[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Vâng em nhầm tỉnh bên nó to, vùng là chuẩn thêm nữa là phải có cạnh tranh kể cả DNNN nước mới phát triển, độc quyền là đi xuống và chỉ tạo ảo tưởng sức mạnh cho lđ các dn tập đoàn
Giá như mỗi lđ đều vì người dân vì tương lai thì tốt quá. Ai không đủ khả năng thì từ chức hoặc sang bên đoàn hội sức khỏe cho vui vẻ
Thực ra mô hình ở VN đã từng tồn tại biến thể rồi. Đó là dnnn thuộc tỉnh ủy ub TPHCM, Bình Dương, Đồng Nai vv một thời rất mạnh át cả TW trên địa bàn. Như SJC, PNJ, Tín Nghĩa, Petrotrade vv

Nhưng mô hình thất bại vì thông đồng địa phương ko ai giám sát. Như vương quốc riêng. Nếu UB QLVNN thành lập sớm tầm 10 năm, quy tụ các doanh nghiệp kiểu đó thành vùng, trực thuộc TW chuẩn hóa hệ thống thì bây giờ đã có 1 hệ thống dnnn vùng cực mạnh, chứ ko phải đến nỗi lò đốt ko kịp.

Vùng vừa đỡ manh mún, vừa đỡ bị điều khiển bởi chính trị địa phương. Cho cả UB, cả bộ chuyên ngành, cả các tỉnh, cả UV độc lập ngồi vào Hđqt thì khó thông đồng.

Chỉnh sửa cuối:

tranmanhha

Xe điện
Trời thì làm gì có mắt á cụ, trời có mắt thì làm gì đến mức cả chục bác uv tê ư đi nghỉ mát dài ngày?

Không rõ bài báo này thực hư thế nào nữa.

vandinh

Xe container
Không rõ bài báo này thực hư thế nào nữa.
Năm 2013 mà cụ đưa lên đây. Thời đó thì thằng nào chả như thằng nào cứ gì EVN. Cụ đưa thông tin nên đọc và nghĩ trước.

PenII

Xe buýt
khu vực này 2 bên vẫn là núi nên chỉ cần xây đập tràn chỗ vạch đỏ.
Em xin cụ ạ, cụ thấy cái đập ở keson chưa ạ ,chỗ đấy của cụ tíc đc j ạ , cụ kê chân dưới gầm bàn cho ae đc nhờ ạ

vandinh

Xe container
Em xin cụ ạ, cụ thấy cái đập ở keson chưa ạ ,chỗ đấy của cụ tíc đc j ạ , cụ kê chân dưới gầm bàn cho ae đc nhờ ạ
Trên này có mấy cụ trong đó có cụ Gionam72 rất là lạ cụ ạ. Cụ ấy nghĩ cái gì cũng làm được :))

tranmanhha

Xe điện
Năm 2013 mà cụ đưa lên đây. Thời đó thì thằng nào chả như thằng nào cứ gì EVN. Cụ đưa thông tin nên đọc và nghĩ trước.
Theo cụ thì năm 2013 thì sao ạ?
Nếu thông tin chính xác. Hệ lụy đã giải quyết xong chưa ạ? Và có chắc là lịch sử không lặp lại ?

vandinh

Xe container
Nếu thông tin chính xác. Hệ lụy đã giải quyết xong chưa ạ? Và có chắc là lịch sử không lặp lại ?
Thông tin của cụ chính xác ạ. Em cũng biết vụ đó cụ nhé. Và như em nói thời đó k phải mình EVN mà rất nhiều tập đoàn, tổng công ty NN thời đó đều như vậy và hệ lụy như nào thì cái đó là tầng trên giải quyết. Thớt này đang tranh luận về vấn đề khác, cụ cứ quy chụp ngày xưa nó thế và bây giờ có thể nó vẫn thế va ảnh hưởng đến hiện tại thì cụ nghĩ lại ạ.

banmotnucuoi

Xe lăn
Giải quyết gần xong hết rồi cụ ạ EVN thoái vốn rất nhanh khỏi viễn thông, BĐS (xong hết năm 2016 thì phải). Còn ít vốn ở An Bình bank nhưng cơ bản mớ đấy lãi nên để cho vui, 1-2 năm trước thấy bảo thoái nhưng ko biết thế nào?

Hai_levis

Xe tải
Trích dẫn của cụ là điện mặt trời chứ có phải truyền tải đâu.
Mà em cũng dùng từ tham mưu, tư vấn chứ có dùng áp đặt hay quyết định đâu.
Vì điện mặt trời phát triển ồ ạt, tăng nhanh chóng mặt, vượt gần 20 lần quy hoạch nên mới dẫn đến quá tải đường dây truyền tải 500kV Bắc Nam. Chứ phát triển điện mặt trời theo quy hoạch, đồng bộ với lưới truyền tải thì đã không có chuyện điện ứ đọng ở miền Nam, không chuyển ra Bắc được vì quá tải. Bản chất là như thế.

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Thông tin của cụ chính xác ạ. Em cũng biết vụ đó cụ nhé. Và như em nói thời đó k phải mình EVN mà rất nhiều tập đoàn, tổng công ty NN thời đó đều như vậy và hệ lụy như nào thì cái đó là tầng trên giải quyết. Thớt này đang tranh luận về vấn đề khác, cụ cứ quy chụp ngày xưa nó thế và bây giờ có thể nó vẫn thế va ảnh hưởng đến hiện tại thì cụ nghĩ lại ạ.
Em nghĩ là " hệ lụy" của nó làm cho Cụ ấy chưa được " mồ yên mả đẹp" nên giờ đây cứ nhắc đến là " cay"!?
Thớt đang rất chất lượng nên theo thiển ý của em thì những comment thiếu chất lượng chúng ta cứ next đi ạ!?

Gionam72

Xe lăn
Cụ hiểu đất nước như thế nào thì cụ nói cho ae biết chứ em không pải giải thích nghĩa đen cho cụ , cụ ạ
Thế cụ có hiểu những còm trên của em là gì không?
Em hỏi cụ Bình là có làm thủy điện tích năng ở hồ Hòa Bình được không?
Xây dựng 1 trang trại điện mặt trời nổi trên mặt hồ.
Xây lắp thêm tổ máy cho nhà máy thủy điện Hòa Bình. ( cái này đang làm rồi)
Xây dựng 1 đập tràn ở vị trí vạch đỏ. Tạo ra 1 hồ chứa thứ cấp.