[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

aladanh

Xe tăng
Khi nào ông evn không còn độc quyền cung cấp điện, nhà nước chỉ nắm giữ khâu truyền tải thì em mới nghiên cứu đầu tư điện mặt trời. Vì mình có lắp nhưng ông kia độc quyền thì vẫn ép mình như thường, lúc thế này, lúc thế khác vỡ mẹt

chimay0212

Xe hơi
Bây giờ hiệu suất cao quá cụ nhỉ ! 4.5 m2 được 1kw rồi thì tốt quá. Như nhà em chắc cũng lắp được to như nhà cụ rồi. Mất tầm gần 200 mà dùng điện free , ngoài ra mỗi tháng còn đc cầm về tầm 1.5 tr thì cũng ổn. Coi như mỗi năm 50 triệu. Hết 4 năm hết khấu hao.
cụ tính thế nào mà 4 năm đã hết khấu hao. em tính nhanh thì 7 năm mới hết nếu cụ toàn dùng ban ngày là chính. nếu dùng tối là chính thì phải 10 năm cụ ạ.

Thảo Dân.

Xe máy
nhà em đang dùng bộ 12,3KW, tại hà nội. đã được evn trả tiền vào tài khoản ngân hàng của em với những số bán lên lưới. cơ bản bác NNS hiểu sai hoặc được tư vấn sai.
của nhà em chi tiết như sau:
-1 là điện mặt trời phải có điện lưới thì mới phát lên lưới, mất là dừng phát luôn vì nó tham chiếu thông số tần số của dòng điện và tránh việc phóng ngược điện lên lưới khi đã mất điện.
-2 là điện phát ra sẽ tự động ưu tiên dùng trong nhà trước, thừa mới phát lên lưới. nếu ở tại 1 thời điểm nhà dùng nhiều hơn công suất của điện mặt trời thì sẽ dùng hết điện mặt trời và bù thêm dòng từ điện lưới. điện phát lên lưới evn họ mua lại giá 1.930 đồng 1kw. nên điện mặt trời sẽ hiệu quả khi các cụ dùng ban ngày nhiều vì nó đỡ được số tiền điện chịu giá hơn 2900 đồng 1kw của evn còn nếu đi vắng cả ngày tối mới dùng thì không ăn thua vì bán giá rẻ.
bảo dưỡng thì chả có gì chỉ mùa không có mưa rào thì lên phun nước rửa tấm phin còn mùa này em lên kiểm tra thấy sạch vì mưa rào nhiều nên chả phải làm gì.
-3 là ở hà nội số điện phát ra cơ bản giống như phần mềm trên mạng nó tính cho từng vị trí tọa độ nhà ở của các cụ. nhà em phát ra tháng 1 2 tầm 700 số, tháng 3 4 tầm hơn 800, tháng 5 6 khoảng 1500-1800 số. như tháng 5 ,6 còn dư lên lưới chỉ 200-300 số còn lại dùng trong nhà hết nên ví dụ tháng 5 vừa rồi là đỡ được khoảng 1200 số giá 2900đồng.
Cao nhân này cũng tạm được. Em đính chính chút.
- Gạch 1: chuẩn.
- Gạch 2: giá bán điện năm 2020 cho EVN là: 1940 đồng một số chưa VAT, được điều chỉnh hàng năm theo tỉ giá, tuơng đuơng 8,35 cent một số.
- Gạch 3: tùy theo chất lượng tấm pin, số liệu cao nhân đưa là là theo tháng (có thể đạt được). Người trong thiên hạ thường tham giá thành rẻ (làm éo có chuyện ngon bổ rẻ song hành) sẽ khó đạt đuơc số lượng điện cao nhân đã chỉ ở trên.

