[Funland] Các thiết bị nội địa Nhật trong gia đình các cụ?

caphale_89

Xe tải
Mình mới sắm cái 12000btu fujitsu date 2021 giá 11củ cả công lắp. Thấy nó có lắm chức năng nếu tương đương hàng mới đang lưu hành ở vn thì nó phải đôi chục củ khoai.
E mở nắp nghía qua thì nó mới cóng luôn, đồng vàng chóe cả mắt. Sử dụng thực tế thì mũi k bị khô, chạy êm ru, nhiệt độ đặt so với nhiệt kế rất chuẩn.
Nghĩ lại e thấy chẳng có lí do gì lại k mua nó cả. Sao nhiều cụ có vẻ khó chịu với hàng nhật bãi bây giờ thế nhỉ
Máy cụ đã bị thay tem.. Nhưng bỏ qua tem mác đi, quan trọng cụ đang hài lòng với hiệu quả mang lại, sự thoải mái, an toàn sức khỏe..

nhtho

Xe buýt
mấy món cụ nêu công nhận hàng sản xuất tại nhật bền hơn, hầu hết đồ đc sản xuất tại nhật đều bền, chắc chắn hơn thật (em nói đến đồ mới). nhưng những đồ này ngoài siêu thị tuy ko bền bằng nhưng chất lượng cũng 8/10 dùng tốt rồi. riêng thiết bị âm thanh thì đồ nhật nó vẫn bền nhưng chất lượng âm thanh cũng tầm trung thôi nhé, nghe hay là đồ âu mỹ nhiều hơn.
Cháu nói là cùng tầm giá rồi mà cụ.
Ở mình dở cái là ra siêu thị đụng đâu cũng là hàng dành cho thị trường các nước đang phát triển.
Như cụ cầm 30tr-35tr ra siêu thị mua tủ lạnh thì chỉ mua được cái 3-4 cánh CÔNG NGHỆ cũ, nó khác hoàn toàn tủ 5 - 6 cánh của Nhật. Đồ mới 6 cánh x2 lần tiền ngay.
Cụ cầm 20-30tr ra mua amply + loa thì toàn hàng TQ giả danh, cụ buộc phải mua hàng cũ - bãi.

Trungpv

Xe điện
Cháu nói là cùng tầm giá rồi mà cụ.
Ở mình dở cái là ra siêu thị đụng đâu cũng là hàng dành cho thị trường các nước đang phát triển.
Như cụ cầm 30tr-35tr ra siêu thị mua tủ lạnh thì chỉ mua được cái 3-4 cánh CÔNG NGHỆ cũ, nó khác hoàn toàn tủ 5 - 6 cánh của Nhật. Đồ mới 6 cánh x2 lần tiền ngay.
Cụ cầm 20-30tr ra mua amply + loa thì toàn hàng TQ giả danh, cụ buộc phải mua hàng cũ - bãi.
cụ vào mua ko đúng chỗ thôi ạ, VN mình giờ mua hàng gì cũng có mà. hàng xịn cao cấp thì các thương gia nhập bán, siêu thị bán đồ thông dụng thôi.
ví dụ cụ mua Amply Loa thì raThienha audio cần đồ gì cũng có, họ nhập cho cụ ngay.
cụ ko thể muốn mua đồ mới ở siêu thị giá ngang đồ nhập cũ mà chất lượng lại ngang đồ nhập mới đc. ko thực tế

comabu

Xe đạp
Máy cụ đã bị thay tem.. Nhưng bỏ qua tem mác đi, quan trọng cụ đang hài lòng với hiệu quả mang lại, sự thoải mái, an toàn sức khỏe..
Chắc em hên nên mua được. Người bán kêu hàng độc nhất ở HN mà em cũng chỉ biết vậy.
Quan trọng mở ra em thấy nó mới cóng luôn nhìn qua là biết cụ a
Cụ thẩm cho em xem như này ổn k nhé

thanhgamo

Xe container
Mình mới sắm cái 12000btu fujitsu date 2021 giá 11củ cả công lắp. Thấy nó có lắm chức năng nếu tương đương hàng mới đang lưu hành ở vn thì nó phải đôi chục củ khoai.
E mở nắp nghía qua thì nó mới cóng luôn, đồng vàng chóe cả mắt. Sử dụng thực tế thì mũi k bị khô, chạy êm ru, nhiệt độ đặt so với nhiệt kế rất chuẩn.
Nghĩ lại e thấy chẳng có lí do gì lại k mua nó cả. Sao nhiều cụ có vẻ khó chịu với hàng nhật bãi bây giờ thế nhỉ
Date 2021 mà hàng bãi?
Chắc là của nạn nhân covid nào đó chết không còn người dùng nên 2022 tháo ra bán về VN?

longphúc

Xe tăng
Date 2021 mà hàng bãi?
Chắc là của nạn nhân covid nào đó chết không còn người dùng nên 2022 tháo ra bán về VN?
Hàng bãi có nhiều cái còn gần như mới 99%,có nhiều lý do nó mới như vậy,1 trong những lý do đơn giản mà cũng khá nhiều là họ đặt mua căn nhà mới và họ không mang theo gì của nhà cũ đi cho dù là đồ mới mua,lý do thứ 2 cũng rất nhiều là họ không có khái niệm sửa đồ,ví dụ như xưa cái đầu video gần như mới tinh chỉ bị kẹt băng là họ đã cho ra hàng đồ cũ rồi,về ta chỉ vài thủ thuật là nó lại chạy bt,đó là 2 lý do trong hàng chục lý do tại sao nó mới.Và lý do của cụ đưa ra cũng không loại trừ :))

thanhgamo

Xe container
Hàng bãi có nhiều cái còn gần như mới 99%,có nhiều lý do nó mới như vậy,1 trong những lý do đơn giản mà cũng khá nhiều là họ đặt mua căn nhà mới và họ không mang theo gì của nhà cũ đi cho dù là đồ mới mua,lý do thứ 2 cũng rất nhiều là họ không có khái niệm sửa đồ,ví dụ như xưa cái đầu video gần như mới tinh chỉ bị kẹt băng là họ đã cho ra hàng đồ cũ rồi,về ta chỉ vài thủ thuật là nó lại chạy bt,đó là 2 lý do trong hàng chục lý do tại sao nó mới.Và lý do của cụ đưa ra cũng không loại trừ :))
Lý do cụ đưa ra là do mấy ông bán hàng bãi nghĩ ra thôi.
Người Nhật nổi tiếng về tiết kiệm và chi tiêu chặt chẽ nên đừng có mơ :D

longphúc

Xe tăng
Lý do cụ đưa ra là do mấy ông bán hàng bãi nghĩ ra thôi.
Người Nhật nổi tiếng về tiết kiệm và chi tiêu chặt chẽ nên đừng có mơ :D
Nó là lý do chính đấy cụ,em đã có cơ hội buôn hàng này từ thập niên 90 tại Nhật,lúc đầu em cũng nghĩ như cụ,nhưng nó là vậy đó cụ.Dân Nhật đúng như cụ nói nhưng chỉ là tùy người và hoàn cảnh chứ họ thay mới bỏ cũ nhiều lắm cụ ạ,họ vứt cả những đồ mà còn giá trị rất cao ra khu đổ rác mà đáng ra những đồ đấy mang ra hàng đồ cũ gần nhà họ vẫn bán được vài chục đô(Em không bán hàng bãi đâu ạ :)))

Chỉnh sửa cuối:

harrynh

Xe container
Hàng bãi là buôn lậu nhỉ, các cụ vẫn mong ước kinh tế nước nhà phát triển, tạo nhiều công ăn việc làm....nhưng vẫn tiếp tay cho buôn lậu, xong lại chửi nhà nước quản lý kém... hay lại chỉ áp dụng với người khác, trường hợp khác...

Trungpv

Xe điện
cái lý do cụ đưa ra nó cũng có sảy ra trong thực tế nhưng rất hy hữu, cái này đồ bãi bán ở mình thì lại nhiều. em từng làm việc với người nhật thì thấy ho tiết kiệm lắm ko có chuyện vứt đi khi còn mới đâu ạ.

longphúc

Xe tăng
Hàng bãi là buôn lậu nhỉ, các cụ vẫn mong ước kinh tế nước nhà phát triển, tạo nhiều công ăn việc làm....nhưng vẫn tiếp tay cho buôn lậu, xong lại chửi nhà nước quản lý kém... hay lại chỉ áp dụng với người khác, trường hợp khác...
Không phải em ạ,em đi buôn từ thời còn chưa cấm 17 mặt hàng đồ cũ,đến năm 95 chính thức cấm 25 mặt hàng đồ cũ mà nó lại đa số nhắm vào hàng Nhật "bãi" là em giải nghệ nghiệp "đồng nát" rồi ạ :) :)

longphúc

Xe tăng
cái lý do cụ đưa ra nó cũng có sảy ra trong thực tế nhưng rất hy hữu, cái này đồ bãi bán ở mình thì lại nhiều. em từng làm việc với người nhật thì thấy ho tiết kiệm lắm ko có chuyện vứt đi khi còn mới đâu ạ.
Đành phải để câu trả lời cho cụ nào đang sống tại Nhật trả lời thôi ạ,các cụ cứ không tin thì em kg biết trả lời sao nữa.Ở cõi này mà chiem lung tung chiem ẩu là toi ngay nên em biết đến đâu trả lời đến đó thôi ạ.Giờ em cũng kg ủng hộ hàng"bãi" vì nó mang lại quá nhiều thứ không hay ho gì cho môi trg và xã hội

Chỉnh sửa cuối:

TN1805

Xe điện
Hàng gia dụng ở VN bây giờ khá là rẻ và dễ mua, nhiều mẫu mã, nhiều Hãng SX ...rất đa dạng.
Thậm chí những đồ như Điều Hòa, Máy rửa bát, Tủ lạnh....hiện nay cũng rất nhiều Cty VN SX, hàng chất lượng, mẫu mã đẹp.
Vậy tại sao lại dùng mấy hàng thải của Nhật nhập về làm gì ? Chế độ bảo hành thì không có. Điện thì 110V, lại phải mua thêm 1 bộ đổi điện, lích kích. Mà các cụ định dùng đồ gia dung mấy năm ? Mấy đồ này dù là Hãng nào SX thì cũng dùng khoảng 10 năm là bỏ thôi....có phải dùng mãi đâu mà lo bền với không bền.

khtn

Xe tải
Ở Nhật e thấy shop họ vẫn bán đồ dùng rồi chứ ko hẳn là chỉ có đồ vứt ra bãi, ai lấy khéo lại còn được thêm tiền

thientudolong

Xe container
thế là cụ thớt chưa biết đến khái niệm lạnh sâu, lạnh dễ chịu ko khô, viêm họng rồi
chưa kể còn lọc không khí các kiểu =)) =)) =))

vieteuro

Xe container
Giá ý có hàng 2021 à cụ
E nghe nghi nghi

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Có gì đâu mà băn khoăn nhiều thế nhỉ? Hàng nhật bãi là hàng cũ. Nhiều tiền thì chơi hàng mới đập hộp cho thơm. Ít tiền hơn thì chơi hàng bãi. Vấn đề ở đây là chuyện kinh tế thôi chứ ko phải sở thích.
Cùng 1 cấu hình máy, cùng cấu hình đồ chơi ốp sừn, thì hàng bãi cũ độ 3-5 năm rẻ = 1/2 so với hàng mới.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Lúc nào rảnh cụ chụp hộ em xem bố trí cục đổi nguồn ở đâu cho thẩm mỹ với ạ . E chưa hình dung lắp vào chỗ nào cho đẹp cả .
Cục đổi nguồn có bị ồn ko cụ
Cục đổi nguồn dành cho các con máy đầu dưới 40, tức khoảng 14000btu đổ xuống. Thường được lắp ngay cạnh cục nóng lắp ngoài trời luôn cụ ạ. Cục này chịu mưa nắng tốt. Ko ảnh hưởng thẩm mỹ đâu.

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng thích dùng hàng Nhật, nhưng là Nhật mới chứ k phải Nhật bãi. Chịu khó tìm sẽ có những máy trôi date, hàng trưng bày, tồn kho... kiểu kiểu vậy. Cũng đừng nên mua date sâu, max 2 năm thôi. Ví dụ năm nay thì mua tối đa con máy date 2021 thôi. Giá sẽ đắt hơn hàng daikin pana phổ thông ở siêu thị điện máy. Nhưng rẻ hơn hàng cao cấp cùng chức năng đồ chơi.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Em cũng thích dùng hàng Nhật, nhưng là Nhật mới chứ k phải Nhật bãi. Chịu khó tìm sẽ có những máy trôi date, hàng trưng bày, tồn kho... kiểu kiểu vậy. Cũng đừng nên mua date sâu, max 2 năm thôi. Ví dụ năm nay thì mua tối đa con máy date 2021 thôi. Giá sẽ đắt hơn hàng daikin pana phổ thông ở siêu thị điện máy. Nhưng rẻ hơn hàng cao cấp cùng chức năng đồ chơi.
Mợ hay mua ở chỗ nào vậy ?