[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

type

Xe tăng
Tranh luận kỹ thuật với mấy ông cảm tính mệt bỏ mợ. Cụ kiên trì thật đấy.

Giao nhiệm vụ cho EVN? Giao khôn thế ai chẳng giao được. Bắt mua điện mặt trời giá cao, không quyết xây điện hạt nhân, điện than dân kêu ô nhiễm, không được tăng giá điện.

Ối giời ơi. Cái j ông cũng chỉ đạo thế thì xóa sổ luôn EVN đưa cho BCT quản lý hết cho nhanh.
Còm này của Bống yêu thế.

Oteconde

Xe buýt
cụ nghĩ điện than thích tăng/giảm công suất thì dễ như ăn kẹo, tăng/giảm cái được ngay nhỉ? :)
Đồng ý là ko đơn giản, ko dễ như ăn kẹo, nhưng có thể học hỏi các nước đang có tỷ lệ điện tái tạo nhiều, xem các nước đó họ vận hành ntn? tốn kém ra làm sao? hệ thống nó như thế nào?
Tại sao quy hoạch điện tại tạo của mình ko yêu cầu làm hệ thống bù tải? nếu ko có hệ thống bù tải thì ai sẽ bù?
Chứ chả có lẽ xây bao nhiêu nhà máy Điện Mặt Trời, Điện gió xây xong để đắp chiếu à cụ ơi?

tuan_nguyen261188

Xe điện
Đồng ý là ko đơn giản, ko dễ như ăn kẹo, nhưng có thể học hỏi các nước đang có tỷ lệ điện tái tạo nhiều, xem các nước đó họ vận hành ntn? tốn kém ra làm sao? hệ thống nó như thế nào?
Tại sao quy hoạch điện tại tạo của mình ko yêu cầu làm hệ thống bù tải? nếu ko có hệ thống bù tải thì ai sẽ bù?
Chứ chả có lẽ xây bao nhiêu nhà máy Điện Mặt Trời, Điện gió xây xong để đắp chiếu à cụ ơi?
tất nhiên là học được chứ cụ...là cụ phải xây nguồn cấp gấp 4 lần nhu cầu.
Và biến hoá số liệu kiểu như tính luôn thuỷ điện vào nhưng phát biểu thì đừng nói ra chẳng hạn.
=)) =)) =))

hung303

Xe điện
cụ có vẻ ko theo sát thớt này nhỉ, có nhiều cụ có chuyên môn, có hiểu biết đã trả lời các câu hỏi như của cụ rồi. Cụ lội ngược lại xem đi, quanh di quẩn lại trả lời mãi 1 ý mệt mệt lắm :(

hung303

Xe điện
tất nhiên là học được chứ cụ...là cụ phải xây nguồn cấp gấp 4 lần nhu cầu.
Và biến hoá số liệu kiểu như tính luôn thuỷ điện vào nhưng phát biểu thì đừng nói ra chẳng hạn.
=)) =)) =))
Thỉnh thoảng có cụ chả đọc gì cả, nhẩy vào hỏi lại câu đã được trả lời rất nhiều lần rồi, mệt thật :))

TN1805

Xe điện
Vấn đề là nó hết tiền thì nó lấy gì mà hy sinh ấy cụ? Cầm cự được vài tháng là hết tiền, mà không có tiền trả cho mấy nhà máy thì họ dừng bán điện. Giờ cụ kêu gọi các đơn vị phát điện ngoài EVN (chiếm 50%) hy sinh giảm giá bán điện cho EVN đi, kêu xem có bố nào chịu giảm không?
Mặt khác, không tăng giá điện thì các nhà đầu tư khác thấy không hấp dẫn, không hiệu quả, không nhảy vào đầu tư xây nguồn mới, sẽ lại thiếu điện triền miên, đó là mới là hệ quả tai hại.
Thì tôi hiểu vấn đề đó....
Nhưng vấn đề ở chỗ EVN đã "cầm cự" được từ năm Covid thứ nhất cho đến qua dịch Covid mà....không nhẽ thời điểm này là giọt nước tràn ly ??? Không thể chịu nổi nữa, phải tăng giá điện mới sống, không thì "sụp" hay sao ???

