[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

theanh90

Xì hơi lốp
Chờ 1 bài phân tích bài bản có đánh giá cả chính sách mua điện của evn, chứ em chán phân tích 1 chiều từ các anh Evn mỗi khi muốn tăng giá lắm rồi.

Leanh65

Xe container
Em không lái nhé!
Bọn Tư bản nó không ngu. Vậy tại sao truyền thông cứ phải làm Ngu dân làm gì nhỉ cụ :))
Nó không ngu, mà cụ ng u. Nó đầu tư vào VN để hưởng ưu đãi thuế, ưu đãi năng lượng, nguồn nước, thuê đất, ...giá rẻ( trong đó chủ yếu là điện sx), đẩy ô nhiễm ra nước ngoài do cs môi trường và qccq của nước sở tại còn tham nhũng, hối lộ... Chứ ns lđ của người vn với văn hóa bia bọt, tào lao chém gió, tùy tiện thì lấy cái cc gì ra mà đòi cao. Các dn fdi của ĐL, TQ nó đánh giá 1 lđ nước nó đưa sang làm bằng 7-8 ông, cá biệt = 10 ông lđ VN. Tất nhiên lương nó ra nước ngoài làm cũng cao hơn nhưng vẫn rẻ chán so với thuê lđ VN. Nếu không vì cs của NN và rào cản xiết chặt lđ nn thì lđ VN trắng bụng ngay trên sân nhà chứ cụ ngồi đấy mà kêu lđ vn năng suất cao.🤣

lta500

Xe buýt
Nghề điện là 1 nghề nguy hiểm nên bộ máy phải cồng kềnh chứ các cụ. Đóng ngắt 1 cái cầu dao cao thế còn cần bao nhiêu người thông qua, bao nhiêu người giám sát cơ mà.

Đông86

Xì hơi lốp
Lắp điện Mặt Trời đi cc. Hiệu quả ko cao, như nhà em giảm được 35-40K tiền điện/ngày, nhưng có ý nghĩa nhân văn.

wildcat74

Xe điện
Hết thời giá điện rẻ rồi!. Thuỷ điện khoảng 16k MW cũng khai thác gần như tối đa tiềm năng. Đây là nguồn rẻ nhất. Các nguồn khác như điện than, khí, LNG… đều phải mua nhiên liệu phát điện, suất đầu tư cao… nên ko rẻ. Mấy cái điện tái tạo thì đắt lòi!

toyennha

Xe lăn
Giá điện chưa tƯng mà tháng 4 tiền điện nhà em tăng thêm 2/3 vậy là các cụ hiểu trời nóng mình tiêu thụ điện thế nào. Mà HCM em có cúp điện ngày nào đâu? Của rẻ là của ôi. Còn chuyện điện lãng phí và tiêu cực đã có "lò"

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Rồi còn tăng nữa nếu tỉ trọng điện tái tạo cao
Cụ đúng.
Chả có xó nào trên trái đất mua điện tái tạo với giá cao ngất ngưởng như ở xứ Ta :P

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Đầu tư không hiệu quả, quản lý yếu kém, tham nhũng.....
Cụ nói thế này thì đâu chỉ ngành điện, em thấy tất cả các ngành đều giống nhau, chẳng qua điện nó tác động trực tiếp tới mọi nhà nên bị kêu ca thôi.
Chứ cụ nghĩ than-khoáng sản, dầu khí, giáo dục, y tế... quản lý hiệu quả và ko có tham nhũng à =))

Không về nhì

Xe tăng
Nó không ngu, mà cụ ng u. Nó đầu tư vào VN để hưởng ưu đãi thuế, ưu đãi năng lượng, nguồn nước, thuê đất, ...giá rẻ( trong đó chủ yếu là điện sx), đẩy ô nhiễm ra nước ngoài do cs môi trường và qccq của nước sở tại còn tham nhũng, hối lộ... Chứ ns lđ của người vn với văn hóa bia bọt, tào lao chém gió, tùy tiện thì lấy cái cc gì ra mà đòi cao. Các dn fdi của ĐL, TQ nó đánh giá 1 lđ nước nó đưa sang làm bằng 7-8 ông, cá biệt = 10 ông lđ VN. Tất nhiên lương nó ra nước ngoài làm cũng cao hơn nhưng vẫn rẻ chán so với thuê lđ VN. Nếu không vì cs của NN và rào cản xiết chặt lđ nn thì lđ VN trắng bụng ngay trên sân nhà chứ cụ ngồi đấy mà kêu lđ vn năng suất cao.🤣
em cũng muốn nói giống cụ nhưng mà sợ nói quá lại bị bem :)

