[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Hiện nay không làm ra lẽ có cái dở là đánh đồng áp mái thật và áp mái giả, nhất là áp mái thật tự sản tự tiêu thì lại càng khuyến khích. Và tương lai bổ sung pin lưu BESS và điều khiển tự động AGC thì cho lên lưới, tham gia thị trường cạnh tranh.

Nói như cụ Ngontaynho thực ra mọi thứ rất đơn giản rõ ràng, không tù mù như nhiều người nghĩ. Tư duy đơn giản thì thấy nó đơn giản thôi, mọi thứ rạch ròi công, tội, lợi, hại.

charon666

Xe buýt
Cũng không hiểu sách lược của các cụ thế nào, hay là đánh trên đánh xuống và đợi qua mùa hè?
Chịu ạ, trên xuống dưới lên trong ra ngoài phải sang trái hay sách lược nào khác đúng chịu.
Nhưng qua hè thì khả năng cụ chuẩn, vì giai đoạn này tập trung “giải quyết” vấn đề điện đóm đã, như cụ rachfan đã bẩu đấy thôi, giải quyết trước điều trị hay cái trị để sau đã.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Chịu ạ, trên xuống dưới lên trong ra ngoài phải sang trái hay sách lược nào khác đúng chịu.
Nhưng qua hè thì khả năng cụ chuẩn, vì giai đoạn này tập trung “giải quyết” vấn đề điện đóm đã, như cụ rachfan đã bẩu đấy thôi, giải quyết trước điều trị hay cái trị để sau đã.
Khó cái là tái tạo phân tán, đụng tới quá nhiều địa phương. Nhất là địa phương nghèo rớt mùng tơi xưa nay "trắng" năng lượng công nghiệp như Ninh Thuận Bình Thuận nhờ tái tạo mà đổi đời. Như món quà tạo hóa Trung đông ngồi trên mỏ vàng (dầu) vậy. Nên xử cũng khéo khéo, có thể một vài chú quá lố như áp mái 100mwp sẽ lên đoạn đầu đài?

tquang

Xe tăng
Hiện nay không làm ra lẽ có cái dở là đánh đồng áp mái thật và áp mái giả, nhất là áp mái thật tự sản tự tiêu thì lại càng khuyến khích. Và tương lai bổ sung pin lưu BESS và điều khiển tự động AGC thì cho lên lưới, tham gia thị trường cạnh tranh.

Nói như cụ Ngontaynho thực ra mọi thứ rất đơn giản rõ ràng, không tù mù như nhiều người nghĩ. Tư duy đơn giản thì thấy nó đơn giản thôi, mọi thứ rạch ròi công, tội, lợi, hại.
Có phương án nào hỗ trợ hoặc mua điện để phát triển áp mái thật ko ạ ? Cũng là cách để tăng phần trăm tỉ lệ của nltt trc yêu cầu của thế giới.

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]

Một sản phẩm mới sắp tung ra thị trường. Những ai là người biết trước? Vậy nên mới nói lợi ích nhóm là rất đáng sợ cho tương lai

sakai_yo

Xe lăn
Tranhoanevn Cụ ơi mấy trang web mà cụ hay dẫn để theo dõi điện tiêu thụ hay thông tin về hồ thủy điện qua nay bị sao ý. Em vào từ sáng không được.

khtn

Xe tải
Ngày 20/6, Tập đoàn Điện lực Việt Nam có văn bản gửi các đơn vị thành viên là Trung tâm Điều độ hệ thống điện Quốc gia, Công ty Mua bán điện; Ban quản lý dự án điện 1, 2, 3; Trung tâm Dịch vụ sửa chữa EVN; Các công ty/nhà máy điện trực thuộc EVN; các ban của EVN yêu cầu kiểm điểm trách nhiệm tập thể, cá nhân để xảy ra thiếu điện.
Kiểm điểm và báo cáo kết quả trong vòng 1 ngày
"Tổng giám đốc yêu cầu các đơn vị trực thuộc, các Ban EVN khẩn trương thực hiện, báo cáo EVN kết quả trong ngày 21/6/2023"
Link; https://vietnamnet.vn/evn-kiem-diem-trach-nhiem-tap-the-ca-nhan-de-thieu-dien-2156759.html

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Tranhoanevn Cụ ơi mấy trang web mà cụ hay dẫn để theo dõi điện tiêu thụ hay thông tin về hồ thủy điện qua nay bị sao ý. Em vào từ sáng không được.
Cụ vào trang nhà của chúng em..em vừa ở đó ra mà :) Còn trang của các đơn vị trực thuộc thì Cụ cứ GG là ra.

Screenshot (140).png

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Có phương án nào hỗ trợ hoặc mua điện để phát triển áp mái thật ko ạ ? Cũng là cách để tăng phần trăm tỉ lệ của nltt trc yêu cầu của thế giới.
Bối cảnh hiện nay mình nghĩ là không, mà chỉ là tự sản tự tiêu. Có vẻ như áp mái đang được coi như giải pháp tạm thời vớt vát trong kỳ El Nino, chưa kịp đầu tư nguồn lớn miền Bắc.

Như đề xuất BCT thì chỉ ưu đãi thuế, cho vay ưu đãi. Không biết đã đủ hấp dẫn cho các cụ miền Bắc chưa? Nhưng không biết còn giấy phép xây dựng, pccc vv nữa không nói chung vẫn còn lằng nhằng

Theo mình lâu dài căn cơ nên có nghiên cứu sâu hơn về đmt áp mái, ví dụ:

- ảnh hưởng thời tiết cục bộ đến lưới khu vực và lưới quốc gia. Mức độ ảnh hưởng từng vùng (ví dụ thay đổi thời tiết cục bộ, thay đổi diện rộng, biến đổi khí hậu)

- tương quan giữa đmt áp mái - thời tiết khí hậu - phụ tải (đmt giảm đồng thời với bớt nắng nóng giảm phụ tải)

- phương án thông tin tín hiệu đmt áp mái

- tiêu chuẩn kỹ thuật

- quy định hành chính

Nói chung triển khai Smart Grid sâu thì đmt áp mái mới phát huy hết công dụng. Kết hợp xử lý xong các chuyện quá khứ, kế hoạch chính sách cụ thể về thủy điện tích năng, pin lưu BESS khi đó mới thật sự chuyển qua tăng tỷ lệ điện tái tạo lên cao.

Tái tạo vào quá nhanh, công nghệ quá nhanh có vẻ như cả Bộ công thương và EVN vẫn đang còn ngỡ ngàng giật mình chưa thật tỉnh ngưòi điềm tĩnh nghiên cứu theo kịp tốc độ công nghệ :D thêm gặp lúc chuyện cũ, chuyện mới thiếu điện nặng nữa nên quay cuồng đổ lỗi ít ai bình tĩnh tính toán, suy ngẫm thật chu toàn

Chỉnh sửa cuối:

.Bo My

Xe container
Dù không phải lỗi EVN hết nhưng xem EVN có gửi cảnh báo thiếu điện chưa. Đại biểu QH còn biết cảnh báo trước mà không lẽ EVN không biết gì.

sakai_yo

Xe lăn
Cụ vào trang nhà của chúng em..em vừa ở đó ra mà :) Còn trang của các đơn vị trực thuộc thì Cụ cứ GG là ra.
Như trang này mọi khi vào là ra thông tin hồ LC, HB, SL đang có dung lượng nước ra vào ra sao nhé, nhưng hôm nay vào thì toàn ra news.
Còn trang http://nldc.evn.vn/ mọi khi vào là ra bảng phụ tải 3 miền và cả nước nhưng nay vào thì báo không truy cập được.

GTR Nismo

Xe hơi
Xét cho cùng, EVN không có lỗi gì cả. EVN là doanh nghiệp nên luôn tìm cách để tăng lợi nhuận là điều bình thường và hiển nhiên. Doanh nghiệp làm thế thì không sai gì.
Lỗi ở đây là quản lý nhà nước (cụ thể là Bộ công thương). Phải xử lý ở Bộ công thương chứ không nên đẩy về cho doanh nghiệp. Họ kinh doanh thì như thế là không sai gì cả.

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là thắp sáng bằng niềm tin :D
Vâng cảm ơn Cụ động viên ạ! từ khi được bêu tên trên Diễn đàn QH thì tâm hồn chúng em tăm tối,u uất lắm.. sáng nào đến cơ quan cũng phải lên dây cót bằng câu slogan đó ạ! :P

xebobabanh17201

Xe điện
Vào đây gặp đội ngũ bênh,phản biện...giờ thì lòi ra đầy thứ ko thể nói là khách quan.

langtoilangtoi

Xe điện
Xét cho cùng, EVN không có lỗi gì cả. EVN là doanh nghiệp nên luôn tìm cách để tăng lợi nhuận là điều bình thường và hiển nhiên. Doanh nghiệp làm thế thì không sai gì.
Lỗi ở đây là quản lý nhà nước (cụ thể là Bộ công thương). Phải xử lý ở Bộ công thương chứ không nên đẩy về cho doanh nghiệp. Họ kinh doanh thì như thế là không sai gì cả.
Theo e thì EVN ngoài kinh doanh đơn thuần như 1 doanh nghiệp còn các nhiệm vụ khác được Chính phủ giao chứ. Trong đó có nhiệm vụ đảm bảo cung ứng điện cho nền kinh tế, phục vụ dân sinh...
Đương nhiên là trách nhiệm của Bộ CT là có, nhưng trực tiếp điều độ là EVN.

Ví dụ như ở Mỹ chẳng hạn, Lockheed Martin, Chính phủ Mỹ cấm bán F22 nhưng ông cứ bán vì lợi nhuận là ko được.

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Như trang này mọi khi vào là ra thông tin hồ LC, HB, SL đang có dung lượng nước ra vào ra sao nhé, nhưng hôm nay vào thì toàn ra news.
Còn trang http://nldc.evn.vn/ mọi khi vào là ra bảng phụ tải 3 miền và cả nước nhưng nay vào thì báo không truy cập được.
Đúng rồi Cụ..Cụ thử tìm nguồn khác xem sao!...trang chủ AO đã bị sập:-ss
Screenshot (142).png

minhmo

Xe cút kít
Vâng cảm ơn Cụ động viên ạ! từ khi được bêu tên trên Diễn đàn QH thì tâm hồn chúng em tăm tối,u uất lắm.. sáng nào đến cơ quan cũng phải lên dây cót bằng câu slogan đó ạ! :P
Cụ thuộc ban truyền thông của EVN phải không? Em thấy nick cụ mới, chưa được một tháng nhưng nhiều bài viết ra phết.
Cảm ơn những thông tin về điện đóm của cụ đã mang đến cho OF.
Đầu tiên em nghĩ, chẳng nhẽ ENV chuẩn bị lập thớt bán điện trên chợ zời hay sao mà cho người vào chém kinh thế. :))