[Funland] Cách can thiệp bé tự kỷ

LienPhuong

Xe điện
Vẫn nói và nhận biết đc là mất tập trung giảm chú ý thôi, ko hẳn là tự kỷ đâu. Chân tay mồm hoạt động liên tục ko ngừng đc.
Con em cung thế, đc cái học cái gì cũng nhanh, hơn 2 tuổi là thuộc cả bảng chữ cái abc tiếng anh rồi, do xem youtube tự học. Giờ 4 tuổi thì cả bảng chữ cái tiếng Việt dạy 2 buổi là thuộc hết luôn.
Em cho con học thêm riêng 1 cô giáo chuyên dạy trẻ kiểu này. Còn bt cháu vẫn đi mẫu giáo bt.
Đúng là đặc biệt thích chơi cầu tụt, tụt xong toàn bò ngược lên chứ ko đi cầu thang.
Dĩ nhiên cấp độ mỗi đứa bị khác nhau nhưng cứ theo khoa học mà chữa ko lang băm em nghĩ là ổn.
Thật ra người bị tăng động giảm chú ý rất nhiều, tiếng Anh là ADHD. Có nhiều người 30 40 tuổi mới biết mình là ADHD.
Cụ nhầm thế nào ấy chứ, ADHD giảm khả năng học tập vì có tập trung được đâu mà học, làm gì có chuyện học nhanh, nhớ giỏi. Bé nhà cụ là hiếu động thôi.
Thêm nữa tự kỷ vẫn nói được mà, có đâu khoảng 30% bé tự kỷ không nói được thôi, nhưng trẻ tự kỷ nói nhại, rập khuôn, nhớ vẹt mà ít hiểu nghĩa.

LienPhuong

Xe điện
Sao ko nghi ngờ =)), tôi nhân chứng sống nhiều vụ bác sĩ sai lè lè ra đây.
Lĩnh vực khác không nói, nhưng lĩnh vực tâm lý thế giới dường như mới chỉ chạm được phần nổi ấy, làm gì mà có nhiều bé rối loạn phổ tự kỷ thế, rồi có bé còn chữa khỏi nữa chứ, rồi đi khám bác sĩ nhìn chục phút, hỏi và tích điểm là chẩn đoán xong.

binhduongdriver

Xe tải
Đấy là chồng đồng ý ghánh vác, còn không thì sao? Con đâu chỉ có 1 đứa, dồn toàn bộ vào 1 đứa thì đứa còn lại phải làm sao? Không có tiền thì lấy đâu ra việc cho con đi chơi, bổ sung dinh dưỡng, cho con đi khám, can thiệp, xác định đi đường dài chứ đâu phải 1-2 năm là khỏi đâu cụ. Thế nên cụ đừng áp hoàn cảnh của cụ vào người khác, đa số không cần nghỉ làm con vẫn tiến bộ.
Bạn tháy câu nào là áp đặt hoàn cảnh của mình vào người khác ?
Nhà bạn có hoàn cảnh tương đồng với việc này không ?