tuan_nguyen261188

Xe điện
Nhưng vấn đề ở chỗ EVN đã "cầm cự" được từ năm Covid thứ nhất cho đến qua dịch Covid mà....không nhẽ thời điểm này là giọt nước tràn ly ??? Không thể chịu nổi nữa, phải tăng giá điện mới sống, không thì "sụp" hay sao ???
Năm nay thuỷ điện thiếu nước...nên phải mua điện từ nhiệt điện nhiều. Nên EVN không chiu nỗi nhiệt thế thui...
Cụ muốn EVN chịu thì nên lập đàn cầu mưa to thật to ở MB-MT đi... :) :) :)

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Nói thật cụ nào có kiến thức chút về điện năng sẽ hiểu em chửi bộ công thương , thằng ngu học nào chỉ các anh ấy quy hoạch năng lượng tái tạo để làm công nghiệp .
Điện hạt nhân Ko có khí thì ít .
Quy hoạch theo kiểu các anh ấy VN tương lai tối thui luôn .
View attachment 7883094
Cụ cứ bình tĩnh, QH8 còn 7 năm nữa mà, 2050 là còn 27 năm nữa. Đằng nào thì thời điểm này tất cả đầu tư nguồn điện mới cũng tịt hết - nguồn nảo cũng như nguồn nào tịt 100%, chỉ làm tiếp các dự án đã khởi công thôi.

Cụ cứ đợi Elon Mút trình diễn giảm giá pin lưu BESS :) hiện nay giá Megapack dưới 1 triệu USD/MW loại lưu 2 giờ rồi, tăng khai thác lithium hoặc công nghệ pin mới là ngon

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Mấy con LNG với điện gió offshore bọn Tây nó lobby hình như nó bắt chính phủ bảo lãnh giá mua và cam kết các thể loại nữa. 1 dạng như Lọc Dầu Nghi sơn. Thế này hơi bị khó chơi à.
Điện gió offshore Việt Nam mua turbine về tự làm được mà cần gì tây? chỉ là giá bao nhiêu thôi

Điện khí LNG thì khoai, nhưng hiện nay cũng trong nước làm 100% (Nhơn Trạch 3, 4 của PVN và Hiệp Phước của Hải Linh tư nhân)

Oteconde

Xe buýt
Em là ng không có kiến thức.
Nhưng em thử hỏi cụ, từ thằng xây dựng Quy Hoạch 8, đến các thể loại chuyên gia góp ý rồi thằng phản biện, đến bộ chủ quản, đến cả e kíp thư ký bậu sậu và cả ng ký duyệt. Ng ta ko biết đặt câu hỏi giống cụ à? Đồng ý là nhà nước thì có những thứ dưới trình trên ký, hay trên chỉ đạo dưới làm theo tù mù... Và đương nhiên có Quy hoạch 8 thì sẽ có Quy hoạch 9, 10, 11...
Nhưng em nghĩ ko phải ngu mà quy hoạch như vậy đâu cụ ạ. Có thể ý nghĩa đằng sau chúng ta chưa đủ tầm để hiểu...

Nói thật cụ nào có kiến thức chút về điện năng sẽ hiểu em chửi bộ công thương , thằng ngu học nào chỉ các anh ấy quy hoạch năng lượng tái tạo để làm công nghiệp .
Điện hạt nhân Ko có khí thì ít .
Quy hoạch theo kiểu các anh ấy VN tương lai tối thui luôn .
View attachment 7883094

Oteconde

Xe buýt
Thỉnh thoảng có cụ chả đọc gì cả, nhẩy vào hỏi lại câu đã được trả lời rất nhiều lần rồi, mệt thật :))
Dạ vâng, topic dài, chả đọc hết đc cụ ạ. Ở đây là cái tầm nhìn, kỹ thuật chỉ là phụ, cả cái vốn 500 tỷ USD cũng là tép. xây nhà máy A nhà máy B cũng là muỗi... =))
Ở đây em đồ rằng là ván cờ địa chính trị cụ ạ, mà chính trị ko phải của riêng nước mình, nó là ván cờ của các nước lớn, và cách chơi của chúng ta trong bộ môn này.
Mộng mơ một tí, biết đâu đấy EVN + Viettel + VinES+... đang có quân bài chiến lược nào đó? rồi sau đó chúng ta đi xuất khẩu Điện mặt trời, khai sáng cho các nước châu phi =))

