[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

tquang

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi chút, lắp điện mái nhà thì chi phí thế nào ạ? Thấy báo đăng hoàn thiện cơ chế khuyến khích điện mái nhà
Cháu thì nghĩ tình hình điện đóm sẽ càng ngày càng căng thẳng nên cũng quyết định làm nhưng chờ thêm 1 vài tháng nữa chứ đang giai đoạn này nhiều người có nhu cầu thì ko đảm bảo. Xác định làm 5kw cả lưu trữ 3kw nữa thì tầm 100. Khi làm ra thì xác định bỏ tiền 1 cục để dùng điện dần vs giá 3k/kwh vì vs tình hình kiểu này giá điện sẽ lên 2k5 nhanh thôi.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Giá tấm PV đang rất rẻ

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Giá pin lưu tháng 5 giảm mạnh, nhưng tháng 6 đang có dấu hiệu hồi phục

Phanhoang154

[Tịch thu bằng lái]
Giá pin lưu tháng 5 giảm mạnh, nhưng tháng 6 đang có dấu hiệu hồi phục

Đầu tư hệ thống BESS 100MW mà giá loanh quanh 200 tỷ vnd thì cũng đâu có cao cụ nhỉ?

Em chưa thấy có bài phân tích khoa học nào về hiệu quả của việc đầu tư bess ( tỷ suất lợi nhuận, suất đầu tư, hiệu quả lưu trữ, đảm bảo ổn định hệ thống...) tại thời điểm hiện tại, và dự báo trong 5 năm, 10 năm tới.

Đông86

Xe điện
Tiến sĩ Thiên chê thủ tục rườm rà nên thiếu điện. Biết cả rồi. Chê cái đấy cả ngày ko hết.
Ai cũng mắng Điện Lực. Khộ thân.

theanh90

Xe tăng
Nhớ năm ngoái từ vụ giá xăng thế giới tăng lộ diện anh nghi sơn vốn nc ngoài ký hợp đồng siêu ưu đãi giá, tầng tầng nấc nấc trung gian (5 tầng trung gian), đầu mối không nhập 1 giọt xăng nào dù đc giao hạn mức nhập, gào lên kêu định mưcd lợi nhuận không đủ chi phí nhập thế là bị bóc mẽ là petro nó nhập còn chênh mấy mức.
Xin tăng giá không được lại quay ra xé hệ thống pp điện ra thành các đơn vị bán lẻ rồi dấm dúi úp ngửa chi phí tăng tầng nấc. Dăm ba cái trò truyền thông liên tục đổ lỗi cơ chế trong khi vấn đề nằm ở “lòng người”.

bearbie

Xe điện
Có ai biết tại sao nhiệt điện than VN nhiều cái lại ô nhiễm dữ vậy không? Úc thấy làm nhiệt điện quá trời mà chắc không ô nhiễm.

2019 mà tới Ban Tuyên giáo còn liệt kê 1 loạt vấn đề ô nhiễm là biết thực tế nó còn hơn gấp mấy lần. 2023 mà còn phải bàn tới chuyện di dời dân ra khỏi Vĩnh Tân do vĩnh tân 4 gần nhà dân quá. Mà vĩnh tân 4 là mới xây, công nghệ mới rồi đó. Các bác cứ search tên nhiệt điện kèm chữ ô nhiễm dân là ra 1 đống. Vũng Áng, Uông Bí, Mông Dương v.v...

Đợt 2017-2019 một loạt các tỉnh đbscl từ chối nhiệt điện thì các bác bên trên chửi bới. Nếu cho làm rồi ô nhiễm vựa gạo của cả nước thì các bác có bù tiền không?

Rồi tiền điện than có bao gồm chi phí sức khỏe của mấy trăm ngàn dân xung quanh các nhà máy đó không? Tối thiểu phải cho họ đi khám chữa bệnh miễn phí. Chứ các bác cứ tung hô điện than rẻ, tốt, mà thiệt hại kinh tế thì đẩy cho 1 số ít người dân chịu là sao?

.Bo My

Xe lăn
Có ai biết tại sao nhiệt điện than VN nhiều cái lại ô nhiễm dữ vậy không? Úc thấy làm nhiệt điện quá trời mà chắc không ô nhiễm.

2019 mà tới Ban Tuyên giáo còn liệt kê 1 loạt vấn đề ô nhiễm là biết thực tế nó còn hơn gấp mấy lần. 2023 mà còn phải bàn tới chuyện di dời dân ra khỏi Vĩnh Tân do vĩnh tân 4 gần nhà dân quá. Mà vĩnh tân 4 là mới xây, công nghệ mới rồi đó. Các bác cứ search tên nhiệt điện kèm chữ ô nhiễm dân là ra 1 đống. Vũng Áng, Uông Bí, Mông Dương v.v...

Đợt 2017-2019 một loạt các tỉnh đbscl từ chối nhiệt điện thì các bác bên trên chửi bới. Nếu cho làm rồi ô nhiễm vựa gạo của cả nước thì các bác có bù tiền không?