OtoArch

[Tịch thu bằng lái]
Mình kể kinh nghiệm lại bản thân gia đình mình, tuy nhiên các bé mỗi bé bị khác nhau nên sẽ khó áp dụng giống nhau.
1. Con đầu nhà mình sinh năm 2007, bé có dấu hiệu tự kỷ khi xem nhiều quảng cáo tivi, do mình và vợ đi làm nên chị họ giữ hộ và cho xem tivi nhiều. Năm cháu khoảng 2 tuổi thì gửi cháu về nhà nội và phát hiện ra chậm nhờ em trai mình quan sát và cảnh báo. Vợ mình ngay lập tức nghỉ việc về nhà chăm sóc, tìm trường dưới Hà nội ( vợ chồng mình ở trong nam ), mang cháu đi khám thì ở đâu họ cũng nói thuộc tự kỷ, tuy nhiên khi mang tới các trung tâm để kèm thì không yên tâm. Mình đã đọc rất nhiều cách can thiệp trẻ tự kỷ trên internet rồi in ra thành sách gửi về cho vợ tự dạy cháu ở nhà. Vợ mình đã kiên nhẫn dạy cháu từng tí một, từng động tác, từng ngày. Ban đầu cháu rất sợ tối, nói từ đơn, không nghe hoặc quay lại khi ai đó gọi..vv. Vợ mình đã tập theo sách, kiên nhẫn từng ngày và cháu có chuyển biến, thay đổi. Biết nghe và quay lại khi người khác gọi, biết gọi mẹ..biết phản ứng...rồi từng ngày phát triển trở lại. Cháu năm nay vào lớp 10, tuy vẫn có những biểu hiện ( mình cảm giác vậy ) là ảnh hưởng nhưng mình nghĩ cháu đạt tới 98% của người bình thường rồi.
2. Bạn nên dành nhiều thời gian để cùng bé phát triển chứ đừng gửi vào các trung tâm để nhờ người ta can thiệp và dạy cháu. Bệnh này ngoài người bố mẹ ra thì các người khác hỗ trợ sẽ kém phát triển hơn. Nên đọc , học nhiều cách can thiệp, dạy trẻ. Nên nghỉ hẳn ở nhà để chăm sóc và dạy dỗ cháu, chấm dứt tivi và Đt vì cái này ảnh hưởng rất lớn tới trẻ. Cần kiên nhẫn từng ngày thì kết quả mới đạt được và lưu ý bệnh này cần rất nhiều thời gian mới cải thiện được nhé.

Chúc cháu mỗi ngày cải thiện với sự hỗ trợ từ bạn,
F1 thứ 2 nhà em sinh 2017 - sinh non tháng, và phát hiện có dấu hiệu tự kỷ - tăng động lúc 20 tháng. Đầu tiên là dấu hiệu chậm nói, sợ bóng tối, rất thính, gọi không phản ứng ngay, khó kiềm chế cảm xúc khi tức giận, thể trạng hơi yếu, rất thính, có trí nhớ tốt. Em cho đi học ở trung tâm khoảng nửa năm thì gặp mùa covid đầu tiên 2020 em cho về sống cùng ông bà nội ở quê thì cháu bắt đầu biết nói (lúc đó 3t). Vợ chồng em cũng nghiên cứu nhiều sách, đến các chuyên gia quen biết để xin tư vấn. Và cuối cùng vc em quyết định tự chăm sóc cháu.
Đến nay cháu 5t sức khỏe, chiều cao bình thường như trẻ khác, ăn uống cũng bình thường. Nhưng em thấy khả năng tập trung khi giao tiếp kém, không nhìn vào mắt người khác khi nói chuyện, khả năng biểu đạt bằng ngôn ngữ kém dù đã nói được khá tốt; trí nhớ tốt, khi cho xem bảng chữ số tiếng Anh, tiếng Việt, tiếng Nga thì nhớ được và phân biệt đâu là tiếng Việt, tiếng Anh hay tiếng Nga, đã hết sợ bóng tối (đi ngủ không yêu cầu để đèn ngủ nữa). Vẫn hiện tường khó kiềm chế cảm xúc bản thân khi tức giận, thi thoảng hét lên ngay khi tức giận, nhưng ai đó nhắc nhở là muốn gì phải nói không được hét thì cháu nhận ra ngay và nói. Các vấn đề về sinh hoạt: tắm rửa, đi vệ sinh, giữ vệ sinh sạch sẽ, ngăn nắp, ý thức việc đi học hàng ngày, chấp hành ý thức trong lớp học thì cháu lại bình thường như các bạn khác, cũng biết chơi theo nhóm bạn nhưng chưa được tốt.
Không biết năm sau 2023 vào lớp 1 có theo học được không đây?
Có lẽ phải chấp nhận với khiếm khuyết nào đó của trẻ kiểu này cụ ạ!

