[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

Gianthuong123

Xe tải
Cụ không nên lấy cái iphone ra làm ví dụ, nó không thể đem so với điện được, iphone bán đắt em quay sang dùng mì xào, nhưng điện đắt em không thể dừng dùng được. Các mặt hàng thiết yếu anh nhà nước phải nhòm vào túi thằng dân, chứ không phải nhòm vào giá thằng khác.
Thế em lấy giá nhiên liệu , máy móc sản xuất , tua bin , truyền tải điện nó có bán rẻ Ko cụ khi VN thu nhập thấp , thành phẩm vào điện ra cũng nhiêu đó , thế EVN kêu tụi bán nhiên liệu , máy móc túi tao ít tiền nên phải bán rẻ cho tao cụ nghĩ tụi nó có bán Ko , giá là giá thế giới chữ Ko phải cụ thu nhập thấp nó sẽ thấp .
Ko nhìn vào túi thằng dân thì tăng 17% rồi cụ .
Cùng giá đạu vào như nhau mà EVN nó lỗ 1,1 tie , Thái lỗ 4 tỉ $ trong khi khi đã tăng 20% trước đó , vậy cụ có khen EVN siêu giỏi chính quyền lo cho người dân Ko cụ hay mạt sát EVN khi nó lỗ .
Miệng thì muốn bao cấp khi lỗ thì chửi , tăng giá để lời thì hút máu của dân và phải dòm túi tiền của dân ,
Ko thôi làm như thằng Philipin tư nhân điện kệ túi tiền dân giá 5k/1kwh , Ko Sài thì cắt thế cho lẹ
Mà nói luôn tư nhân sản xuất điện cổ phần hóa 70% rồi , nhà nước chỉ còn chiếm 30% .

Chỉnh sửa cuối:

dannongthon

[Tịch thu bằng lái]
Sao lại không liên quan được cụ, giá điện nó không chỉ liên quan trực tiếp tới hóa đơn trả tiền điện, mà còn liên quan tới nhiều thứ khác vì điện nó là đầu vào của rất nhiều lĩnh vực. Cụ có thể bán giá điện 10 đồng cho một ông nhà giàu nhưng không thể bán giá đấy cho ông nhà nghèo được, vì họ sẽ phải thắt chặt chi tiêu, đồng nghĩa với đời sống đi xuống, bất mãn tăng cao, rồi chi phí sản xuất tăng dẫn đến giá thành sản phẩm tăng, sp giá cao bán cho ông giàu thì được, nhưng với ông nghèo lại là chuyện khác, theo cụ có ảnh hưởng không. Nên có bán cái gì thì cũng phải nhòm túi tiền thằng mua cả thôi.
Kinh tế thị trường mà vẫn còn phong cách làm ăn kiểu này nhỉ! Ko lợi nhuận ko bán! Đó là việc doanh nghiệp! Doanh nghiệp lại phải chịu trách nhiệm với đám bần nông bất mãn nữa à!

dannongthon

[Tịch thu bằng lái]
Cụ không nên lấy cái iphone ra làm ví dụ, nó không thể đem so với điện được, iphone bán đắt em quay sang dùng mì xào, nhưng điện đắt em không thể dừng dùng được. Các mặt hàng thiết yếu anh nhà nước phải nhòm vào túi thằng dân, chứ không phải nhòm vào giá thằng khác.
Điện đắt thì mua máy phát điện! Mua tấm pin mặt trời! Mua quạt gió! Cái đó bán đầy HN? Sao cụ ko tự lắp, tự sản xuất điện mà dùng? Rõ là bọn EVN tham ô, quản lý kém mới để giá điện cao còn cụ tự làm tự hưởng thì giá điện phải thấp nhất rồi! Làm đi! Dũng cảm lên!

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Xăng dầu, điện nó là an ninh năng lượng. Chính phủ sẽ phải đảm bảo và không cho tư nhân tham gia được :D
Không cho tư nhân vào làm thì móc tiền đâu ra mà đầu tư hả cụ ? :)))

Từ nay đến 2050 nếu theo kế hoạch để bù đắp nhu cầu về điện của đất nước và đạt net zero các bon như cam kết thì cần khoảng 400 tỷ USD đầu tư vào ngành điện.