Rồi tiền điện than có bao gồm chi phí sức khỏe của mấy trăm ngàn dân xung quanh các nhà máy đó không? Tối thiểu phải cho họ đi khám chữa bệnh miễn phí. Chứ các bác cứ tung hô điện than rẻ, tốt, mà thiệt hại kinh tế thì đẩy cho 1 số ít người dân chịu là sao?
Bình thuận 2019 là củi cụ nhé. Kiếm cái nguồn tỉnh khác cho nó uy tín đi. Còn tại sao củi thích tái tạo thì chắc phải luận án tiến sĩ. Úc là sa mạc mà.

bearbie

Xe điện
Bình thuận 2019 là củi cụ nhé. Kiếm cái nguồn tỉnh khác cho nó uy tín đi. Còn tại sao củi thích tái tạo thì chắc phải luận án tiến sĩ. Úc là sa mạc mà.
Bác bị định kiến làm cho mờ mắt. Bác search vĩnh tân sẽ thấy nó ô nhiễm từ 2015 tới giờ. Bạn tui dân Bình Thuận nó khẳng định là bạn bè, họ hàng nó gần vĩnh tân rên xiết không thôi, từ tận mấy năm trước.

Mà bác có vẻ không thích đọc kỹ. Tui có nói là bác google các tên nhiệt điện kèm chữ ô nhiễm dân, sẽ thấy cái nào cũng có. Tui mới thử uông bí, mông dương, vũng áng. Còn vụ vĩnh tân phải di dời dân mà bác kêu là củi tui chịu thua với mức độ thành kiến của bác. Ai mà bỏ tiền ra di dời nguyên 1 vùng chỉ để đốt lò.

Tui thì thấy các vụ ô nhiễm đã bị ém đi rất nhiều lần, nên mới có những người như bác, cuồng điện than bất chấp. Lẽ ra phải có các bài báo đánh giá tổng thể các tác hại của nó.

Chỉnh sửa cuối:

huyhung123

Xe điện
Là tôi nói, nếu buộc phải tăng giá điện thì EVN cứ tăng lên sao cho phù hợp để cân đối nguồn điện và đảm bảo có tiền đầu tư phát triển hệ thống điện. Cái đó cá nhân tôi thấy hợp lý.
Nhưng EVN nên chú trọng chất lượng nguồn điện cung cấp, phải nâng cao tương ứng với tăng giá điện. Tránh trường hợp tăng giá điện nhưng đến mùa hè vẫn kêu thiếu điện và vẫn cắt điện, phập phù, lúc báo trước, lúc không, lúc báo trước thì ko cắt, lúc cắt lại không báo trước...như thế thì EVN sẽ không ra gì đâu. :D
EVN làm gì có quyền tăng giá mà cụ nói dễ thế? Còn hiển nhiên đang lỗ thì éo có tiền đầu tư; có lãi thì mới mong cải thiện đc chất lượng chứ!

Hai_levis

Xe tải

Gió, mặt trời, thuỷ điện là loại điện hoàn toàn phụ thuộc thời tiết. Hệ thống điện VN vây giờ, điện ổn định chỉ có: than, sinh khối, khí, dầu. Tình hình thiếu điện hiện nay phần lớn là do chủ trương yêu môi trường ghét điện than mà ra đấy. Theo cụ không có điện than thì phát triển điện gì ở VN thay thế để không thiếu điện bây giờ? Và giá điện các loại điện thay thế điện than là bao nhiêu? Phải tăng giá điện lên bao nhiêu?

Tiền ít, đừng ăn theo bánh vẽ NetZero của bọn Tây lông có điều kiện.

Chỉnh sửa cuối:

TN1805

Xe điện
EVN làm gì có quyền tăng giá mà cụ nói dễ thế? Còn hiển nhiên đang lỗ thì éo có tiền đầu tư; có lãi thì mới mong cải thiện đc chất lượng chứ!
EVN không có quyền tự ý tăng giá, nhưng giá tăng bao nhiêu và lúc nào tăng thì do EVN đề xuất lên Bộ CT và Quốc hội phê duyệt.
Chứ cụ nghĩ ở VN thì CQ nào định giá điện ?! :D

Thì cứ tăng đi mà, có cụ chả nói nếu tăng giá điện lên tương đương giá điện các nước G7 thì EVN sẽ đủ nguồn lực để phát triển nguồn phát, hệ thống truyền tải blablablo....và sẽ không để nhân dân thiếu điện mà.
:))

huyhung123

Xe điện
EVN không có quyền tự ý tăng giá, nhưng giá tăng bao nhiêu và lúc nào tăng thì do EVN đề xuất lên Bộ CT và Quốc hội phê duyệt.

Thì cứ tăng đi mà, có cụ chả nói nếu tăng giá điện lên tương đương giá điện các nước G7 thì EVN sẽ đủ nguồn lực để phát triển nguồn phát, hệ thống truyền tải blablablo....và sẽ không để nhân dân thiếu điện mà.
Nhưng Quốc hội éo duyệt, là vì EVN mới đề xuất tăng 3% dân đã nhảy vào chửi rồi. Tăng 3% mới chỉ là bớt lỗ thôi, còn lâu mới có lãi.
Phàm cái gì rẻ thì thường là ko ngon cụ ạ!

