Các vấn đề liên quan đến Ford Fiesta, biện pháp khắc phục

Trạng thái
Thớt đang đóng

0909356896

Xe hơi
Công ty CP Thương Mại và Đầu Tư Ô tô Quốc Tế
Website
hanoichevrolet.com.vn

QuangTN

Xe buýt
Hôm nay em bị đúng lỗi này. Qua HNF thì nghe hung tin ắc quy chỉ bảo hành 12 tháng.
Theo khuyến cáo của nv kỹ thuật thì nên thay ắc quy khô tốt và bền hơn ắc quy nước.
Giá ắc quy khô là 1,6 củ.

Các cụ chưa sang tuổi thứ 2 nên mang xe đi check nếu thấy xe khục khục khi tăng giảm tốc. Vì khi ắc quy yếu, trc khi báo lỗi sẽ chuyển số ko ngọt (hộp số điều khiển bằng điện ắc quy).

QuangTN

Xe buýt
Em mới bị lỗi ắc quy kém. Vào hãng mới biết đây là bệnh quen thuộc của các xe đi trên 1 năm hoặc 2 vạn. Ắc quy bảo hành có 1 năm nên phải bỏ tiền túi ra mua. Về xem phiếu bảo hành ắc quy ko có chữ nào là bảo hành 12 tháng ???
Lỗi này rất kinh dị, nổ máy thả phanh tay vào D hoặc L rồ ga thoải mái xe đứng im. Chiều nay em hoảng quá, tưởng phải gọi xe cứu hộ đến kéo.

Lỗi này hiện đèn báo hỏng động cơ chứ không hiện đèn ắc quy. Thế mới lạ !

Lo quá !

Chỉnh sửa cuối:

QuangTN

Xe buýt
Cụ Đức ơi, lỗi chảy dầu xác định như thế nào cụ hướng dẫn anh em với. Rất có thể có người bị mà không biết.

QuangTN

Xe buýt
Theo em các cụ trước tiên nên gửi phàn nàn theo kênh chính thống tới Ford VN. Em vừa gửi xong
http://touch.ford.com.vn/contact-us
Bác nào giỏi tiếng Anh gửi thêm claim tới ford.com thì càng tốt.
Nhiều phàn nàn gửi tới em tin họ sẽ có action sớm.

Em mới bị lỗi ắc quy kém. Vào hãng mới biết đây là bệnh quen thuộc của các xe đi trên 1 năm hoặc 2 vạn. Ắc quy bảo hành có 1 năm nên phải bỏ tiền túi ra mua. Về xem phiếu bảo hành ắc quy ko có chữ nào là bảo hành 12 tháng ???
Lỗi này rất kinh dị, nổ máy thả phanh tay vào D hoặc L rồ ga thoải mái xe đứng im. Chiều nay em hoảng quá, tưởng phải gọi xe cứu hộ đến kéo.

Lỗi này hiện đèn báo hỏng động cơ chứ không hiện đèn ắc quy. Thế mới lạ !

Lo quá !
Vụ này cũng là vấn đề đáng phải bàn... Ắc quy đủ điện nổ máy được nhưng xe lại ko đi được??? phải thay ắc quy mới cùng loại cùng dung lượng hay dung lượng cao hơn hả bác ? nếu thay loại khác hoặc dung lượng cao hơn thì lại có chuyện để bàn tiếp đấy :)

QuangTN

Xe buýt
Vụ này cũng là vấn đề đáng phải bàn... Ắc quy đủ điện nổ máy được nhưng xe lại ko đi được??? phải thay ắc quy mới cùng loại cùng dung lượng hay dung lượng cao hơn hả bác ? nếu thay loại khác hoặc dung lượng cao hơn thì lại có chuyện để bàn tiếp đấy :)
Thông thường bà con mua loại dung lượng cao hơn cụ ạ. Nhiều khả năng là FVN tiết kiệm chi phí. Sáng nay em check thấy khay chứa ắc quy dư một ít diện tích (khoảng 5cm chiều dài ắc quy). Có thể là FVN lắp ắc quy bé hơn chuẩn của xe nên hàng loạt xe FFi đồng loạt bị yếu điện ắc quy sau hơn 1 năm sử dụng.

Chỉnh sửa cuối:

digger

Xe tăng
Em thành thật xin lỗi các cụ, vì cuối năm em bận quá, không sao dành được thời gian để lo xong vụ này
Hay cụ nào đứng ra tập hợp tiếp giúp em chút với