Thảo Dân nhắc, không có giới hạn dưới để lắp công tơ hai chiều, miễn là >0, giới hạn trên có đấy. Các cao nhân nên tìm hiểu kỹ trước khi quyết định đầu tư, nhanh nhất là hỏi chính điện lực sở tại. Không còn cách nào quay lại đây Thảo Dân bày cho :)

chimay0212

Xe hơi
Nhà em dùng nhiều ban ngày hơn ạ . Nên em mới có ý nghĩ này ạ. Nếu như phải trữ pin thì thôi ! Tiền pin đắt mà nhanh hỏng
nếu dùng ban ngày là chính thì đầu tư được cụ ạ. nếu dùng hết không phát lên lưới thì đúng là chỉ 4 năm là hoàn vốn. 1 hệ 12kw như nhà em 1 năm tạo ra khoảng 1,4-1,5MW điện. nếu dùng hết thì coi như tiết kiệm được khoảng 40tr 1 năm. 4 năm là hết khấu hao.

Em nhớ trên này có một bài về vấn đề này rồi thì phải, cụ searrch lại xem. Lắp điện mặt trời quan trọng là tính kinh tế trong thời gian dài, bán cho lưới em chẳng hi vọng.
Động chạm đến thằng độc quyền , đời nào nó bao tiêu cho mình hả cụ .

chimay0212

Xe hơi
Cao nhân này cũng tạm được. Em đính chính chút.
- Gạch 1: chuẩn.
- Gạch 2: giá bán điện năm 2020 cho EVN là: 1940 đồng một số chưa VAT, được điều chỉnh hàng năm theo tỉ giá, tuơng đuơng 8,35 cent một số.
- Gạch 3: tùy theo chất lượng tấm pin, số liệu cao nhân đưa là là theo tháng (có thể đạt được). Người trong thiên hạ thường tham giá thành rẻ (làm éo có chuyện ngon bổ rẻ song hành) sẽ khó đạt đuơc số lượng điện cao nhân đã chỉ ở trên.

Thảo Dân nhắc, không có giới hạn dưới để lắp công tơ hai chiều, miễn là >0, giới hạn trên có đấy. Các cao nhân nên tìm hiểu kỹ trước khi quyết định đầu tư, nhanh nhất là hỏi chính điện lực sở tại. Không còn cách nào quay lại đây Thảo Dân bày cho :)
vâng cụ. gạch 2 thì em nhớ áng áng thế, gạch 3 thì em thực tế từ tháng 9 năm ngoái đến giờ cơ bản là giống thông số em tự tính và công ty lắp cho em tính nên em mới nói vậy. chuẩn là làm méo gì có chuyện ngon bổ rẻ song hành cụ nhỉ. :))

Thảo Dân.

Xe máy
Không có hy vọng thu đồng nào của ông EVN cũng phải làm thủ tục bán để được lắp công tơ 2 chiều, nếu không công tơ điện tử nó vẫn tính cả tiền số điện của mình thừa đẩy lên lưới Free cho EVN đấy.
Cao nhân này hồ đồ qua rồi. Việc của cao nhán là quyết định đầu tư trên cơ sở luật pháp.
Còn lại là việc của người khác, không phải việc của cao nhân.

Ps: Đời vốn ngang trái. Tư vấn sùi bọt mép, chuẩn mực thế mà chẳng có tí rượu nào. Ông Tien Tung, NNS và các cao nhân ngang qua đây có đoái hoài gì đến Thảo Dân không?

Thảo Dân.

Xe máy
Khi nào ông evn không còn độc quyền cung cấp điện, nhà nước chỉ nắm giữ khâu truyền tải thì em mới nghiên cứu đầu tư điện mặt trời. Vì mình có lắp nhưng ông kia độc quyền thì vẫn ép mình như thường, lúc thế này, lúc thế khác vỡ mẹt
Cao nhân này tự ti đến mức khổ thân. Mạnh mẽ lên xem nào :)

Cao nhân này hồ đồ qua rồi. Việc của cao nhán là quyết định đầu tư trên cơ sở luật pháp.
Còn lại là việc của người khác, không phải việc của cao nhân.

