[Funland] Các vấn đề về thẻ tín dụng

sudichat2002

Xe container
Nhà em thì cứ từ từ... vì CMND 12 số và thẻ CCCD cũ còn thời hạn. Em cũng thấy nhiều người kêu đã đk cấp CCCD mới lâu lâu rồi mà chưa được cấp trả.
P/S: Nhìn cặp mông mà dậm giật hết cả người.
Năm 2014 bắt đầu làm CCCD 12 số nên năm 2013 em đổi cmn luôn CMT 9 số mới để có thời hạn 15 năm, quá sáng suốt luôn, giờ vẫn éo muốn đổi, phiền phức bỏ mịe...

toimuondie

Xe container
Mấy cái này là cụ nghe người ta tuyên truyến thế hay thực tế thế? Cụ đã đổi sang CC gắn chip chưa và "sau này có việc gì" là khi nào cụ nhỉ?

Em hỏi thế là vì thông tin quá nhiễu, đem những thứ hay ho trong tờ trình Đề án và "mục tiêu" ra để quảng bá, nên các cụ nào CÓ KINH NGHIỆM THỰC TẾ sau khi đổi chia sẻ giùm với, cho an tâm. Ví dụ, cả nhà em không chịu đi đổi vì tội bà tổ trưởng bảo là khi đi làm CC có chip, CA thu lại cuốn SỔ HỘ KHẨU giấy vì sẽ được gắn chip. Chưa ai thấy cái "sẽ gắn chip" này như thế nào nhưng trước mắt nghe thấy bị tịch thu sổ hộ khẩu mà không có đảm bảo gì là không tội gì rồi đó. Có chuyện gì ra bắt đền CA phường à ?
Cụ cứ nghe thông tin linh tinh rồi kêu nhiễu?
Thông tin chính thống đầy ra.
Cụ đi đổi CCCD gắn chíp chẳng liên quan gì đến cái sổ hộ khẩu.
Dự kiến sau 01/7, nếu cụ có việc gì cần bổ sung trong sổ hộ khẩu, ví dụ cắt khẩu hoặc thêm khẩu, khi ra công an họ sẽ thu sổ hộ khẩu và hướng dẫn cụ cách dùng sổ hộ khẩu điện tử.

TeslaBee

Xe buýt
Thôi em xin cụ, cái gì mà CA "dự kiến" và "sẽ" thì em chả dám tin. Sau ngày 1/7/2021, cứ cho là cụ định nói thế, là cụ thể khi nào cụ? Là 2/07/2021 hay là bất kỳ lúc nào sau đó kể cả là 23/12/2022 hay 2025? Thế nếu 1/4/2021 em đi đổi mà tỷ dụ 12/5/2021 cần em cần tách khẩu hay thay đổi thông tin trong hộ khẩu thì nó thu bố của em cái Sổ Hộ khẩu xong cũng hứa "sau 1/7" như cụ thì em làm sao? Hay tệ hơn là vào ngày 1/06/2021 em cần mua bán đất phải ra phòng Công chứng mà Sổ Hộ khẩu giấy bị thu béng mất rồi thì em làm sao cụ ơi?

Cụ cứ nghe thông tin linh tinh rồi kêu nhiễu?
Thông tin chính thống đầy ra.
Cụ đi đổi CCCD gắn chíp chẳng liên quan gì đến cái sổ hộ khẩu.
Dự kiến sau 01/7, nếu cụ có việc gì cần bổ sung trong sổ hộ khẩu, ví dụ cắt khẩu hoặc thêm khẩu, khi ra công an họ sẽ thu sổ hộ khẩu và hướng dẫn cụ cách dùng sổ hộ khẩu điện tử.

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Em cũng ngại khi phường thông báo hẹn lịch (em đã có CC 12 số). Thực tế là em cũng đi vì hẹn làm buổi tối, ngoài giờ hành chính. Sau 1 lần tới họ hẹn quay lại vì quá đông thì hôm sau em đã làm đc, mất khoảng 3 tiếng chờ đợi từ 6h30 đến 9h30 tối thì xog. Nghĩ cũng nản vì vc tổ chức còn lộn xộn, thiết bị máy móc chập chờn nhưng các cán bộ họ cũng vất vả quá, mình bớt chút tgian cho được việc nên em thấy ko có vấn đề gì, giờ đó quán bia, quán cf nhiều ông đốt thời gian vào đấy còn nhiều hơn.