hagi94

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Xin chào các cụ/mợ:
Hiện em có 1 bé trai 28 tháng, đã đi test ở Nhi Đồng 1, Bs đưa ra kết luận bé chậm phát triển ngôn ngữ, giảm tương tác, rối loạn phát triển (em đưa đi test lúc 25 tháng).
Sau khi thức 2 ngày đọc thớt của cụ Godfather77 thì em lập nick và tạo thớt này, mong đc mọi người giúp đỡ chỉ em địa chỉ trung tâm can thiệp theo giờ hoặc mời cô giáo về nhà dạy can thiệp tại nhà ạ, em lên mạng đăng hỏi tìm giáo viên, nhưng quá nhiều người vào quảng cáo nên em cũng phân vân, chưa biết chọn chỗ nào? (Hiện e đã nghỉ làm vài tháng để theo dõi, tự dạy bé, nhưng thấy tiến triển chậm).
Nói sơ qua về bé nhà em:
- Em có cho bé đi học mầm non trường công, bé chống đối rất dữ, học 3 tuần vẫn không quen cô (bé rất khó giao tiếp, làm quen với người lạ) , tuyệt thực cả ngày, gào thét khàn tiếng đổ bệnh ra, nói chung là cô giáo bảo bé nhà e ko hợp tác nên sẽ trả lại cho gia đình.
- Về phần hành vi thì bé nhà em có biểu hiện và thói quen như sau:
* Bé rất khó tiếp cận những điều mới lạ khi đc dạy vd như tập hút ống hút (giờ vẫn ko chịu hút), tập mang giày, mang nón, mặc quần áo, đánh răng...nói tóm lại là lần đầu dạy bé các kỹ năng cơ bản thì rất cực, phải mất 1 thời gian dài bé mới chấp nhận.
* Từ nhỏ, bé cũng ko có biểu hiện quyến luyến ba mẹ, ba mẹ đi làm về thì ko chạy ra mừng (gần đây thì mới bắt đầu đòi mẹ).
* Bé biết bật âm từ 18 tháng, đọc đc rất nhiều thứ, biết tất cả tên con vật, tranh ảnh, lá quốc kì các nước trong sách vở em dạy cho bé, nhưng tới đoạn 24 tháng thì lại ko nói gì nữa, chỉ múa hát, đặc biệt thích múa, hát tiếng anh.
* Tần suất xem tv, điện thoại, khoảng 1 tiếng 1 ngày lúc cho ăn (mỗi bữa ăn xem 10ph để ăn) do trước kia em gởi cho bà để đi làm, bà dụ ăn bằng cách đó. Em hiện tại chưa cai đc vì bé chống đối dữ dội, nếu bỏ đói thì bé sẽ nhịn cho xỉu,hạ đường huyết luôn. ( nên e chỉ giảm tần suất xem tv,dt lúc cho ăn, giới hạn 1 ngày xem 1 tiếng).
* Bé chơi tất cả các loại xe có bánh bằng cách lật ngược xe lên, xoay mỗi bánh xe (gần đây thì biết chạy cót cho xe chạy bình thường).
* Bé không biết dùng lời nói để diễn đạt yêu cầu (vd bé muốn uống sữa thì chỉ cầm tay mẹ chỉ bình sữa miệng khóc đòi,chứ ko nói, dù em đã thị phạm rất nhiều lần cho bé).
* Bé đặc biệt thích nhìn quạt quay tròn, dạo này có bớt nhìn hơn, nhưng còn thích, bé cũng sợ âm thanh máy khoan, máy xay, máy đánh trứng.
Em chỉ kể sơ 1 vài vấn đề về bé, mong các cụ, mợ tư vấn, giới thiệu cô giáo về dạy can thiệp tại nhà mỗi chiều 1 2 tiếng (ban ngày em cũng cho bé đi học mầm non bình thường thôi ạ - do kinh tế cũng eo hẹp)
PS: Nhà em ở Bình Thạnh, gần chợ Bà Chiểu ạ, mong admin duyệt bài sớm giúp em để sớm tìm đc cô can thiệp cho bé ạ.
Mợ hỏi trên nay e rằng ít cụ/mợ tư vấn được cho mợ.
Mợ tham gia tìm hiểu trước ở các group trên facebook:
Mạng lưới tự kỷ Việt Nam:
Trang web: A365
Sau đó thì xác định con đường can thiệp cho con.
Kinh nghiệm của các cha mẹ mà có con tự kỷ và qua quá trình can thiệp có những tiến bộ nhất định thì cho thấy là cha mẹ phải là người đồng hành và là người giáo viên tốt nhất của con.
Mình thấy có một số mẹ tương đối thành công trong việc dạy con.
Các thầy/cô can thiệp thường là bước đầu thôi, còn muốn con tiến bộ thì phải là cả một quá trình liên tục, kỷ luật, nhẫn nại, yêu thương, kiên trì của cha mẹ, đặc biệt là vai trò của người mẹ. Giađình mà ko có điều kiện thì việc bố mẹ tự dạy con lại càng quan trọng, còn nếu chỉ vứt cho thầy cô thì cả tiền tấn con cũng ko tiến bộ được là bao đâu ah.
Mợ cứ tập trung vào các group ở trên, còn hỏi trong này thì các cụ mợ of ko giúp gì được nhiều đâu ah.