Ps: Đời vốn ngang trái. Tư vấn sùi bọt mép, chuẩn mực thế mà chẳng có tí rượu nào. Ông Tien Tung, NNS và các cao nhân ngang qua đây có đoái hoài gì đến Thảo Dân không?
Nút vang với vodka liền nhau, thấy Thảo Dân tư vấn hay quá nên vodka vội thành ra vang, em xin lỗi nhé.

locdx

Xe buýt
Động chạm đến thằng độc quyền , đời nào nó bao tiêu cho mình hả cụ .
Cái này cụ có thể đúng với các DN lớn, còn với hộ gia đình thì sai. Em chơi trong group "Điện năng lượng mặt trời" cũng khá lâu rồi và ông gần nhà em sau khi xây nhà, thay vì lắp mái tôn chống nóng đã sang nhà em ngắm nghía, hỏi chán rồi lắp hệ ~4kw (hơn 60 triệu cho cả hệ khung giàn chờ lắp thêm). Do vợ ông ấy mở cửa hàng nên đợt nắng nóng này giảm khá nhiều tiền điện cho điều hòa đấy.

Lắp với quy mô to to thì có thể nghĩ tới việc làm thủ tục với ngành điện; còn làm nho nhỏ vừa đủ dùng kiểu nóng lạnh++ ấy cụ, hehe, lúc ấy không nhất thiết phải làm thủ tục với anh nhà đèn, không đầu tư khoản lớn ban đầu.
Thì em cũng nghĩ như cụ nên bây giờ chết dở với cái công tơ điện tử (công tơ cơ thì không sao). Bộ NLMT nhà em cũng không đăng ký bán cho ông EVN vì thủ tục và yêu cầu của họ hơi ... mất thời gian. Em lắp bộ 1KW nếu mình dùng hết hoặc hơn thì không sao nhưng nếu dùng không hết đẩy lên lưới điện là mất thêm tiền cho ông EVN. Em hỏi thì được biết thằng công tơ điện tử khác với thằng công tơ cơ là cứ có dòng điện chạy qua là nó nhảy số tính tiền, không cần biết là điện của ông EVN bán cho mình hay mình đẩy lên lưới cho ông EVN.

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Nút vang với vodka liền nhau, thấy Thảo Dân tư vấn hay quá nên vodka vội thành ra vang, em xin lỗi nhé.
làm gì có chuyện xin lỗi xuông thế nhỉ? Đúng không hả thảo dân????

Thảo Dân.

Xe máy
Ông Tien Tung lại éo fair, có vang thì nói cái lý do xem nào?
Xưa nay ma cụ bắt nạt ma mới là lẽ thường :) , giờ thêm quan chức bắt nạt Thảo Dân nữa à :D

atula0903

Xe đạp
Website
cn1k6g.hnsv.com
Đợt vừa rồi điên tiết ông điện lực tính linh tinh, em tìm hiểu về điện mặt trời .
Nhà em có 80 m2 mái , e đang tính lắp hệ thống điện mặt trời dạng hòa lưới ! Mình dùng bao nhiêu thì dùng , thiếu dùng điện lưới, thừa phát trả lưới rồi khấu trừ. Em tính lắp công suất vừa phải, thiếu 1 chút để vẫn dùng điện lưới ở chỉ số thấp, chứ thừa thì sao lấy được tiền. Định lắp cái 3-5 kw.
Không biết về kinh tế có ổn không ạ ? Hn nắng cũng không quá nhiều!
Nhà mình có cụ nào lắp chưa ạ !
Mà trên tầng 4 , xung quanh trống có nguy hiểm không ạ !
80m2 mái bác lắp được khoảng 38 tấm (2m2/tấm). Loại 360W được khoảng 13kw

Một ngày trung bình hiện tại được 5h nắng, sản xuất được 65kw
Inverter thông minh sẽ ưu tiên dùng tải trong nhà bằng điện nlmt trước, nếu thiếu sẽ lấy từ lưới về để bù

Ban ngày nhà bác không ở nhà, điện mặt trời phát ra bao nhiêu sẽ đẩy toàn bộ lên lưới (phải có công tơ 2 chiều để kiểm soát lượng điện này)

