[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

cadan

Xe container
Long Biên quận mà cũng bị cắt ác cc nhỉ?
E ở và làm việc 2 nơi là HBT và TH vẫn ok, chưa bị mất ph nào.
4 quận nội đô lịch sử vẫn khác chứ ạ

LB thì còn dưới Cầu Giấy về tầm quan trọng với thủ đô

sắt con

Xe điện
Tư duy của cụ khiến mọi thứ rối lên thế đấy. Đơn giản vì điện ko phải là thứ hàng hoá thông thường nên gần như ko tích trữ được. Vậy nên kinh doanh muốn có lãi là ở việc mua rẻ bán đắt, còn với nhiệm vụ chính trị thì họ vẫn phải cấp điện nhưng với việc nguồn cấp bị suy giảm thì chả phải xin khách hàng dùng ít thôi ko lại quá tải. Phần điện phủ đỉnh giá cao chứ ko có chuyện rẻ như phần chạy nền nên nếu là cụ thì cụ muốn bán đồng giá ko.
[/QUOTE
Nghe cụ tả mà em thấy ái ngại và càng thông cảm cho nhân viên nhà đèn hơn. Họ cũng vì nhiệm vụ vì nồi cơm nhà mình :T

Dân gian mà hiền lành và ý thức tí thì họ đâu phải vất vả thế. Nhật ko thiếu điện (chưa bao giờ mất điện) nhưng cũng đang tiết kiệm điện đây cụ.
Cơ mà họ chỉ cần viết cái thông báo là dân tự giác hợp tác ngay. Chứ không phải "chạy xe máy đi quảng cáo như gánh xiếc" như cụ tả :T

Về việc hạn chế sử dụng đèn chiếu sáng, chúng tôi thành thật xin lỗi về sự bất tiện này. Rất mong nhận được sự thông cảm và hợp tác của Quý khách!

Trong siêu thị luôn ạ. Mà tối mù!

Nhà em sắp oánh nhau vì mất điện ồi, cả nhà như cái xửng hấp bánh bao

sakai_yo

Xe lăn
Đây cụ!
  • Không chạy điều hòa không khí Tòa nhà trong các ngày nhiệt độ tại Hà Nội dưới 35ºC (căn cứ dự báo thời tiết của Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia), duy trì thông gió để tăng đối lưu không khí làm việc tại các phòng.
  • Không vận hành các thang máy kính ở sảnh tầng 1 (ưu tiên đi thang bộ lên tầng 4).
Cảm ơn Evn đã làm gương. Nhà em cũng quán triệt chỉ bật 1 điều hoà thôi, trưa tối dồn vào 1 phòng.

Chỉnh sửa cuối:

cr7m10

Xe tải
4 quận nội đô lịch sử vẫn khác chứ ạ

LB thì còn dưới Cầu Giấy về tầm quan trọng với thủ đô
với tình hình này còn cắt dài dài cụ ạ. Thủ phủ điện Quảng Ninh còn nóng khô cả ái :)) Các nhà máy điện lớn ở miền Bắc bị sự cố rất nhiều, cá biệt có ông còn vỡ cả cánh tua bin; một số ông thì buộc phải giảm công suất vì nước làm mát nóng quá :D giải pháp đối với năm nay là mỗi cụ sắm 1 cái quạt tích điện chứ em không thấy có cửa nào ạ

cadan

Xe container
Trường hợp điện tái tạo của Anh thì thế này: Ở Anh, điện gió chiếm 24,2 tổng sản lượng, trong đó đến 13% là điện gió ngoài khơi, tính ổn định hơn xa điện gió gần bờ. Còn ĐMT chỉ là 4,2%.

Ở Việt nam thì không có điện gió ngoài khơi, còn điện gió đất liền và gần bờ thì rất không ổn định. Lúc gió có thể phát lưới đến 2.000kW nhưng có lúc chỉ được 15kW.

Việt nam muốn học Đức, Anh thì rất đơn giản:

- Gấp rút xây dựng mạng lưới điện khí làm back-up cho điện tái tạo. Ở cả Anh và Đức, tỉ lệ điện khí đang là khoảng 35%. Cứ cho VN là 30% thì tương đương với công suất lắp đặt khoảng 20GW, cần đầu tư khoảng 25 tỉ đô.

- Đầu tư điện gió ngoài khơi lên khoảng 20% tổng công suất lắp đặt, khoảng 12GW, cần trên 30 tỉ đô.

