website
www.facebook.com
đi lùi cụ ạ. chả xe nào húc được mít ạ.:)). em fun tý

ozzfan

Xe tải
Em dừng đèn đỏ ở Daewoo, đứng im thế mà vẫn bị ông SH húc lõm cả mít, húc xong ông ấy lách qua mấy cái xe khác chạy mất, em đành ngồi im bên trong, chả làm gì được.

vietran

Xe ba gác
Lái xe thì k dám nói mạnh được, đôi khi chỉ là sự may rủi.
Rưng:
Em luôn đảo mắt nhìn gương hậu khi giảm tốc hay đứng chờ. Có thể đây là bệnh nghề nghiệp (do gấu luôn bỏ tiền thuê thám tử theo dõi và triệt hạ). Xác định ra đường là đối mặt với nguy hiểm có kẻ ám sát từ phía sau.
Có lần đang dừng ở đường 5 do vướng xe tải phía trc băng qua đường, qua gương hậu trong xe phát hiện thấy một xe khách lao cực nhanh phi thămgr vào mềnh, em thốc ga oánh lái hết sang phải. Nghe cái rầm, mảnh vỡ đèn rơi lả tả lên kính, chiéc xe ca lao vào làm gần lật xe tải phía trcs, kinh chưa

phamcuong143

Xe máy
He he, các cụ có tự tin khi chạy xe ko? e thì nghĩ "chẳng biết thế nào mà lần, lái xe không nói hay được, tập trung, cẩn thận là chính"

dang_tim_xe

Xe điện
Bị 2b húc mít là chuyện thường. Mình đứng yên nó còn húc nữa là. Em bị 2b húc nhiều rồi, mà tuyền lúc em dừng đèn đỏ thôi. Hôm nọ còn có chú 4b đi sau em chả hiểu thế nào, em mới chỉ chớm nhẹ phanh để tránh chú xe độp tạt đầu (chậm thôi, nhưng em nhá phanh để tránh), thế mà chú 4b kia phanh cháy đường. :-s
Còn đi đường trường thì cụ chủ chịu khó đá gương liên tục, sẽ tránh trường hợp bị xe sau vượt phải tạt đầu hoặc các chú bon chen đi vào làn rẽ trái rồi tạt đầu để về đúng làn.

phamcuong143

Xe máy
E thuộc loại đi cẩn thận, nhưng cẩn thận thì thường bị thằng khác tạt đầu, e đành phanh gấp (đường thì đông nên không dám bẻ lái để tránh) thế là nghe đánh rầm sau ***. e sưng mông mấy lần rồi, nhưng chỉ trầy xước tí thôi, nhưng cũng tức, chử thằng đằng trước, chửi thằng đằng sau. suy cho cùng mình lại nghe mình chửi, chúng nó té hết.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Có cách Cụ ạ. Mời Cụ sang Tây, chứ còn ở mình thì ra đường có mà tránh đằng trời... [-O<Em chạy xe mấy năm nay chả va vào ai chỉ có người ta va vào mình. Riêng trong tháng 3 vừa rồi đang dừng đèn đỏ bị 1 ông nhầm chân ga với chân phanh tông 1 phát vào mít. Sau đó 1 tuần gửi xe bên đường lại bị 1 em mới lái cọ cho 1 phát vào má trái. Thế! Cụ bảo phải tránh kiểu gì???[-(

phamcuong143

Xe máy
Đường trường e sợ nhất đi vào ngày lễ, 30/4, 1/5, những ngày nghỉ dài, bà con đia chơi nhiều, lúc đó lắm bác thuê xe để chạy lắm. Gặp những bác này là sợ nhất.

phamcuong143

Xe máy
ha ha, giống e quá, từ hồi tậu vợ 2 về đến giờ e bị 3 phát thiên hạ cào mình lúc mình đang đứng yên (2 lần tại bãi để xe, 1 lần đỗ nửa dưới đường nửa trên vỉa hè).

Tribute

Xe container
Vấn đề là cụ hay bị múc vào đâu?