ngocvt

Xe buýt
F1 thứ 2 nhà em sinh 2017 - sinh non tháng, và phát hiện có dấu hiệu tự kỷ - tăng động lúc 20 tháng. Đầu tiên là dấu hiệu chậm nói, sợ bóng tối, rất thính, gọi không phản ứng ngay, khó kiềm chế cảm xúc khi tức giận, thể trạng hơi yếu, rất thính, có trí nhớ tốt. Em cho đi học ở trung tâm khoảng nửa năm thì gặp mùa covid đầu tiên 2020 em cho về sống cùng ông bà nội ở quê thì cháu bắt đầu biết nói (lúc đó 3t). Vợ chồng em cũng nghiên cứu nhiều sách, đến các chuyên gia quen biết để xin tư vấn. Và cuối cùng vc em quyết định tự chăm sóc cháu.
Đến nay cháu 5t sức khỏe, chiều cao bình thường như trẻ khác, ăn uống cũng bình thường. Nhưng em thấy khả năng tập trung khi giao tiếp kém, không nhìn vào mắt người khác khi nói chuyện, khả năng biểu đạt bằng ngôn ngữ kém dù đã nói được khá tốt; trí nhớ tốt, khi cho xem bảng chữ số tiếng Anh, tiếng Việt, tiếng Nga thì nhớ được và phân biệt đâu là tiếng Việt, tiếng Anh hay tiếng Nga, đã hết sợ bóng tối (đi ngủ không yêu cầu để đèn ngủ nữa). Vẫn hiện tường khó kiềm chế cảm xúc bản thân khi tức giận, thi thoảng hét lên ngay khi tức giận, nhưng ai đó nhắc nhở là muốn gì phải nói không được hét thì cháu nhận ra ngay và nói. Các vấn đề về sinh hoạt: tắm rửa, đi vệ sinh, giữ vệ sinh sạch sẽ, ngăn nắp, ý thức việc đi học hàng ngày, chấp hành ý thức trong lớp học thì cháu lại bình thường như các bạn khác, cũng biết chơi theo nhóm bạn nhưng chưa được tốt.
nhà ai chả thế này mà bác bảo nó tự kỷ tội nó thế

hagi94

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Các bạn ở Hà Nội có biết bà lang Bích người dân tộc Nùng có can thiệp tự kỷ bằng phương pháp cạo gió không ạ???
Dẹp ngay đi ah, nếu mà có thầy thuốc hay có có phương pháp nào can thiệp được thì người đó phải thành nổi tiếng thế giới rồi.
Tự kỷ ko được phân vào một loại bệnh, mà người ta gọi nó với tên là "Hội chứng rối loạn tự kỷ", vì thế ko phải là chữa trị mà gọi là can thiệp. Phương pháp thì tên gọi chung vẫn là dạy trẻ, các phương pháp về điều chỉnh hành vi và tâm lý, kiên trì dạy con trẻ bằng các phương pháp phù hợp.

• Vodka
Reactions: A98

LienPhuong

Xe điện
Bạn tháy câu nào là áp đặt hoàn cảnh của mình vào người khác ?
Nhà bạn có hoàn cảnh tương đồng với việc này không ?
Có chứ, cụ cứ khăng khăng phải nghỉ làm mới là vì con, không thì là vì tiền thì chẳng áp đặt là gì.

