Các tín hiệu giao tiếp bằng tay của lái xe

Cuong_atk_vsp

Xe đạp
Em góp ý cho Cụ chủ thớt 1 tí " Chạy xe trên đường đừng bao giờ hỏi mấy ông lái xe tải , đa số là mấy ông đểu thôi . Cụ chỉ hỏi những xe du lịch là chắc ăn nhất ." Thân Cụ .......................!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
P/S : em nói đa số nhé chứ không có vơ đũa cả nắm đâu nha các bác . Các bác đừng có ném e nha :)

Bimbimbem

Xe hơi
Kinh nghiệm của e là ntn ạ! Khi đi ở đoạn đưđường mình chưa bjo đi mà muốn chạy nhanh thêm 1 chút thì nên hỏi . Cách hỏi như sau: nhìn thấy xe ngược chiều cách xa khoảng 200,300m thì nháy đèn pha Liên tục tạo sự chú ý , 1 tay ôm vô lăng tay kia tỳ và chỉ thẳng về phía trc và nhìn vào tài xế ngược chiều. Nếu họ đưa bàn tay ra lắc thì ko có j. Họ chỉ xuống đất thì tại khu vực ý đang có xxx. Họ chỉ tay ngược lại sau họ thì cách đó vài chục km có xxx đang làm tiếp. Chú ý các cụ nên nháy từ xa để tránh họ nghĩ lả mình xin đường. Nên hỏi khoảng 2 xe ngược chiều và là xe khách Liên tỉnh là chuẩn nhất. Đi sau các bác xe space unniver thì ko cần phải hỏi thấy các bác ý lướt là mình lướt thôi, và nhìn xe ngược chiều lại đã thấy các bác ý hỏi hộ mình rùi.

billyeuxe

Xe hơi
Cám ơn kinh nghiệm của các bác

xe_thung0201

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Em cũng hay đi xe tải, hỏi như vậy chủ yếu xe quá tải quá khổ, em thấy những ký hiệu đấy tương đối hữu ích và thường là đc câu trả lời của người ngược chiều là tương đối chính xác

honda_crv_650

Xe hơi
Bây giờ thì cụ đã hiểu thuốc anh ta luôn rơ tay để làm gì rồi chứ.

giabao_cn

Xe máy
Hình như chỉ có xe khách thôi chứ xe con có ra tín hiệu cũng chả thấy nói gì cả!hic hic

KASAMA

Xe đạp
e học hỏi thêm mấy cụ ạ

thjenbang

Xe đạp
nháy pha 2 lần, giơ bàn tay hình cây súng là kiểu báo "bắn tốc độ" ở chỗ em ạ!

Muon_biet

Xe cút kít
Đây là hình thức đối phó không cần thiết đối với những người chấp hành tốt Luật GTĐB.

Mr Fun

Xe hơi
Hình như sắp có chương trình báo hạn chế tốc độ bằng nhắn tin vào điện thoại của lái xe rồi.

manhhung107

Xe hơi
nói chung là cũng hay, đi đường càng nhiều kinh nghiệm càng tốt @@

NISSAN PULSAR

Xe đạp
Ở nước ngoài:

- Kẹp 2 ngón tay trỏ và ngón giữa chỉ xuống đất: có CSGT đi mô tô đang tuần tra
- Đập bàn tay hướng xuống dưới hay đập lòng bàn tay vào ngoài cửa xe: có xe ô tô tuần tra của CSGT/TTGT
- Chỉ ngón cái lên trời: đường sạch sẽ, chúc bác lái vui vẻ nhé.
Báo cáo em đang lái ở Úc (cả năm nay rồi), bên này bọn nó đi bên trái. Em lái dùng bằng Việt Nam. Theo em hỏi mấy thằng người Anh bên này thì nó bảo là:
1) Vẫy vẫy tay: xin nhập làn hoặc chuyển làn (khi mà mình đi gần trước nó quá, vẫy tay bảo: cho tao vào cái, để nó giảm tốc cho mình vào). Cái này em thỉnh thoảng phải dùng khi đường tắc.
2) Đặt tay lên tim: xin lỗi. Khi mình lỡ gây phiền toái ví dụ có lần em đi từ đường nhánh ra đường lớn sát thằng khác quá nó phải nhảy làn khác đi lên nhìn em, em đặt tay lên tim và hơi cúi đầu (nhưng vẫn phải nhìn đường chứ không nhắm mắt :D).
Không có cái nào báo có xe tuần tra cả.

Chỉnh sửa cuối:

haiyendsql

Xe hơi
nhiều kiểu giao tiếp hay quá ạ

Cruze_62

Xe đạp
Bây giờ thì cụ đã hiểu thuốc anh ta luôn rơ tay để làm gì rồi chứ.
Các bác xe khách xe tải hay phải tranh thủ phóng nhanh rút ngắn đoạn đường, hay được cá để ý mới phải ra hiệu hỏi han, xe con thì nói làm gì!

lanpk

Xe tăng
- Xòe cả bàn tay lắc lắc sang 2 bên : ok không có xxx
- Xòe cả bàn tay nhưng để úp, gần như đập vào vô-lăng vài cái: giảm tốc đi phía xa xa có xxx
- Nắm tay chỉ ngón trỏ xuống dưới đất hoặc chỉ ra phía sau : Phanh gấp lại! xxx ngay gần rồi! hình như động tác này còn có ý là hôm nay có tăng cường của Cục CSGT đường bộ- Đường sắt nữa hay sao ý!
ke ke... em chỉ biết có vậy... mời các bác chỉ giáo tiếp!
rất ý nghĩa

hungnokia3300

Xe tải
Website
www.facebook.com
Kính các kụ:

Muốn hỏi có trạm phía trước hay không:
Song kiếm hợp bích: ngón trỏ tay phải đồng thời và tay trái nháy pha cho đến khi đối phương đã nhận ra là ta đang hỏi. Khi hỏi, chú ý đi vừa đủ tốc độ để còn nhận ra họ trả lời ra sao.

Họ sẽ trả lời như sau:

1.Giơ tay phải vẫy vẫy chào bạn: đi vô tư đi

2.a. Giơ ngón trỏ tay phải chỉ ngang vai hoặc ngón trỏ tay trái giơ lên đầu và gập cánh tay lại: Có trạm bên trái của tôi (bên phải của người hỏi) động tác như hất tay vứt cái gì qua vai vậy. Hai tay là ngược hướng với nhau nhưng động tác đều chỉ về 1 hướng.

2.b. Giơ ngón trỏ tay trái chỉ ngang vai hoặc ngón trỏ tay phải giơ lên đầu và gập cánh tay lại: Có trạm bên phải của tôi (bên trái của người hỏi) động tác như hất tay vứt cái gì qua vai vậy. Hai tay là ngược hướng với nhau nhưng động tác đều chỉ về 1 hướng.
2 tình huống này thì chưa chắc đã có bắn tốc độ, nhưng tốt nhất là đi cẩn thận.

3. tình huống 2a hoặc 2b nhưng trước khi giơ tay phất, họ giơ 2 (hoặc 3 ngón tay) dấu hiệu Victory: có 2 (hoặc 3 trạm liên tiếp) phía tương ứng với ký hiệu họ chỉ. Trường hợp này nhà cháu đã gặp ở Phả Lại.

4.Ngón tay trỏ chỉ chỉ xuống đường (hoặc ông nào vui tính thì tay sẽ uốn lượn như cá bơi): Cẩn thận đang bắt đè vạch liền.

5.Giơ cả bàn tay vẫy như kiểu gọi bạn lại đây: có bắn tốc độ phái trước, chú ý đi đúng tốc độ quy định, chỉ được vượt khi chắc chắn mình đi đúng, không có biển cấm vượt. Tốt nhất là không nên vượt khi gặp tín hiệu này. Cái này là dễ nhận biết nhất

Đặc biết lưu ý:
- Nhìn xem đường có rộng, thoáng tầm nhìn không hãy hỏi.
VD: Nếu đi đường 5 chạy Hải Phòng thì khỏi, vì dải phân cách cao, xe ngược chiều nhiều khả năng không nhìn thấy xe các kụ nháy pha.
- Nếu kụ nào đi xe con (hoặc xe khách hợp đồng) thì hãy nhìn xe khách chạy hợp đồng mà hỏi, đừng hỏi xe khách chạy tuyến cố định hoặc xe buýt, coi chừng bị báo láo, tất nhiên không phải xe nào nó cũng báo láo nhưng hầu như đa số là vậy. Cái này hôm đi Hải Phòng qua Metro Hải Phòng thấy xe khách báo bắn thì đi hơn 100m thấy có thật.
- Một khi đối phương đã trả lời bạn, vui lòng trả lời đối phương là hướng ngược lại của họ có thế nào thì các kụ tương ứng đáp lời nhé. Nếu không thì sẽ không có lần sau đâu.

Một số cung đường hay phải dùng đến các ký hiệu này:

Lạng Sơn, Bắc Giang: Đi cung đường này thì xe con cũng bị xe to hỏi chứ chả phân biệt gì.
TP Thái Bình: Hay hỏi dây an toàn và Hợp đồng vận chuyển (xe khách)
Phú Thọ, Tuyên Quang: Hợp đồng và hay lên xe điểm danh
Huế, Đà Nẵng chạy đường quốc lộ 1: cũng hợp đồng
Quảng Ninh: cứ nhìn biển mà đi, rất lành.
...... chờ update tiếp từ mọi người.

Kết lại 1 câu:
- Hỏi cũng chả chết ai, không phải là cứ chạy ẩu là phải hỏi. Hỏi để mà biết phía trước có tạm hay không mà đi cẩn thận, nhỡ bị bắt láo còn có cớ mà phản đòn.
- Đôi khi nhỡ trường hợp ta đi bị đè vạch liền mà cần biết liệu phía trước có bắt mình hay không.
- Vừa mới vượt 1 xe mà không biết chỗ này có biển cấm vượt hay không.
Đây là kinh nghiệm của riêng nhà cháu, có gì sai sót, nhờ các kụ xe to chỉ giáo.