[Funland] Các thiết bị nội địa Nhật trong gia đình các cụ?

nowhereland

Xe điện
Em từng dùng rất nhiều hàng bãi giai đoạn đói kém ngày xưa, từ tivi, đầu, dàn đến các thiết bị điện, điện tử khác. Về cơ bản nó quá bền so với tuổi của nó, và rẻ so với chính nó nếu phải mua mới chắc giá nhân mấy lần. Xưa nghèo, ít tiền, ít lựa chọn đành phải vậy.

Nhưng nay thì hàng mới cũng phải 7-8/10 so với hàng nội địa Nhật, công nghệ cũng không kém. Tiền nào của đấy thôi, hàng mới vẫn có loại rất xịn, rất tốt. Mua hàng mới là đảm bảo các tiêu chuẩn an toàn, vệ sinh môi trường (đã được dán tem kiểm định), đóng thuế đầy đủ và thúc đẩy thị trường kinh tế phát triển. Vậy cứ mới mà dùng thôi, ít tiền ta dùng mới hạng vừa vừa, nhiều tiền chơi hàng xịn.

Hàng bãi là hàng buôn lậu, trốn thuế, là tha rác về nhà. Chưa kể các nguyên nhân họ thải ra có thể không ảnh hưởng đến vận hành hoạt động, nhưng lại có lý do môi trường chẳng hạn.

Quochuy81

Xe buýt
chuẩn ạ, mấy lần e lọ mọ tháo cái nắp ra vệ sinh, hoặc reset lại máy thì toàn lấy điện thoại ra dịch nhật việt. mấy cái cơ bản trên đó nó có hướng dẫn hết :D . Đồ điện tử mà lại còn hàng bãi thì hên xui thật. Đợt e mua cũng nhờ 1 bác , bác ý cũng hay lọ mọ, ở nhà bác ý cũng toàn dùng đồ Nhật bãi, bác ý đi mua cùng chứ e cũng amateur có biết ji đâu :D
Reset máy sao cụ? chỉ e với.

aladanh

Xe tăng
Các cụ so sánh thì phải trên cùng 1 tiêu chí, ví dụ như giá tiền. Có nhiếu cụ so cái điều hòa funiki 6tr với cái điều hòa Nhật bãi 9tr thì khập khiễng quá rồi
Mà cụ chủ nói điều hòa Nhật bãi chứ có phải điều hòa Nhật nội địa mới đâu. Mà có so gì đi châng nữa thì cũng về hệ quy chiếu là giá tiền thế mới công bằng chớ

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em còn bộ dàn Sony ông chú đi tàu vác về, chả hiểu sao lại dùng điện 220v, cơ mà nghe êm ái tiếng ấm vãi, tuổi đời bộ dàn chắc gần 30 niên, ôi thời gian .... :((

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Em chưa bảo hành kiểu này bao giờ. Nhưng hãng nói là như bảo hành tiêu chuẩn ( như bảo hành khi mua mới) mà em nghĩ hãng lớn như Panasonic thì không lừa đâu. Chỉ có điều là Điều hòa nói chung, Panasonic nói riêng thường rất bền, có khi không cần dùng đến bảo hành thôi, chứ làm gì có chuyện tháo ra lắp vào.
Daikin mà làm kiểu bh thế này thì lõm

LeoMessi85

Xe buýt
Reset máy sao cụ? chỉ e với.
cụ mở cái nắp dàn lạnh ra ngay ở mặt tiền nó có hướng dẫn cụ thể đó ạ. Y như máy của 1 cụ chụp ở post trên ạ, máy nhà e thì giữ cái nút reset tầm 10 giây :

Cụ lấy điện thoại mở app dịch ( chọn dịch Nhật -> Việt ) để dịch mấy cái chữ nhật hướng dẫn ở trên máy. Dễ mà cụ :D

Hanamlut

Xe buýt
cụ mở cái nắp dàn lạnh ra ngay ở mặt tiền nó có hướng dẫn cụ thể đó ạ. Y như máy của 1 cụ chụp ở post trên ạ, máy nhà e thì giữ cái nút reset tầm 10 giây :
View attachment 7933982

Cụ lấy điện thoại mở app dịch ( chọn dịch Nhật -> Việt ) để dịch mấy cái chữ nhật hướng dẫn ở trên máy. Dễ mà cụ :D
Cụ khoanh luôn có phải nhanh không. Hình ảnh có cả nút reset, cả chữ

Root Sudo

Xe tải
KLQ, nhưng mấy đồ Nhật bãi này, ngày nay, chúng được nhập về VN bằng đường nào các cụ nhỉ ? Vẫn đi tàu biển viễn dương bởi các anh thủy thủ tàu à ? Hay có 1 cty chuyên nhập rác về VN ?

Phải nói dân VN lọ mọ thật :))
Chủ yếu nhập qua Campuchia cụ ah

Jonhy

Xe buýt
Bỏ tiền mà phải dùng hàng thải của tụi nó mà các cụ cũng ok thì em chịu thật 🥲

ductrong996

Xe máy
ý kiến riêng của em thì bác nên làm con mới , em cũng có cùng suy nghĩ như bác , tin thợ làm con hàng bãi dùng vài hôm em vội tiễn trả lại , ra Nguyễn Kim múc ngay con mới xài luôn tới giờ

E mới lắp thêm con Fujitsu 14.000 đời 2015 cả công lắp vào 9 củ, so sánh với con Daikin thì con Fujitsu chạy êm hơn, tuy làm mát chậm hơn khoảng ~10' nhưng mát rất sâu.

chim-ưng

Xe tăng
Bỏ tiền mà phải dùng hàng thải của tụi nó mà các cụ cũng ok thì em chịu thật 🥲
nhiều gia đình VN bỏ tiền ra để dùng hàng thải của các cụ ở VN đấy .

