[Funland] Các thiết bị nội địa Nhật trong gia đình các cụ?

Hanamlut

Xe buýt
Những người ham đồ bãi thì họ sẽ cố cãi, bênh vực cho đồ bãi cho đến khi họ ngộ ra. Cũng một cái điều hòa bãi mà người khen mát dịu, người khen mát sâu (ngược với mát dịu). Các cụ ưa đồ bãi lại đi so sánh đồ bỏ đi của Nhật với đồ mới ở Việt Nam rồi kêu đồ mới cùng tầm tiền mà ít chức năng. Thế sao không so đồ bãi với đồ đã sử dụng ở Việt Nam.
Em lấy ví dụ hiện ở ĐMX, có 5-7tr là có hai chiều, Inverter, còn bảo hành. Nếu không bảo hành thì còn rẻ nữa.

Mr.Chem

Xe điện
Em đang dùng bãi nhật đây, Pana mua 16, đời 12, quy đổi ra khoảng 16.000BTU. Cá nhân thích, chuyển 2 cái nhà rồi vẫn tháo mang theo, giờ đang lắp phòng ngủ. Nói không phải nịnh đầm chứ trộm vía chỉ có tháo lắp và dùng, chưa có vấn đề gì. Cứ 1 năm vệ sinh màn lọc (cục lạnh) và xịt tản nhiệt cục nóng, hết. Nhiệt độ auto là 26, quạt cục nóng so với con Pana 12.000 (ko inverter đời 20) của F1 bên cạnh thì êm hơn nhiều. Đủ chế độ: gió tươi, eco, tự làm sạch màn lọc...khiển đã thay khiển tầu (shopee 180k) vì khiển cũ bấm hết ăn.
Hi vọng nó đủ 20 niên để em tìm mua cái hàng Nhật mới, mới nhé, giống tủ lạnh ấy! Xưa không có chứ giờ tủ lạnh Nhật mới đập hộp đầy, chỉ có đắt thôi, nhưng đắt của nó em thấy đáng đồng tiền.

Quochuy81

Xe buýt
cụ mở cái nắp dàn lạnh ra ngay ở mặt tiền nó có hướng dẫn cụ thể đó ạ. Y như máy của 1 cụ chụp ở post trên ạ, máy nhà e thì giữ cái nút reset tầm 10 giây :
View attachment 7933982

Cụ lấy điện thoại mở app dịch ( chọn dịch Nhật -> Việt ) để dịch mấy cái chữ nhật hướng dẫn ở trên máy. Dễ mà cụ :D
Cám ơn cụ.

chim-ưng

Xe tăng
2023 rồi còn hỏi có nên dùng hàng rác thải loại không nữa thì em chịu.
Điều hoà hiện nay giá cả vô cùng dễ chịu. Bảo hành bảo dưỡng đầy đủ ngon lành. Nhiều khuyến mãi và hậu mãi.
Hàng nhật chữ viết loằng ngoằng. Linh kiện khó sửa. Điện áp 110. Nhập về thì chế cháo ráp nối loạn cào cào chứ có được nguyên con đâu. Cái này mua là do dân buôn nó bơm thổi, mấy ông chơi hàng sưu tầm chứ mua đồ mới vẫn là chân ái. Chưa kể đồ điện tử thì thật lòng với kinh nghiệm của em là không bao giờ mua hàng ĐIỆN LẠNH CŨ. cái quạt cái tivi cái loa bộ dàn lò vi sóng thì thôi các cụ muốn mua cũ thì tuỳ. Riêng đồ điện lạnh (điều hoà tủ lạnh…) thì em khuyên thật đừng bao giờ mua hàng cũ.
Cứ mới mà chơi thôi
lương của cụ và vợ cụ + vào = khoảng 22 - 30 triệu/tháng ( e đoán vậy ) , cụ thử giảm 1/2 trong tổng số tiền lương của 2 vợ chồng cụ xuống khi đó cụ sẽ hiểu . E mà có nhà rồi + 15 tỉ đồng trong ngân hàng thì chả phải bàn , điều hòa Nhật hay Mỹ mới nhưng tiêu chuẩn của Nhật và Mỹ , tủ lạnh mua mới với giá khoảng 5 trăm triệu đồng , máy giặt Đức , Nhật tiêu chuẩn Đức , Nhật có thể mở tạm dừng và mở ra khi đang vận hành chứ chả phải loại máy giặt đời ơ kìa bán trong siêu thị tại thị trường VN ......

