[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

grandis2012

Xe buýt
Cháu nghĩ cụ nên test cái 10-20kw-h xem ntn đã, cháu thấy hầu hết bạn cháu dùng thiết bị như pin (mono) vs inverter của Đức, Canada, Úc... Ít thấy ai dùng của Khựa cả. Nếu ngon cụ pm cho cháu làm cái 5kw trên trang trại nhá.
Hị... Em cũng xem nhiều đơn vị lắp áp mái rồi nhưng chưa thấy ai dùng hàng G7 như bạn cụ vậy. Cụ đưa tên đơn vị lắp lên là biết cả, thị trường này nó hẹp lắm, ai làm gì thì biết cả ấy mà.

Helen Thach

Xe hơi
Bây h nó loại nếu không có nắng lại tiếp tục chuyển sang dùng điện như bt. Em cũng đang định đầu quân cho bên chuyên bán các thiết bị năng lượng mặt trời nhưng lại đổi ý. Nếu không có khi cụ là khách đầu tiên của em không biết chừng :)

edc

Xe lăn
Em đang lắp chơi 1Kw đang chết dở đây: Dưới 3KW thì nhà đèn không mua nên cũng không lắp công tơ 2 chiều. Ok không sao mình lắp chơi hòa lưới 1KW để giảm bớt tiền điện ban ngày. Nhưng, bây giờ mới là vấn đề mấy bố bán linh kiện không hề nói: Nếu nhà là công tơ điện cơ thì khi thừa điện VD: Ban ngày mình dùng 1 cái tủ lạnh 300W còn thừa 700W đẩy lên lưới tình cho không biếu không ông EVN, OK không sao. Nếu công tơ điện tử thì mình sẽ có vinh dự phải trả cho ông EVN tiền 700W thừa đó đấy.
=> Bây giờ em để cho vui, định hôm nào mua cái ác quy và bộ lạp cho nó, còn hiện giờ không hòa vào điện lưới nữa vì hòa lưới lại phải tính toán xem mình dùng có thừa điện để trả tiền công ông EVN dùng hộ không. Rách ruột
Rác thải ra môi trường. Tính tiền xử lý còn gì :))

cubi8x

Xe máy

cubi8x

Xe máy
2MW là tầm 40 tỷ mà vác lên đây hỏi thì cũng kinh thật.

Nhìn thông tin ông thớt đưa ra bằng 0, không có bất cứ cái gì để có thể chén gió với nhau được chứ đừng nói tư vấn.
Chén gió với cụ thì k đc rồi, chứ Chém gió với cụ thì chắc em đủ trình. Mà cụ hình như làm bên Bộ Đội ah? Thuốc súng chắc thừa nhiều nhỉ? 40 tỷ của cụ em làm gần đc 3 cái như em đang định làm cụ ah😜😜😜

dao_hiep

Xe buýt
Cái này chỉ hợp với mấy tỉnh miền trung thôi

NNS

Xe ngựa
kinh nghiệm là với hộ dân sinh hoạt, tiền điện vài củ thì chả hiệu quả đâu, với hộ kinh doanh khách sạn thì có lẽ ổn hơn, đó là về kinh tế, còn về môi trường thì éo rõ

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Đợt vừa rồi điên tiết ông điện lực tính linh tinh, em tìm hiểu về điện mặt trời .
Nhà em có 80 m2 mái , e đang tính lắp hệ thống điện mặt trời dạng hòa lưới ! Mình dùng bao nhiêu thì dùng , thiếu dùng điện lưới, thừa phát trả lưới rồi khấu trừ. Em tính lắp công suất vừa phải, thiếu 1 chút để vẫn dùng điện lưới ở chỉ số thấp, chứ thừa thì sao lấy được tiền. Định lắp cái 3-5 kw.
Không biết về kinh tế có ổn không ạ ? Hn nắng cũng không quá nhiều!
Nhà mình có cụ nào lắp chưa ạ !
Mà trên tầng 4 , xung quanh trống có nguy hiểm không ạ !

Tadiman893

Xe buýt
Em nhớ trên này có một bài về vấn đề này rồi thì phải, cụ searrch lại xem. Lắp điện mặt trời quan trọng là tính kinh tế trong thời gian dài, bán cho lưới em chẳng hi vọng.

NNS

Xe ngựa
Đợt vừa rồi điên tiết ông điện lực tính linh tinh, em tìm hiểu về điện mặt trời .
Nhà em có 80 m2 mái , e đang tính lắp hệ thống điện mặt trời dạng hòa lưới ! Mình dùng bao nhiêu thì dùng , thiếu dùng điện lưới, thừa phát trả lưới rồi khấu trừ. Em tính lắp công suất vừa phải, thiếu 1 chút để vẫn dùng điện lưới ở chỉ số thấp, chứ thừa thì sao lấy được tiền. Định lắp cái 3-5 kw.
quan trong là hiệu quả kinh tế.
nếu nhà cụ trả tiền điện 2-3 củ thì cụ để mẹ nó tiền đầu tư đó gửi tiết kiệm lấy lãi trả tiền điện
nếu nhà cụ xài cỡ chục củ đổ lên, kinh doanh nhà nghỉ ks vvv thì lắp cũng đc. Tuy thời tiết miền Bắc cũng ất ơ hên xui lắm.
à mà ko có khấu trừ điện kiểu cụ phát lưới lên 5k, cụ xài 10k thì cụ trả tiền 5k đâu à nha, cụ vẫn trả nguyên evn 10k chả thiếu xu mẹ nào, còn nó mua cụ 5k kia lại là hạp đồng khác, giá khác.
3-5k chưa có cái công tơ 2 chiều đâu, chỉ xài thôi, chưa bán đc cụ ạ. và mất điện lưới là hệ thống solar nó cũng ngủm luôn chứ ko phải là nó chạy đc như máy phát đâu nhé
em cũng đã từng tìm hiểu, có anh bạn phó tổng 1 cty lắp đặt cái này iu đãi cho giá, nhưng tính đi tính lại thấy xài điện evn vẫn kinh tế hơn đầu tư =))

