[Funland] Cách can thiệp bé tự kỷ

ngocvt

Xe buýt
1. Việc bạn nói tôi bị ngáo, não có vấn đề là điển hình cho thói nguỵ biện trong tranh luận (nguỵ biện công kích cá nhân). Bạn có bảo tôi là con hà mã, cũng không khiến ý kiến của bạn thuyết phục hơn.

2. Ngay từ post đầu tiên, Chủ thớt đã thông tin cho cháu đi khám và bác sỹ ra kết luận cháu bị bệnh tự kỷ. Bạn có thể đọc lại.

Để ra kết luận không phải nghe nói chuyện khơi khơi mà bác sỹ phải thực hiện rất nhiều bài kiểm tra lặp lại, chẩn đoán 9 dấu hiệu hành vi dựa theo quy chuẩn nghiệp vụ chẩn đoán tự kỷ.

3. Vậy nên tôi nghĩ việc cần nhất đối với chủ topic là tham khảo các trung tâm giáo dục trẻ tự kỷ, học hỏi cách đồng hành cùng con bị tự kỷ. Thời gian với cháu giờ cực kỳ quý báu, không thể phung phí lạc quan vô căn cứ được.

Cảm ơn bạn
có lôi chục cái gạch đầu dòng thì cũng k thay đổi quan điểm của tôi về bạn là bạn bị ngáo và có khả năng yếu kém về đọc hiểu, cái bạn dẫn chứng nãy h cũng chả nói lên đc cái điều tôi đang muốn truyền đạt tới chủ thớt, việc chủ thớt làm mẹ thì lo lắng là đúng, việc đi khám cũng đúng và bác sĩ kết luận lại chưa chắc là đúng do dấu hiệu chỉ là chung chung của rất nhiều các bạn trẻ trong độ tuổi từ 2-4t, trong topic có ít nhất khoảng chục comment đều góp ý với chủ thớt là đó ko phải bệnh tự kỷ và dẫn chứng(tương tự các comment của tôi trước đó). Việc bạn khẳng định con chủ thớt là bệnh tự kỷ thì mời bạn đưa ra lời khuyên, còn tôi, comment của tôi là tôi dẫn chứng con tôi cũng có triệu chứng thế và cháu lớn thì bình thường, chả liên quan j tới bắt tôi phải chia sẻ về tự kỷ cả

haitotbung

Xe tải
có lôi chục cái gạch đầu dòng thì cũng k thay đổi quan điểm của tôi về bạn là bạn bị ngáo và có khả năng yếu kém về đọc hiểu, cái bạn dẫn chứng nãy h cũng chả nói lên đc cái điều tôi đang muốn truyền đạt tới chủ thớt, việc chủ thớt làm mẹ thì lo lắng là đúng, việc đi khám cũng đúng và bác sĩ kết luận lại chưa chắc là đúng do dấu hiệu chỉ là chung chung của rất nhiều các bạn trẻ trong độ tuổi từ 2-4t, trong topic có ít nhất khoảng chục comment đều góp ý với chủ thớt là đó ko phải bệnh tự kỷ và dẫn chứng(tương tự các comment của tôi trước đó). Việc bạn khẳng định con chủ thớt là bệnh tự kỷ thì mời bạn đưa ra lời khuyên, còn tôi, comment của tôi là tôi dẫn chứng con tôi cũng có triệu chứng thế và cháu lớn thì bình thường, chả liên quan j tới bắt tôi phải chia sẻ về tự kỷ cả
Nghĩa là bạn nghi ngờ kết luận của bác sỹ?
Ok cảm ơn bạn.