Thông thường bà con mua loại dung lượng cao hơn cụ ạ. Nhiều khả năng là FVN tiết kiệm chi phí. Sáng nay em check thấy khay chứa ắc quy dư một ít diện tích (khoảng 5cm chiều dài ắc quy). Có thể là FVN lắp ắc quy bé hơn chuẩn của xe nên hàng loạt xe FFi đồng loạt bị yếu điện ắc quy sau hơn 1 năm sử dụng.
Em thay hẳn ATLAS 55Ah cụ ạ, chả sao đâu, vì em thấy bên box Điện có rất nhiều thớt nói về chủ đề này, còn hẳn một thớt bàn về Dual ắc quy nữa cơ (x2). Ở đây mình dùng dung lượng lớn hơn có một tí, chắc chẳng làm sao. Em thay cái mới được hơn tháng rồi, chả thấy sao cả.
Cái ATLAS 55Ah của em nó dài hơn cái cũ 2,5cm - cao hơn cái cũ 2cm, lắp vào vẫn vừa in, chắc nịch.
Tối em up ảnh lên hầu các cụ, để nếu các cụ muốn nâng cấp thì tham khảo nhé

digger

Xe tăng
Em bổ sung thông tin một chút trước khi up ảnh
1. Loại ắc quy thay thế của em: ATLAS 55Ah, giá trên vatgia là 1.300.000, em mặc cả sau mua là 1.250.000.
2. Cách xử lý cái khay: Mặc dù khay dài hơn hoảng 4cm, nhưng mà nó lại có một cái ngẫng để giữ ắc quy cũ. Do vậy cần rút cái ngẫng này lên. Việc rút rất đơn giản, chỉ cần dùng kìm kéo nhẹ là nó ra (tối em sẽ up ảnh). Rút được cái ngẫn này ra thì lắp loại 65Ah vẫn vừa, vì vậy dù em lắp 55Ah vẫn thừa 1,5cm.
3. Cách thay ắc quy mà ko cần reset hay relearn: Em lấy cái ắc quy xe máy, câu vào hai dây (-) và (+) của xe, tháo cực ra sau đó lắp xong lại tháo dây câu ra, chả ảnh hưởng gì đến hòa bình thế giới.

vanphiet

Xe buýt
vừa rồi em cũng thay con atlat 55Ah vào rồi,nhưng không phải câu như bác đức,em cứ tháo ra thay bình thường thậm chí còn không lắp bình vào khá lâu vì phải nắn lại cái thanh sắt giữ bình vì bình mới cao hơn bình cũ một chút.đi mấy tháng rồi không vấn đề gì.

digger

Xe tăng
Em thay hẳn cái Atlas 55Ah cho Ford Fiesta

Xe em chạy được 19 tháng, ắc quy vẫn ngon choét. Nhưng do thấy nhiều cụ lỗi ắc quy quá lên em làm con Atlas 55Ah cho nó lành
Bình thường thì việc thay ắc quy chả có gì phải bàn, nhưng do em sử dụng ắc quy to hơn ắc quy ĐN nhiều nên phải chế cháo chút. Vì vậy em post lên đây, cụ nào quan tâm tham khảo thì vào chém gió tí cho vui
Có mấy thứ các cụ cần quan tâm:

1. Cái khoang ắc quy nó rất to, chiều dài tận 25cm, đủ chỗ chứa cho loại ATLAS 65Ah, nhưng nó lại có một cái ngõng để chặn cái 35Ah. Vấn đề này giải quyết cực kỳ đơn giản, là rút cái ngõng ra (như hình em post bên dưới).

2. Chiều cao của nó lắp vừa in cái 35Ah, nhưng lắp cái 55Ah vào thì nó bị kênh lên 1,5cm. Với chiều cao này thì không sao lắp được cái thanh giữ ắc quy. Vấn đề này em dùng cái ê-cu có ren dài (loại ốc lắp ở chân phanh xe máy).

3. Cụ nào không muốn relearn hoặc reset lại thì kiếm cái dây câu ắc quy nhé.

Đây là mấy cái ảnh để các cụ tham khảo

TuanAnhDT

Xe tải
Hôm nay em bị đúng lỗi này. Qua HNF thì nghe hung tin ắc quy chỉ bảo hành 12 tháng.
Theo khuyến cáo của nv kỹ thuật thì nên thay ắc quy khô tốt và bền hơn ắc quy nước.
Giá ắc quy khô là 1,6 củ.

Các cụ chưa sang tuổi thứ 2 nên mang xe đi check nếu thấy xe khục khục khi tăng giảm tốc. Vì khi ắc quy yếu, trc khi báo lỗi sẽ chuyển số ko ngọt (hộp số điều khiển bằng điện ắc quy).
Cụ là cứu tinh của đời em, thảo nào xe em khi bắt đầu khởi động đều bị, sau khi đi khoảng 15-20km liên tục mới thấy ngọt hơn, có lẽ là vấn đề này

vanhai0850

Xe tăng
Cụ là cứu tinh của đời em, thảo nào xe em khi bắt đầu khởi động đều bị, sau khi đi khoảng 15-20km liên tục mới thấy ngọt hơn, có lẽ là vấn đề này
Ơ thế là ngon rồi hả cụ. Nhưng mà đi trong thành phố thì khó chịu thật

TuanAnhDT

Xe tải
Em thề em quyết thay accqui Atlas 55Ah theo gương các cụ, Dung lượng cao hơn thì dòng và áp vẫn vậy thôi chẳng qua là thời gian xả nạp dài hơn các cụ nhẩy

Trạng thái
Thớt đang đóng