[Funland] Cách chống lạm phát mỗi người chúng ta đều làm dc ??!!

Bemagauvn

Xe điện
Sáng em úp gói mì tôm cân 45k/ kg ( Chia ra được khoảng 50 gói ),
trưa cty về nhà ăn thường gói xôi 5k rán lên thêm quả trứng gà ( mua big C 26k/ 10 quả ) với ít vừng, ruốc người bán cho cùng xôi,
chiều về sớm chút chạy quanh quanh bãi sông Hồng bạt ngàn diếp cá, bồ công anh, ngót, lá lốt… hái chảy máu tay tối về ăn cả tháng, vừa ăn vừa cho không cũng bỏ vô mì gói mỗi sáng.
Nước đun sôi bình Tàu có lọc mua đc gần chục năm pha ít caphe (60k/ kg rang chảo bọc ni lông giã nát ) pha luôn uống cả ngày.
Em đi xe đạp điện, với nhà em cũng tự muối dưa cà. Cả nhà thích ăn.
Nên đầu năm trở lại đây không thấy lạm phát ảnh hưởng lắm.

Chỉnh sửa cuối:

chandai.toinack

Xe điện
Làm j có chuyện ko tăng a
E kinh doanh nội thất
Đầu vào tại xưởng, nhà máy tăng đã đành ( vì xăng lên phí ship cao)
Rồi thêm tiền vậ chuyển đội lên
Rau củ quả lương thực cũng vậy thôi ạ.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Lạm phát em không bàn, nhưng sức mua mới là cái quan trọng, em mong quả chanh có giá 100usd mà người dân nước mình không phải suy nghĩ, dân nước khác nó phải nghĩ. Vật giá đắt nhất toàn thuộc về các nước top, nhưng họ tiêu không phải nghĩ. Quốc gia đo lọ nước mắm, đếm củ dưa hành chỉ có ở các nước nghèo đói. Lần nữa, vấn đề lạm phát em không bàn ạ!
Mãi mới thấy 1 còm hợp ý e
K nên hạ thấp chất lg cuộc sống chỉ để chống lạm phát mà k chống nổi
E ăn tiêu còn mạnh hơn trong dịch, ở nhà cách ly chán toàn gọi đặc sản về chén, sau dịch thì đi chơi như chưa từng dc đi, đi về cố mà lao động kiếm lại chứ suy nghĩ tiết kiệm làm gì mệt đầu

FelizS

[Tịch thu bằng lái]
Thế mà tivi với báo đài dạo này suốt ngày đăng người người nhà nhà đi du lịch,các khu vui chơi quá tải v.v.v
Em ủng hộ vụ đấy, dân có tiền thì nên tiêu bớt đi, họ vui, người phục vụ cũng vui.
Công ty em kinh doanh cả mảng du lịch có 2 cái ks khá to. 2 năm trước thì điêu đứng các mảng khác phải gánh nhưng từ đầu hè đến nay doanh thu 2 cái ks cực tốt, cuối tuần ko book trước cả tháng thì ko có phòng luôn

tasx

Xe tăng
Thì ko mua cũng là cách phản đối mạnh nhất rồi còn gì, chỉ ngại là các cụ tặc lưỡi cho qua thì nó mới tâng vống lên cho xem
Tiết kiệm, phản ứng cũng là một cách, nhưng thái quá thì là giảm chất lượng cuộc sống của mình. Càm ràm hàng ngày với những cái ngoài tầm kiểm soát của mình theo em là chưa hẳn tối ưu. Cá nhân em thì tập trung đi kiếm thêm tiền để ứng phó với lạm phát.

huyleck

Xe điện
Mãi mới thấy 1 còm hợp ý e
K nên hạ thấp chất lg cuộc sống chỉ để chống lạm phát mà k chống nổi
E ăn tiêu còn mạnh hơn trong dịch, ở nhà cách ly chán toàn gọi đặc sản về chén, sau dịch thì đi chơi như chưa từng dc đi, đi về cố mà lao động kiếm lại chứ suy nghĩ tiết kiệm làm gì mệt đầu
Nếu cụ đọc kỹ sẽ thấy e ko có ý nào nói hạ chất lượng cuộc sống, mà là người tiêu dùng chúng ta nên tỏ thái độ rõ ràng đến việc tang giá theo kiểu tát nước theo mưa, ngành nghề ko liên quan đến yếu tố lạm phát cũng đòi tăng giá vô lý

