[Luật] Các Trung tâm đăng kiểm xe cơ giới

Catival 3038

Xe tải
Website
3pstore.vn
Kinh nghiệm đi đăng kiểm của tôi là nên đi buổi chiều. Nếu đăng kiểm lần 2 thì không có gì đáng lo. Nhiều anh em có bồi dưỡng kín 50k cho an toàn.
Cho em hỏi 1 tý. Xe lắp đèn xenon khi đăng kiểm có bị hoạch họe gì không bác. Không biết đăng kiểm co bảo mình thay đổi như thế ko làm cho minh không ah. Có cần bồi dương ngay ko .

coi77

Xe tải
Hôm nay em đi đăng kiểm con xì lô, xe bị phanh bên lái không ăn phải khám lại lần 2 hik hik buốt hết cả ruột các cụ ạ, may mà bôi trơn nên xong nhanh.

linkanh

Đi bộ
Website
www.batdongsanhoanggia.vn
Cho em hỏi 1 tý. Xe lắp đèn xenon khi đăng kiểm có bị hoạch họe gì không bác. Không biết đăng kiểm co bảo mình thay đổi như thế ko làm cho minh không ah. Có cần bồi dương ngay ko .
theo luật thì đèn loại đó là sai nguyên tắc, nên chắc hoặch họe là chắc, nên bồi luôn cho lành, (Nhưng bác nên xem ý tứ thế nào)

tung_auto

Xe đạp
Đây đây...2907D Km2-QL3-Mai Lam-ĐA(Xã hội hóa ĐK đầu tiên tại Miền Bắc).
Tel:0422165307
Fax:0439615889
Xin chào mừng các Bác-Khách hàng là thượng Đế

tung_auto

Xe đạp
đèn xenon không tập trung chùm sáng đâu bác ah.
Ngày trước quy định cũ chỉ cần đủ 10.000CD cho đén fa nhưng bây h yêu cầu cả góc lệch chùm sáng...nói chung la tiêu chuẩn tăng lên.
Đèn đóm không có vấn đề j...nghiêm trọng cả...Nói chung là "nhập gia tùy tục"...

tung_auto

Xe đạp
thắc mắc của bác là rất đúng.Chắc chắn trên tờ "hồng" - GCNCL ATKT&BVMT có ghi tinhf trạng phương tiện là "XEM LUU Y" - phần lưu ý thì ghi là xe "chưa qua sử dụng"...sau đó có thông tư...là "đã qua sử dụng"...Nói tóm lại cứ có "Xem lưu ý" là "phương tiện đã qua sử dụng".Vì tính chất như thế nên kể cả bác có tìm hiểu kỹ nhưng khôg trong ngành cũng không thể biết.Giấy Chứng Nhận chất lượng ATKT&BVMT(tờ hồng) là do phòng VAQ(chất lượng xe cơ giới ) cấp, còn các Trạm ĐK chỉ có chức năng thực hiện các thông tư.

tung_auto

Xe đạp
Các bác cho e hỏi tí: xe sang tên đổi chủ xong, cầm đăng ký mới đi đổi tên đăng kiểm có phải cà số khung số máy ko ạ?
Mấy pac cà số ở 86 LTK cứ gạ e cà 02 bộ để đi đăng kiểm nữa. Chả biết đằng nào mà lần
Bác mang Đăng Ký mới cùng hồ sơ xe đến Tram ĐK quản lý sổ của bác kiểm định,ng ta sang tên luôn cho bác.okie.chúc bác đc vc.

hoangthanh2345

Xe buýt
Em đăng kiểm xe mới lần đầu tại TT Cầu Giấy (cạnh ĐHGT) ngu phí = 100K, đăng kiểm lần 2 tại TT Pháp Vân (cạnh bến xe Nước Ngầm) ngu phí = 0 = khôn ra !!! (em cũng không hiểu tại sao các chú làm việc nghiêm chỉnh như vậy???:^)
Cái trạm cạnh bến xe nước ngầm giờ chuyển xuống cách đó 7km về hướng văn điển rồi ạ.
Có bác nào đăng kiểm ở trạm Km đường 70 xã Tam hiệp chưa ạ, có nhanh và thoáng không, nhà em gần đó định ra đó làm cho nhanh ạ.

