[Funland] Các thông tin "mất hình tượng" về Billgates được nhả dần dần

heavyrain992

Xe hơi
Cụ định nghĩa về chính thống cho em phát, để em đọc. Có phải báo Nhân dân ko cụ =)

Qua vụ bầu cử là biết chính thống dân chủ rồi. Thông ti nnos thao túng hết còn đâu. Đến Biden lú lẫn thế mà đc bơm thổi vẫn làm tổng thống

Chính cụ nên chọn lọc thông tin mà đọc, đừng phí time vào mấy cái CNN, NYT, BBC, hay đại loại Nhân dân nhật báo làm gì
Vậy cụ thử dẫn chứng những báo nào mà cụ cho là đáng tin, và tại sao họ lại đáng tin hơn CNN, NYT và BBC ? Cụ cứ bảo là mấy báo đó mị dân, nhưng họ mị ở chỗ nào vậy ? Các báo cảnh phải ở Mĩ họ còn chả mị dân hơn ấy

pikapika1

[Tịch thu bằng lái]
Chạy grab bàn chuyện hạnh phúc của tỉ phú top đầu thế giới.

namdh8x

Xe điện
Hình như bồ mới của Jeff Bizos cũng xấu hơn vợ cũ.
Gu vợ + bồ của tỉ phú top TG lạ lùng lắm
Nói chuyện phải hợp, có đầu óc thì mấy ô ý mới yêu, họ có cần nhan sắc đâu.

kvboto

Xe container
Tây cũng vậy cụ ơi.

Báo ta dẫn báo tây thôi. Các diễn đàn tây cũng chém vụ này ...

em thấy các mục của cụ còn thiếu nên thêm 3 mục:

6- Thần tượng vĩ nhân, đội tây lên đầu.
7- Đánh giá, nói chuyện phiếm về vĩ nhân cũng không dám vì sợ người ta bảo yếu đuối, nhưng có khi sẵn sàng ném đá tiểu nhân, người sa cơ.
8- Thích giảng đạo đức mạng ... để tỏ ra mình thanh cao hơn người Việt.
À,

Báo chí săn tin, đưa thông tin cập nhật về câu chuyện,... để làm bài, câu view, câu độc giả,...

Còn đem đời tư, bàn chuyện đời tư, quyết định cá nhân của người ta,.... để đánh giá, thành ra chuyện phiếm, chuyện vui của mình,....

Bị chạm lọc,.... thì bẩu người ta thích giảng đạo đức mạng,.... mà có hiểu rằng, đó đâu phải phạm trù đạo đức,....

Cũng là những lý luận, cơ sở để lý giải, khỏa lấp,... cũng hay :)) >:D<

Chỉnh sửa cuối:

kvboto

Xe container
Đọc bài báo này, cho ta thấy điều gì nhỉ,

hd-vt

Xe container
Cu Gết có cục tiền to là đáng kể. Còn làm bất cứ cái gì đều bt vì là con người xhư khưng phải thánh. Nhiều người suy bụng ta ra bụng người, cố đọc ý nghĩ ông ấy hehe. Thử tua lại trong một giờ bản thân ngồi tâm tư xem, dù chân đất mắt toét hay ba đời bần cố lông thì đều hoành tráng cả đấy. Với cụ Gết thì độ hoành tráng nhân theo số tiền cụ ấy hehe.
Em fun tý, dạo lày of thiếu nhiệt huyết quá, hình như ...xợ cái dì ấy kkk.

traixubac1199

[Tịch thu bằng lái]
Lại chụp mũ rồi.

Bọn mẽo nó buôn dưa lê còn hơn mình nhé, vào mấy diễn đàn hay nhóm kín trên facebook thì biết.

À,

Báo chí săn tin, đưa thông tin cập nhật về câu chuyện,... để làm bài, câu view, câu độc giả,...

Còn đem đời tư, bàn chuyện đời tư, quyết định cá nhân của người ta,.... để đánh giá, thành ra chuyện phiếm, chuyện vui của mình,....

