[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

Langthang_Mercedes

Xe container
Bác cứ tính kỹ lại với trường hợp xài dc 90% điện xem.

Giả sử cùng 1 công suất, miền bắc tạo ra được 400kwh mà xài dc 350 ==> kiếm dc 400 x 3330 = 1160k/tháng
Sài gòn tạo ra dc 480kwh mà xài dc có 240, bán 240 giá 2000đ ==> 1280k/tháng Không chênh nhau bao nhiêu. Mà để có giá fit thì phải làm từ lâu ==> giá vốn cao hơn giờ.

Cho nên giờ làm thì mấu chốt là các bác làm ít thôi. Lúc trc thì tính 5-7kwp, giờ thì 2-3kwp thôi, hoàn vốn dưới 10 năm được.
Hệ thống của em chạy dưới tải nền tức là 100% làm ra xài hết nhưng hiệu quả vẫn chưa cao. Có vài lý do:

1. Số giờ nắng ở HN không như trên TV.

2. Chi phí đầu tư vẫn cao, loanh quanh 15tr/1kw

3. Hiệu suất tấm pin không như công bố chất lượng cộng thêm lười lau bụi.

4. Vị trí lắp đặt không thể tối ưu vì nhà mình không cao nhất xóm.

5. Nhà em dùng điện kinh doanh nên giá rẻ hơn điện sinh hoạt.

Đến giờ thì hiệu quả lớn nhất của hệ thống này là chống nóng cho tầng thượng :D :D.

type

Xe tăng
Giá ĐBQH chịu khó lượn mấy Diễn đàn như thế này có phải A.Diên đỡ mất thời gian để giải thích về những vấn đề kỹ thuật cơ bản của ngành Điện,mà tập chung vào những gì thuộc thẩm quyền và trách nhiệm của anh ấy không!?
Nếu thế thì đã không là đại biểu. Nhiều khi chỉ là kế chỉ gà mắng chó thôi ạ. Để ông đại biểu hỏi câu ất ơ để nóng vấn đề này mà xao nhãng đi vấn đề khác.

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cho em hỏi bên EVN có yc lắp điện MT tự sản tự tiêu ở các VP EVN không.
Em thấy Khối VP ban ngày sử dụng điện nhiểu, lại là thời điểm tốt để dùng điện MT.
Chúng em khuyến khích tất cả các đơn vị và CBCNV ngành ạ!:
Screenshot (57).png

Chỉnh sửa cuối:

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Ngành điện sau khi xuất hiện yếu tố mới tư nhân, nhà nhà làm điện, đến 3 năm chờ quy hoạch 8, chờ kết luận, chờ tăng giá :) đến khi chỉ tăng 3% không bù lỗ, đánh vật với thiếu điện miền Bắc.

Khổ nỗi điện đụng đến 100% dân cư, bạn bè mọi người xung quanh cứ hỏi hay troll, trách móc cũng làm cho những người làm điện quay cuồng. Đúng là những năm tháng thăng trầm chưa từng có với dân điện.

Khó tránh khỏi thay đổi, chỉ là hóng xem thay đổi thế nào thôi. "Bị làm thịt" như cụ nói hay theo kịp cuộc sống, tâm, tài? khó đoán trước được. Thay đổi ngành điện sẽ là ví dụ tiên phong cho nhiều ngành khác

Hy vọng chủ tịch mới EVN và các Sếp trên "lái" con tàu điện không chệch ray
Em chỉ hy vọng bớt "thày" đi để đỡ lắm " ma" :))

Duhloss

Xe tải
Chúng em khuyến khích tất cả các đơn vị và CBCNV ngành ạ!:
Screenshot (57).png
A Ninh A0 tạm dừng 1 thời gian, hi vọng chỉ để làm rõ các vấn đề của đội lãnh đạo Cục/Bộ bên trên, hết thời hiệu lại về điều độ bình thường.
Đen thôi bão về thì quên đi 😂

asian4you

Xe tải
Đây là chỉ thị áp dụng cho toàn ngành, có hiệu lực đến hết tháng 8 ạ!:

"Chân đi lạnh toát" thì cũng chỉ là "sinh nghề,tử nghiệp" thôi ạ! Ngành chúng em có rất nhiều Liệt sĩ đấy! Chúng em tôn vinh những con người dám xả thân vì Ngành và tự hào về họ còn hơn những ngôi sao Vàng!!!
Cho mặc quần soóc dạng vải hay kaki kiểu lịch sự chắc là ổn nhỉ cụ.

.Bo My

Xe container
A Ninh A0 tạm dừng 1 thời gian, hi vọng chỉ để làm rõ các vấn đề của đội lãnh đạo Cục/Bộ bên trên, hết thời hiệu lại về điều độ bình thường.
Cụ lại đổ thừa cho ngành điện đình chỉ sai người à! Chắc phải có gì đấy.