Nói đi cũng phải nói lại, rồi thị trường điện cũng phải mở cửa để cho các thành phần khác vào tham gia thôi, cái quan trọng vẫn là cách thức quản lý của nhà nước ra sao. Còn giá điện tăng hay giảm thì còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố. Cũng không thể trông chờ nhà nước bao cấp mãi được.

Chỉnh sửa cuối:

duongphong

Xe container
GDP VN thấp vậy sao Iphone bán ở VN cao thế? Oto nữa chứ! Dog die thật! Anh em kiện bọn SS với cả Iphone tội bán điện thoại ko theo GDP cho VN đi! Rõ là nhân viên bán Iphone, SS ở VN lương VN mà lại bán giá mẽo giá Âu! Phi văn Lý!
Ơ kìa. ông vào đọc hết bài báo đi rồi mở nắp gas nói; dog die, crazy dog... chưa muộn :D
Mấy thằng Đức, Pháp, Anh này có phải là nước G7 thu nhập nó 6-7k usd/tháng không? Lôi bọn nó so giá điện làm gì? Vì điều kiện kinh tế, địa lý....nó hoàn toàn khác.

Gianthuong123

Xe tải
Ơ kìa. ông vào đọc hết bài báo đi rồi mở nắp gas nói; dog die, crazy dog... chưa muộn :D
Mấy thằng Đức, Pháp, Anh này có phải là nước G7 thu nhập nó 6-7k usd/tháng không? Lôi bọn nó so giá điện làm gì? Vì điều kiện kinh tế, địa lý....nó hoàn toàn khác.

View attachment 7827137
Thế cụ có nghĩ tại sao G7 nó Ko bán giá như Hàn chỉ có 9C theo ý cụ tư nhân thì phải rẻ hơn thằng Hàn chứ nhỉ . Vậy mấy thằng G7 là ăn hại làm điện lởm hơn thằng Hàn nhỉ , giá nguyên liệu đầu vào như nhau mà .
Cái câu tư nhân sẽ rẻ hơn chắc nó Ko đúng trong trường hợp này nhỉ .

Chỉnh sửa cuối:

NNS

Xe ngựa
Nhiều cụ thần tượng tư nhân thế. Tư nhân hóa phát thì giá điện tăng cho lòi tòi phòi. Mấy nay báo chí kêu khóc cho điện mặt trời với điện gió ko kịp chạy đc giá Fit muốn hưởng ưu đãi giá cao. EVN mà mua vào điện giá đó thì EVN lỗ nát người tăng giá điện thfi dân kêu. Mà ko mua điện tái tạo dân cũng chửi vì sao để phí phạm như vậy. Mấy ông tái tạo thì nhất quyết ko giảm giá vì thực chất nếu giảm giá để bán điện thì kế hoạch tài chính của ông vỡ gáo hết. Đang kéo excel giá điện 9 cent/kwh mà giờ bán có 6-7cent là Bank đến nó bóp cổ ra.
tư nhân hóa duy có viễn thông là làm giá rẻ đi, vì năng lực, công suất hệ thống nó dư, điện đường trường trạm trái lại, có cái BOT, trường tư, bv tư nào rẻ ko? uh thì có thể khách hàng đc nó trọng vọng hơn chút đỉnh thật, nhưng giá rẻ thì ko bao giờ nhé
em thì em vẫn cảm ơn ngành điện, éo độc quyền thì dân nghèo dầu cũng chả có mà thắp đèn đâu, thực trạng của ngành điện là vẫn lấy tiền thằng giầu bù cho thằng nghèo đấy, chửi gì nó=))

bearbie

Xe điện
Nhòm vô túi thằng dân tức là bỏ tiền ngân sách ra bù vô, rồi k0 có tiền xây đường sá, trường, bv, rồi có khác gì với việc tăng giá điện? Bản chất là có nhiêu đó sản phẩm và nhiêu đó tiền. Muốn xài cái này rẻ thì bóp cái khác chứ bộ giàu lắm sao mà cái gì cũng bao hết?

duongphong

Xe container
Thế cụ có nghĩ tại sao G7 nó Ko bán giá như Hàn chỉ có 9C theo ý cụ tư nhân thì phải rẻ hơn thằng Hàn chứ nhỉ . Vậy mấy thằng G7 là ăn hại làm điện lởm hơn thằng Hàn nhỉ , giá nguyên liệu đầu vào như nhau mà .
Cái câu tư nhân sẽ rẻ hơn chắc nó Ko đúng trong trường hợp này nhỉ .
Câu hỏi của cụ và nội dung còm của em nó chả liên quan gì đến nhau cả.

