[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

cr7m10

Xe tải
Chắc chắn là ko có chuyện đấy rồi.
Ngay như con pao chưa tư nhân hóa, nhưng của PVN nó bán cho EVN cũng đã giá khác rồi chứ ko nói đến tư nhân.
Hoặc mấy con thủy điện to như Buon kop, hòa bình... nó bán giá toàn 800-900đ/ số chứ ko như bọn tư nhân toàn bán 1100-1200 cho EVN.
Hội kêu gọi tư nhân hóa nó thèm nhà máy điện của evn lắm.
Cụ vậy chưa rõ rồi, quyền áp Alpha là do cục điều tiết, không phải EVN. Năm 2023, họ vẫn để alpha cao nên cuối năm mới đè các nhà máy ra đề nghị giảm Qc. Nhưng 2024 các ông áp luôn 70% thì khỏi cãi nhau nữa rồi cụ

cr7m10

Xe tải

6 tháng đầu năm lỗ thêm 13.000 tỷ đồng, mỗi năm lỗ mất 1 cái nhà máy điện 1.000mw.
Số lỗ này chắc sẽ bù được một phần vào mùa mưa khi các thuỷ điện phát full được 3 tháng. Nhưng khổ cái là cả trăm triệu người Việt đang thông qua EVN đóng góp cho ngân hàng siêu lợi nhuận.
Ủng hộ tăng giá điện, hoặc CP cho vay ưu đãi để trả hết nợ cho EVN chứ an ninh năng lượng là hàng đầu
cụ chuẩn đó. Thủy điện lớn ở VN là thủy điện đa mục tiêu nên khả dụng không phải lúc nào cũng tốt. Túm lại nhà nước đang bao cấp, tăng giá điện đi thì mới phát triển được hệ thống và đảm bảo an ninh

Doubleqn

Xe buýt

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Cụ mỳ 2 tôm lên làm đi rồi nói họ đến .... mình nhóe, tay nhanh hơn là có thật :)), luật pháp mà cụ cứ làm như chém gió trên ô oét
Này, đầu óc không nghĩ đến đây là nơi để ta chém gió vui vẻ thì tay cụ nhanh hơn điện rồi đấy

XSim

Xe container
Chắc chắn là ko có chuyện đấy rồi.
Ngay như con pao chưa tư nhân hóa, nhưng của PVN nó bán cho EVN cũng đã giá khác rồi chứ ko nói đến tư nhân.
Hoặc mấy con thủy điện to như Buon kop, hòa bình... nó bán giá toàn 800-900đ/ số chứ ko như bọn tư nhân toàn bán 1100-1200 cho EVN.
Hội kêu gọi tư nhân hóa nó thèm nhà máy điện của evn lắm.
Các thủy điện thuộc EVN như Hòa Bình, Sơn La thì giá mua điện bao nhiêu chỉ là giao dịch nội bộ giữa các cty con của EVN, từ túi này sang túi kia, bản chất không làm thay đổi số lỗ, lãi tổng của tập đoàn.

Như em từng tính, năm ngoái EVN bị thiếu hụt hơn 15 tỉ kwh thủy điện, mỗi kwh thủy điện mất đi không phải EVN thiệt hại 1k theo giá mua thủy điện mà phải là 2k VNĐ theo giá mua điện trung bình mới đúng, vì EVN phải mua ngoài giá đó để bù vào gây phát sinh chi phí, cũng chính là tăng lỗ tương ứng. Như vậy riêng 15 tỉ kwh thiếu hụt đã làm thiệt hại 30k tỉ cho EVN lớn hơn cả số lỗ 26k tỉ 2023 công bố, có thể hiểu là nếu không bị mất 15 tỉ số điện đó thì EVN thậm chí có lãi.

banmotnucuoi

Xe lăn
Các thủy điện thuộc EVN như Hòa Bình, Sơn La thì giá mua điện bao nhiêu chỉ là giao dịch nội bộ giữa các cty con của EVN, từ túi này sang túi kia, bản chất không làm thay đổi số lỗ, lãi tổng của tập đoàn.