- Đầu tư hệ thống thủy điện tích năng dùng điện tái tạo để phân phối công suất và điều hòa tần số. Cần khoảng 10 nhà máy tổng công suất 12GW, đầu tư 25 tỉ đô

- Tách riêng truyền tải và bán lẻ điện, cải tạo sâu rộng lưới điện để các nhà buôn có thể tham gia thị trường điện bán lẻ trên 1 mạng lưới truyền tải duy nhất. Lúc đó 1 hộ gia đình có thể tự do mua điện từ nhiều nhà cung cấp khác nhau. Cần khoảng 10 tỉ đô.

Tóm lại, muốn học Anh và Đức không khó, chỉ cần 90-100 tỉ đô là xong tất.
Số 100 tỏi đó lấy đâu ra thì …sư huynh không nói :D
Cái nhà máy điện khí thì bên Đức nó dùng Tuabin khí ( giống Jet engine ngành hàng không ) hay động cơ Piíton sư huynh nhỉ ?
Số 100 tỏi đó dễ thôi ạ

Mời các cụ "não không phẳng" hay Ngô Trường An bán bánh mỳ vào đầu tư.

Như tư duy các cụ ấy chém thì phut môt là có hết ạ

QD092000

Xe điện
với tình hình này còn cắt dài dài cụ ạ. Thủ phủ điện Quảng Ninh còn nóng khô cả ái :)) Các nhà máy điện lớn ở miền Bắc bị sự cố rất nhiều, cá biệt có ông còn vỡ cả cánh tua bin; một số ông thì buộc phải giảm công suất vì nước làm mát nóng quá :D giải pháp đối với năm nay là mỗi cụ sắm 1 cái quạt tích điện chứ em không thấy có cửa nào ạ
Em nghĩ nên quyết luôn mua sối điện tái tạo chưa đc hòa lưới giá cao trong 1 năm. Là 2 bên hỗ trợ lẫn nhau xý tình thế. Trong 1 năm đó cố mà ra đc p.án hợp lý.
.

sắt con

Xe điện
Em đang ngồi trong tòa nhà 11 CB và hồi tưởng lại những năm 8x khi còn ở trong khu BK..súp vôn tơ tăng hết mức mà đèn trong nhà như mặt trời buổi hoàng hôn í ạ🤣
Cứ như ngày hôm qua mới trôi đi nhỉ, tuổi thơ em cũng đọng ký ức tò mò khi nhìn ông già vặn núm chuyển cái súp í. 😪😪😪😪 cái quạt con cóc chạy như đuổi ruồi, ngày đấy ko có đh nhưng có vẻ cây xanh dầy hơn, mật độ giao thông thấp, xe cộ ít, chỉ có leng keng tàu điện nên hè ko quá bức bối…

dheIa

Xe điện
Cứ như ngày hôm qua mới trôi đi nhỉ, tuổi thơ em cũng đọng ký ức tò mò khi nhìn ông già vặn núm chuyển cái súp í. 😪😪😪😪 cái quạt con cóc chạy như đuổi ruồi, ngày đấy ko có đh nhưng có vẻ cây xanh, mật độ giao thông thấp, xe cộ ít, chỉ có leng keng tàu điện nên hè ko quá bức bối…
Cụ nói làm em nhớ ngày xưa :)
Xưa cũng nóng bỏ xừ, kể cả có điện thì cũng vẫn cứ nóng vì làm gì có điều hoà :D
Em còn nhớ có những ngày nóng quá mà mama em phải đổ nước ra nền nhà để chống nóng (nhà tập thể nên ko hắt đc lên mái với cả cũng là để tiết kiệm nước vì nước phải đi gánh chứ chưa có nước vào nhà...)
Thời đó điện mất là bình thường, có điện mới là lạ :D

Thế mà dân hồi í hiền cụ nhờ. Chả thấy ai kêu ca gì. Ba mẹ cả đêm thức quạt cho con, sáng vẫn phải dậy đi làm bình thường. Trẻ con nóng ko ngủ đc, lật như cá nướng mà sáng sau vẫn tung tăng đến trường :D

Mình đang sướng hơn so với chính mình zồi. Các cụ tự vấn đê :D

type

Xe tăng

Hết sức đơn giản. Việt nam tăng giá bán lẻ lên bằng EU 0.25 eu (khoảng 5000-6000đ)/1 số điện em đảm bảo tình trạng thiếu điện sẽ không còn, cãi nhau làm gì.
Điện giá cao điểm 10.000 đến 15.000 "ông Cụ" cho 1 kw điện, tùy mục đích sử dụng, em nghĩ chắc lúc đó nhà nhà tắt điều hòa ra sân hóng gió như thời xa xưa. Khéo lúc đó mấy anh nhà đèn lại kêu gọi dân dùng điện cho đủ doanh số bán điện.