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Mời cụ tham khảo giá điện của Thái Lan:
"
Giá điện ở Thái Lan là một mớ nhức đầu. Chỉ xem xét phần điện sinh hoạt đã muốn nổ tung hai con mắt.
Nhóm 1 là nhóm dưới 150 kWh/tháng, chia làm 7 bước từ 2,3488 baht đến 4.4217 Baht/kWh chưa VAT, chưa FT. Một Baht ăn 700 đồng.
Nhóm 2 là nhóm trên 150 kWh/tháng. Đây mới là nhóm phổ biến mà chúng ta quan tâm. Chia làm 3 bậc chưa VAT:
Từ 0 đến 150 kWh: 3.2484 baht
Từ 151 đến 400 kWh: 4.2218 baht
Trên 400 kWh: 4.4217 Baht/kWh
Mỗi tháng, dù không dùng một kWh nào thì nhóm 2 cũng phải thanh toán 24,64 Baht phí dịch vụ cho công ty phân phối điện.
Hộ gia đình có thể chọn dùng điện theo giờ. Mọi thứ khi đó đơn giản hơn nhiều. Chỉ có 2 mức cho hạ thế (dưới 12 kV):
Giờ thấp điểm: 2.6369 Baht/kWh
Giờ cao điểm: 5.7982 Baht/kWh
Nhưng đừng có mừng vội: giờ cao điểm là từ 9 giờ đến tận 22 giờ vào ngày thứ Hai đến thứ Sáu. Giờ thấp điểm từ 22 giờ đến 9 giờ sáng và các ngày nghỉ. Chắc chỉ có quán bar Go Go là hưởng lợi nhiều vào giờ thấp điểm.
Và cũng thêm 24.62 Baht/tháng phí dịch vụ nữa.
Tất cả giá ở trên còn xa mới là giá cuối cùng. Cứ 4 tháng một lần chính phủ Thái điều chỉnh phụ phí nhiên liệu (chủ yếu là gas) FT. Giai đoạn tháng 1 đến tháng 4 FT cho hộ sinh hoạt là 0.9343 baht/kWh. Cho hộ công nghiệp cao hơn nhiều vì họ phải bù chéo cho hộ sinh hoạt: 1.5492 baht/kWh.
Vậy là giá 1 kWh điện cho mức dùng phổ biến 151-400 kWh là 4,2218 Baht + 0,9343 Baht + 7% VAT = 5,5170 Baht/kWh.
Đổi sang tiền Việt Nam tương đương 3861 đồng/kWh, cộng với phí hàng tháng. Tức là đắt gần gấp đôi mức dùng 400 kWh ở VN.
Thế còn tiền sạc xe điện?
Tùy vào trạm sạc, nhưng phổ biến là giờ cao điểm 7,5 Baht/kWh (5250 đồng), giờ thấp điểm 4,5 Baht/kWh (3150 đồng)."

Nguồn: Bác Đào Nhật Đình
Cụ copy thì để nguồn cho người ta tham khảo, cụ đăng 1/2 rồi lại cãi nhau. Các cụ cũng đừng thắc mắc tại sai giá điện VN hiện tại rẻ hơn Thái, vì VN nhiệt điện than chiếm tới một nửa sản lượng, đi kèm ô nhiễm môi trường. Cái gì cũng có giá của nó, và tính lâu dài chưa biết ai phải trả giá cao hơn ai đâu.
Nguyên nhân giá điện bán lẻ Thái Lan cao hơn hẳn so với Việt Nam, vì Thái Lan chủ yếu dùng điện khí tự nhiên, chiếm 53% sản lượng điện. Giá khí bị ảnh hưởng nặng do đợt tăng từ cuối 2021 và đặc biệt vọt lên cao khi xảy ra xung đột Nga - Ukraina. Hiện nay giá khí đã ổn định, nhưng vẫn ở mức cao.
Phân tích của chuyên gia về cấu trúc giá bán lẻ điện ở Thái Lan | Tạp chí Năng lượng Việt Nam (nangluongvietnam.vn)

duongphong

Xe container
Cụ đọc báo ít thôi. DN nào cho lao động bia bọt, tào lao chém gió? Ở đâu 1 lao động nào Tàu hay ĐL năng suất LĐ nó cao 7-8 người VN?
Cụ viết được đoạn này ra, mà vẫn còn mắng được em ng.u? Em hỏi thật là cụ ng.u hay em ng.u?? =))