Bị chạm lọc,.... thì bẩu người ta thích giảng đạo đức mạng,.... mà có hiểu rằng, đó đâu phải phạm trù đạo đức,....

Patriots

Xe lăn
Nguyên nhân sâu xa là bà vợ quá kinh tởm bộ mặt thật của Bill Gates qua vụ dịch này

John2021

Xe tải
Cụ đánh giá ảnh hơi găng cụ ơi.
Một cái quỹ mấy chục tỷ đô thì tỷ lệ vốn giải ngân hàng năm cho các dự án từ thiện có lẽ là thấp.

Số vốn chưa giải ngân sẽ không thể để ở dạng tiền mặt mà thường là đầu tư vào cổ phiếu và trái phiếu để sinh lời và bảo toàn chống lạm phát.

Nhưng mục đích cuối cùng vẫn là để chi cho các dự án từ thiện.
CỤ tham khảo cmt này ạ
Quỹ từ thiện cũng là 1 chiêu lách thuế của Bill Gate hay nói rộng ra là đội tỷ phú Mỹ.
Các cụ đọc báo thấy mốt bi giờ tỷ phú Mỹ chuyển gần hết tiền cho các quỹ từ thiện. Chỉ để lại cho con số tiền tượng trưng, vài triệu đô. Lý do rất nhân văn, để con cái tự lập.
Nhưng quỹ từ thiện như quỹ đầu tư. Chỉ lấy lãi đi từ thiện. Gốc ko mất.
Mà quỹ từ thiện ai quản lý. Dĩ nhiên là con cái tỷ phú rồi.
Khi tỷ phú chít. Con cái tiếp quản quỹ từ thiện ko phải đóng thuế. Ko giống con nhà Sam Sung phải đóng mấy tỉ đô tiền thừa kế.
Chưa kể, quỹ từ thiện kinh doanh cũng ko bị đánh thuế.
Lại kiến thức phổ thông. Mọi cgi phí nhà tỷ phú cứ viết hóa đơn cho quỹ từ thiện. Miễn thuế hoàn toàn.
Chưa nói tay Bill Gate đã âm mưu đầu cơ vào vắc xin từ lâu. Sau khi chiêu khống chế thế giới bằng Windows lỗi thời, nhường chỗ cho Face.
Vắc xin hay chiến tranh sinh học là một lĩnh vực mới mà Mỹ muốn khống chế. Bill đầu tư thì tha hồ nhận được ưu ái.
Tài trợ thuốc chống HIV chỉ là chiêu khuyến mại thôi.
Tiếc rằng, đại nghiệp chưa thành thì Cô vít bung lụa. Ko có vắc xin mà bán.
Gate công khai tuyên bố ko có chuyện chuyển giao công nghệ vắc xin miễn phí. Mịa, đầu tư bao nhiêu xèng. Vắc xin đang hot. Ngu gì miễn phí cho dân đen.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
CỤ tham khảo cmt này ạ
Em đọc rồi cụ ạ.
Tiêu tiền của quỹ từ thiện rất khó đấy, vì nó có các quy định rạch ròi về mục đích.
Trong khi đó thì nhà anh Ghết có thừa tiền để tiêu xài cho mục đích cá nhân.

Giả dụ có 100 tỷ đô, cho vào từ thiện thì may ra rút được 10-20 triệu cho tiêu xài cá nhân mỗi năm nhưng phải dùng rất nhiều biện pháp lẩn tránh, với rủi ro cao là bị kết tội trục lợi cá nhân, sử dụng tiền sai mục đích.
Trong khi đó nếu không tặng cho từ thiện, dù các con ảnh có phải chịu thuế thừa kế 40% thì vẫn còn 60 tỷ để ăn tiêu xả láng cho đến ngày tận thế.
Đó là chưa kể có các cách KHÁC để thừa kế hợp pháp mà được giảm thuế, lại được dùng tiền tiêu xài cho cá nhân một cách thoải mái.

Tóm lại, tiền từ thiện của ảnh đúng là để làm từ thiện đấy.
Không những thế, ảnh còn bỏ thời gian để quản lý để đồng tiền được sử dụng hiệu quả.