Hai_levis

Xe tải

EN được đề xuất tăng bao nhiêu, thời gian nào, nhưng thường là chả bao giờ được duyệt theo đề xuất😜
Đề xuất tăng suốt thời gian dài năm 2022 khi giá than thế giới tăng chóng mặt, có lúc lên 6 lần, nhưng không được duyệt, đến tận 5/2023 mới cho tăng.
Đến 2023 lỗ quá nhiều xin tăng hơn 10% nhưng được duyệt...3%. Cụ nghĩ EVN quyền to quá

TN1805

Xe điện
EN được đề xuất tăng bao nhiêu, thời gian nào, nhưng thường là chả bao giờ được duyệt theo đề xuất😜
Đề xuất tăng suốt thời gian dài năm 2022 khi giá than thế giới tăng chóng mặt, có lúc lên 6 lần, nhưng không được duyệt, đến tận 5/2023 mới cho tăng.
Đến 2023 lỗ quá nhiều xin tăng hơn 10% nhưng được duyệt...3%. Cụ nghĩ EVN quyền to quá
Nghĩ cũng tội cho EVN quá, khộ thân.....:))

bearbie

Xe điện
Gió, mặt trời, thuỷ điện là loại điện hoàn toàn phụ thuộc thời tiết. Hệ thống điện VN vây giờ, điện ổn định chỉ có: than, sinh khối, khí, dầu. Tình hình thiếu điện hiện nay phần lớn là do chủ trương yêu môi trường ghét điện than mà ra đấy. Theo cụ không có điện than thì phát triển điện gì ở VN thay thế để không thiếu điện bây giờ? Và giá điện các loại điện thay thế điện than là bao nhiêu? Phải tăng giá điện lên bao nhiêu?

Tiền ít, đừng ăn theo bánh vẽ NetZero của bọn Tây lông có điều kiện.

Tui không hề kêu xóa sổ điện than. Nhưng tui muốn các báo cáo ô nhiễm phải thực hiện đầy đủ, từ đó có chính sách đền bù thích đáng cho dân xung quanh, và tính cho đúng giá điện than. Rồi từ đó mới tính cho đủ giá điện thương phẩm.

Ngoài ra là đánh giá đúng mức ô nhiễm, minh bạch, thì mới thuyết phục được các chủ tịch tỉnh cho làm điện than ở chỗ họ. Nếu bác là chủ tịch 1 tỉnh trồng lúa, nuôi cá tôm, làm nước mắm, v.v..., có người lại nhét 1000mw điện than cho bác bắt làm mà không cam kết gì về ô nhiễm, rồi bác có nhận không?

Như vụ làm thép ở Bình Định, nhà đầu tư có phương án sao đó nên chủ tịch mới mạnh miệng tuyên bố: nếu có ô nhiễm tôi chịu trách nhiệm. Nếu các bác điện than làm được như vậy thì người ta từ chối các bác làm gì.

Tac ke

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi chút, lắp điện mái nhà thì chi phí thế nào ạ? Thấy báo đăng hoàn thiện cơ chế khuyến khích điện mái nhà
Giá vẫn cao cụ ạ, khoảng 10 năm mới thu hồi vốn

Vinhdq164

Xe buýt
Nghĩ cũng tội cho EVN quá, khộ thân.....:))
Thôi ông đừng bi bô nữa. Mồm cứ mặc định Evn nó dc tăng giá điện thì kiến thức đã chả có gì r mà còn chém. Ng ta phản biện cho thì lại giở giọng a con nó kêu thì kiểu gì bố mẹ nó chả cho. Xin mãi mà tăng dc 3% thì lắm thằng vào gào mồm lên thế. Chứ nó mà tự giá tăng nó tăng 10% lên cũng dc. Giao dịch dân sự ông k dùng dsaays là việc của ông.ok

.Bo My

Xe lăn
Mà bác có vẻ không thích đọc kỹ. Tui có nói là bác google các tên nhiệt điện kèm chữ ô nhiễm dân, sẽ thấy cái nào cũng có. Tui mới thử uông bí, mông dương, vũng áng. Còn vụ vĩnh tân phải di dời dân mà bác kêu là củi tui chịu thua với mức độ thành kiến của bác. Ai mà bỏ tiền ra di dời nguyên 1 vùng chỉ để đốt lò.
Dời dân là dời bao nhiêu dân ạ, ? Khoảng cách rất quan trọng, ở VN thường bị quá gần thôi, nhưng không thể suy ra mấy trăm ngàn người bị ảnh hưởng ở 1 tỉnh. Vĩnh Tân ban đầu quy hoạch cách dân 500 mét nhưng sau mở rộng chỉ cách 80 mét.

Tỉnh nào mà chả có củi! Than thì có gì hay để cuồng đâu, chẳng qua là hiệu quả. Còn ô nhiễm thì phải tính đúng tính đủ đúng rồi, sai thì cứ xử đi chứ Mỹ Nhật đều dùng nhiều sao ta lại không dùng. Tỉnh nào kêu thì cứ xử đi hay kêu cho vui.