sắt con

Xe điện
Cụ nói làm em nhớ ngày xưa :)
Xưa cũng nóng bỏ xừ, kể cả có điện thì cũng vẫn cứ nóng vì làm gì có điều hoà :D
Em còn nhớ có những ngày nóng quá mà mama em phải đổ nước ra nền nhà để chống nóng (nhà tập thể nên ko hắt đc lên mái với cả cũng là để tiết kiệm nước vì nước phải đi gánh chứ chưa có nước vào nhà...)
Thời đó điện mất là bình thường, có điện mới là lạ :D

Thế mà dân hồi í hiền cụ nhờ. Chả thấy ai kêu ca gì. Ba mẹ cả đêm thức quạt cho con, sáng vẫn phải dậy đi làm bình thường. Trẻ con nóng ko ngủ đc, lật như cá nướng mà sáng sau vẫn tung tăng đến trường :D

Mình đang sướng hơn so với chính mình zồi. Các cụ tự vấn đê :D
lại nói ngày xưa
Mất điện xong…mất mẹ nó cả nước, nhà em phố cổ ngày nào cũng xách 10-15 thùng từ càu gỗ hoặc hàm tử quan về sinh hoạt. Tắm múc từng gầu nâng niu, tới giờ có điện sáng bừng thấy trong lòng mình cũng…bừng sáng. Came giác hạnh phúc , sung sướng tiện nghi như giờ ngồi máy lạnh uống bia với em 9x vậy 🤭🤭🤭

năm 213 khu nghi tàm còn sự cố điện, mình dậy quạt cho con ngủ nhớ mãi xưa ông bà già quạt cho mình. Thôi thì thấu hiểu, thêm nữa thông cảm với mấy ông evn (ở địa phương thôi) , họ cũng rất cố gắng đảm bảo hệ thống điện cơ sở

TorienT

Xe container
Điện giá cao điểm 10.000 đến 15.000 "ông Cụ" cho 1 kw điện, tùy mục đích sử dụng, em nghĩ chắc lúc đó nhà nhà tắt điều hòa ra sân hóng gió như thời xa xưa. Khéo lúc đó mấy anh nhà đèn lại kêu gọi dân dùng điện cho đủ doanh số bán điện.
Các cụ ấy toàn lôi giá điện âm được vài giờ trong năm vào thôi.

TN1805

Xe điện
Tôi nghĩ việc tăng giá điện là tất dĩ ngẫu...nhưng do VN đang phải giữ bình ổn thị trường, kìm lạm phát, giữ ổn định kinh tế vĩ mô. Cho nên vì đại cục, chưa thể cho phép tăng giá điện quá nhanh và thời điểm tăng giá quá gần nhau ( EVN vừa tăng giá điện 3% tháng 05/2023, lại đề xuất tăng giá tiếp vào tháng 09/2023 thì khó được QH chấp nhận).
Nếu tăng giá điện mà không có lộ trình cẩn thận, sẽ ảnh hưởng nhiều mặt tới đời sống XH, ảnh hưởng tiêu cực đến các công ty SX có sử dụng điện, dẫn đến ảnh hưởng đến kinh tế vĩ mô....sẽ khá là loạn trào đấy. Chỉ có mỗi EVN là thỏa mãn thôi. :))

Do vậy, EVN cũng nên hy sinh 1 chút....vì đại cục. Về phía nhân dân và các DN cũng sẵn sàng hợp tác để tiết kiệm điện. Cũng không có gì quá đáng. Khó khăn chia sẻ, lợi ích hài hòa ...như lời TTg hay nói. :))

dheIa

Xe điện
lại nói ngày xưa
Mất điện xong…mất mẹ nó cả nước, nhà em phố cổ ngày nào cũng xách 10-15 thùng từ càu gỗ hoặc hàm tử quan về sinh hoạt. Tắm múc từng gầu nâng niu, tới giờ có điện sáng bừng thấy trong lòng mình cũng…bừng sáng. Came giác hạnh phúc , sung sướng tiện nghi như giờ ngồi máy lạnh uống bia với em 9x vậy 🤭🤭🤭

năm 213 khu nghi tàm còn sự cố điện, mình dậy quạt cho con ngủ nhớ mãi xưa ông bà già quạt cho mình. Thôi thì thấu hiểu, thêm nữa thông cảm với mấy ông evn (ở địa phương thôi) , họ cũng rất cố gắng đảm bảo hệ thống điện cơ sở
hihi.. em mí cụ kể chuyện ngày xưa một lúc là hết nóng chứ đùa 😊