BinhLee

Xe tăng
Em nghĩ cháu nó okie kie không sao, tuy nhiên cụ nên tích cực cho cháu vào khu vui chơi có đông trẻ em cùng lứa tuổi. Con nhà em ngày xưa 18 tháng suốt ngày em cho vào khu vui chơi trẻ em ..( tuần ít nhất 2 lần )
Mỗi một lứa tuổi có một giai đoạn nhất định phải cho tiếp xúc với bọn cùng lứa để chúng nó chơi với nhau… từ đó quan sát nhận biết đánh giá chính xác. Bọn trẻ về bản năng thì chúng nó thích chơi cùng với bọn đồng lứa , không thịc chơi cùng bố mẹ… nên chú trọng cho trẻ vào những nơi đồng lứa tuổi để giao tiếp.
Nếu cháu nó vẫn linh hoạt, phản ứng tốt mọi thứ xung quanh, vẫn quan tâm tới người khác thì ko sao đâu.
Về yếu tố môi trường
Em nghĩ cháu nó okie kie không sao, tuy nhiên cụ nên tích cực cho cháu vào khu vui chơi có đông trẻ em cùng lứa tuổi. Con nhà em ngày xưa 18 tháng suốt ngày em cho vào khu vui chơi trẻ em ..( tuần ít nhất 2 lần )
Mỗi một lứa tuổi có một giai đoạn nhất định phải cho tiếp xúc với bọn cùng lứa để chúng nó chơi với nhau… từ đó quan sát nhận biết đánh giá chính xác. Bọn trẻ về bản năng thì chúng nó thích chơi cùng với bọn đồng lứa , không thịc chơi cùng bố mẹ… nên chú trọng cho trẻ vào những nơi đồng lứa tuổi để giao tiếp.
Nếu cháu nó vẫn linh hoạt, phản ứng tốt mọi thứ xung quanh, vẫn quan tâm tới người khác thì ko sao đâu.
Về môi trường thì quả thực xóm em có khoảng 10 cháu từ 2 đến tuổi chiều nào trẻ con cũng nô đùa khắp xóm nhưng bé nhà em không chơi mà chỉ lủi thủi chơi 1 mình thôi. Và việc xem tivi hay điện thoại thì nhà em cũng rất ít cho bé xem vì bé ở nhà với bà nội cũng hạn chế cho xem lắm như 2 đứa trước cũng bà nội trông không vấn đề gì mỗi bé thứ 3 này có nhiều biểu hiện như vậy ạ

em ko có kinh nghiệm gì trong truyện này nên ko giúp gì đc cho cụ
còm động viên cụ 1 cái, chúc cháu mau khỏe !!

trước em có đọc 1 bài báo (khá lâu rồi) bên nước ngoài có 1 nhà có 3 đứa con bị tự kỷ, nhưng nhờ bà mẹ có những phương pháp tốt nên là cả ba người sau này đều khỏi và có cuộc sống tốt

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Thêm một hiểu biết sai lầm về tự kỷ. Cái tivi thì có lỗi gì mà đổ cho nó là gây bệnh tự kỷ. Xin chia sẻ với cụ là tự kỷ là dạng bệnh bẩm sinh, xuất hiện do não bộ bị khiếm khuyết chứ không phải sinh ra do môi trường nhé. Con cụ là trẻ bt thì xem tivi cả ngày cũng không thành tự kỷ được. Tất nhiên cái gì nhiều cũng không tốt song đừng vì thế mà kết luận Con tôi bị bệnh do cái này cái kia. Chưa kể cụ cực đoan, cấm con xem tivi khéo còn hệ lụy hơn chỉ vì cho rằng nó gây bệnh này bệnh khác. Hãy hiểu đúng để hành xử cho đúng.
OK cụ, chắc cụ có chuyên môn thì nói đúng. Đứa thứ 2 nhà cháu cấm tiệt tivi, tăng tương tác người thực thì phát triển rất ok.

Marance

Xe điện
Các bạn ở Hà Nội có biết bà lang Bích người dân tộc Nùng có can thiệp tự kỷ bằng phương pháp cạo gió không ạ???
em chưa biết có bà lang Bích chữa tự kỉ bằng thuật cạo gió có thật hay không nhưng nếu không có cụ đừng hàm í, đùa cợt như này.
Em nghĩ là không nên!

