[Funland] Các trận đấu của đội tuyển Việt Nam dưới thời HLV Philippe Troussier (từ tháng 6/2023)

Trạng thái
Thớt đang đóng

applejack

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Thế cụ nghĩ lối chơi kiểm soát bóng này không tốn thể lực ?
Các cháu U20 đá phòng ngự pressing nửa sân, phản công trực diện với Úc, Quatar chạy phăm phăm.
Lên U22 đá Seagames lối chơi ban chuyền liên tục của Trâu với đối ao làng như Lào còn thở ra hơi đó cụ ạ
Nói như cụ chưa thật sự là bản chất vấn đề. E lấy ví dụ: "Cho cụ chạy hết sức bình sinh hết tốc lực với khoảng cách 100m thôi." Sau khi cụ chạy xong cụ cảm thấy thế nào. cho cụ chạy 1000m nhưng cụ đi bộ hoặc nhẩn nha thôi, cụ chạy xong cụ cảm thấy thế nào. Cụ so sánh về tình trạng sau khi chạy xong. rõ ràng cơ bắp của cụ được huy động để chạy cường độ cao sẽ làm cụ nhanh chóng bị căng cơ và nhanh bị tụt sức. còn việc chạy không hết tốc lực nó sẽ làm cơ thể theo kịp cường độ và duy trì được thời gian dài. Cho dù quãng đường chỉ là 100m nhưng nó làm người ta gần như bị tụt pin ngay sau đó. Chạy 1000m có khi tiêu tốn năng lượng nhiều hơn nhưng nó được trải đều và nằm trong ngưỡng vận động và trải đều. NÓ vẫn tạo ra dư địa về năng lượng cho sự vận động sau này. Còn nếu cụ chạy tăng tốc 100m trong khoảng 5 lần, được tổng cộng là 500m nhưng nó làm cụ ko còn một chút sức nào để chạy 100m lần thứ 6.
Đoạn này cụ nói chưa chuẩn "Các cháu U20 đá phòng ngự pressing nửa sân, phản công trực diện với Úc, Quatar chạy phăm phăm.
Lên U22 đá Seagames lối chơi ban chuyền liên tục của Trâu với đối ao làng như Lào còn thở ra hơi đó cụ ạ" Nếu cụ muốn so sánh cụ phải đưa vào cùng hệ quy chiếu. cùng là đội đó nhưng được huấn luyện thể lực khác nhau nên cầu thủ sẽ có nền tảng thể lực khác nhau. một đội được ông park huấn luyện sau đó ông gong huấn luyện tiếp. Còn một đội ông troussier huấn luyện. Rõ ràng phương pháp huấn luyện thể lực khác nhau nên mặc dù bản chất là một đội nhưng cho ra thể lực đầu ra khác nhau. Rõ ràng là thể lực hai đội khác nhau, không giống nhau, nên cụ không thể dùng để đánh giá về chiến thuật. Cụ đưa ra kết luận chiến thuật nào tốn thể lực hơn nhưng chưa thực sự ăn nhập và không thể so sánh được trong trường hợp này. Nếu cụ muốn so sánh cụ phải dùng cùng một đội hình cùng phương pháp huấn luyện cùng một huấn luyện viên. Sau đó cho đội này đá theo hai chiến thuật khác nhau, cụ mới có thể đưa ra kết luận cuối cùng

Chỉnh sửa cuối:

xbadboyz

Xe điện
Nói như cụ chưa thật sự là bản chất vấn đề. E lấy ví dụ: "Cho cụ chạy hết sức bình sinh hết tốc lực với khoảng cách 100m thôi." Sau khi cụ chạy xong cụ cảm thấy thế nào. cho cụ chạy 1000m nhưng cụ đi bộ hoặc nhẩn nha thôi, cụ chạy xong cụ cảm thấy thế nào. Cụ so sánh về tình trạng sau khi chạy xong. rõ ràng cơ bắp của cụ được huy động để chạy cường độ cao sẽ làm cụ nhanh chóng bị căng cơ và nhanh bị tụt sức. còn việc chạy không hết tốc lực nó sẽ làm cơ thể theo kịp cường độ và duy trì được thời gian dài. Cho dù quãng đường chỉ là 100m nhưng nó làm người ta gần như bị tụt pin ngay sau đó. Chạy 1000m có khi tiêu tốn năng lượng nhiều hơn nhưng nó được trải đều và nằm trong ngưỡng vận động và trải đều. NÓ vẫn tạo ra dư địa về năng lượng cho sự vận động sau này. Còn nếu cụ chạy tăng tốc 100m trong khoảng 5 lần, được tổng cộng là 500m nhưng nó làm cụ ko còn một chút sức nào để chạy 100m lần thứ 6.
Sao em thấy các thống kê của mấy động như MC, Barca thời đỉnh cao kiểm soát bóng, họ vãn là đội di chuyển nhiều hơn đối thủ của mình nhỉ?