Datalink1

Xe đạp
Đi làm 15/1 tại phường, hôm qua ra hỏi cán bộ CA phường bao h dc lấy, ... Trả lời: E cũng ko dõ
Thế vội vàng đi làm cho mục đích j các cụ nhỉ...

tienaka

Xe điện
Em mới làm xong sáng này. Công nhận đông kinh khủng. 11h đêm vẫn làm

Mr.Alo

Xe lăn
Theo em có 2 đối tượng sau chưa cần thiết phải vất vả làm ngay:
- Có cc 12 số
- 9 số nhưng t gian sử dụng còn nhiều
- Người già
Đợt này đang quá tải do trang thiết bị...Hôm trước em đi làm thấy có 2 vợ chồng già dìu nhau, chồng bị tai biến. Vào nói khó với mọi người thông cảm cho làm trước. Thấy khổ quá:)
trỗ em thì tổ dân phố đi lên danh sách nhiều tuổi ưu tiên trước , đợt này ra quân ác nhưng máy móc có vẻ không ổn lắm , thấy chậm và lỗi nhiều

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Một phần do đám lều báo nhặng lên làm dân tình cuống cuồng . Ọp phơ cũng đầy cụ cccd 12 số rồi cũng nháo nhào đi đổi . Nhà em giấy 9 số còn chưa làm , f1 em 14t cũng chưa làm đây . Mặc dù hôm qua họ về làm thâu đêm trong khuôn viên chùa cách nhà em 100m .
Cứ bình tõm .

VCHDHN

Xe container
trỗ em thì tổ dân phố đi lên danh sách nhiều tuổi ưu tiên trước , đợt này ra quân ác nhưng máy móc có vẻ không ổn lắm , thấy chậm và lỗi nhiều
Tắc ở khâu lấy vân tay. Nhõn một máy lại k hiểu sao khó lấy thế. Người ít nhất phải chục lần, nhiều nhất....mấy chục lần ( em chứng kiến ) :))
Một phần do đám lều báo nhặng lên làm dân tình cuống cuồng . Ọp phơ cũng đầy cụ cccd 12 số rồi cũng nháo nhào đi đổi . Nhà em giấy 9 số còn chưa làm , f1 em 14t cũng chưa làm đây . Mặc dù hôm qua họ về làm thâu đêm trong khuôn viên chùa cách nhà em 100m .
Cứ bình tõm .
Em 9 số sang năm hết hạn nên hôm rồi cố gắng đi làm. Mất 1,5 ngày mới xong:))

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Tắc ở khâu lấy vân tay. Nhõn một máy lại k hiểu sao khó lấy thế. Người ít nhất phải chục lần, nhiều nhất....mấy chục lần ( em chứng kiến ) :))

Em 9 số sang năm hết hạn nên hôm rồi cố gắng đi làm. Mất 1,5 ngày mới xong:))
Ông bà già nhà em trên 70t cũng dắt nhau ra làm từ 2h chiều đến 7h tối thì xong , cứ alo gọi em ra làm cùng nhưng em bảo con chưa vội để mấy hôm nữa họ mang máy đến tận nhà thì con làm :)) :))

Mr.Alo

Xe lăn
hôm em làm ở phạm ngọc thạch cũng phải lăn ngón cái đến 6-7 lần mới xong , ở đó em thấy có mấy máy mà ngày cũng làm chưa đến 300 người , thêm 1 cái hay lỗi nữa là khâu nhập thông tin , em làm xong ngồi check thông tin thấy sai vào sửa cũng 4-5 người cùng bị

nsh

Xe tăng
Ôi vì cái này mà gần chục người trong nhà cháu mấy lần ra ubnd quận gần nhà để làm (lần gần đây nhất cách đây chục ngày là 22h hơn mới về).
Cháu thấy là các cụ ở trển muốn để đạt chỉ tiêu 50tr thẻ thôi, chứ gờ thẻ mới này chỉ thay CCCD chứ bằng lái xe, thẻ BHYT,... chưa đc
Có cụ cục trưởng còn nói về việc tích hợp thẻ thế này:
"Nhưng khi người dân tham gia giao thông thì vẫn phải cầm bằng lái xe, vì CSGT trên đường làm sao có thiết bị để kiểm tra dữ liệu trong chip điện tử trên thẻ CCCD đó được".
Cháu đến chịu các bác nhà mình.