Các cụ so sánh thì phải trên cùng 1 tiêu chí, ví dụ như giá tiền. Có nhiếu cụ so cái điều hòa funiki 6tr với cái điều hòa Nhật bãi 9tr thì khập khiễng quá rồi
Mà cụ chủ nói điều hòa Nhật bãi chứ có phải điều hòa Nhật nội địa mới đâu. Mà có so gì đi châng nữa thì cũng về hệ quy chiếu là giá tiền thế mới công bằng chớ
e so sánh cái máy lạnh 1 chiều Funiki mới đập hộp 6 triệu đồng với cái điều hòa 2 chiều Panasonic nội địa Nhật cũ cũng 6 triệu đồng cụ ơi

Chỉnh sửa cuối:

gocart

Xe cút kít
Lý do cụ đưa ra là do mấy ông bán hàng bãi nghĩ ra thôi.
Người Nhật nổi tiếng về tiết kiệm và chi tiêu chặt chẽ nên đừng có mơ :D
Cũng có mà.
Nhiều lúc dọn nhà gấp thì điều hoà gần như mới cũng cho đi.
Đấy là em từng dọn tại HN chứ ko phải Nhật.

ChichXongHut

Xe máy
điều hòa nên xài loại inverter nó mát kiểu dịu hơn , sáng ngủ dậy đỡ khịt mũi :)))

network

Xe buýt
sản phẩm của 7 nước công nghiệp phát triển nhất thế giới nó có cái đặc trưng riêng của nó các cụ à , chỉ cần mở máy của cái quạt điện nội địa Nhật nó khác rất nhiều so với các quạt VN hay tầu bây giờ , điều hòa cũng thế , muốn chất lượng cao nhưng rẻ hình thức không đẹp thì máy điều hòa đúng nghĩa 2 chiều nóng lạnh Nhật bãi là chân ái , tầm tiền 6 - 10 triệu muốn điều hòa 2 chiều mới mua tại VN e rằng khó , còn giá 6 - 10 triệu ở VN nó không phải điều hòa mà chỉ là máy lạnh , các cụ lưu ý nhá , điều hòa khác máy lạnh khác nhau và giá cũng khác nhau nhiều đấy , e không nhiều tiền nên điều hòa Nhật cũ vẫn là lựa chọn ưu tiên vì e phải thay cái Funiki 9000 giá lúc lắp là 6 triệu sau 4 năm . Còn chuyện gọi thợ lắp đặt khó khăn là do các cụ cứ lắp vào mùa cao điểm , các cụ ở miền Bắc lắp đặt điều hòa vào mùa đông thì sao ? , sao cứ phải lắp vào mùa hè ? , e thấy nhiều người lạ lùng , kêu ca không có thời gian lọ kia nhưng mùa đông lắp điều hòa hẹn thợ đến chuẩn giờ thì không lắp cứ để đến hè cao điểm mới lắp rồi khi khó khăn lại than vãn . Đời lắm chuyện ưu phiền làm rối cả lòng ta :)) .
Đấy là trường hợp cụ hoàn hảo suôn sẻ thì cụ ko phải gặp lại thợ. Còn lại là tỷ lệ trục trặc sẽ cao hơn rất nhiều hàng mới mua siêu thị cụ à. Nhiều cụ bị gấu mắng rồi 😆, đang nắng nóng thì điều hòa lại hỏng

chim-ưng

Xe tăng
Đấy là trường hợp cụ hoàn hảo suôn sẻ thì cụ ko phải gặp lại thợ. Còn lại là tỷ lệ trục trặc sẽ cao hơn rất nhiều hàng mới mua siêu thị cụ à. Nhiều cụ bị gấu mắng rồi 😆, đang nắng nóng thì điều hòa lại hỏng
nếu tính xác suất rủi ro thì e đoán là 50/50% , nhưng theo chiều hướng mua máy lạnh cũ ở VN ( máy lạnh 1 chiều nhé ) thì xác suất rủi ro cũng 50/50% mà không có chế độ sưởi , độ bền nếu nằm trong phạm vi an toàn thì lại không bằng hàng Nhật cũ . Người không có nhiều tiền họ tính toán từng chục nghìn 1 cơ cụ ơi , những người ít tiền họ còn tính toán từng nghìn mua rau cơ cụ ạ :)) , ở cái hoàn cảnh khó khăn nên bắt buộc phải thế .

Binhan.4ever

Xe buýt
2023 rồi còn hỏi có nên dùng hàng rác thải loại không nữa thì em chịu.
Điều hoà hiện nay giá cả vô cùng dễ chịu. Bảo hành bảo dưỡng đầy đủ ngon lành. Nhiều khuyến mãi và hậu mãi.
Hàng nhật chữ viết loằng ngoằng. Linh kiện khó sửa. Điện áp 110. Nhập về thì chế cháo ráp nối loạn cào cào chứ có được nguyên con đâu. Cái này mua là do dân buôn nó bơm thổi, mấy ông chơi hàng sưu tầm chứ mua đồ mới vẫn là chân ái. Chưa kể đồ điện tử thì thật lòng với kinh nghiệm của em là không bao giờ mua hàng ĐIỆN LẠNH CŨ. cái quạt cái tivi cái loa bộ dàn lò vi sóng thì thôi các cụ muốn mua cũ thì tuỳ. Riêng đồ điện lạnh (điều hoà tủ lạnh…) thì em khuyên thật đừng bao giờ mua hàng cũ.
Cứ mới mà chơi thôi