Pvsc

Xe ba gác
Thật ra khi nói về thu nhập so với giá điện những người Ko biết họ chửi thì em Ko nói , chứ mấy ông học kinh tế Ko chịu tìm hiểu vấn đề chửi đổng lên rồi so điện với thu nhập , chữ nghĩa trả cho thầy hết , kiến thức cơ bản quên hết luôn .
Như mấy thằng ngu chửi anh em cầu đường bê tông lỗ chuối ấy , Ko biết thì hỏi , phán bừa lên trong khi kiến thức ko có .
Đơn giản là họ ngồi nhầm lớp nên nhanh chóng bị tái mù chữ sau khi ra trường

trungthu2020

Xe điện
Tăng đợt này cao nhất có 36k 1 tháng (hộ gia đình) em thấy cũng hợp lý mà nhỉ

NNS

Xe ngựa
thế các cụ chỉ giùm xem trong cấu thành giá điện nó có cái gì giảm qua năm tháng ko để giảm giá? xăng dầu thì dễ thấy tăng giảm rồi, chứ điện em chả thấy chỗ nào giảm cái gì bao giờ.
điện Việt Nam đc xài rẻ đấy chứ, đơn giản vì chi phí vốn đầu tư đc nhà nước bao, chứ nó vác ra tính vô tiền điện thì còn vỡ mồm. tham nhũng, đầu tư sai, còn cả lỗ chênh tỉ giá còn cả mớ treo đấy chưa thèm tính đó
giá điện tăng thế là đã đc NN kìm nén lâu lắm rồi đấy, và tăng thế em thấy là ít. ơn Đ, ơn Cp :))

tư nhân hóa duy có viễn thông là làm giá rẻ đi, vì năng lực, công suất hệ thống nó dư, điện đường trường trạm trái lại, có cái BOT, trường tư, bv tư nào rẻ ko? uh thì có thể khách hàng đc nó trọng vọng hơn chút đỉnh thật, nhưng giá rẻ thì ko bao giờ nhé
em thì em vẫn cảm ơn ngành điện, éo độc quyền thì dân nghèo dầu cũng chả có mà thắp đèn đâu, thực trạng của ngành điện là vẫn lấy tiền thằng giầu bù cho thằng nghèo đấy, chửi gì nó=))
case nhồi sọ điển cmn hình :)) độc quyền tốt cho người nghèo :)) độc quyền lấy của ng giàu chia cho người nghòe :))

alceste

Xe điện
Điện đắt thì mua máy phát điện! Mua tấm pin mặt trời! Mua quạt gió! Cái đó bán đầy HN? Sao cụ ko tự lắp, tự sản xuất điện mà dùng? Rõ là bọn EVN tham ô, quản lý kém mới để giá điện cao còn cụ tự làm tự hưởng thì giá điện phải thấp nhất rồi! Làm đi! Dũng cảm lên!
Ôi nhiều cụ trên này rõ đàn ông nhưng ko hiểu gì đâu cụ ạ, đúng nghĩa câu "Không hiểu gì về điện".
Các cụ ý ko hiểu về giá thành, các chi phí vận hành, giá điện mua vào, giá điện bán ra, chạy nền, phủ đỉnh, đâu nên càng giải thích các cụ ý càng không hiểu đâu cụ a.

Trước có topic kéo đường dây điện ra Côn Đảo, các cụ ý chửi VN là sao ko xây thủy điện hay điện gió điện mặt trời ở Côn Đảo mà định chấm mút, nên mới nghĩ ra trò kéo điện ra Côn Đảo nữa mà cụ.