Marance

Xe điện
Ngoài Hà Nội có chị Chu Cẩm Thơ hoặc chị Cẩm Hường hiện đang là chuyên gia giáo dục trẻ tự kỉ hoặc phương pháp giáo dục đặc biệt.
Cụ có thể search Google.

Công Minh HN

Xe tải
Vấn đề này bác sĩ có nói do nguyên nhân gì ko bác

chứ em cũng sắp có con nên lo quá
Đến giờ các nghiên cứu mới chỉ ra rằng tự ký là do khiếm khuyết trong não bộ gây ra từ lúc trẻ ra đời còn vì sao xuất hiện khiếm khuyết đó thì vẫn chưa thể tìm ra. Kể cả siêu âm khi mang thai cũng chịu, không thể xác định được trẻ có bị tự kỷ hay không.

Còn mình cũng xin chia sẻ một chút về trường hợp của nhà mình để có gì bạn tham khảo, tránh được thì tốt nhưng xin nhắc rằng mình không kết luận hay buộc tội gì nhé. Bé đầu nhà mình (bị tự kỷ nặng) thì lúc sinh bé hơi khó khi mẹ bé bị đau đẻ từ lúc chiều hôm trước và đến tận trưa hôm sau mới sinh. Mà trong lúc sinh cũng khó nên các bác sĩ có làm nhiều biện pháp tác động bên ngoài như ấn bụng,...Vì thế nhà mình đoán có thể do sinh khó nên não bộ của bé bị tác động dẫn đến tổn thương, Ngoài ra vợ mình trong thời gian đầu mang thai có phải dùng thuốc (tất nhiên dưới yêu cầu của bác sĩ) do bị dọa sẩy.

Hai bé sau nhà mình thì việc mang thai, sinh đẻ bình thường hơn, không gặp khó khăn gì và đến giờ là trẻ bình thường. Nói chung nhà mình vẫn xem đó là sự không may mắn, rơi vào ai thì người đấy chịu. Còn bạn cứ yên tâm thôi vì xác suất trẻ bị tự kỷ rất thấp, bị nặng lại càng thấp nữa.