canhnh89

Xe tăng
Website
toyota-thanhxuan.com
Em ở thôn Đài Sơn ,

Minh Đức ạ, Mà hôm mất điện thì từ cầu sim đến cầu treo bị mất thôi ạ.
Hôm đó em về nhà vợ em ở Bến Gầm, Tiên Sơn. Mất điện làm em phải di tản lên Phúc Thịnh Hiệp Hoà.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Dạ vâng, topic dài, chả đọc hết đc cụ ạ. Ở đây là cái tầm nhìn, kỹ thuật chỉ là phụ, cả cái vốn 500 tỷ USD cũng là tép. xây nhà máy A nhà máy B cũng là muỗi... =))
Ở đây em đồ rằng là ván cờ địa chính trị cụ ạ, mà chính trị ko phải của riêng nước mình, nó là ván cờ của các nước lớn, và cách chơi của chúng ta trong bộ môn này.
Mộng mơ một tí, biết đâu đấy EVN + Viettel + VinES+... đang có quân bài chiến lược nào đó? rồi sau đó chúng ta đi xuất khẩu Điện mặt trời, khai sáng cho các nước châu phi =))
Đang làm đề án xuất điện tái tạo bằng cáp ngầm sang Singapore rồi cụ :)

Ngoài lề 1 chút mình thấy Viettel mà làm inverter và hệ điều khiển pin lưu tích hợp khả năng ngon; cái đó là cái nội địa hóa được, xuất khẩu sang châu Phi

namphong12

Xe lăn
Đang làm đề án xuất điện tái tạo bằng cáp ngầm sang Singapore rồi cụ :)

Ngoài lề 1 chút mình thấy Viettel mà làm inverter và hệ điều khiển pin lưu tích hợp khả năng ngon; cái đó là cái nội địa hóa được, xuất khẩu sang châu Phi
Cáp ngầm thì ốm tiền. Chắc hòa lưới Đông Nam Á.

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Nóng vậy mà Cụ cũng ngủ được 🤣

smart_sharp

Xe điện
1. Đồ con lừa. Có cái áo mà không trở nổi.
2. Nếu cứ bắt cầm cự nhiều, tới lúc nào đó, giá nó sẽ không chỉ tăng 5-7% mà có thể phải tăng 10-20% đề bù đám lỗ lũy kế trước đấy.
3. Càng không tăng giá lâu thì khi đổ vỡ càng lớn. Mất điện như này, nhà nhà mua máy nổ, mua xăng, dầu chạy máy... Các cơ sở công nghiệp, nhà máy thì không làm việc được hoặc làm việc với năng suất thấp... thì thiệt hại đôi khi lớn hơn nhiều so với việc tăng giá điện 5-7%.

TN1805

Xe điện
Cụ cứ bình tĩnh, QH8 còn 7 năm nữa mà, 2050 là còn 27 năm nữa. Đằng nào thì thời điểm này tất cả đầu tư nguồn điện mới cũng tịt hết - nguồn nảo cũng như nguồn nào tịt 100%, chỉ làm tiếp các dự án đã khởi công thôi.

Cụ cứ đợi Elon Mút trình diễn giảm giá pin lưu BESS :) hiện nay giá Megapack dưới 1 triệu USD/MW loại lưu 2 giờ rồi, tăng khai thác lithium hoặc công nghệ pin mới là ngon
Chờ anh Vượng và VinES thôi các cụ. Hy vọng gì Elon Musk....Musk còn phải phục vụ nước Mỹ. :))

cod

Xe buýt
Nhà em chưa bị phát nào, ở khu Ba Đình.

Cơ quan thì rét buốt, có nhiều bạn gái còn mang cả chăn đi đắp cho bớt lạnh...

Nếu có thể thì nên để điều hòa 26 độ thôi cụ. Để thấp xuống vừa hại sức khỏe, vừa tốn điện. Cty cụ bớt 1 số điện thì sẽ có nhà có con nhỏ đc dùng quạt thêm 2 giờ. Hãy nghĩ như vậy!