Các cụ ý mà biết giá điện những nước khu vực như Cam, GNP và GDP đều thấp hơn mình như giá điện khoảng từ 25-40 cent/số, thì khổ thân anh Hun chắc bị ăn chửi sml mất thôi.

Rivers

Xe container
Thế em lấy giá nhiên liệu , máy móc sản xuất , tua bin , truyền tải điện nó có bán rẻ Ko cụ khi VN thu nhập thấp , thành phẩm vào điện ra cũng nhiêu đó , thế EVN kêu tụi bán nhiên liệu , máy móc túi tao ít tiền nên phải bán rẻ cho tao cụ nghĩ tụi nó có bán Ko , giá là giá thế giới chữ Ko phải cụ thu nhập thấp nó sẽ thấp .
Ko nhìn vào túi thằng dân thì tăng 17% rồi cụ .
Cùng giá đạu vào như nhau mà EVN nó lỗ 1,1 tie , Thái lỗ 4 tỉ $ trong khi khi đã tăng 20% trước đó , vậy cụ có khen EVN siêu giỏi chính quyền lo cho người dân Ko cụ hay mạt sát EVN khi nó lỗ .
Miệng thì muốn bao cấp khi lỗ thì chửi , tăng giá để lời thì hút máu của dân và phải dòm túi tiền của dân ,
Ko thôi làm như thằng Philipin tư nhân điện kệ túi tiền dân giá 5k/1kwh , Ko Sài thì cắt thế cho lẹ
Mà nói luôn tư nhân sản xuất điện cổ phần hóa 70% rồi , nhà nước chỉ còn chiếm 30% .
Em có mạt sát EVN đâu, hay cụ quất nhầm em với ai, em chỉ đang còm về tư duy một số người so sánh giá với các nước khác mà quên đi phần thu nhập thôi, kiểu lấy lý do thằng kia nó bán giá 10 nên tao cũng phải bán theo mà lờ tịt đi khách của mình thu nhập bao nhiêu, kiểu lý do đấy là vớ vẩn.

Z90

Xe tăng
E nể nhất mấy ông cứ kêu đúng mùa hè thì tăng giá điện...
Mấy ông này khả năng lười tắm, mùa đông mấy ngày mới tắm rửa 1 lần. K bao giờ biết đến cái bình 30l nó ngốn điện như nào so với cái điều hòa 18,000 BTU

Mzc

Xe điện
Tăng 3% với người tiêu dùng như em chả quan tâm. Giá xăng nhảy múa ầm ầm còn chả ngại.

matizvan2009

Xe ba gác
riêng em dất ưng quả độc quyền điện của nhà miềng, mịe, đòi thị trường cạnh tranh thì dân nghèo, nhất là vùng sâu vùng xa, đảo thì có đèn dầu cũng chả có mà thắp ý =))
cứ có bài về giá điện là một số ông ngoạc mồm "cổ phần hóa" là ổn hết.
Mịa, các ông tư nhân (thực chất là sân sau của quan chức) chỉ cắn phần nạc thôi. Lúc đấy nn cong lưng gánh phần đầu tư mới, cho vùng sâu vùng xa.
Em có ông anh trước làm quản lý ngành điện, sang làm giám đốc và đại diện vốn của điện lực nn ở một công ty xây lắp điện cổ phần (điện lực nn và tư nhân) sau lè lưỡi vì khổ. Chạy vạy xin về đơn vị cũ. May cũng thoát.

Mr. Toàn

Xe điện
Thu nhập bình quân đầu người VN có 3500usd/năm mang so sánh với thằng 60-70.000USD/năm, lấy số liệu rồi tính ra giá điện, giá xăng dầu....kêu rẻ làm gì.

Có viết bài truyền thông thì viết nội dung nó ngẫn ngẫn be bé thôi, chứ bắt 100tr người dân VN phải ngẫn theo thì có tội với cả Dân tộc và Đất nước lắm cụ nhỉ :D

View attachment 7826736
vì VN là nước nghèo nên nó bán thiết bị, than ....cho mình rẻ hả cụ?