[Funland] Cách chống lạm phát mỗi người chúng ta đều làm dc ??!!

huyleck

Xe điện
Ở chỗ em, tất cả bún phở đồng loạt lên giá 5k/bát. Muốn không giảm giá vui lòng sang khu khác.
Rồi ở nhà ăn mỳ tôm à cụ? ;))
Taxi, grab đều tăng giá thì làm gì ? Đi bộ à? ;))
Cụ đọc kĩ chưa đấy, vẫn ăn vẫn phản hồi, đừng tặc lưỡi chép miệng là dc

muoibaconcho

Xe điện
Cụ thớt vô lý ầm ầm.
Kinh tế thị trường, giá cao tự khắc người ta ko dùng, còn nếu người ta vẫn dùng thì giá đó là hợp lý.

vab

Xe tải
Xăng tăng giá là hiện thực, so với cùng kỳ năm ngoái tăng 11k/l, cứ cho là tăng tận 50% cho tròn. Nhưng những ngành khác thì nên tăng giá như thế nào? Thử cụ thể vào ngành vận tải nhé. Nhà mình thường xuyên thuê xe 1.25t chở hàng với giá tiền 500k cho khoảng cách dưới 20km. Đến đầu năm nay lái xe tăng giá liên tục và chuyến gần nhất phải mất 750k cho quãng đường tương tự. Thấy không ổn, đành gọi lái xe để hỏi:

- em căn cứ vào đâu mà tăng giá cước nhiều thế?

Ku cậu trả lời: thì so với năm ngoái xăng tăng một nửa mà anh.

Tôi: A đồng ý là xăng tăng 50% nhưng em nên hiểu là không thể áp cái giá đó cho toàn bộ được. Cụ thể: xe em chạy 20km sẽ tốn khoảng 2l xăng, cả đi và về là 4l. Theo trượt giá thì sẽ tăng 44k/chuyến so với năm ngoái. A đồng ý trả thêm 50k, thậm chí 70k để em bù vào khoản chênh đó nhưng tận 250k thì không. Hoặc em chấp nhận giá 570k/c hoặc anh em mình tạm dừng hợp tác.

Nghe vậy cậu l.xe quay ngoắt đi về, ra điều hậm hực lắm. Nhưng chưa đc 1 tuần thì đã thấy cô vợ gọi điện đến nhỏ nhẹ xin cho chồng đi làm lại.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đọc kĩ chưa đấy, vẫn ăn vẫn phản hồi, đừng tặc lưỡi chép miệng là dc
Cụ phản hồi chưa? Khuyên họ bán rẻ đi rồi à? =))
Họ giảm giá cho cụ chưa?
Cụ Đi taxi được giảm nhiều không?

quandaica2001

Xe tải
Cắt hết mọi khoản râu ria đi là đỡ lạm phát,có khi giảm phát ấy chứ.

Cụ có cách chống lạm phát hay quá hề? Mấy ông ở đại học Fulbright chắc phải đến cụ nghe giảng rồi :D
Điều bác thớt nói thực ra là phản ứng của thị trường, và nó đã được nghiên cứu từ lâu rồi với cái tên đình - lạm.

meotamthe

Xe cút kít
Xăng tăng giá là hiện thực, so với cùng kỳ năm ngoái tăng 11k/l, cứ cho là tăng tận 50% cho tròn. Nhưng những ngành khác thì nên tăng giá như thế nào? Thử cụ thể vào ngành vận tải nhé. Nhà mình thường xuyên thuê xe 1.25t chở hàng với giá tiền 500k cho khoảng cách dưới 20km. Đến đầu năm nay lái xe tăng giá liên tục và chuyến gần nhất phải mất 750k cho quãng đường tương tự. Thấy không ổn, đành gọi lái xe để hỏi:

Tôi: A đồng ý là xăng tăng 50% nhưng em nên hiểu là không thể áp cái giá đó cho toàn bộ được. Cụ thể: xe em chạy 20km sẽ tốn khoảng 2l xăng, cả đi và về là 4l. Theo trượt giá thì sẽ tăng 44k/chuyến so với năm ngoái. A đồng ý trả thêm 50k, thậm chí 70k để em bù vào khoản chênh đó nhưng tận 250k thì không. Hoặc em chấp nhận giá 570k/c hoặc anh em mình tạm dừng hợp tác.