ACDELCO434

Xe điện
Bé nhà cụ thuộc dang tăng động giảm chú ý, nếu khả năng phát triển trí não bình thường thì cứ học như bình thương thôi. Nếu chậm hơn các bạn khác thì mới cần phải học thêm 1 năm lớp 1 nữa.
Bé nhà em cũng dạng tăng động giảm chú ý, trí não em đánh giá chậm hơn các bạn bằng tuổi khoảng 2 năm. Em cũng cho học thêm 1 năm lớp 1 nữa. Học kỳ tới là lên lớp 3. Về ngôn ngữ thì vẫn kém xa thằng em lớp 1, vẫn thi thoảng bị nói ngược. Mọi hoạt động tự phục vụ bản thân như tự tắm gội, thay quần áo, đánh răng, uống nước,... giờ ngon lành. Đây là điều mà hồi con 2 tuổi em chỉ mong được như vậy. Xác định con sẽ thua bạn cùng tuổi nhiều, cố gắng cho con có thể hòa nhập vào xã hội để không bị thiệt thòi.

OtoArch

[Tịch thu bằng lái]
nhà ai chả thế này mà bác bảo nó tự kỷ tội nó thế
Không ai hiểu con mình bằng bố mẹ mà mợ! Em cũng đã đưa con đến BV Nhi để khám, nhờ nhiều chuyên gia đầu nghành tư vấn. Và cuối cùng, trẻ cần được giao tiếp sẽ khác. Chính thế nên em vẫn cho cháu học mầm non công lập, và rất chịu kho cho cháu ra chơi cùng trẻ hàng xóm để nó tự phấn đấu.

OtoArch

[Tịch thu bằng lái]
Bé nhà cụ thuộc dang tăng động giảm chú ý, nếu khả năng phát triển trí não bình thường thì cứ học như bình thương thôi. Nếu chậm hơn các bạn khác thì mới cần phải học thêm 1 năm lớp 1 nữa.
Bé nhà em cũng dạng tăng động giảm chú ý, trí não em đánh giá chậm hơn các bạn bằng tuổi khoảng 2 năm. Em cũng cho học thêm 1 năm lớp 1 nữa. Học kỳ tới là lên lớp 3. Về ngôn ngữ thì vẫn kém xa thằng em lớp 1, vẫn thi thoảng bị nói ngược. Mọi hoạt động tự phục vụ bản thân như tự tắm gội, thay quần áo, đánh răng, uống nước,... giờ ngon lành. Đây là điều mà hồi con 2 tuổi em chỉ mong được như vậy. Xác định con sẽ thua bạn cùng tuổi nhiều, cố gắng cho con có thể hòa nhập vào xã hội để không bị thiệt thòi.
Đúng là thi thoảng còn nói nói ngược, em phải sửa ngay cho nói lại. Khả năng biết đạt ngôn ngữ em thấy kém hơn nhiều so với các bạn cùng lứa.

ngocvt

Xe buýt
Không ai hiểu con mình bằng bố mẹ mà mợ! Em cũng đã đưa con đến BV Nhi để khám, nhờ nhiều chuyên gia đầu nghành tư vấn. Và cuối cùng, trẻ cần được giao tiếp sẽ khác. Chính thế nên em vẫn cho cháu học mầm non công lập, và rất chịu kho cho cháu ra chơi cùng trẻ hàng xóm để nó tự phấn đấu.
:)) nhưng chắc chắn là cháu nhà bác bình thường.

ACDELCO434

Xe điện
Quả đúng là như vậy. Mỗi đứa lại có nhiều dạng, nhiều biểu hiện khác nhau. Vẫn phải bố mẹ theo sát, hỗ trợ con tối đa. Thấy con tiến bộ là vui và lại kỳ vọng nhiều thứ hơn vào con. Em hiện đang gặp phải tình huống này, nhiều khi thấy bức bối, nghĩ lại đành bỏ đi, để con phát triển từ từ như vốn phải như vậy.