Như em từng tính, năm ngoái EVN bị thiếu hụt hơn 15 tỉ kwh thủy điện, mỗi kwh thủy điện mất đi không phải EVN thiệt hại 1k theo giá mua thủy điện mà phải là 2k VNĐ theo giá mua điện trung bình mới đúng, vì EVN phải mua ngoài giá đó để bù vào gây phát sinh chi phí, cũng chính là tăng lỗ tương ứng. Như vậy riêng 15 tỉ kwh thiếu hụt đã làm thiệt hại 30k tỉ cho EVN lớn hơn cả số lỗ 26k tỉ 2023 công bố, có thể hiểu là nếu không bị mất 15 tỉ số điện đó thì EVN thậm chí có lãi.
Cụ lại 1+1 bằng 2 rồi, thuỷ điện vào mùa lũ nhiều lúc phát 0đ lắm cụ ạ. Nhưng tóm lại thiệt hại hàng chục nghìn tỷ là có. Năm nay thì các thuỷ điện tây nguyên vẫn chạy được rất ít.
Với số 15k tỷ lỗ cho 6 tháng thì bù được cho cả năm thôi chứ sinh lời đc là rất khó. Có cái mừng là năm nay công nghiệp phục hồi nên giờ thấp điểm sản lượng tiêu thụ cũng ko vượt xa thấp điểm lắm

Ducanh28

Xe tăng

Cụ nhầm, nếu họ bán cho EVN giá cao thì LN nhiều, nộp thuế nhiều.
Bán thấp và evn vẫn lỗ mới là hợp pháp để ko thay đổi dòng tiền, chưa kể VAT nữa...

tieunhupha

Xe điện
nghe đồn 6 tháng đầu năm các anh ấy chạy full công suất nhiệt điện (góp phần giúp TKV, PVN báo lãi), giờ thấy đài báo đưa tin Thủy điện Hòa Bình, Tuyên Quang phải mở xả đáy. Lãi/lỗ do chủ quan kiểu này lại đưa vào giá điện cho nhân dân gánh nhỉ?
Để đảm bảo cho miền Bắc ko mất điện vào hè thì phải làm 4 việc cụ ạ: 1 là xây dựng nhanh đoạn hoàn thiện của mạch 3 mà việc này 99.99% là ko thể, 2 là đẩy nhanh các đường dây mua điện Lào- Trung thì cũng vướng ở chuyển đổi đất rừng, 3 là gom các nguồn thuỷ điện nhỏ lên lưới cao thế thì dẫm chân mạch 3 nên phải làm sau và 4 là chủ động tích nước sớm bằng cách huy động nhiệt điện phát bù. Việc 4 sẽ làm tăng chi phí nhưng đảm bảo được việc thuỷ điện phát huy tối đa công suất vào mùa lũ cũng trùng với mùa nắng nóng. Đen cái là thời tiết thì chỉ có trời tính, như năm ngoái phát cố thuỷ điện nhưng lũ tiểu mãn ko về theo dự tính thế là mất điện dẫn tới kha khá lãnh đạo ngành điện toát mồ hôi. Thuỷ điện với hồ chứa là một bài toán khó và phải tính toán dung tính phòng lũ lẫn trị thuỷ cho bà con hạ du và an toàn cho đập nên họ buộc phải xả chứ tiền đấy chứ đâu cụ. Còn 1 điểm nữa là công suất phát của thuỷ điện tỉ lệ với chiều cao cột nước theo công thức P = 9,81 x n x Q x H nên với tổng 10 tỏi m3 nước (em ví dụ thế) vận hành chuẩn 400MW (em cũng ví dụ luôn) thì nếu phát lúc cột nước thấp thì chỉ đạt 240-260MW thôi. Vậy nên lãng phí là cũng tèo đấy cụ.