Nghe vậy cậu l.xe quay ngoắt đi về, ra điều hậm hực lắm. Nhưng chưa đc 1 tuần thì đã thấy cô vợ gọi điện đến nhỏ nhẹ xin cho chồng đi làm lại.
Cô vợ chấp nhận thiệt nhỏ hơn thiệt to cụ ạ, giữa lúc lạm phát, ai cũng thắt chặt chi tiêu, coi như thiệt nhó đó họ thắt chặt chi tiêu một mục khác để cân bằng lại, vì xăng tăng các phần khác mà họ đối mặt cũng tăng và họ không có thế đàm phán được như cụ để chống tăng giá.

Lucifer2306

Xe tăng
Đang là thời kỳ lạm phát đình trệ mà. Giá cả tăng cao nên em cũng không dùng nhiều dịch vụ nữa. Em cũng chịu khó lần mò những chỗ có phí dịch vụ rẻ hơn, thường là quán ăn,chỗ rửa xe cây nhà là vườn, hầu như không thấy tăng giá gì vì bớt được chi phí đầu vào. Ngày xưa tuần đi massage Hương Sen tip tẹt ga, ăn hàng liên tục, tập có PT thì giờ chịu khó ở nhà nấu ăn, tip tiền tiêu vặt cho vợ nó bóp đầu, tập chay với youtube :))

Lucifer2306

Xe tăng
Thực ra em thấy quĩ bình ổn xăng dầu lần này làm việc rất tồi. Đáng ra lúc xăng tăng các ông phải bù giá hết cỡ, để giữ cho mặt bằng giá không tăng. Đằng này lại cố tình tăng thu ngân sách bằng cách tăng giá xăng, hậu quả là giá cả tăng lên, nhưng đảm bảo lúc giá xăng dầu giảm thì giá cả sẽ không giảm, vì thiết lập mặt bằng giá mới rồi thì chủ nó đâu có ngu mà giảm giá.

Duc Sang

Xe container
Thực ra em thấy quĩ bình ổn xăng dầu lần này làm việc rất tồi. Đáng ra lúc xăng tăng các ông phải bù giá hết cỡ, để giữ cho mặt bằng giá không tăng. Đằng này lại cố tình tăng thu ngân sách bằng cách tăng giá xăng, hậu quả là giá cả tăng lên, nhưng đảm bảo lúc giá xăng dầu giảm thì giá cả sẽ không giảm, vì thiết lập mặt bằng giá mới rồi thì chủ nó đâu có ngu mà giảm giá.
Sau vụ nhà đất và giờ là xăng dầu thì cháu thấy mục tiêu thu ngân sách vẫn là số 1. Nhưng vẫn chỉ là tầm nhìn ngắn hạn.

kienvinh

Xe lăn
Cụ có cách chống lạm phát hay quá hề? Mấy ông ở đại học Fulbright chắc phải đến cụ nghe giảng rồi :D
Cái đó gọi đúng là: Một phương cách có tính chất cá nhân của tôi (người mở thớt) để ứng phó với lạm phát, thì mới đúng.

Như đối với biến đổi khí hậu, người ta không thể chống nó, mà người ta chỉ có thể ứng phó.