A98

Xe container
Vẫn nói và nhận biết đc là mất tập trung giảm chú ý thôi, ko hẳn là tự kỷ đâu. Chân tay mồm hoạt động liên tục ko ngừng đc.
Con em cung thế, đc cái học cái gì cũng nhanh, hơn 2 tuổi là thuộc cả bảng chữ cái abc tiếng anh rồi, do xem youtube tự học. Giờ 4 tuổi thì cả bảng chữ cái tiếng Việt dạy 2 buổi là thuộc hết luôn.
Em cho con học thêm riêng 1 cô giáo chuyên dạy trẻ kiểu này. Còn bt cháu vẫn đi mẫu giáo bt.
Đúng là đặc biệt thích chơi cầu tụt, tụt xong toàn bò ngược lên chứ ko đi cầu thang.
Dĩ nhiên cấp độ mỗi đứa bị khác nhau nhưng cứ theo khoa học mà chữa ko lang băm em nghĩ là ổn.
Thật ra người bị tăng động giảm chú ý rất nhiều, tiếng Anh là ADHD. Có nhiều người 30 40 tuổi mới biết mình là ADHD.
Theo em hiểu tăng động giảm chú ý là một kiểu người, và nó có phổ cụ ạ, đi từ chỗ không khác người bình thường mấy đến chỗ không kiểm soát được hành động, không có khả năng suy nghĩ. Chỉ khi có ảnh hưởng đến cuộc sống và học tập người ta mới coi là tật.

OtoArch

[Tịch thu bằng lái]
F1 bé nhà em cũng gần thế.
Thích chơi cầu trượt rồi lại thích bò ngược lên. Trí nhớ tốt, mới 4-5 tuổi thuộc bảng chữ cái và chữ số từ 1-100 ba thứ tiếng Việt, Anh, Nga bằng phương pháp tự học trên youtube, bìa chữ và số, hộp chữ và số; chơi trò chơi cá nhân thì rất tập trung, xong mới thôi, rất sáng tạo chơi các trò chơi lắp ghép.
Nhưng khả năng biểu đạt ngôn ngữ kém, thi thoảng nói ngược, nhưng lại rất tinh ý và khéo nịnh người khác khi cần.
Em lo nhất năm sau vào lớp 1 có theo học được không?

LienPhuong

Xe điện
Thích chơi cầu trượt rồi lại thích bò ngược lên. Trí nhớ tốt, mới 4-5 tuổi thuộc bảng chữ cái và chữ số từ 1-100 ba thứ tiếng Việt, Anh, Nga bằng phương pháp tự học trên youtube, bìa chữ và số, hộp chữ và số; chơi trò chơi cá nhân thì rất tập trung, xong mới thôi, rất sáng tạo chơi các trò chơi lắp ghép.
Nhưng khả năng biểu đạt ngôn ngữ kém, thi thoảng nói ngược, nhưng lại rất tinh ý và khéo nịnh người khác khi cần.
Em chưa hiểu sao cụ lại lo bé không theo được??? Đi học cấp 1 giao tiếp ít học là chính. Bạn nhà em hồi sắp vào lớp 1 còn không thuộc bảng chữ cái, nhút nhát, vào học 1 kỳ xong biết đọc viết như ai.

buicongchuc

Xe ba gác
Em có nghiên cứu theo một trường phái tâm linh triết học thì biết tự kỷ (là một bệnh nói chung, có có nhiều phiên bản khác nhau, và ở các mức độ khác nhau, giai đoạn khác nhau) là hiện tượng mất cân bằng mã sóng năng lượng trong cơ thể, sự liên kết giữa các hạt năng lượng (âm/dương) bị đứt gãy chỗ nào đó, trong một giai đoạn nào đó.
Người tự kỷ phải tự học, tự đọc, tự hiểu hoặc được hướng dẫn, dạy cách hiểu để tự chữa trị cho bản thân, sửa/vá lỗi sự mất cân bằng hạt năng lượng âm dương như nói trên.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Học tốt chứ cụ ơi. Ko lo đâu

Ni No Kuni 2

Xe điện
Cụ nhầm thế nào ấy chứ, ADHD giảm khả năng học tập vì có tập trung được đâu mà học, làm gì có chuyện học nhanh, nhớ giỏi. Bé nhà cụ là hiếu động thôi.
Thêm nữa tự kỷ vẫn nói được mà, có đâu khoảng 30% bé tự kỷ không nói được thôi, nhưng trẻ tự kỷ nói nhại, rập khuôn, nhớ vẹt mà ít hiểu nghĩa.
Adhd người lớn đầy người cũng bị, từ bé mà trc ko biết thôi. Vợ Elon Musk cung adhd đấy cụ ạ. Cô ca sĩ gì mà anh Elon mới ly dị đấy.