Chả thế cho nên ảnh mới thuyết phục được rất nhiều tỷ phú khác góp tiền vào.

congthuong

Xe điện
À,

Đánh giá hay nói chuyện về ai là quyền của mỗi người mà cụ. Nhất là khi cuộc sống của người bị/được đánh giá đang làm hình mẫu của công chúng.

Người của công chúng thì phải chịu vậy thôi. Như vợ chồng hoàng tử Anh chẳng hạn, tụi tây soi mói suốt thôi.

Nếu theo tiêu chí của cụ thì báo chí phải gỡ hết bài về ca sĩ, cầu thủ, ngôi sao, diễn viên... và khi đọc, chúng ta chuẩn bị cái băng dính dán vào mồm để khỏi phiếm chuyện.....

Và cũng nên gỡ hết sách về đời tư vĩ nhân, không nên cho trẻ đọc, vì đọc thì phải nghĩ, phải nhận xét, đánh giá...

Vậy đời còn gì vui, và thiết nghĩ cũng nên đóng cả mục cafe của OF lại nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

congthuong

Xe điện
Chạy grab bàn chuyện hạnh phúc của tỉ phú top đầu thế giới.
Cụ đang bỉ những anh em lao động chân chính...

Rồi tí nữa thế nào cũng có người bỉ những người có sở thích ăn rau muống....

=)) =)) =)) =)) =)) =))

Lucky

Xe tăng
Em đọc rồi cụ ạ.
Tiêu tiền của quỹ từ thiện rất khó đấy, vì nó có các quy định rạch ròi về mục đích.
Trong khi đó thì nhà anh Ghết có thừa tiền để tiêu xài cho mục đích cá nhân.

Giả dụ có 100 tỷ đô, cho vào từ thiện thì may ra rút được 10-20 triệu cho tiêu xài cá nhân mỗi năm nhưng phải dùng rất nhiều biện pháp lẩn tránh, với rủi ro cao là bị kết tội trục lợi cá nhân, sử dụng tiền sai mục đích.
Trong khi đó nếu không tặng cho từ thiện, dù các con ảnh có phải chịu thuế thừa kế 40% thì vẫn còn 60 tỷ để ăn tiêu xả láng cho đến ngày tận thế.
Đó là chưa kể có các cách KHÁC để thừa kế hợp pháp mà được giảm thuế, lại được dùng tiền tiêu xài cho cá nhân một cách thoải mái.

Tóm lại, tiền từ thiện của ảnh đúng là để làm từ thiện đấy.
Không những thế, ảnh còn bỏ thời gian để quản lý để đồng tiền được sử dụng hiệu quả.

Chả thế cho nên ảnh mới thuyết phục được rất nhiều tỷ phú khác góp tiền vào.
Những ngừoi nói thế quả thật rất xúc phạm a Bill và các tỷ phú khác về quỹ từ thiện của họ, mà trong đó Việt Nam ta cũng đã dc nhận ko nhỏ tiền từ các quy từ thiện này.

congthuong

Xe điện
Quỹ từ thiện cũng là 1 chiêu lách thuế của Bill Gate hay nói rộng ra là đội tỷ phú Mỹ.
Các cụ đọc báo thấy mốt bi giờ tỷ phú Mỹ chuyển gần hết tiền cho các quỹ từ thiện. Chỉ để lại cho con số tiền tượng trưng, vài triệu đô. Lý do rất nhân văn, để con cái tự lập.
Khi tỷ phú chít. Con cái tiếp quản quỹ từ thiện ko phải đóng thuế. Ko giống con nhà Sam Sung phải đóng mấy tỉ đô tiền thừa kế.
Lại kiến thức phổ thông. Mọi cgi phí nhà tỷ phú cứ viết hóa đơn cho quỹ từ thiện. Miễn thuế hoàn toàn.
Chưa nói tay Bill Gate đã âm mưu đầu cơ vào vắc xin từ lâu. Sau khi chiêu khống chế thế giới bằng Windows lỗi thời, nhường chỗ cho Face.
Vắc xin hay chiến tranh sinh học là một lĩnh vực mới mà Mỹ muốn khống chế. Bill đầu tư thì tha hồ nhận được ưu ái.
Gate công khai tuyên bố ko có chuyện chuyển giao công nghệ vắc xin miễn phí. Mịa, đầu tư bao nhiêu xèng. Vắc xin đang hot. Ngu gì miễn phí cho dân đen.
Không chuyển giao là đúng rồi. Vắcxin công nghệ mRNA mới đòi hỏi môi trường sản xuất khó hơn, ngay cả khâu lưu trữ, chuyển tới cho bệnh nhân nhiều nước cũng không có thiết bị để triển khai chứ đừng nói sản xuất.