Ứng phó bằng cách thắt chặt chi tiêu thì thỏa mãn mục đích cá nhân, còn tổng thể dẫn đến quy mô kinh tế giảm, đình đốn và suy thoái.

huyleck

Xe điện

Cảm ơn cụ đã đưa 1 ví dụ rất chuẩn, đồng ý là tăng nhưng nó ở mức hợp lý thôi
Ví dụ trà đá 3k lên 5k - Trà nó pha bằng xăng hay dầu mà lên ác vậy, trong khi mặt bằng thì lấn chiếm ko mất chỉ mất phí bảo kê xxx

huyleck

Xe điện
Cái đó gọi đúng là: Một phương cách có tính chất cá nhân của tôi (người mở thớt) để ứng phó với lạm phát, thì mới đúng.

Như đối với biến đổi khí hậu, người ta không thể chống nó, mà người ta chỉ có thể ứng phó.

Ứng phó bằng cách thắt chặt chi tiêu thì thỏa mãn mục đích cá nhân, còn tổng thể dẫn đến quy mô kinh tế giảm, đình đốn và suy thoái.
E bảo thắt chặt chi tiêu chỗ nào cụ ? Vẫn ăn vẫn chơi, chỗ nào ngáo giá thì kiếm chỗ khác, nếu đã ăn quen mồm thì phản hồi lại cho chủ quán, 1 ngày vài chục khách kêu thì họ cũng phải ren rén lại
Chứ em có bảo bóp mồm ko ăn tiêu nữa đâu

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Mời cụ đọc lại bài rồi lăn ra cười chưa muộn đâu
Em thấy cụ chẳng hiểu gì cả.
Cụ KHÔNG chống được lạm phát. Cụ chỉ bóp mồm ăn ít đi chứ "chống" cái gì? =))
Cụ có cởi chuồng, nhịn ăn luôn thì lạm phát vẫn xảy ra.
Trà đá vẫn tăng, xăng vẫn tăng, dầu ăn vẫn tăng...
Cụ tưởng cụ hô mọi người đi bộ thì xăng bán rẻ đi chắc? :))

huyleck

Xe điện
Em thấy cụ chẳng hiểu gì cả.
Cụ KHÔNG chống được lạm phát. Cụ chỉ bóp mồm ăn ít đi chứ "chống" cái gì?
Cụ có cởi chuồng, nhịn ăn luôn thì lạm phát vẫn xảy ra.
Trà đá vẫn tăng, xăng vẫn tăng, dầu ăn vẫn tăng...
Ơ ơ em bảo bóp mồm chỗ nào cụ ?

datinh

Xe container
Cắt hết mọi khoản râu ria đi là đỡ lạm phát,có khi giảm phát ấy chứ.
éo ăn thua. hùi bao cấp sắp vỡ trận thì dân tình đã bóp mồm hết sức. thậm chí trốn đi hongkong... các thứ
ai đời giữa thủ đô đi đun bếp củi. luôi heo ụt à ụt ịt... tôi lói điêu tôi rụng mẹ trym :D

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Ơ ơ em bảo bóp mồm chỗ nào cụ ?
Thay vì ăn ngay quán phở gần nhà, cụ phải chạy thêm mấy cây số để ăn quán rẻ hơn.
Thay vì được uống trà đá, cụ phải nhịn đi về :D
Lạm phát nó đấm cho phải bóp cả mồm như thế, vẫn tinh tướng mình chống lại nó???

huyleck

Xe điện
Thay vì ăn ngay quán phở gần nhà, cụ phải chạy thêm mấy cây số để ăn quán rẻ hơn.
Thay vì được uống trà đá, cụ phải nhịn đi về :D
Lạm phát nó đấm cho phải bóp cả mồm như thế, vẫn tinh tướng mình chống lại nó???
Ở HN phải mấy cây số mới có phở ăn, trà đá uống à cụ
Mà tôi cũng nói, nếu ăn quen mồm, ngại đi, thì ăn xong trả tiền, và phản hồi lại với chủ quán 1 cách lịch sự, 1 ngày vài chục khách như tôi thì họ cũng phải tính đấy