hanoiman

Xe hơi
HÔM NI EM ĐI ĐĂNG KIỂM Ở CHỖ Ô TÔ CƠ KHÍ 3/2 đối diện cổng PARABOL BÁCH KHOA, CÓ BÀ LĂM LĂM CÁI ĐÈN PIN ĐÒI SOI MÁY, MÀ LÀM ĐỘNG TÁC NHƯ ĂN CƯỚP, HỪM LÀM MẤT 2 CÁI CON ỐC CỦA EM LEXUS NHÀ EM, SAU ĐÓ THÌ DỤ EM 100k VND TIỀN KHAO XE MỚI (RÕ LÀ VÔ DUYÊN). HỰ HỰ:'(:'(:'(

bocun

Xe buýt
em đi đăng kiểm lần nào cũng bị các bác xin đểu :102::'(. nhẹ thì cho anh em xin ít tiền thuốc nước (đấy là khi xe còn mới, họ ko hoạnh họe gì được ). còn nặng thì cứ gọi là :redface::'(:102::102: bực mình lắm các cụ à. nhưng ko biết phải làm sao??? vì di đăng kiểm ở nơi nào cũng bị như vậy.. :102::102::'(:'(

huyphuong127

Xe tải
xe đổi chủ khi đăng kiểm có cần quay lại trạm đầu tiên ko?

Em mới mua xe cũ, muốn đổi tên trong đăng kiểm. Vậy có cần phải quay lại trạm ĐK đầu tiên ko ? (cùng thành phố) hay đổi tên tại bất kỳ trạm nào cũng được. Sổ này vừa đổi sang kiểu mới năm ngoái.

bussyman

Xe tải
Hôm qua em ra làm đăng kiểm ở Ngọc Khánh mất gần buổi sáng và "hơi" khó chịu.
Thứ nhất:
Em đến sớm, xếp hàng thứ 2. Bên ngoài thì có hai làn đỗ, nhưng bên trong thì chỉ có một làn vào. Chú trước vào xong, em tiến lên để sẵn sàng vào khi đến lượt. Nhưng cái vạch sơn đường phía ngoài của nó lại không (không thể) trùng với vạch sơn bên trong. Làn bên cạnh lại có chú khác đến sau loi choi len lên kiểu chen ngang. Em dừng vừa dừng xe một lát thì có một ông cao to da trắng, mồm hơi méo, có vẻ là cán bộ của Trung tâm đi ra chỉ xe em hỏi "xe của ai đây" em lễ độ nói là xe của em. Thằng cha (xin lỗi ae là ông ấy chắc nhiều tuổi hơn em nhưng đành phải gọi = thằng cho nó tương xứng với văn hóa của nó) nói "mày thi thế *** nào mà có bằng lái". Em giật mình chả hiểu nó nói gì. Chắc thấy em ngạc nhiên nên hắn chỉ vạch sơn đường và bảo "mày không nhìn thấy vạch sơn đường à? mày đỗ thế này thì làn kia vào thế *** nào được" Em trả lời là "em thấy trong kia chỉ có 1 làn và em đến trước nên em đỗ cho thẳng làn bên trong". Sau đó "thằng đó" còn làu bàu một hồi ý là em thuộc loại chen ngang, bon chen...em đành nín nhịn vì chót vào đó rồi và đang muốn làm nhanh còn đi làm.
Thứ hai:
Mấy công đoạn kiểm tra nhanh lắm vì xe em mới làm lần thứ 2. Nhưng đến đoạn kiểm tra đèn thì bác nhân viên nói là đèn pha của em lệch và chiếu hơi cao. Bác có chỉ cho em trên màn hình mấy dấu + dấu - gì đó nhưng em có biết gì đâu. Em nghĩ là chỉnh cái đó đơn giản và định bụng sẽ nhờ "Cụ Hồ" dẫn lối khi họ làm kết luận. Nhưng khổ nỗi em chả biết nhờ lúc nào nên mãi cho đến khi trả kết quả mới biết là không đạt, phải đi chỉnh lại.
OK, đèn của em không chuẩn thì em sẵn sàng đi chỉnh lại. Nhưng thú thực là em chả biết chỉnh ở đâu nên em mới tìm lại "bác già" lúc này và xum xoe hỏi nhờ bác chỉ hộ chỗ có thể chỉnh được cái pha. Bác này chả thèm nhìn em và nói "tôi làm sao mà biết được, cậu tìm chỗ nào có cái máy giống của chúng tôi mà chỉnh". Nhìn "thái độ" của bác em biết ngay là "bác" giận" rồi. Em ra chỗ trả kết quả hỏi lại thủ tục thì được một bác gái nhẹ nhành hướng dẫn là lỗi này nhỏ lắm, chú ra nhờ mấy anh ấy chỉnh lại cho. Em lại quay lại gặp "bác già" và nói, thôi em bác bảo anh em "chỉnh giúp" hộ. Bác già vẫn chả thèm nhìn và nói "tôi chịu, xe của cậu mà cậu chả biết thì thôi". Đến đây thì em chán quá đành quay ra ngoài và hỏi bừa một chú em và chú chỉ cho chỗ chỉnh ngay tại gara bên cạnh Michelin Ngọc Khánh.
Các chú này chỉnh tận tình đưa thiết bị vào và nói là pha của anh sáng "căng" thế này còn gì. Anh không cho tiền thì họ không làm cho đâu!
Em thầm nghĩ là mình "sai rồi" nhưng vẫn thấy vô cùng bực mình vì thái độ của "thằng" nọ và "bác" kia. Nó ăn tiền của mình cũng đành nhưng phải ăn uống có văn hóa chứ.
Tuy vậy lúc chỉnh xong ở gara, em vẫn tặc lưỡi kẹp tờ 100 vào cái giấy khám. Và mầu nhiệm thay, xe vào và ra luôn nhanh như điện.
Túm lại là em kết luận thế này:
- Nên có "Bác" dẫn lỗi chỉ đường ngay từ đầu, không thì mất thời gian và bực mình lắm.
- Không có khái niệm khách hàng đối với các cơ quan NN.
- Em cạch không bao giờ quay lại TTâm Ngọc Khánh nữa (nếu có chẳng may gặp lại tình huống thế thì em cũng mạnh dạn "góp ý thẳng thắn" thẳng vào mặt "thằng" nọ rồi đi chỗ khác làm).