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Xe ba gác
case nhồi sọ điển cmn hình :)) độc quyền tốt cho người nghèo :)) độc quyền lấy của ng giàu chia cho người nghòe :))
Trên đời này không có cái gì hoàn toàn là hay và ngược lại. Vì vậy ai mà tin tưởng chắc chắn rằng hễ cứ độc quyền là 100% xấu thì cũng là người bị nhồi sọ.

congchi

Xe điện
Cụ copy thì để nguồn cho người ta tham khảo, cụ đăng 1/2 rồi lại cãi nhau. Các cụ cũng đừng thắc mắc tại sai giá điện VN hiện tại rẻ hơn Thái, vì VN nhiệt điện than chiếm tới một nửa sản lượng, đi kèm ô nhiễm môi trường. Cái gì cũng có giá của nó, và tính lâu dài chưa biết ai phải trả giá cao hơn ai đâu.
Nguyên nhân giá điện bán lẻ Thái Lan cao hơn hẳn so với Việt Nam, vì Thái Lan chủ yếu dùng điện khí tự nhiên, chiếm 53% sản lượng điện. Giá khí bị ảnh hưởng nặng do đợt tăng từ cuối 2021 và đặc biệt vọt lên cao khi xảy ra xung đột Nga - Ukraina. Hiện nay giá khí đã ổn định, nhưng vẫn ở mức cao.
Phân tích của chuyên gia về cấu trúc giá bán lẻ điện ở Thái Lan | Tạp chí Năng lượng Việt Nam (nangluongvietnam.vn)
Bác nói sao chứ Nhiệt điện than có 39%, lấy đâu hơn một nữa

Leanh65

Xe container
Cụ đọc báo ít thôi. DN nào cho lao động bia bọt, tào lao chém gió? Ở đâu 1 lao động nào Tàu hay ĐL năng suất LĐ nó cao 7-8 người VN?
Cụ viết được đoạn này ra, mà vẫn còn mắng được em ng.u? Em hỏi thật là cụ ng.u hay em ng.u?? =))
Em làm cả chục năm cho dn fdi tq với ĐL người thật việc thật chứ chả chém chơi. Còn cụ tin hay không thì tùy.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Bác nói sao chứ Nhiệt điện than có 39%, lấy đâu hơn một nữa..
Việc này lấy từ báo thôi, chứ em có tự nói đâu bác. Mà sao bác thêm từ "hơn" vào thế :))
Số liệu theo bài báo dưới đây, khi mà nhiệt điện than TB với công suất 7.2 tỷ KWh/năm chưa hoạt động nhé,
Nhiệt điện than chiếm 45,6% trong tổng sản lượng điện sản xuất toàn hệ thống - Nhịp sống kinh tế Việt Nam & Thế giới (vneconomy.vn)

hoangtutran

Xe máy
lạm phát , giá tất cả các mặt hàng tăng , nhân công tăng

congchi

Xe điện
Việc này lấy từ báo thôi, chứ em có tự nói đâu bác. Mà sao bác thêm từ "hơn" vào thế :))
Số liệu theo bài báo dưới đây, khi mà nhiệt điện than TB với công suất 7.2 tỷ KWh/năm chưa hoạt động nhé,
Nhiệt điện than chiếm 45,6% trong tổng sản lượng điện sản xuất toàn hệ thống - Nhịp sống kinh tế Việt Nam & Thế giới (vneconomy.vn)
Bài báo của bác thống kê 4 tháng đầu năm 2022, còn số liệu của em là full 2022.
Huy động các nguồn thủy điện, tái tạo nó theo mùa, nên phải tính cả năm mới chuẩn.
Còn từ "hơn" là em nhầm

duongphong

Xe container
Em làm cả chục năm cho dn fdi tq với ĐL người thật việc thật chứ chả chém chơi. Còn cụ tin hay không thì tùy.
Em không biết cụ làm gì DN FDI, nhưng cụ làm 10 năm mà nói chuyện như trẻ teen. Vì lợi nhuận của DN là mẫu chốt để DN nó tồn tại và phát triển. Tuyển lao đông vào để chém gió, uống beer chắc bọn doanh nghiệp FDI này ở sứ thiên đường :))