- Múc vào mí.t vì cụ hay giật mình phanh cái hự nên xe sau bám sát ko phanh kịp.
- Múc vào mép vì cụ căn già quá khi vào cua đường đông, ngõ hẹp.
- Múc vào sườn vì cụ tham lam hay cố dấn lên đón đầu xe khác, lấy sườn làm lá chắn; vào cua không nhìn gương xem có thằng nào bám sườn không; chen lấn với 2b khi đường đông, đường hẹp.
- Múc vào mõ.m khi cụ bám mít xe khác nhưng lơ đễnh.
....
- Còn chỗ nào hay bị múc nữa cụ kể nốt đê em phán cho.:D

CXP

Xe buýt
Đúng là đi đường ở VN thì cũng chẳng nói hay được. Nhưng có mấy kinh nghiệm này kụ chủ xem thử có áp dụng được không nhé:

Trước hết là phải quan sát và phán đoán được những người xung quanh mình đi ntn. Nói chung đi đường HN thì trước sau phải trái đều có xe cả, quan sát rất khó. Vì vậy ở đâu có dải phân cách thì em đi sát vào dải phân cách này để đỡ quan sát 1 bên, nhưng nhớ là nếu đi xa dải phân cách một chút thì xe máy sẽ len vào (làm mình giật mình), còn đi sát quá thì nhỡ có anh hùng nào tạt đâu mình sẽ không còn đất tránh, vì vậy thường em chỉ giữ khoảng cách vừa đủ để xe máy kg len vào được. Ở 3 phía còn lại, nếu có xe chạy song song mà tốc độ nhanh hơn xe mình là em đã phải dự phòng xe đó sẽ chèn vào làn mình. Đương nhiên mình cũng chỉ có 1 trong 2 cách: tăng tốc để thu hẹp khoảng cách với xe trước, kg cho xe song song chèn vào - cách này thường có thể áp dụng nếu xe bên cạnh là ôtô; còn nêế xe bên cạnh là xe máy thì tốt nhất là nhường cho họ - vì gia tốc của xe máy lớn hơn ôtô nên khả năng họ len vào rât lớn. Đối với xe phía trước thì mình cũng cố gắng quan sát phía đầu xe của họ, nếu họ có khả năng bị tạt đầu thì mình cũng phải dự phòng chân phanh sẵn. Cuối cùng là quan sát phía sau. Em thường sử dụng cả 3 gương chiếu hậu nhưng tốt nhất là gương giữa. Nếu thấy xe sau đi sát quá thì mình chậm lại và phanh nhẹ để cảnh báo họ, còn nếu đấy là hung thần thì tốt nhất cho họ đi trước.

Những người đi xe máy, đặc biệt là nam giới, có tạt đầu thì nói chung họ cũng tính toán tốc độ của cả 2 bên rồi, cho nên mình chỉ cần rà nhẹ phanh là có thể tránh va chạm (kinh nghiệm này thường không đúng khi xe bên cạnh là ôtô hoặc phương tiện do nữ điều khiển - khi đó mình phải thận trọng hơn nữa).

Một điều nữa là mình cũng phải đi theo cách mà người khác nhìn vào có thể đoán được mình sẽ đi như thế nào - tức là phải tránh những phản ứng đột ngột như phanh hoặc lạng lách, chuyển hướng gấp.

Tóm lại chỉ cần quan sát và phán đoán tốt và xử lý sớm một tí thì chắc sẽ ổn. Chúc kụ đi xe an toàn.

Với lại trên xe kụ có cặp giò như avatar thì em lái có khi cũng hay bị va quệt.

Chỉnh sửa cuối:

co canh

Xe tăng
cụ cứ coi tất cả các xe khác là thằng điên........

TVPL

Xe container
Có lần đang dừng ở đường 5 do vướng xe tải phía trc băng qua đường, qua gương hậu trong xe phát hiện thấy một xe khách lao cực nhanh phi thămgr vào mềnh, em thốc ga oánh lái hết sang phải. Nghe cái rầm, mảnh vỡ đèn rơi lả tả lên kính, chiéc xe ca lao vào làm gần lật xe tải phía trcs, kinh chưa
Eo ơi kinh thế ! Dưng em dự cụ chém mạnh quá :)
- Múc vào mí.t vì cụ hay giật mình phanh cái hự nên xe sau bám sát ko phanh kịp.
- Múc vào mép vì cụ căn già quá khi vào cua đường đông, ngõ hẹp.
- Múc vào sườn vì cụ tham lam hay cố dấn lên đón đầu xe khác, lấy sườn làm lá chắn; vào cua không nhìn gương xem có thằng nào bám sườn không; chen lấn với 2b khi đường đông, đường hẹp.
- Múc vào mõ.m khi cụ bám mít xe khác nhưng lơ đễnh.
Cụ phán chuẩn, dưng còn thiếu vụ đang đi/ đang đỗ xe khác tai vào mình nữa. Cụ phán tiếp đê !