Chỉnh sửa cuối:

Love4ever

Xe hơi
Theo e miền bắc và miền trung không nên lắp vì hiệu quả kinh tế không cao

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
quan trong là hiệu quả kinh tế.
nếu nhà cụ trả tiền điện 2-3 củ thì cụ để mẹ nó tiền đầu tư đó gửi tiết kiệm lấy lãi trả tiền điện
nếu nhà cụ xài cỡ chục củ đổ lên, kinh doanh nhà nghỉ ks vvv thì lắp cũng đc. Tuy thời tiết miền Bắc cũng ất ơ hên xui lắm.
à mà ko có khấu trừ điện kiểu cụ phát lưới lên 5k, cụ xài 10k thì cụ trả tiền 5k đâu à nha, cụ vẫn trả nguyên evn 10k chả thiếu xu mẹ nào, còn nó mua cụ 5k kia lại là hạp đồng khác, giá khác.
3-5k chưa có cái công tơ 2 chiều đâu, chỉ xài thôi, chưa bán đc cụ ạ
Mái nhà e có ngần ấy nên lắp hơn cũng không được. Ít quá họ không cho hòa lưới ạ. Thế thì tính cái lũy kế bậc thang không ăn thua. Nếu mà lăp để dùng không thì lại phải thêm pin tốn kém nữa. Hay lắp kiểu ban ngày dùng điện Mặt Trời, tối dùng điện lưới thì chỉ đảo cầu dao đi. Mà nhà e cũng dùng ban ngày là nhiều, tối có 2 phòng ở thì cũng ít !

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Em nhớ trên này có một bài về vấn đề này rồi thì phải, cụ searrch lại xem. Lắp điện mặt trời quan trọng là tính kinh tế trong thời gian dài, bán cho lưới em chẳng hi vọng.
Em xem rồi đấy là lắp kiểu nhà xưởng rộng. Nếu mà xưởng rộng thì lắp kinh tế hơn nhà dân

NNS

Xe ngựa
Mái nhà e có ngần ấy nên lắp hơn cũng không được. Ít quá họ không cho hòa lưới ạ. Thế thì tính cái lũy kế bậc thang không ăn thua. Nếu mà lăp để dùng không thì lại phải thêm pin tốn kém nữa. Hay lắp kiểu ban ngày dùng điện Mặt Trời, tối dùng điện lưới thì chỉ đảo cầu dao đi. Mà nhà e cũng dùng ban ngày là nhiều, tối có 2 phòng ở thì cũng ít !
ko đảo gì sất cụ ạ, điện mẹt trời nó ko phải là cái máy phát điện đâu, em còm trên đó, nó có hệ thống inventer với những cái éo gì đó hoàn toàn cân tự động 2 nguồn, hỡi ơi, nhưng mất điện lưới là nó cũng tịt ngúm luôn =))
bỏ đi cụ, ko ngon ăn đâu, em có bạn lãnh đạo trong cty cung cấp cái này mà còn éo xơi đc đây:))

drchimnon

Xe tăng
Ơ em tưởng là nạp vào bộ trữ điện rồi phát điện tự cung tự cấp, mất điện, thiếu điện thì có cái bộ đóng mạch tự động vào điện nguồn. Bộ này có chức năng phân phối nhu cầu điện, ưu tiên điện mặt trời. Điện lưới chỉ là kích hoạt ban đầu cho ắc quy. Sáng nay em nghe liu riu trên đài 91 là Hòa Phát đang làm món này, thấy bảo EVN ủng hộ lắm.
ko đảo gì sất cụ ạ, điện mẹt trời nó ko phải là cái máy phát điện đâu, em còm trên đó, nó có hệ thống inventer với những cái éo gì đó hoàn toàn cân tự động 2 nguồn, hỡi ơi, nhưng mất điện lưới là nó cũng tịt ngúm luôn =))
bỏ đi cụ, ko ngon ăn đâu, em có bạn lãnh đạo trong cty cung cấp cái này mà còn éo xơi đc đây:))

NNS

Xe ngựa
Ơ em tưởng là nạp vào bộ trữ điện rồi phát điện tự cung tự cấp, mất điện, thiếu điện thì có cái bộ đóng mạch tự động vào điện nguồn. Bộ này có chức năng phân phối nhu cầu điện, ưu tiên điện mặt trời. Điện lưới chỉ là kích hoạt ban đầu cho ắc quy. Sáng nay em nghe liu riu trên đài 91 là Hòa Phát đang làm món này, thấy bảo EVN ủng hộ lắm.
ui em hỏi thì đc nó nói loằng ngoằng là nó phải có điện lưới để so đo những trị số kĩ thuật cốt phi cốt thép, sóng bi sóng hài.... éo gì ý, mất điện lưới là điện solar cũng bơ cmn vơ luôn =))
có bình thì nó lưu vô đó, ko có bình thì nó phát thẳng lên thôi, ko thay đổi gì việc phát điện mà chỉ liên quan đến trữ điện

Mitsuky pumps

Xe hơi
E đẩy lên xem có giải pháp nào hợp lý hơn không

hnilqhuy

Xe tăng
Khi nào sở điện mời lắp với giá 1/4 hiện nay thì mới xem xét