Duc Sang

Xe container
Thời bão giá ai cũng kêu than, e ngẫm ra có 1 cách mà ai cũng làm dc, đó là tẩy chay đội tăng giá vô lý tát nước theo mưa

-Nay ăn quán phở quen thấy tăng 10k em bẩu thắng vô lý, e đi ăn chỗ khác, mấy hôm trươc trên này có cụ bẩu, quán gần nhà lên 10k sau 1 tuần thấy vắng quá lại về như cũ.
-Hôm rồi đi ăn hàng cơm gia đinh có biển hiệu số tăng dần, cũng tăng 10k, e bảo thu ngân, e bảo với chủ đã cân nhắc kỹ chưa, tăng 5k là hợp lý, cao quá mất khách
-Trà đá có cụj bẩu đã manh nha lên 5k, e ko xài món này, nhưng nếu có e cũng bảo thẳng chủ quán, là đầu vào ông có tăng ko mà giờ lên
-Hôm qua thay dầu cho xe gấu, cũng lên 10k, chỗ quen nhưng e cũng bảo họ như trên

-Báo mạng vừa lên, cái chuỗi cà phê "vùng đất cao" vừa lên giá mới, ae thử phân tích xem nhé, mặt hàng Cafe thì đắt nhất là mặt bàng, sau là nhân viên, màu này thì thêm tiền điện sau cùng mới là Cost đồ, các cái đầu ko tăng, vậy cốt đồ Cafe có tăng sốc trong thời điểm này ko chắc là ko, vậy sao lên giá ác vậy ?

Đừng biến lạm phát thành một cái cớ để lên giá, sau ko xuống nữa mặc dù có hết lạm phát, Mỗi chúng ta hãy tỏ thái độ nghiêm túc với nó để giảm bớt LP
Một cái nữa đó là lạm phát do tâm lý, cái này ở VN theo em là rất mạnh, câu "đồng tiền VN mất giá nhanh lắm " đã thành cửa miệng từ thời e chuổng cời .
Cụ có cách chống lạm phát hay quá hề? Mấy ông ở đại học Fulbright chắc phải đến cụ nghe giảng rồi :D

huyleck

Xe điện
Tiết kiệm, phản ứng cũng là một cách, nhưng thái quá thì là giảm chất lượng cuộc sống của mình. Càm ràm hàng ngày với những cái ngoài tầm kiểm soát của mình theo em là chưa hẳn tối ưu. Cá nhân em thì tập trung đi kiếm thêm tiền để ứng phó với lạm phát.
Chỗ này thấy giá ko hợp lý mình đến chỗ hợp lý, vẫn đáp ứng nhu cầu, đầy chỗ vẫn giá vẫn ok chất lượng tốt, đâu phải cái gì cũng tăng vô lý, làm thế là tốt cho mình và cho cả xả hội

Vẫn ý kiến, vẫn phản ứng và vẫn kiếm tiền dc chứ, có phải là lựa chọn 1 trong 2 đâu mà dc cái này sẽ mất cái kia ?

Tất nhiên cụ tặc lưỡi cho qua là quyền cụ rồi, ko ai bắt ép dc ai làm gì

tasx

Xe tăng
Chỗ này thấy giá ko hợp lý mình đến chỗ hợp lý, vẫn đáp ứng nhu cầu, đầy chỗ vẫn giá vẫn ok chất lượng tốt, đâu phải cái gì cũng tăng vô lý, làm thế là tốt cho mình và cho cả xả hội

Vẫn ý kiến, vẫn phản ứng và vẫn kiếm tiền dc chứ, có phải là lựa chọn 1 trong 2 đâu mà dc cái này sẽ mất cái kia ?
Cụ nhiệt tình với sáng kiến của Cụ quá. Thời gian của em là hữu hạn Cụ ạ. Không thể vừa suy nghĩ loanh quanh đi tìm "bát phở tối ưu" với "cốc trà đá giá hợp lý" trong khi vẫn dành thời gian cho gia đình và tìm cách kiếm thêm thu nhập. Cụ có ý tốt nhưng bắt đầu sa đà và thành cố chấp rồi. Em xin ngừng trao đổi với Cụ.

huyleck

Xe điện
Làm j có chuyện ko tăng a
E kinh doanh nội thất
Đầu vào tại xưởng, nhà máy tăng đã đành ( vì xăng lên phí ship cao)
Rồi thêm tiền vậ chuyển đội lên
Rau củ quả lương thực cũng vậy thôi ạ.
Đầy caid tăng vô lý
1. Trà đá nhiều chỗ đã lên từ 3k lên 5k : trà có lên bằng ấy ko, hay là mặt bằng lên, giá nước lên bằng ấy
2 . Nhiều cụ than rửa xe cũng lên, vậy điện lên hay nước lên, hay giá nhân công lên ?