Thích miễn phí thì xài công nghệ cũ, Nga sẵn sàng chia sẻ đó.

Cái gì cũng đòi miễn phí thì thế giới sẽ không có ai đầu tư R&D nữa, và rốt cục là chả có gì tốt đẹp cả.

born2go

Xe điện
Cụ định nghĩa về chính thống cho em phát, để em đọc. Có phải báo Nhân dân ko cụ =)

Qua vụ bầu cử là biết chính thống dân chủ rồi. Thông ti nnos thao túng hết còn đâu. Đến Biden lú lẫn thế mà đc bơm thổi vẫn làm tổng thống

Chính cụ nên chọn lọc thông tin mà đọc, đừng phí time vào mấy cái CNN, NYT, BBC, hay đại loại Nhân dân nhật báo làm gì
Em cũng đã định nói thế nào là "chính thống", nhưng thôi bỏ đi vì biết cụ sẽ hỏi, tranh thủ caycom tẹo.

Báo nào là chính thống đối thì người ta phải phán xét dựa vào sự hiểu biết và kinh nghiệm, bởi tờ báo có là chính thống hay không nó phải có thời gian để đánh giá. Hôm nay nó là tờ báo tử tế, nhưng đưa tin láo mà không cải chính thì dần sẽ mất uy tín và trở thành bất lương. Tất nhiên, vẫn có những tờ báo lâu năm chọn cách làm bất lương, khi mà nó cố tình nhắm vào lượng độc giả "đủ ng.u" - nên nhớ rằng luôn có 1/2 nhân loại có trí thông minh dưới trung bình.

Bây giờ vẫn còn kêu bầu cử gian lận thì chịu rồi, cụ xem lại câu trên vậy.

Các quỹ từ thiện đều có kiểm toán đoàng hoàng, không thể đơn giản mua 1 cái máy bay rồi ghi tiền cho quỹ được. Tiền đã góp vào quỹ thì khỏi rút ra, có thằng ng.u nào bỏ vào 20 tỷ USD để mỗi năm bòn rút tiêu vài chục triệu USD không? Tỷ phú chắc không ng.u đến vậy.

Nhưng công nhận có trường hợp đúng, đó là quỹ của Trump - hehehe - chắc bỏ vài triệu rồi kêu bà con quyên góp xong sau đó xà xẻo - nhưng bị phạt và đóng quỹ rồi nhé.

Bigcat1

Xe buýt
Em cũng đã định nói thế nào là "chính thống", nhưng thôi bỏ đi vì biết cụ sẽ hỏi, tranh thủ caycom tẹo.

Báo nào là chính thống đối thì người ta phải phán xét dựa vào sự hiểu biết và kinh nghiệm, bởi tờ báo có là chính thống hay không nó phải có thời gian để đánh giá. Hôm nay nó là tờ báo tử tế, nhưng đưa tin láo mà không cải chính thì dần sẽ mất uy tín và trở thành bất lương. Tất nhiên, vẫn có những tờ báo lâu năm chọn cách làm bất lương, khi mà nó cố tình nhắm vào lượng độc giả "đủ ng.u" - nên nhớ rằng luôn có 1/2 nhân loại có trí thông minh dưới trung bình.

Bây giờ vẫn còn kêu bầu cử gian lận thì chịu rồi, cụ xem lại câu trên vậy.