sky_driver

Xe tăng
Để đảm bảo cho miền Bắc ko mất điện vào hè thì phải làm 4 việc cụ ạ: 1 là xây dựng nhanh đoạn hoàn thiện của mạch 3 mà việc này 99.99% là ko thể, 2 là đẩy nhanh các đường dây mua điện Lào- Trung thì cũng vướng ở chuyển đổi đất rừng, 3 là gom các nguồn thuỷ điện nhỏ lên lưới cao thế thì dẫm chân mạch 3 nên phải làm sau và 4 là chủ động tích nước sớm bằng cách huy động nhiệt điện phát bù. Việc 4 sẽ làm tăng chi phí nhưng đảm bảo được việc thuỷ điện phát huy tối đa công suất vào mùa lũ cũng trùng với mùa nắng nóng. Đen cái là thời tiết thì chỉ có trời tính, như năm ngoái phát cố thuỷ điện nhưng lũ tiểu mãn ko về theo dự tính thế là mất điện dẫn tới kha khá lãnh đạo ngành điện toát mồ hôi. Thuỷ điện với hồ chứa là một bài toán khó và phải tính toán dung tính phòng lũ lẫn trị thuỷ cho bà con hạ du và an toàn cho đập nên họ buộc phải xả chứ tiền đấy chứ đâu cụ. Còn 1 điểm nữa là công suất phát của thuỷ điện tỉ lệ với chiều cao cột nước theo công thức P = 9,81 x n x Q x H nên với tổng 10 tỏi m3 nước (em ví dụ thế) vận hành chuẩn 400MW (em cũng ví dụ luôn) thì nếu phát lúc cột nước thấp thì chỉ đạt 240-260MW thôi. Vậy nên lãng phí là cũng tèo đấy cụ.
Cụ chắc ngành điện nên nói bao biện phỏng, chung quy là các cụ trên lo mất ghế, còn lại có phải đổ dầu để phát thì có dân lo. Em chả biết các cụ tính sao, giờ chỉ thấy các cụ phải xả thừa để đón lũ là các cụ dự trữ nước để lãng phí.

sky_driver

Xe tăng
Đọc 2 trang gần đây thì để giải bài toán nợ thì chỉ duy nhất là tăng giá điện, nhưng bọn đang dùng điện rẻ và ko hiểu vấn đề nó sẽ moi móc kêu trời
Giá bán phải dựa trên giá thành sản xuất chứ, cứ làm ăn ngu rồi nợ rồi lại đòi tăng giá à. khó thế cũng nghĩ ra được quê choa đầy..

banmotnucuoi

Xe lăn
Cụ chắc ngành điện nên nói bao biện phỏng, chung quy là các cụ trên lo mất ghế, còn lại có phải đổ dầu để phát thì có dân lo. Em chả biết các cụ tính sao, giờ chỉ thấy các cụ phải xả thừa để đón lũ là các cụ dự trữ nước để lãng phí.
Cụ nhìn google cái mực nước hồ chứa thì vẫn còn chứa thêm được 10m nữa đấy cụ, nhưng nhiệm vụ cắt lũ cho hạ lưu quan trọng hơn.

sky_driver

Xe tăng

Nếu vẫn xem EVN như tội đồ không cấp thêm vốn để trả nợ các khoản lỗ thì nhân dân vẫn phải dùng giá điện cao, trong các gói kích cầu kinh tế thì bỏ qua EVN trong khi nó ảnh hưởng tới toàn bộ người dân, DN. Chưa thấy có kế hoạch cho họ vay ưu đãi, hay cấp thêm vốn để nó mạnh lên chứ nhỉ? chỉ toàn thấy áp lực tăng giá điện, và thiếu điện, gây mất lòng tin cho nhà đầu tư.

"Lợi nhuận gộp ghi nhận hơn 13.000 tỉ đồng, tăng 20%. Tuy nhiên, con số này không đủ bù đắp chi phí lãi vay, chưa tính tới các chi phí hoạt động và quản lý.

Năm 2023, EVN ghi nhận lỗ sau thuế hơn 26.770 tỉ đồng (tương đương hơn 1 tỉ USD). Đáng chú ý, EVN phải trả hơn 18.985 tỉ đồng tiền chi phí lãi vay trong năm 2023, tương đương 52 tỉ đồng/ngày.

Trước đó, năm 2022, EVN cũng lỗ 20.747 tỉ đồng. Như vậy, lũy kế 2 năm 2022-2023, EVN lỗ hơn 47.500 tỉ đồng (tương đương gần 2 tỉ USD)."
Cái ổ nhền nhện E vờ nờ chắc toàn lũ con ông cháu cha đút vào đút chân gầm bàn ăn chơi lĩnh lương/lậu chứ mấy người biết làm việc, em nghe kể tầm chuyên viên EVN đã có tiền cho con du học Âu Mỹ ( ko phải bằng tiền lương chứ), chưa kể như tay chủ tạch Dương Thành gì đó còn cho con đi Mỹ ăn chơi du học mấy năm về chưa đóng góp gì đã leo lên chức rõ cao.