Moriarty

Xe container
Cái này thì cụ nói đúng. Chạy marathon là chạy bền (running) còn chạy trong bóng đá đa số là các quãng nước rút (Sprinting) ngắn 10-40m lặp đi lặp lại, ko khác gì tập HIIT trong 90 phút.

Gionam72

Xe lăn
Sao em thấy các thống kê của mấy động như MC, Barca thời đỉnh cao kiểm soát bóng, họ vãn là đội di chuyển nhiều hơn đối thủ của mình nhỉ?
Chạy chỗ không bóng. Chạy nhiều mới ra vị trí. Chuyền bóng xong là chạy ngay ra vị trí thuận lợi để có thể nhận lại bóng. Chứ có đứng ỳ ra như ta đâu.

piano

Xe điện
CAHN đấy cụ! Thiếu mỗi mời cụ Trâu về làm HLV luôn là xong.
Rất tiếc, linh hồn đội tuyển lại nằm ở hàng tiền vệ cụ ạ. Hoàng Đức, Quang Hải, Tuấn Anh, Hùng Dũng, Hải Huy, Văn Toàn, Công Phượng...mỗi người 1 đội.
E dự tuyển vn hôm qua gặp 1 đội Vleague hạng trên là toang đấy.

antidau

Xe container
Hôm qua hậu vệ cánh dự bị vào thay người Trương Tiến Anh của Viettel cuối trận ngất xỉu vì chạy nhiều quá 8-}

Sungtazin

Xe tăng
Trận sau có Công Phượng, Văn Toàn, Nhâm Dũng, Tiến Dụng.. chắc chắn hàng công sẽ mạnh hơn, Tiến Dụng càng ngày càng tiến bộ với vai trò hậu vệ. Quang Hải chắc trận sau hết cơ hội ra sân, xem lại thấy em nó thực sự lực bất tòng tâm.

Dân miền núi TM

Xe điện
Em vẫn tin cụ Troussier. Ít nhất cụ ấy quen dẫn mấy đội làng nhàng kiểu này. :D

antidau

Xe container
Em vẫn tin cụ Troussier. Ít nhất cụ ấy quen dẫn mấy đội làng nhàng kiểu này. :D
Troussier không hề cầm các đội làng nhàng đâu cụ, Bờ Biển Ngà, Nigeria, Nam Phi, Quatar, Nhật Bản toàn có số má cũng hàng top khu vực đó cụ
Trong khi đó Việt Nam chỉ cỡ đứng thứ 14-15 ở châu Á thôi
Duy nhất nước Nhật kiên nhẫn nhất cho cụ này cầm 4 năm, còn lại toàn 1 năm là sa thải =))

TieuFu

Xe container
CAHN đấy cụ! Thiếu mỗi mời cụ Trâu về làm HLV luôn là xong.
Đá mí nhau chán ra rồi ! Giờ lại còn lý do không hiểu nhau !??? Cái này bậy bạ hết sức mà cụ kia cũng nặn ra được !

Nikola.Tesla

Xe buýt
Nó cũng giống như quản lý doanh nghiệp thôi. Cụ Park làm rất tốt, nhưng vì lối đá tốt rồi nên không thể "vĩ đại" được. Muốn có thành tích "vĩ đại" như lọt vào WC2026 thì phải đập bỏ lối đá cũ làm lại từ đầu, đương nhiên còn mất công hơn là xây dựng từ trang giấy trắng. Giống như Vingroup hay FPT liên tục đập đi làm lại để phủ nhận mình vậy.
Phần đông người hâm mộ không hiểu hoặc không muốn hiểu điều này, họ muốn thành tích ngay và luôn để hưởng thụ hương vị chiến thắng, dù là ao làng cũng được. WC xa vời quá, để sau đi.

kuko2023

Đi bộ
Thực sự hqua xem tuyển mình đá chán. Kiểu như HAGL mấy năm trước đua trụ hạng ấy. Thường thì chơi kiểm soát thì phải phối hợp nhóm nhỏ 3-4 người những VN chả được pha nào. Rồi chơi kiểm soát phải đẩy cao tốc độ ở 1/3 cuối sân, chúng ta cũng không có. Các cầu thủ lạc nhịp hoàn toàn, rất nhiều tình huống chuyền bóng xong rồi còn giơ tay, chân ra giải thích vì sao k chạy chỗ này, chỗ kia. Chúng ta đá tự phát không hoàn toàn, và không hề có bài vở. Xong seagame rồi nhìn trận này thì thực sự là hiểu tâm trạng khán giả bỏ về hôm qua.