Nhưng mà Evn có cái tội mà đến giờ em vẫn găm ko tha đc, đấy là cứ đến hôm có phim là cắt điện. Cả tuần đi học chăm ngoan chỉ với niềm hân hoan là đợi đến thứ 6 có chương trình phim truyện. Thế mà cứ đến ngày đó là bị cắt nó mới tức chứ. Cắt còn chả thèm báo gì cơ ^^
Thất vọng não nề. Đến mức nó thành bài học cho em luôn, là để khỏi thất vọng thì ko chờ đợi nữa. Có thì xem ko có thì thôi.
Bài học này em còn áp dụng cả về sau nữa í 😊

sắt con

Xe điện
hihi.. em mí cụ kể chuyện ngày xưa một lúc là hết nóng chứ đùa 😊

Nhưng mà Evn có cái tội mà đến giờ em vẫn găm ko tha đc, đấy là cứ đến hôm có phim là cắt điện. Cả tuần đi học chăm ngoan chỉ với niềm hân hoan là đợi đến thứ 6 có chương trình phim truyện. Thế mà cứ đến ngày đó là bị cắt nó mới tức chứ. Cắt còn chả thèm báo gì cơ ^^
Thất vọng não nề. Đến mức nó thành bài học cho em luôn, là để khỏi thất vọng thì ko chờ đợi nữa. Có thì xem ko có thì thôi.
Bài học này em còn áp dụng cả về sau nữa í 😊
xưa…chương trình truyền hình cũng phát theo giờ, 7h bông hoa nhỏ chờ xem hãy đợi đấy, 🤭🤭🤭🤭 cuối tuần mới có phim/cải lương/ kịch lời thề thứ 9…
Nay thì tạp nham, ngồi điều hoà xem vtv mà đc 10’ chuyển mẹ nó kênh vì nóng rôm người

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nghĩ quy hoạch điện ai quy hoạch cụ nghĩ mấy anh em EVN thích quy hoạch điện sạch à , năm trước giá nhiên liệu tăng cao các anh em Ko được tăng giá gồng chỉ lỗ 30k .
GDP tăng cao vì trước đó giảm thôi cụ .
Cụ biết hao phí truyền tải là gì Ko cụ lúc trước thủy điện gần đó nên ít hao phí giờ miền trung truyền ngược lại ra miền Bắc hao phí khá cao , mà mỗi năm phải phát triển thêm mấy % điện
29/5/2022 sáng 28363 MW tối 32180
29/5/2023 sáng 38975 MW tối 37586 MW
Em đưa cái bảng lên cụ Ko nhìn thì phải .
Tranh luận kỹ thuật với mấy ông cảm tính mệt bỏ mợ. Cụ kiên trì thật đấy.

Giao nhiệm vụ cho EVN? Giao khôn thế ai chẳng giao được. Bắt mua điện mặt trời giá cao, không quyết xây điện hạt nhân, điện than dân kêu ô nhiễm, không được tăng giá điện.

Ối giời ơi. Cái j ông cũng chỉ đạo thế thì xóa sổ luôn EVN đưa cho BCT quản lý hết cho nhanh.

cr7m10

Xe tải
Em nghĩ nên quyết luôn mua sối điện tái tạo chưa đc hòa lưới giá cao trong 1 năm. Là 2 bên hỗ trợ lẫn nhau xý tình thế. Trong 1 năm đó cố mà ra đc p.án hợp lý.
.
Khó cụ ạ, điện tái tạo đang kiểu nước xa không cứu được lửa gần. 2 là đúng là evn rất khó về cả hạ tầng và pháp lý để đấu nối dự án tái tạo. Các cụ nghị cứ chửi sao không đấu nối vào nhưng vấn đề là ai dám cho vào, cho vào giá bao nhiêu, cho vào theo giá FIT hay giá gì, lỗ lãi ai chịu :)). Hiện tại ở miền bắc QH8 còn mấy con nhiệt điện cần phải nhanh chóng xây nốt(nhưng rất khó vì không có bank nào tài trợ vốn), cố gắng mua điện ở Trung Quốc, Lào, và các cụ cố gắng chịu nóng vậy :(