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Trong thời gian qua, địa điểm làm CCCD nào cũng luôn chật cứng người dân xếp hàng để đến lượt làm thủ tục cấp CCCD "chíp", còn xxx thì 3 ca 4 kíp thi nhau làm việc để đạt mục tiêu bằng được. Vì sao?

1. Vì hiểu nhầm “ai cũng phải đi đổi”

Thời gian vừa qua có nhiều người hiểu nhầm rằng: Ai cũng phải đi đổi sang Căn cước công dân gắn chip trước ngày 01/7/2021, nếu không đi đổi thì sẽ bị phạt và sau ngày 01/7/2021 sẽ không còn được cấp nữa.

Đây là những thông tin hoàn toàn sai lệch. Không có một văn bản nào của cơ quan có thẩm quyền quy định như trên. Thực tế hiện nay, chỉ những người sau mới cần phải đi làm căn cước công dân gắn chip:
- Người đủ 14 tuổi (cấp cước công dân lần đầu);
- Người có Chứng minh nhân dân, Căn cước công dân mã vạch bị hư hỏng, bị mất hoặc bị hết hạn sử dụng;
- Những người có nhu cầu.

Do tin rằng ai cũng phải đi đổi sang Căn cước công dân gắn chip nên dẫn tới tình trạng quá tải ở nhiều cơ quan công an cấp huyện như thời gian vừa qua. Một lần nữa có thể khẳng định rằng: “không bắt buộc tất cả người dân đều phải đi đổi sang Căn cước công dân gắn chip”.

2. Vì mục tiêu cấp 50 triệu thẻ căn cước trước 01/7/2021

Bộ Công an đề ra mục tiêu sẽ cấp 50 triệu thẻ Căn cước công dân gắn chip trước ngày 01/7/2021, trên tổng số hơn 97 triệu dân. Để hoàn thành mục tiêu này, cơ quan công an ở các địa phương đang triển khai mạnh mẽ hoạt động cấp loại thẻ căn cước mới này.

Điển hình như ở Hà Nội, UBND Thành phố đã ban hành Công văn 5764/UBND-NC triển khai cấp Căn cước công dân gắn chip lưu động. Thay vì được cấp ở công an cấp huyện, người dân có thể đến các công an xã/phường để làm thủ tục cấp Căn cước công dân gắn chip; thậm chí công an còn “tăng ca” đến 10 giờ tối để phục vụ nhu cầu cấp thẻ của người dân.

3. Vì làm trước 01/7/2021 sẽ “rẻ hơn” [Có lẽ vì 2 mà có vì 3]

Cuối năm 2020, Bộ Tài chính đã ban hành Thông tư số 112/2020/TT-BTC quy định mức thu một số khoản phí, lệ phí nhằm hỗ trợ, tháo gỡ khó khăn, ứng phó dịch Covid-19, trong đó có lệ phí cấp Căn cước công dân.

Theo đó, nếu như đi làm thủ tục đổi sang Căn cước công dân gắn chip trước ngày 01/7/2021 người dân sẽ được giảm một nửa lệ phí. Cụ thể:
- Nếu chuyển từ Chứng minh nhân dân 09 số, 12 số sang cấp thẻ Căn cước công dân: Lệ phí chỉ còn 15.000 đồng;
- Đổi thẻ CCCD khi bị hư hỏng không dùng được; Thay đổi họ, tên, chữ đệm; Đặc điểm nhận dạng; Xác định lại giới tính, quê quán; Có sai sót về thông tin trên thẻ; Khi công dân yêu cầu: Lệ phí chỉ còn 25.000 đồng;
- Cấp lại thẻ CCCD khi bị mất; khi trở lại quốc tịch Việt Nam: Lệ phí chỉ còn 35.000 đồng.

Từ ngày 01/7/2021 trở đi, mức lệ phí trên sẽ tăng gấp đôi. Đây cũng là một trong những nguyên nhân khiến người gấp rút đi làm Căn cước công dân gắn chip ở thời điểm này.

4. Vì Căn cước công dân gắn chip có những ưu điểm nổi trội

So với Chứng minh nhân dân và Căn cước công dân loại có mã vạch, Căn cước công dân gắn chip có những ưu điểm nổi trội, như: Tích hợp nhiều thông tin của công dân (bảo hiểm, giấy phép lái xe…). Do đó, khi đi làm thủ tục, giao dịch, người dân không cần mang theo quá nhiều loại giấy tờ…

Ngoài ra, mức độ bảo mật của thẻ chip rất cao, tránh nguy cơ làm giả hoặc giả mạo thông tin cá nhân…

[Chả biết hư thực thế nào?]