heovang

Xe tải
Hôm qua em ra làm đăng kiểm ở Ngọc Khánh mất gần buổi sáng và "hơi" khó chịu.
Thứ nhất:
Em đến sớm, xếp hàng thứ 2. Bên ngoài thì có hai làn đỗ, nhưng bên trong thì chỉ có một làn vào. Chú trước vào xong, em tiến lên để sẵn sàng vào khi đến lượt. Nhưng cái vạch sơn đường phía ngoài của nó lại không (không thể) trùng với vạch sơn bên trong. Làn bên cạnh lại có chú khác đến sau loi choi len lên kiểu chen ngang. Em dừng vừa dừng xe một lát thì có một ông cao to da trắng, mồm hơi méo, có vẻ là cán bộ của Trung tâm đi ra chỉ xe em hỏi "xe của ai đây" em lễ độ nói là xe của em. Thằng cha (xin lỗi ae là ông ấy chắc nhiều tuổi hơn em nhưng đành phải gọi = thằng cho nó tương xứng với văn hóa của nó) nói "mày thi thế *** nào mà có bằng lái". Em giật mình chả hiểu nó nói gì. Chắc thấy em ngạc nhiên nên hắn chỉ vạch sơn đường và bảo "mày không nhìn thấy vạch sơn đường à? mày đỗ thế này thì làn kia vào thế *** nào được" Em trả lời là "em thấy trong kia chỉ có 1 làn và em đến trước nên em đỗ cho thẳng làn bên trong". Sau đó "thằng đó" còn làu bàu một hồi ý là em thuộc loại chen ngang, bon chen...em đành nín nhịn vì chót vào đó rồi và đang muốn làm nhanh còn đi làm.
Thứ hai:
Mấy công đoạn kiểm tra nhanh lắm vì xe em mới làm lần thứ 2. Nhưng đến đoạn kiểm tra đèn thì bác nhân viên nói là đèn pha của em lệch và chiếu hơi cao. Bác có chỉ cho em trên màn hình mấy dấu + dấu - gì đó nhưng em có biết gì đâu. Em nghĩ là chỉnh cái đó đơn giản và định bụng sẽ nhờ "Cụ Hồ" dẫn lối khi họ làm kết luận. Nhưng khổ nỗi em chả biết nhờ lúc nào nên mãi cho đến khi trả kết quả mới biết là không đạt, phải đi chỉnh lại.
OK, đèn của em không chuẩn thì em sẵn sàng đi chỉnh lại. Nhưng thú thực là em chả biết chỉnh ở đâu nên em mới tìm lại "bác già" lúc này và xum xoe hỏi nhờ bác chỉ hộ chỗ có thể chỉnh được cái pha. Bác này chả thèm nhìn em và nói "tôi làm sao mà biết được, cậu tìm chỗ nào có cái máy giống của chúng tôi mà chỉnh". Nhìn "thái độ" của bác em biết ngay là "bác" giận" rồi. Em ra chỗ trả kết quả hỏi lại thủ tục thì được một bác gái nhẹ nhành hướng dẫn là lỗi này nhỏ lắm, chú ra nhờ mấy anh ấy chỉnh lại cho. Em lại quay lại gặp "bác già" và nói, thôi em bác bảo anh em "chỉnh giúp" hộ. Bác già vẫn chả thèm nhìn và nói "tôi chịu, xe của cậu mà cậu chả biết thì thôi". Đến đây thì em chán quá đành quay ra ngoài và hỏi bừa một chú em và chú chỉ cho chỗ chỉnh ngay tại gara bên cạnh Michelin Ngọc Khánh.
Các chú này chỉnh tận tình đưa thiết bị vào và nói là pha của anh sáng "căng" thế này còn gì. Anh không cho tiền thì họ không làm cho đâu!
Em thầm nghĩ là mình "sai rồi" nhưng vẫn thấy vô cùng bực mình vì thái độ của "thằng" nọ và "bác" kia. Nó ăn tiền của mình cũng đành nhưng phải ăn uống có văn hóa chứ.
Tuy vậy lúc chỉnh xong ở gara, em vẫn tặc lưỡi kẹp tờ 100 vào cái giấy khám. Và mầu nhiệm thay, xe vào và ra luôn nhanh như điện.
Túm lại là em kết luận thế này:
- Nên có "Bác" dẫn lỗi chỉ đường ngay từ đầu, không thì mất thời gian và bực mình lắm.
- Không có khái niệm khách hàng đối với các cơ quan NN.
- Em cạch không bao giờ quay lại TTâm Ngọc Khánh nữa (nếu có chẳng may gặp lại tình huống thế thì em cũng mạnh dạn "góp ý thẳng thắn" thẳng vào mặt "thằng" nọ rồi đi chỗ khác làm).
Xe em Morning cũng mới đi đăng kiểm tại Trung Tâm Ngọc Khánh đây:
1. Xe đỗ chờ đăng kiểm trước vạch là 02 xe song song bác ah, chắc bác đánh xe giữa 02 làn nên xe kia không lên đc nên chắc ông cao to da trắng nó khó chịu thôi. Em cứ đỗ trước vạch vứt cả chìa khóa cho các chú ý đánh xe vào tự xử nên không thấy bị " mắng".
2. Bác lần sau có đi đăng kiểm thì cứ để 100 vào giá để cốc là các bác ý cho qua hết mà. Em làm mất có 1 tiếng là xong thôi bác ạ, đằng nào cũng mất em cứ đưa trước cho các bác ý đỡ hạch sách mất công mất việc mình.:41::41::41::41:

bussyman

Xe tải
Đồng ý là hai vạch, nhưng cũng chỉ từng ông vào được thôi. Tôi có lỗi là trèn vạch nhưng ông bên cạnh vẫn vào được ạ. Ở đây là em ghét cái thái độ thôi. Chúng nó chả coi mình là gì.

K59

Xe tải
Khám đăng kiểm ở Ngọc Khánh này có tiếng là hách dịch, quát tháo trong khi tiền "dịch vụ" vẫn phải nộp như các chỗ khác. Đằng nào cũng phải mất tiền, bác cứ ra chỗ Đăng kiểm ở Cầu Giấy (cạnh trường DH Giao thông). Ở đây vòi vĩnh lộ liễu nhưng khi bác hoàn thành "thủ tục chào hỏi" thì nhanh lắm. Dẫu không muốn tiếp tay cho tệ tham nhũng hối lộ nhưng thực tế không làm vậy không yên với họ. Theo em quan sát hầu như ai cũng chuẩn bị "chào hỏi", ít nhất là 50K nếu xe mới.

nct3004

Xe tải
Khi đi đăng kiểm mang những giấy tờ gì đi ạ?

Tại lần đầu em đi đăng kiểm xe cơ quan, ko biết phải mang những giấy tờ gì theo, gọi điện cho mấy cái trung tâm đăng kiểm nghe trả lời : " mang tất cả đi" em chả biết tất cả là những cái gì?

zhao

Xe tải
các cụ ơi ! Quá hạn 1 tuần có bị phạt ko ?

tungford

Xe buýt
Ở chỗ đăng kiểm thì không,còn nếu cụ đi trên đường gặp *** thì chắc là bị nặng đấy !!!