Các quỹ từ thiện đều có kiểm toán đoàng hoàng, không thể đơn giản mua 1 cái máy bay rồi ghi tiền cho quỹ được. Tiền đã góp vào quỹ thì khỏi rút ra, có thằng ng.u nào bỏ vào 20 tỷ USD để mỗi năm bòn rút tiêu vài chục triệu USD không? Tỷ phú chắc không ng.u đến vậy.

Nhưng công nhận có trường hợp đúng, đó là quỹ của Trump - hehehe - chắc bỏ vài triệu rồi kêu bà con quyên góp xong sau đó xà xẻo - nhưng bị phạt và đóng quỹ rồi nhé.
Kiểm toán Tây thì kinh rồi. Bao nhiêu công ty toàn xếp hạng tốt tới lúc vỡ nợ. Chủ bán sạch cổ phiếu, để đội gà mờ ôm.
Con cháu tỷ phú đời đời quản lý quỹ thì cần gì phải rút tiền ra hả cụ. Có bằng con cháu Sam Sung phải nộp 10 tỷ đô tiền thừa kế không.

kvboto

Xe container
Kiểm toán Tây thì kinh rồi. Bao nhiêu công ty toàn xếp hạng tốt tới lúc vỡ nợ. Chủ bán sạch cổ phiếu, để đội gà mờ ôm.
Con cháu tỷ phú đời đời quản lý quỹ thì cần gì phải rút tiền ra hả cụ. Có bằng con cháu Sam Sung phải nộp 10 tỷ đô tiền thừa kế không.
Vậy, chứ, theo cụ, Kiểm toán nào sẽ là tốt, theo đánh giá của cụ, là chuẩn mực, để cụ tin tưởng được ạ ?

Em cũng đang dùng Kiểm toán Tây, đọc còm cụ, tự dưng thấy tâm tư quá, #:-s

Bigcat1

Xe buýt
Vậy, chứ, theo cụ, Kiểm toán nào sẽ là tốt, theo đánh giá của cụ, là chuẩn mực, để cụ tin tưởng được ạ ?

Em cũng đang dùng Kiểm toán Tây, đọc còm cụ, tự dưng thấy tâm tư quá, #:-s
Em chả bít ai tốt. Nên cũng ko thần tượng ai.
Cách đây mấy năm, một loạt ông lớn Mỹ phá sản. Trước đó vẫn được chấm điểm A+++++ đều.
Sau đó Chính phủ Mỹ phải mua lại. Bọn thối mồm nó bảo thế là CNXH mịa nó roài. Chuẩn tự do phải để phá cmn sản đi chớ.

Anita Emi

Xe điện
Không rút tiền ra tiêu được thì ôm cục tiền khác gì ôm cục đất?

Đọc lắm thuyết âm mưu quá :D

kvboto

Xe container
Em chả bít ai tốt. Nên cũng ko thần tượng ai.
Cách đây mấy năm, một loạt ông lớn Mỹ phá sản. Trước đó vẫn được chấm điểm A+++++ đều.
Sau đó Chính phủ Mỹ phải mua lại. Bọn thối mồm nó bảo thế là CNXH mịa nó roài. Chuẩn tự do phải để phá cmn sản đi chớ.
À,
- Em không hỏi cụ thần tượng ai, em tưởng cụ có thông tin kỹ về lĩnh vực kiểm toán, định xin tý thông tin thôi
- Ông lớn Mỹ phá sản, trước đó được Kiểm toán đánh giá A+++++, theo em nó không liên quan, không phải trách nhiệm của ông Kiểm toán, không phải Kiểm toán ra A+ thì sẽ kinh doanh có lãi đều vài năm sau đó,...
- CP Mỹ mua lại,.... cũng chỉ là 1 dấu hiệu nhỏ của tt cnxh, không phải đã được là cnxh đâu, và chuẩn tự do cũng không hẳn là cứ để cho phá sản mà bất chấp hậu quả là gì,... cá nhân em thấy nó là vậy, quy nạp chung chung thế thì dễ quá, kém vui ạ, :-bd

Chỉnh sửa cuối: