[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Thôi cụ chuyện chuyên nghiệp để người chuyên nghiệp làm chứ bộ công thương làm vỡ quy hoạch điện 7 úp cái bô điện sạch cho EVN , Ko biết quy hoạch còn Ko nghe dân kĩ thuật .
Lắm lúc nghe các cụ trong ngành nói chuyện em thấy nó cứ sao sao. Không phải là bộ Ct quản lý Evn à và là cơ quan chủ quản. Hay giờ Evn là ban quản lý vốn quản nhỉ? Vả lại em thấy cán bộ từ Evn có lên có xuống Bộ Ct thì như cụ nói bộ Ct toàn dí chym vào công tơ (là người không biết gì về điện!?) thế như bác gì tên An à, chả từ điện lên thứ, bộ không cho bác ấy quản Evn à? Hay bắt bác đó đi lo giá xăng dầu với quản lý tt nhỉ?

type

Xe tăng
Cơ bản k hiểu đâu :)). Năm nay hạn, doanh thu nhà máy phát điện bên em nửa đầu năm giảm 60%. Nói thế cho ngắn gọn.
Em vừa đi chơi với tụi ngày trước làm cùng công ty giờ vãn theo nghiệp thủy điện, bảo có nhà máy từ đầu năm đến giờ đạt 20% kế hoạch phát điện so với mức phát điện năm 2022.

Gianthuong123

Xe tải
Lắm lúc nghe các cụ trong ngành nói chuyện em thấy nó cứ sao sao. Không phải là bộ Ct quản lý Evn à và là cơ quan chủ quản. Hay giờ Evn là ban quản lý vốn quản nhỉ? Vả lại em thấy cán bộ từ Evn có lên có xuống Bộ Ct thì như cụ nói bộ Ct toàn dí chym vào công tơ (là người không biết gì về điện!?) thế như bác gì tên An à, chả từ điện lên thứ, bộ không cho bác ấy quản Evn à? Hay bắt bác đó đi lo giá xăng dầu với quản lý tt nhỉ?
Chủ quản nhưng thường căng với nhau mấy ông kĩ thuật thì nghĩ công thương biết cái gì để quản , còn công thương nghĩ EVN chống đối mình , căng nhất là vụ nông trại điện sạch đó công thương cấp vô tội vạ rồi bắt EVN làm đường truyền tải vốn thì Ko cấp khác nào lấy tiền nuôi mấy anh điện tư nhân , mấy tư nhân điện sạch lobby mấy ảnh bạo quá mà .
EVN sẽ có một thứ trưởng bên công thương , thứ trưởng thì hiểu mà ngoài thứ trưởng ra Ko có ai hiểu nên quy hoạch bậy bạ vỡ quy hoạch điện 7 , thêm quy hoạch mớ điện sạch ngu nữa , định lấy ngân sách nuôi cái mớ sân sau của mấy ảnh .

Esse82

Xe tăng
Em thấy cụ ấy nói cũng hài, thế trước giờ EVN không thuộc bộ công thương quản lý thì chắc là bộ công tắc quản lý? Em không hiểu ý kiến của cụ ấy là gì?

PenII

Xe buýt
Ở đâu có quan trọng gì đâu, không căn bản, lời thoại của 1 bộ phim. Bộ vừa cấp phép mua điện , vừa quyết định giá điện, vừa điều độ max buff

vandinh

Xe container
Cơ bản k hiểu đâu :)). Năm nay hạn, doanh thu nhà máy phát điện bên em nửa đầu năm giảm 60%. Nói thế cho ngắn gọn.
Công nhận là nhiều người cứ kêu lên chứ có hiểu rõ ngọn ngành gì đâu. Em thấy thằng em Ninh về nghỉ cho sướng. Chứ điều với độ gì với tình hình hiện tại.

Đông86

Xe điện
Đức bị Tây lông lừa cụ nhé, cứ làm theo Mỹ Nhật dùng điện than.
Mỹ-Đức- Nhật, rồi cả lũ thối nát nữa, giống nhau, kinh tế là của tư nhân, KHKT cũng là tư nhân, nhà nước chỉ trợ giúp để kích thích phát triển. Bảo doanh nghiệp Mỹ- Nhật lừa Đức nghe ko lọt.
Chuyện bỏ hạt nhân+điện than do đạo luật của Đức, chính phủ phải tuân theo. Ai lừa được Đức.
Nhiều cụ of cứ hay vẽ chuyện, rồi lồng thêm 9 trị vào, nhảm vãi.

Gianthuong123

Xe tải
Em thấy cụ ấy nói cũng hài, thế trước giờ EVN không thuộc bộ công thương quản lý thì chắc là bộ công tắc quản lý? Em không hiểu ý kiến của cụ ấy là gì?
Em nói nãy giờ cụ có đọc bài ko , bộ công thương quản nhưng mấy anh công thương nhưng tay sâu vào bên quy hoạch và kĩ thuật kệ lời bên EVN tư vấn về kĩ thuật nên mới nát như giờ đó .

tomtomchát

Xe container
Nói thật nghe công thương giờ mới thiếu điện như bây giờ mấy ảnh quy hoạch điện ngu , cấp điện sạch vô tội vạ kệ truyền tải vì mấy ảnh có kiến thức về điện đâu .
Nói thật thà để bên điều độ như vậy chứ về công thương thì càng nát .
Ô hay trăm dâu đổ đầu công thương ;)) ta yếu đều nát đều nhé: bộ Dục thiếu trường thiếu lực, gv lương thấp bỏ nghề đi tư vấn bh, bán ol, bộ Tế thiếu y bs thiếu cơ sở vật chất bỏ việc ra ngoài... đến đặc thù như ngành ngoại giao cũng tiêu cực đi tù cả mớ... bộ Xây thì đốt trăm nghìn vạn tỉ vào bđs, quy hoạch các TP lớn như ma trận kẹt xe, nước sạch thì nhà nhà rủ nhau lắp thêm lọc...
Các ọp phơ làm thanh tra thì cũng công tâm giúp e tý hehe

dalink

Xe điện
Em nói nãy giờ cụ có đọc bài ko , bộ công thương quản nhưng mấy anh công thương nhưng tay sâu vào bên quy hoạch và kĩ thuật kệ lời bên EVN tư vấn về kĩ thuật nên mới nát như giờ đó .
bọ cô thương trước giờ do ai nắm, sau anh Middle Sea?

Esse82

Xe tăng
Vậy nên giờ đưa về Bộ Công Thương cho nó thành đơn vị công lập tiến tới lập công ty TNHH MTV của nhà nước để tách bạch ra như đề xuất ngày 14/06 em thấy hợp lý đó chứ. EVN là đơn vị sở hữu hơn một phần ba các nguồn sản xuất điện, và quản lý, vận hành toàn bộ hệ thống truyền tải và phân phối điện. Trong khi đó, A0 là đơn vị hạch toán phụ thuộc của EVN. Việc tách trung tâm điều độ ra khỏi tập đoàn nhằm minh bạch lợi ích giữa bên bán và mua điện.

tieunhupha

Xe điện
Evn tham gia ý kiến để thực hiện quy hoạch thì BCT ko nghe, lại còn dúi vào tay EVN đống NLTT bắt vận hành. Giờ độc lập điều độ với Evn là việc phải làm rồi nhưng liệu Evn có quyền báo lỗ, được bù lỗ và ko ăn chửi nếu minh bạch bctc ko các cụ.

Gianthuong123

Xe tải
bọ cô thương trước giờ do ai nắm, sau anh Middle Sea?
Thế cụ nghĩ ai nắm cho một mớ nông trại điện sạch xây vô tội vạ rồi bắt phải làm truyền tải cho nó .
Vậy nên giờ đưa về Bộ Công Thương cho nó thành đơn vị công lập tiến tới lập công ty TNHH MTV của nhà nước để tách bạch ra như đề xuất ngày 14/06 em thấy hợp lý đó chứ. EVN là đơn vị sở hữu hơn một phần ba các nguồn sản xuất điện, và quản lý, vận hành toàn bộ hệ thống truyền tải và phân phối điện. Trong khi đó, A0 là đơn vị hạch toán phụ thuộc của EVN. Việc tách trung tâm điều độ ra khỏi tập đoàn nhằm minh bạch lợi ích giữa bên bán và mua điện.
Cái quy hoạch điện đã ngu rồi thì em Ko tin mấy ảnh nắm tốt bên điều độ hay dùng quyền lực can thiệp vào cho sân sau mấy ảnh như điện sạch .
Em chỉ nói cơ bản thế này cho cụ dễ hiểu , EVN quy hoạch điện sạch 2025 5000 MW , 2030 12000 MW cụ nghĩ điện sạch giờ chiếm nhiêu rồi , để mấy nghị lên phát biểu dân tuý sao Ko cho điện sạch hoá vào lưới .
Cụ Ko thấy vụ thằng Trung Nam à , bên EVN bị ép phải cho nó hoà lưới đó nhưng mấy ảnh thà bị cho nghỉ việc còn hơn bị rã lưới rồi đi tù .

.Bo My

Xe container
Thật ra EVN mua điện thì có quyền lựa nguồn giá rẻ mà mua, điều độ tức là tìm nguồn mua giá rẻ mà vẫn bảo đảm kỹ thuật. Giờ tách ra thì hóa ra ông giao dịch mua điện là ông khác rồi ấn kết quả vào EVN bắt trả tiền à? Vậy EVN xin mua điện thẳng từ Trung tâm điều độ luôn rồi cộng phết phẩy cho công bằng, lãi lỗ thì Trung tâm điều độ chịu nhé.

Esse82

Xe tăng
Thế cụ nghĩ ai nắm cho một mớ nông trại điện sạch xây vô tội vạ rồi bắt phải làm truyền tải cho nó .
Cái quy hoạch điện đã ngu rồi thì em Ko tin mấy ảnh nắm tốt bên điều độ hay dùng quyền lực can thiệp vào cho sân sau mấy ảnh như điện sạch .
Em chỉ nói cơ bản thế này cho cụ dễ hiểu , EVN quy hoạch điện sạch 2025 5000 MW , 2030 12000 MW cụ nghĩ điện sạch giờ chiếm nhiêu rồi , để mấy nghị lên phát biểu dân tuý sao Ko cho điện sạch hoá vào lưới .
Cụ Ko thấy vụ thằng Trung Nam à , bên EVN bị ép phải cho nó hoà lưới đó nhưng mấy ảnh thà bị cho nghỉ việc còn hơn bị rã lưới rồi đi tù .
Em đang không nói về quy hoạch cụ ạ, em chỉ thấy tách nó ra về bộ là 1 đơn vị độc lập trực thuộc bộ để dễ quản lý và biết được giá thành đầu ra đầu vào minh bạch như thế nào. Nói như cụ nếu EVN sở hữu 1/3 nhà máy sản xuất điện và A0 là đơn vị con trong EVN thì đương nhiên ông EVN phải ưu tiên mấy ông công ty con sản xuất điện của ông ấy trước. Khi nào nó thừa mứa rồi thì mới đến bên ngoài chứ sao cho con hàng xóm ăn còn con mình đang đói được. Vì vậy em thấy bóc tác ra A0 độc lập và tiến tới cho nó thành Công ty TNHH MTV là cách tốt nhất để kiểm soát giá điện cũng như điều phối hài hòa giữa các nhà máy thuộc sở hữu của EVN và các nhà máy không phải sở hữu của EVN. Khi đó thì ông EVN suốt ngày than lỗ trong khi các nhà máy sản xuất điện khác không lỗ sẽ có cái mà đối chứng ngay.

PenII

Xe buýt
Công nhận là nhiều người cứ kêu lên chứ có hiểu rõ ngọn ngành gì đâu. Em thấy thằng em Ninh về nghỉ cho sướng. Chứ điều với độ gì với tình hình hiện tại.
Em chả bảo vệ ai cả , nhưng người ta đình chỉ chắc chắn có lí do, còn điều độ thì có phương thức, tính toán, điều độ , kể cả giám đốc cũng không can thiệp nhiều được vì vấn đề này mang tính kỹ thuật cao không ai làm trái quy trình cả chỉ có làm nhanh làm thành thạo thôi , nhưng giám đốc nếu nhà mày nào cần phát thì chắc là care được tất nhiên là qua nhiều cấp và cấp bộ cũng là 1 chìa

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
A0 ko phải là bên mua điện, mà là tạo lập thị trường. Hay nói như các cụ là lập sòng thu xâu :D nên tách khỏi EVN không có gì sai cả, chỉ đừng giảm lương của họ thôi, và từ nay về sau quản A0 thế nào thôi? Mua điện là EPTC và các công ty vùng

P/s. EVN nên vui vẻ chuyện đó. Người tạo lập thị trường ko thể chung mâm với người mua điện (đá bóng, thổi còi). Còn thời thế nó đi đến đâu thì nó là vận hạn, định mệnh phát triển cả cái dải đất này rồi ko còn trong tay mình nữa. Relax.

Chỉnh sửa cuối:

Esse82

Xe tăng
Thật ra EVN mua điện thì có quyền lựa nguồn giá rẻ mà mua, điều độ tức là tìm nguồn mua giá rẻ mà vẫn bảo đảm kỹ thuật. Giờ tách ra thì hóa ra ông giao dịch mua điện là ông khác rồi ấn kết quả vào EVN bắt trả tiền à? Vậy EVN xin mua điện thẳng từ Trung tâm điều độ luôn rồi cộng phết phẩy cho công bằng, lãi lỗ thì Trung tâm điều độ chịu nhé.
Cái này em nghĩ sau này tách hẳn nó ra thành mảng sản xuất riêng, mảng truyền tải riêng, mảng phân phối riêng thành 3 cái Công ty thôi là giải quyết được cụ ạ!

tung5917

Xe điện
Cụ nên hiểu EVN là công ty nhà nước. Lãi lỗ gì thì nhà nước chịu, bảo gì thì phải làm ấy. Nói không nghe thì cách chức giám đốc, đưa người khác về thay thế luôn và ngay.

hiepchiken82

Xe tăng
Nói thật nghe công thương giờ mới thiếu điện như bây giờ mấy ảnh quy hoạch điện ngu , cấp điện sạch vô tội vạ kệ truyền tải vì mấy ảnh có kiến thức về điện đâu .
Nói thật thà để bên điều độ như vậy chứ về công thương thì càng nát .
Chuẩn đấy cụ, nát be bét luôn. Đơn giản lương đang hệ số evn giờ về bộ lương 3 cọc 3 đồng lại ra sức củ hành nhân dân để bù vào