Nhiều nhiều lắm những cái tăng rất vớ vẩn

Từ khi covid e đã giảm chi tiêu, cắt những thứ không cần thiết. Thịt, cafe, trà, điện, nước không tăng mà phở, bánh mỳ, cafe, trà đá tăng giá thì rất vô lý

boy_spott

Xe điện
Em vừa ký cho thuê hđ mới, không tăng đồng nào mặc dù đc tăng 10% theo hđ cũ

poiuy

Xe ba gác
Buồn cười thật, em vẫn thấy có những thứ 5-6 năm nay chỗ em chưa tăng giá: cắt tóc vỉa hè vẫn 30k, ăn sáng căng tin VP 25k, ăn trưa VP 30k, rửa xe máy 15k. Còn đâu thì tăng giá vô tội vạ.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Câu người nở đất không nở. Câu này mà tẩy chay được mới tốt cho toàn dân. Còn tiền ai người đó dùng. Tẩy chay chỉ có tác dụng vs nơi có dân trí toàn dân thật cao cơ. Em ví dụ nhé: chị em thì thù rất dai, chắc chắn tẩy chay thì mạnh hơn đàn ông. Em Hà thiên lộn đó, xưa bị chị em tẩy chay, hô hào nhãn hàng ngừng hợp tác này nọ. Rồi sao? Chả ăn thua, bây giờ em nó vẫn bth, lên tivi quảng cáo ầm ầm. Ngta vẫn mua và dùng đồ cô ta quảng cáo.

Tuấn_132

Xe tải
Em mới đi Nha Trang về, ngạc nhiên là giá cả ăn uống vẫn y như mấy năm trước, tuy rằng lượng có giảm chút.

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cụ đọc kỹ sẽ thấy e ko có ý nào nói hạ chất lượng cuộc sống, mà là người tiêu dùng chúng ta nên tỏ thái độ rõ ràng đến việc tang giá theo kiểu tát nước theo mưa, ngành nghề ko liên quan đến yếu tố lạm phát cũng đòi tăng giá vô lý
Tỏ thái độ kiểu gì mà không hạ chất lượng cuộc sống hả cụ? Ra biêủ tình à?
Hay xuống xưởng chửi nó?

huyleck

Xe điện
Tỏ thái độ kiểu gì mà không hạ chất lượng cuộc sống hả cụ? Ra biêủ tình à?
Hay xuống xưởng chửi nó?
Hơ hơ, chô nào vô lý thì ta tìm chỗ khác, Hight Land tăng giá thì ta xài chuỗi khác
Quán phở nào lên vô lý ta ra quán khác !

Hoặc vẫn dùng nhưng vẫn phản hồi với chủ tiệm là tôi thấy giá lên nhiều thế, bác cân nhắc kẻo mất khách, nhiều người nói thế thì nta cũng phải cân nhắc
Vậy mình có nhu cầu gì vẫn dc thoả mãn chứ có phải nhịn gì đâu nhỉ

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Hơ hơ, chô nào vô lý thì ta tìm chỗ khác, Hight Land tăng giá thì ta xài chuỗi khác
Quán phở nào lên vô lý ta ra quán khác !

Hoặc vẫn dùng nhưng vẫn phản hồi với chủ tiệm là tôi thấy giá lên nhiều thế, bác cân nhắc kẻo mất khách, nhiều người nói thế thì nta cũng phải cân nhắc
Vậy mình có nhu cầu gì vẫn dc thoả mãn chứ có phải nhịn gì đâu nhỉ
Ở chỗ em, tất cả bún phở đồng loạt lên giá 5k/bát. Muốn không giảm giá vui lòng sang khu khác.
Rồi ở nhà ăn mỳ tôm à cụ? ;))
Taxi, grab đều tăng giá thì làm gì ? Đi bộ à? ;))