Lưu trữ là 1 vấn đề lớn trong hệ thống điện này (để sử dụng buổi tối hoặc khi mất điện). Chi phí bỏ ra cao mà ắc quy hoặc pin đều có tuổi thọ thấp (~2 năm)

Chi phí lắp đặt dao động từ 14-16tr/1kw tuỳ vào địa hình nhà bác cần lắp. Đã bao gồm full phụ kiện và công lắp đặt. Hồ sơ điện lực mất thêm khoảng 1.5tr tiền bôi trơn, công tơ 2 chiều bên điện lắp miễn phí

Lắp tầng 4 có tác dụng chống nóng luôn :D

Bác cần alo em 0914.818.655 em tư vấn free nhé

Của em là hệ 10kw 3pha, 28 tấm pin 360W. ivt Sofar

Ông Tien Tung lại éo fair, có vang thì nói cái lý do xem nào?
Xưa nay ma cụ bắt nạt ma mới là lẽ thường :) , giờ thêm quan chức bắt nạt Thảo Dân nữa à :D
Nhưng bác công nhận là uống vang ngon nhờ ;) à cộng dễ tiêu hóa nữa chứ ;))

dhatcntt

Xe tăng
Đợt vừa rồi điên tiết ông điện lực tính linh tinh, em tìm hiểu về điện mặt trời .
Nhà em có 80 m2 mái , e đang tính lắp hệ thống điện mặt trời dạng hòa lưới ! Mình dùng bao nhiêu thì dùng , thiếu dùng điện lưới, thừa phát trả lưới rồi khấu trừ. Em tính lắp công suất vừa phải, thiếu 1 chút để vẫn dùng điện lưới ở chỉ số thấp, chứ thừa thì sao lấy được tiền. Định lắp cái 3-5 kw.
Không biết về kinh tế có ổn không ạ ? Hn nắng cũng không quá nhiều!
Nhà mình có cụ nào lắp chưa ạ !
Mà trên tầng 4 , xung quanh trống có nguy hiểm không ạ !
HN thì thôi cụ ạ. Tiền đầu tư cụ gửi tiết kiệm, tiền lãi cũng đủ trả tiền điện rồi.

Thảo Dân.

Xe máy
Em mời rượu bác rồi đấy. Lấy nhân nghĩa để thắng hung tàn xem sao, đời bớt ngang trái đi chăng?

Mình cao hơn chăng :))

dhatcntt

Xe tăng
quan trong là hiệu quả kinh tế.
nếu nhà cụ trả tiền điện 2-3 củ thì cụ để mẹ nó tiền đầu tư đó gửi tiết kiệm lấy lãi trả tiền điện
nếu nhà cụ xài cỡ chục củ đổ lên, kinh doanh nhà nghỉ ks vvv thì lắp cũng đc. Tuy thời tiết miền Bắc cũng ất ơ hên xui lắm.
à mà ko có khấu trừ điện kiểu cụ phát lưới lên 5k, cụ xài 10k thì cụ trả tiền 5k đâu à nha, cụ vẫn trả nguyên evn 10k chả thiếu xu mẹ nào, còn nó mua cụ 5k kia lại là hạp đồng khác, giá khác.
3-5k chưa có cái công tơ 2 chiều đâu, chỉ xài thôi, chưa bán đc cụ ạ. và mất điện lưới là hệ thống solar nó cũng ngủm luôn chứ ko phải là nó chạy đc như máy phát đâu nhé
em cũng đã từng tìm hiểu, có anh bạn phó tổng 1 cty lắp đặt cái này iu đãi cho giá, nhưng tính đi tính lại thấy xài điện evn vẫn kinh tế hơn đầu tư =))
Nhiều ông kêu cho có phong trào, chứ tính ra dùng điện là rẻ nhất rồi. Mịa, nước máy nó chỉ bơm lên, cho qua bể lắng rồi tống clo vào mà bán tận mấy k 1 khối thì ko thấy ai kêu:D