[Funland] Cách dạy con thành công?

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Cho e hỏi cùng môt bố mẹ, cùng môi trường sao có đứa con ngoan, có đứa hư? Hàng xóm nhà e 2 thằng, 1 thắng tu chí, một thằng phá?

Conthichlaechco

Xe tải
Em thấy bây giờ nhiều cụ đặt nặng vấn đề kinh tế nên kết hôn muộn hoặc rất muộn. Nuôi dạy một đứa trẻ ngoài tiền ra còn ti tỉ thứ khác quan trọng không kém. Nếu bố mẹ lớn tuổi mà con còn nhỏ đã là thiệt thòi lớn cho đứa trẻ, tiền nhiều đến mấy cũng không bù đắp được.
Em có hai đứa, một trai một gái, tính nết trái ngược nhau hoàn toàn. Thằng anh trầm tính nhưng cái tôi rất lớn. Em luôn phải đặt mình là bạn của con, không bao giờ áp đặt, chỉ gợi mở những hướng khác nhau để con quyết định và dạy cho con ý thức chịu trách nhiệm về quyết định đó. Con bé con thì khác hẳn, luôn sợ trách nhiệm, có lỗi là lôi anh vào chịu cùng cho có đồng bọn. Thế nên em lại phải cứng rắn, khóc lóc, mè nheo mẹ cũng không lay động. Giờ hết lớp lá tự giác hơn và cũng dần có ý thức tự lập, biết nhận lỗi khi sai và thi thoảng mới lặp lại.
Hành trình nuôi dạy con của em chưa dài nhưng em thấy mình trưởng thành lên rất nhiều. Sinh con từ lúc còn trẻ, con lớn cũng là mình lớn, trở thành người vợ mà chồng muốn về nhà sau khi tan làm, người mẹ mà con cái luôn cảm thấy mình được bảo vệ và che chở.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Cùng bố mẹ, nuôi trong 1 gia đình mà cụ
Tính cách khác nhau đã khác rồi Cụ.
Rồi chưa kể cách chăm sóc thương yêu của Bố Mẹ nữa, đâu phải đứa nào giống đứa nào.
Lớn tí thì ra môi trường bên ngoài, cái này cũng quan trọng.

Arabia

Xe tăng
Dạy thành công, em thật có dạy được cũng ko viết được hết vào trong 1 bài. Đi bước nào thì biết bước đấy thôi.

Như cu tí nhà em năm ngoái 3t còn bập bẹ em chỉ dạy làm sao tự chơi ko quấy bố mẹ là được. Dạy được ngồi ngoan trong xe ko quấy khi chờ bố mẹ.
Năm nay thì dạy đếm
Hy vọng sang năm thì cộng trừ nhân chia và biết đọc. Được cái tính hiếu thắng giống bố nên cũng dễ dạy. Cu cậu bảo bố ơi cố gắng khó quá Bin ko làm được, em cười ngất.

Bebon

Xe tăng
Dễ thôi, cụ mua (hoặc thuê) nhà ở khu Thành Công và cho con học trường làng là cách dạy con 'thành công' đơn giản và rẻ tiền nhất!
=)) =)) =))

Ocdaonho

Xe tải
Cho e hỏi cùng môt bố mẹ, cùng môi trường sao có đứa con ngoan, có đứa hư? Hàng xóm nhà e 2 thằng, 1 thắng tu chí, một thằng phá?
Nhìn tưởng cùng môi trường giống nhau nhưng thật ra khác đấy mợ ạ. Đứa sinh trước đứa sinh sau đã là 2 môi trường khác biệt rồi, cách bố mẹ đối xử với 2 đứa cũng có những cái khác nhau, xã hội giờ cách nhau vài năm là đã đổi khác nữa. Vd thằng anh sinh ra trong lúc gđ còn khó khăn, bố mẹ ít thời gian quan tâm nên tự lập hơn. 3 năm sau sinh em thì gđ khá giả hơn, em bé nên được yêu chiều hơn...Chưa kể đứa sinh ra đã biết nghĩ, giàu tình cảm, đứa thì vô tư được chiều thành vô tâm...
Em thấy mình chả giỏi giang gì nên ko hi vọng con mình thành công kiểu học hành công danh, chỉ mong nó tìm được cái gì nó yêu thích mà làm mục tiêu theo đuổi, sống có đam mê, niềm vui chứ ko dật dờ sẽ chán lắm.
Em thấy quan trọng nhất là cho con trải nghiệm nhiều, sướng vui thì thích rồi nhưng cũng phải trải qua chút thiếu thốn vất vả, cả nỗi buồn trong mức có thể chấp nhận, phải thèm thuồng khát khao cái gì đó, nỗ lực vì cái gì đó...Như thế lớn lên mới vượt qua được nhiều khó khăn, hiểu được giá trị của cuộc sống. Chứ trẻ con giờ nhiều khi cứ sướng bình yên quá sau này cứ dật dờ nhàn nhạt, gặp biến cố lại dễ shock tinh thần nữa.
Ngoài ra trẻ con phải luyện cho yêu thích đọc sách từ bé, sau này dần sách sẽ thành nhu cầu như ăn ngủ, nó sẽ tự học được rất nhiều điều trường lớp hay bố mẹ dạy được.

ubisapro

Xe trâu
Mỗi người 1 kiểu, chẳng ai giống ai đâu :D

Có hai thứ đầy khuôn mẫu và chuẩn mực nhưng chẳng bao giờ nói trước được đó là lái xe và nuôi dạy con cái.

Trục Supermarket

Xe điện
Mỗi người 1 kiểu, chẳng ai giống ai đâu :D
Con em nó trí tuệ không bằng người thì em rèn nó kỹ năng lao động, nhanh gọn chuẩn.
Cứ biết cách xử lý tình huống cho tốt, không thành công thì cũng cạnh tranh được với các bạn Grapber. :P

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Nuôi con, dạy con em thấy rất vất vả, không kiên nhẫn, không làm gương thì con khó tốt được. Lúc ấy đành để trường đời dạy khi con đã rời xa gia đình thôi.

Honda 2015

Xe hơi
Còn tuỳ quan điểm ntn là thành công nữa bác ạ. Cách dạy con thành công còn tuỳ vào hoàn cảnh gđ và tính cách của bác v con nữa.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Theo thuyết nhân quả thì đời hiện tại là kết quả của muôn kiếp trước nên không gặp kỳ duyên thì không ai can thiệp hay dạy dỗ gì được.
Mọi sự tùy duyên, không có công thức cố định để thành công. Bậc làm cha mẹ khi đã cố gắng hết sức rồi thì không có gi phải ân hận cả.