Kimquy

Xe tải
Các cụ muốn đội tuyển đá đẹp và thắng giòn giã HK, nhưng cụ Trâu Dê lại muốn sàng lọc đội hình thì sao?! Người có năng khiếu / tố chất vận động sẽ tốn ít sức lực hơn khi thực hiện các động tác kỹ thuật, và chỉ có vắt kiệt thể lực của các cầu thủ mới biết ai thực sự có tố chất.

kysingheo

Xe buýt
Chúng ta ko quen với việc chạy chỗ không bóng, bóng đến ai thì người đó mới bắt đầu đá, thế nên là chậm. Thêm nữa là chúng ta cũng không quen với việc cầm quá nhiều bóng, cầm nhiều thành ra chả biết làm gì với quả bóng cả. Cầu thủ không chịu di chuyển để chiếm khoảng không, cho nên là không thoát được sự kèm cặp của đối phương, lúc nào cũng thấy đối phương đứng trước mặt mình. Hậu vệ thì quen với việc được hỗ trợ của tiền vệ, hơi tí là giật mình, 3vs3 mà loạn hết cả lên.

TieuFu

Xe container
Các cụ muốn đội tuyển đá đẹp và thắng giòn giã HK, nhưng cụ Trâu Dê lại muốn sàng lọc đội hình thì sao?! Người có năng khiếu / tố chất vận động sẽ tốn ít sức lực hơn khi thực hiện các động tác kỹ thuật, và chỉ có vắt kiệt thể lực của các cầu thủ mới biết ai thực sự có tố chất.
Thuê ông Trâu về là để đá thắng, không phải tìm tố chất gì cả. Thua thì nên nghỉ ! Ai đi thuê HLV đội quốc gia làm cái việc tuyển trạch ! Từ giờ hết 2024 không ra ngô, khoại thì tống cổ !

Cuonglv

Xe tăng
Nó cũng giống như quản lý doanh nghiệp thôi. Cụ Park làm rất tốt, nhưng vì lối đá tốt rồi nên không thể "vĩ đại" được. Muốn có thành tích "vĩ đại" như lọt vào WC2026 thì phải đập bỏ lối đá cũ làm lại từ đầu, đương nhiên còn mất công hơn là xây dựng từ trang giấy trắng. Giống như Vingroup hay FPT liên tục đập đi làm lại để phủ nhận mình vậy.
Phần đông người hâm mộ không hiểu hoặc không muốn hiểu điều này, họ muốn thành tích ngay và luôn để hưởng thụ hương vị chiến thắng, dù là ao làng cũng được. WC xa vời quá, để sau đi.
WC thì xác định không bao giờ có luôn ấy cụ

Ga_son

Xe điện
Sáng nay đọc bài phân tích của face giáo 5ư - ng phân tích bóng đá em thấy r chuẩn, thấy hlv vn có ý đồ hay ho phết đấy ợ, cc tìm đọc
Bài của tay giáo 5ư đấy ai xem ngoại hạng anh nhiều đều hiểu. Cơ mà cầu thủ VN làm sao đạt được như cầu thủ NHA về khả năng chống phản công và khỏa lấp chỗ trống. Nên nhớ tốc độ chơi bóng của ta là quá thấp. Ko bằng Indo và Malaisia chưa nói đến Hàn Nhật sánh j với NHA. Với tốc độ chơi bóng như của VN dù có dâng trung vệ lên để tăng cường quân số ở phần sân đối phương thì đối phương vẫn thoải mái thời gian để thoát pressing. Bằng chứng là ta ko ít lần bị tiền đạo họ đối mặt và mấy lần xà ngang cột dọc cứu thua. Ko có Văn Lâm thì chắc thua vài bàn rồi. Chiến thuật là phải phù hợp với nhân lực sẵn có. Điều này Mr Trâu ko bằng Mr Park hay Mr Goong.

Pobeda

Xe buýt
Xem tuyển VN đá tối qua cứ như xem võ Tầu ấy. Múa loạn cả lên nhưng chẳng ra được đòn nào chạm vào người đối thủ cả.

TieuFu

Xe container
Trận sau có Công Phượng, Văn Toàn, Nhâm Dũng, Tiến Dụng.. chắc chắn hàng công sẽ mạnh hơn, Tiến Dụng càng ngày càng tiến bộ với vai trò hậu vệ. Quang Hải chắc trận sau hết cơ hội ra sân, xem lại thấy em nó thực sự lực bất tòng tâm.
Trận sau nhẽ lại thua thôi, em cảm giác ông này làm HLV kiểu đá giải chỉ đạt thành quả làng nhàng kiểu giải an ủi !

datto70

Xe container
Nên thay dần lứa cầu thủ hiện tại đi mới mong có đội tuyển mạnh mang phong cách mới và hy vọng nâng tầm bóng đá VN. Lứa này vinh quang, tiền bạc đều đủ cả, hết khát khao cống hiến rồi. 8-> 8-> 8->

Trạng thái
Thớt đang đóng