sky_driver

Xe tăng
Cụ nhìn google cái mực nước hồ chứa thì vẫn còn chứa thêm được 10m nữa đấy cụ, nhưng nhiệm vụ cắt lũ cho hạ lưu quan trọng hơn.
Thế mới nói đi đổ nước thừa đi rồi mua dầu về phát điện rồi kêu lỗ, thúi èo chịu đc.

banmotnucuoi

Xe lăn
Cái ổ nhền nhện E vờ nờ chắc toàn lũ con ông cháu cha đút vào đút chân gầm bàn ăn chơi lĩnh lương/lậu chứ mấy người biết làm việc, em nghe kể tầm chuyên viên EVN đã có tiền cho con du học Âu Mỹ ( ko phải bằng tiền lương chứ), chưa kể như tay chủ tạch Dương Thành gì đó còn cho con đi Mỹ ăn chơi du học mấy năm về chưa đóng góp gì đã leo lên chức rõ cao.
Cụ nhầm to đấy, bọn COCC chiếm vài % thôi, và đa phần nhân viên quèn. Vẫn có các đội cày cuốc xấp mặt, và năm nay chưa mua dầu về phát đâu cụ ạ.
Chứ nghe lời cụ xả bớt nước hồ đi trước thì những ngày nắng nóng phải phát dầu lâu rồi. Và cụ nên nhớ năm nào Hoà bình cũng phải xả bớt đi nhé, ko chỉ năm nay. Muốn không xả bớt đi thì chờ Cái dự án mở rộng sang năm nó xong.

Thế mới nói đi đổ nước thừa đi rồi mua dầu về phát điện rồi kêu lỗ, thúi èo chịu đc.

sky_driver

Xe tăng
Cụ nhầm to đấy, bọn COCC chiếm vài % thôi, và đa phần nhân viên quèn. Vẫn có các đội cày cuốc xấp mặt, và năm nay chưa mua dầu về phát đâu cụ ạ.
Chứ nghe lời cụ xả bớt nước hồ đi trước thì những ngày nắng nóng phải phát dầu lâu rồi. Và cụ nên nhớ năm nào Hoà bình cũng phải xả bớt đi nhé, ko chỉ năm nay. Muốn không xả bớt đi thì chờ Cái dự án mở rộng sang năm nó xong.
Cccc ấy mà vài %, các CTY nhà nước là ổ cocc mà kêu vài %, nói vài % bọn người làm còn dễ nghe. Ko cash ko quan hệ có mà chui đc vào mà kêu ít cocc. Xả do lũ to thì nói làm gì, đây xả thừa để đón lũ mới nhục. Người ta nói chạy dầu là ý nói bọn điện nhiệt.

Chỉnh sửa cuối:

tieunhupha

Xe điện
Em làm tư nhân và ngành nghề ko phải điện luôn cụ ạ. Nhưng em nói có lý lẽ hẳn hoi về chuyên ngành điện nên các cụ ko biết gì về điện hoặc bản tính thích cãi lý, đổ tại ko hiểu được đâu cụ ạ. Vậy thôi cụ cứ ngồi chơi đi nhé.

sky_driver

Xe tăng
Em làm tư nhân và ngành nghề ko phải điện luôn cụ ạ. Nhưng em nói có lý lẽ hẳn hoi về chuyên ngành điện nên các cụ ko biết gì về điện hoặc bản tính thích cãi lý, đổ tại ko hiểu được đâu cụ ạ. Vậy thôi cụ cứ ngồi chơi đi nhé.
Thế hóa ra cụ cũng ko hiểu gì về điện, thế mà cụ phán như người nhà đèn. Thôi, biết gì thì hãy lên tiếng,

tieunhupha

Xe điện
Thế hóa ra cụ cũng ko hiểu gì về điện, thế mà cụ phán như người nhà đèn. Thôi, biết gì thì hãy lên tiếng,
Cụ đừng ngáo thế. Em bảo ko làm điện nên ko có quyền lợi trực tiếp chứ có nói ko biết gì đâu. Cụ biết thì phản bác lại cái công thức tính toán công suất và 3 phương án xử lý nguồn cung công suất còn lại xem nào.