Homo Deus

Xe Cứu Trợ
Hôm kia mình vừa ngồi ăn trưa với bạn ý, sáng nay đã thấy quyết định! Đúng là Tào Tháo trảm Vương Hậu thôi chứ A0 làm được cái mịe gì mà đổ cho anh ý

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Cu tí này nó ngoan và giỏi lắm! Hy vọng "thủ tục hành chính" này không làm em nhụt trí!!! cố gắng lên Em nhé! cả ngành sẽ luôn sát cánh bên cạnh Em!!!

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lại đổ thừa cho ngành điện đình chỉ sai người à! Chắc phải có gì đấy.
Em xin phép được góp ý ạ: Ta nên để câu ở dạng nghi vấn (?) chứ không nên khẳng định (!) như vậy sẽ hay hơn!?
Còn " Chắc phải có gì đấy." thì đây là câu trả lời ạ:
"Tập đoàn Điện lực Việt Nam (EVN) vừa ra quyết định tạm đình chỉ công tác với ông Nguyễn Đức Ninh-Giám đốc Trung tâm Điều độ hệ thống điện Quốc gia để phục vụ công tác thanh tra chuyên ngành. "

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Tui không biết cái nào ăn sét nhiều hơn, nhưng khi lắp nlmt thì bên thi công thiết kế lắp chống sét ngay từ đầu, rất nghiêm chỉnh, nhờ vậy mà nhà tui đã có chống sét sau bao nhiêu năm. Còn các bác tự lắp thì tui không biết. Có lẽ nó là yêu cầu bắt buộc cho nlmt, vậy bác còn lo sét đánh làm gì?
Chắc nhà bác lắp vài cái chống sét lan truyền vài trăm k thôi phải ko? Hay có dùng thêm thu lôi kiểu truyền thống kiểu Franklink hay là xịn hơn dùng kim thu chủ động?

Nếu chỉ vài cái chống sét lan truyền thì cụ vẫn cần sự may mắn. còn nếu có thu lôi thì mong là đội thiết kế nó tính toán đúng khu vực bảo vệ.

QMintech

Xe tăng
Nền kinh tế " Chờ trời mưa", cả KCN Đại Đồng mất điện ngày 14-15/6. Thiệt hại quá lớn.

rasi1

Xe tải
Là thủ tục theo quy định của Pháp luật thôi ạ.
Liệu có khi nào EVN sợ anh Ninh này nói linh tinh nên phải đình chỉ ngay ko nhỉ.
Hội đồng thành viên EVN còn chỉ định TGĐ EVN trực tiếp làm việc với thanh tra bộ nữa.
Tuần trước, Hội đồng thành viên EVN cũng đưa ra Nghị quyết, giao Tổng giám đốc Trần Đình Nhân chịu trách nhiệm về nội dung báo cáo, cung cấp hồ sơ, tài liệu theo yêu cầu của đoàn thanh tra Bộ.

.Bo My

Xe container
Em xin phép được góp ý ạ: Ta nên để câu ở dạng nghi vấn (?) chứ không nên khẳng định (!) như vậy sẽ hay hơn!?
Còn " Chắc phải có gì đấy." thì đây là câu trả lời ạ:
"Tập đoàn Điện lực Việt Nam (EVN) vừa ra quyết định tạm đình chỉ công tác với ông Nguyễn Đức Ninh-Giám đốc Trung tâm Điều độ hệ thống điện Quốc gia để phục vụ công tác thanh tra chuyên ngành. "
Làm gì có quy định phải đình chỉ để thanh tra, sao không đình chỉ cái ông TGĐ EVN để thanh tra?! :DNghi vấn thì đúng là nghi vấn nhưng quyết định đình chỉ là có thật nên chúng ta phải tạm tin là có gì đó mới đình chỉ.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Cu tí này nó ngoan và giỏi lắm! Hy vọng "thủ tục hành chính" này không làm em nhụt trí!!! cố gắng lên Em nhé! cả ngành sẽ luôn sát cánh bên cạnh Em!!!
Là người ngoài ngành ko biết làm gì hơn giúp các bạn ngành điện; chỉ gửi mọi người một lời động viên. Điện là hạ tầng quan trọng bậc nhất quốc gia, quan trọng lâu dài với phát triển, xu thế vẫn càng ngày chuyển các dạng năng lượng khác sang dùng điện, "chuyển hóa năng lượng" đang là một phần cuộc cách mạng công nghệ thứ 6; tất cả vì những cái đó chứ không phải vì nắng mưa nhất thời.

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Liệu có khi nào EVN sợ anh Ninh này nói linh tinh nên phải đình chỉ ngay ko nhỉ.
Hội đồng thành viên EVN còn chỉ định TGĐ EVN trực tiếp làm việc với thanh tra bộ nữa.
Tuần trước, Hội đồng thành viên EVN cũng đưa ra Nghị quyết, giao Tổng giám đốc Trần Đình Nhân chịu trách nhiệm về nội dung báo cáo, cung cấp hồ sơ, tài liệu theo yêu cầu của đoàn thanh tra Bộ.
Ninh nó phải tạm dời ghế chỉ huy mới phục vụ được " công tác thanh tra chuyên ngành" chứ Cụ?