phamvankhuong

Xe tải
Xin chào các cụ/mợ:
Hiện em có 1 bé trai 28 tháng, đã đi test ở Nhi Đồng 1, Bs đưa ra kết luận bé chậm phát triển ngôn ngữ, giảm tương tác, rối loạn phát triển (em đưa đi test lúc 25 tháng).
Sau khi thức 2 ngày đọc thớt của cụ Godfather77 thì em lập nick và tạo thớt này, mong đc mọi người giúp đỡ chỉ em địa chỉ trung tâm can thiệp theo giờ hoặc mời cô giáo về nhà dạy can thiệp tại nhà ạ, em lên mạng đăng hỏi tìm giáo viên, nhưng quá nhiều người vào quảng cáo nên em cũng phân vân, chưa biết chọn chỗ nào? (Hiện e đã nghỉ làm vài tháng để theo dõi, tự dạy bé, nhưng thấy tiến triển chậm).
Nói sơ qua về bé nhà em:
- Em có cho bé đi học mầm non trường công, bé chống đối rất dữ, học 3 tuần vẫn không quen cô (bé rất khó giao tiếp, làm quen với người lạ) , tuyệt thực cả ngày, gào thét khàn tiếng đổ bệnh ra, nói chung là cô giáo bảo bé nhà e ko hợp tác nên sẽ trả lại cho gia đình.
- Về phần hành vi thì bé nhà em có biểu hiện và thói quen như sau:
* Bé rất khó tiếp cận những điều mới lạ khi đc dạy vd như tập hút ống hút (giờ vẫn ko chịu hút), tập mang giày, mang nón, mặc quần áo, đánh răng...nói tóm lại là lần đầu dạy bé các kỹ năng cơ bản thì rất cực, phải mất 1 thời gian dài bé mới chấp nhận.
* Từ nhỏ, bé cũng ko có biểu hiện quyến luyến ba mẹ, ba mẹ đi làm về thì ko chạy ra mừng (gần đây thì mới bắt đầu đòi mẹ).
* Bé biết bật âm từ 18 tháng, đọc đc rất nhiều thứ, biết tất cả tên con vật, tranh ảnh, lá quốc kì các nước trong sách vở em dạy cho bé, nhưng tới đoạn 24 tháng thì lại ko nói gì nữa, chỉ múa hát, đặc biệt thích múa, hát tiếng anh.
* Tần suất xem tv, điện thoại, khoảng 1 tiếng 1 ngày lúc cho ăn (mỗi bữa ăn xem 10ph để ăn) do trước kia em gởi cho bà để đi làm, bà dụ ăn bằng cách đó. Em hiện tại chưa cai đc vì bé chống đối dữ dội, nếu bỏ đói thì bé sẽ nhịn cho xỉu,hạ đường huyết luôn. ( nên e chỉ giảm tần suất xem tv,dt lúc cho ăn, giới hạn 1 ngày xem 1 tiếng).
* Bé chơi tất cả các loại xe có bánh bằng cách lật ngược xe lên, xoay mỗi bánh xe (gần đây thì biết chạy cót cho xe chạy bình thường).
* Bé không biết dùng lời nói để diễn đạt yêu cầu (vd bé muốn uống sữa thì chỉ cầm tay mẹ chỉ bình sữa miệng khóc đòi,chứ ko nói, dù em đã thị phạm rất nhiều lần cho bé).
* Bé đặc biệt thích nhìn quạt quay tròn, dạo này có bớt nhìn hơn, nhưng còn thích, bé cũng sợ âm thanh máy khoan, máy xay, máy đánh trứng.
Em chỉ kể sơ 1 vài vấn đề về bé, mong các cụ, mợ tư vấn, giới thiệu cô giáo về dạy can thiệp tại nhà mỗi chiều 1 2 tiếng (ban ngày em cũng cho bé đi học mầm non bình thường thôi ạ - do kinh tế cũng eo hẹp)
PS: Nhà em ở Bình Thạnh, gần chợ Bà Chiểu ạ, mong admin duyệt bài sớm giúp em để sớm tìm đc cô can thiệp cho bé ạ.
Tình hình như nào rồi cụ, đã tìm được chỗ dạy chưa ạ, bé có tiền triển gì không

phamvankhuong

Xe tải
Chưa sẻ với cụ, dựa trên những hành vi mà cụ nêu trên e thấy bé nhà cụ không phải bị tự kỷ đâu, con e lúc gần 2 tuổi cũng có những biểu hiện bất thường, e cho đi test ở viện Nhi các bác sĩ cũng kết luận là tự kỷ, vợ em lúc đấy rất suy sụp. Em có đọc thêm sách tìm hiểu thì thấy rằng nếu cứ đánh giá nhanh theo cách khám của viện thì hầu như trẻ hơi bất thường 1 chút cũng sẽ có kết luận là tự kỉ. Bằng sự tiếp xúc và giao tiếp hàng ngày e nhận định con mình không tự kỷ mà cảm thấy con nhận thức thế giới quan chậm so với các bạn. Sau đó e cho bé đi học chuyên biệt với cô giáo, ngoài ra trong cuộc sống hàng ngày e cũng để ý rèn luyện cho bé. Hay cho bé ra nơi đông người như công viên, khu vui chơi,....tiếp xúc trò chuyện với nhiều người, dần dần dạy bé những kỹ năng của trẻ e cùng tuổi. Sau khoảng 6 tháng học chuyên biệt thì cô giáo nói con e không phải bị tự kỷ mà bé có cá tính mạnh hơn các bạn khác nên có những thứ bạn muốn tự mình làm, tự mình học hỏi hơn là nghe người khác dạy. Từ đó cô k dạy bé nữa mà khuyên bố mẹ tự dạy bé ở nhà. Giờ bé sắp vào lớp 1, phát triển rất tốt về các mặt, đặc biệt về khả năng học tiếng Anh. Vì vậy cụ nên bình tĩnh đánh giá, không nên quá hoang mang, tìm cho bé một cô giáo dạy chuyên biệt để vừa dạy vừa để cô giáo đánh giá đưa ra những lời khuyên phù hợp.
Cụ giới thiệu em cô giáo với nhé