Link tham khảo: https://luatvietnam.vn/hanh-chinh/vi-sao-nguoi-dan-do-xo-di-cap-can-cuoc-cong-dan-gan-chip-570-29507-article.html

Vậy bao giờ người dân mới nhận được thẻ CCCC "chíp"?

Theo quy định tại Điều 25 Luật Căn cước công dân 2014 thì "....", tại các huyện miền núi vùng cao, biên giới, hải đảo không quá 20 ngày làm việc.

Trong khi F1 (hs lớp 9) nhà em làm tại trường học đã mấy tháng mà vẫn chưa nhận được thẻ CCCC "chíp". Chả có nhẽ xxx lại vì thành tích ảo mà cố bằng được để có đủ 50 triệu người dân đến đăng ký cấp CCCD "chíp" mà không tuyên truyền rõ thông tin cho người dân, đặc biệt "vi phạm luật" về thời gian cấp trả thẻ CCCD "chíp"?

Nhà em thì có F1 lớn trường hợp đến tuổi làm CCCD mới, F1 bé thì còn nhỏ, gấu nhà có CMND 12 số - mã vạch (nhưng đã thay đổi địa chỉ thường trú - trong cùng quận) cũng đang tính đi làm cho nó đúng, còn em đã có CCCD - mã vạch.

Em cũng đến ạ một số hộ hàng xóm chung cư nhà em bỏ cả ngày làm để đi xếp hàng chờ đổi CCCD "chíp" dù đã có CCCD mã vạch mà không biết bao giờ nhận được CCCD "chíp".

(Hóng......)
Cái vụ tích hợp bảo hiểm là có thật hay ko đấy chủ thớt?

Bản thân em nghỉ cty cũ mà sổ BHXH bị mất cuối cùng ko chốt được sổ. Thiết nghĩ rằng trên hệ thống của BHXH đã thể hiện rõ quá trình đóng BHXH của em rất rõ ràng và chi tiết rồi. Em ko hiểu cần cái bìa sổ BHXH để làm cái gì trong khi thủ tục cấp lại rất mất thgian.

hoviethung

Xe lăn
Ôi vì cái này mà gần chục người trong nhà cháu mấy lần ra ubnd quận gần nhà để làm (lần gần đây nhất cách đây chục ngày là 22h hơn mới về).
Cháu thấy là các cụ ở trển muốn để đạt chỉ tiêu 50tr thẻ thôi, chứ gờ thẻ mới này chỉ thay CCCD chứ bằng lái xe, thẻ BHYT,... chưa đc
Có cụ cục trưởng còn nói về việc tích hợp thẻ thế này:
"Nhưng khi người dân tham gia giao thông thì vẫn phải cầm bằng lái xe, vì CSGT trên đường làm sao có thiết bị để kiểm tra dữ liệu trong chip điện tử trên thẻ CCCD đó được".
Cháu đến chịu các bác nhà mình.

Mình có đọc đoạn này rồi. Nhận thức cán bộ đến vậy thì trả lời thế thôi

tausuot

Xe buýt
CSKV phường e (quận ĐĐ) cũng đến nhà nói là CCCD 12 số phải đổi ngay sang CCCD chip, e từ chối luôn

VCHDHN

Xe container
Cái vụ tích hợp bảo hiểm là có thật hay ko đấy chủ thớt?

Bản thân em nghỉ cty cũ mà sổ BHXH bị mất cuối cùng ko chốt được sổ. Thiết nghĩ rằng trên hệ thống của BHXH đã thể hiện rõ quá trình đóng BHXH của em rất rõ ràng và chi tiết rồi. Em ko hiểu cần cái bìa sổ BHXH để làm cái gì trong khi thủ tục cấp lại rất mất thgian.
Vụ tích hợp này là tương lai xa :)). BHXH giờ mới triển khai giao dịch điện tử:))

tausuot

Xe buýt
Mình có đọc đoạn này rồi. Nhận thức cán bộ đến vậy thì trả lời thế thôi
Sâu xa chắc là bắt lái xe mang Bằng lái thì CS mới có cái thu giữ để gây sức ép, chứ chỉ vi phạm giao thông thì làm sao đc phép giữ CCCD của người ta