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Có 1 hướng đi để chữa tự kỷ là chữa bằng tâm linh. Nên nghĩ đến nó khi các hướng khác bế tắc. Lưu ý theo hướng này, chỉ chữa được khi trẻ dưới 10 tuổi. Qua tuổi này bệnh ảnh hưởng tới cơ thể sinh học thì khó chữa được 100%.

VladimirP

Xe tải
Sai lầm của em là khi biết con bị tự kỷ (tuy bị nhẹ hơn con của mợ) mà cho con đi học mẫu giáo (con đi học từ lúc 16 tháng). Vì khi đó con chưa biết cách chơi với bạn khác, chỉ thui thủi chơi một mình. Chỉ cần 1 cái ô tô hoặc cái nắp hộp là con có thể cầm chơi cả ngày. Các cô thấy con ngoan, không quấy, không phá, ăn ngủ tốt là ổn. Nhưng như vậy sẽ làm hại con mình.
4 tuổi, em quyết tâm cho con đi học can thiệp cả ngày ở trung tâm vì lúc đó con vẫn chưa nói đc. Mọi ng trong nhà đả kích em ghê lắm vì cứ bảo em lo lắng không đâu. Con trông nhanh nhẹn, thông minh và ngoan thế kia mà bảo con bị tự kỷ. Nó chỉ là chậm nói thôi. Nhưng em mặc kệ.
Học được 2 tháng thì con nói được 1 số từ, hay nhại lại lời, biết cách chơi hơn, có tiến bộ hơn,em mừng lắm.
Con được 5 tuổi (đúng dịch covid năm ngoái) thì em khó khăn nên xin về trường công học để giảm tải kinh tế. Khi đó con cũng hòa nhập chơi với bạn được một chút, biết cách chơi hơn, nói được nhiều hơn, nhưng vẫn có tình trạng nói linh tinh không rõ ý nghĩa, vẫn chưa hiểu được nhiều. Trí tuệ chỉ tầm đứa trẻ 2 tuổi.
Ở nhà em chơi cùng con nhiều, cho con đi ra ngoài chạy nhảy, vui đùa để con khám phá. Mua truyện tranh về đọc cho con, .....
Hiện giờ con em đã nói được nhiều hơn, hiểu được nhiều hơn, giờ cậu ấy còn đọc được chữ nữa. Nhưng so với các bạn cùng lứa tuổi thì cậu ấy chỉ bằng đứa 3 tuổi
Em vẫn đăng ký cho con đi học lớp 1 để cho con hòa nhập, nhưng vẫn xác định là con sẽ cực cực chậm so với các bạn, có thể ở lại lớp.
Cụ cho em hỏi, cụ cho cháu đi học trường công hay tư... Ở trường cháu có chống đối thầy cô gì không và trường có tìm cách ép phụ huynh phải chuyển trường cho cháu hay không?

phamvankhuong

Xe tải
Có 1 hướng đi để chữa tự kỷ là chữa bằng tâm linh. Nên nghĩ đến nó khi các hướng khác bế tắc. Lưu ý theo hướng này, chỉ chữa được khi trẻ dưới 10 tuổi. Qua tuổi này bệnh ảnh hưởng tới cơ thể sinh học thì khó chữa được 100%.
Chữa tâm linh như nào hả cụ, cụ hướng dẫn em với

Dtht.laixe

Tháo bánh
Người lớn có triệu chứng như trẻ tự kỷ nhưng lại đc gọi bằng tên khác, nhu bị tâm thần?