Chỉnh sửa cuối:

Chontenkhac

Xe tải
Thế thì cũng mất thẩm mỹ cụ nhỉ . E tính sau này có xây mới thì làm riêng cho các thiết bị này 1 đường điện
Nhà em làm điện 2 đường riêng biệt, 100v, 220v chia qua 1 ổn áp 15kw tổng. Điều hoà em dùng pana Jap loại tự vệ sinh, 6 năm không cần vệ sinh, bảo dưỡng j, êm mát e ưng bụng

Hoanloc

Xe tải
Em đang dùng bãi nhật đây, Pana mua 16, đời 12, quy đổi ra khoảng 16.000BTU. Cá nhân thích, chuyển 2 cái nhà rồi vẫn tháo mang theo, giờ đang lắp phòng ngủ. Nói không phải nịnh đầm chứ trộm vía chỉ có tháo lắp và dùng, chưa có vấn đề gì. Cứ 1 năm vệ sinh màn lọc (cục lạnh) và xịt tản nhiệt cục nóng, hết. Nhiệt độ auto là 26, quạt cục nóng so với con Pana 12.000 (ko inverter đời 20) của F1 bên cạnh thì êm hơn nhiều. Đủ chế độ: gió tươi, eco, tự làm sạch màn lọc...khiển đã thay khiển tầu (shopee 180k) vì khiển cũ bấm hết ăn.
Hi vọng nó đủ 20 niên để em tìm mua cái hàng Nhật mới, mới nhé, giống tủ lạnh ấy! Xưa không có chứ giờ tủ lạnh Nhật mới đập hộp đầy, chỉ có đắt thôi, nhưng đắt của nó em thấy đáng đồng tiền.
đọc cụ viết chưa thấy gì nổi bật, ngoài quan điểm là mua tủ lạnh mới nhập khẩu, đắt sắt ra miếng thật

quanghuy_xd

Xe tải
Hàng cũ k có bảo hành hoặc bảo hành nơi bán thì e là k phải tiền nào của đó đâu, có khi đắt hơn hàng mới bảo hành chính hãng nhé. Em k phản đối nó tốt nhưng mua rõ là cầu mai, nhưng công nghệ thì chắc chắn lạc hậu, ô nhiễm
Mua hàng Nhật bãi thì chắc chắc là chỉ có bảo hành nơi bán, chứ không có bảo hành của hãng rồi cụ ạ, và cũng công nhận là mua hàng này là cầu may, nhưng kể cả mua mới hoàn toàn cũng vẫn có phần cầu may trong đó mà cụ. Còn về công nghệ, cụ cứ thử so 2 cái cùng giá tiền xem, công nghệ Nhật bãi không hiểu sao vẫn cứ hơn công nghệ hàng mới nhà mình, kể cả cùng 1 hãng xịn luôn như Daikin, panasonic chứ không kể loại tèm nhèm như Casper hay funiki, Cùng cái 2 chiều, cùng công nghệ, hàng mới có khi đắt gấp đôi. Cách đây nửa năm em mua cái Fujitsu bãi, loại rẻ tiền nhất nhưng giá chỉ bằng một nửa cái 1 chiều Panasonic cùng công suất, trong khi đó, hàng Nhật bãi bao giờ cũng hai chiều. Nếu so 2 chiều thì giá phải gấp 3. Nửa năm dùng thì chưa nói lên điều gì, nhưng mà tiền ít, cầu may tí cũng được ạ. Dùng nửa năm đến giờ thì khá là thích. Hỏng lúc nào thì cầu may.

lamhaha191

Xe điện
Có hàng ngon nhưng bắn đời cao lên bán chát lắm, em về mấy nhà máy bạn bè ở tỉnh toàn chơi hàng bãi, kênh bán về tỉnh giờ kiếm hơn hà nội nhiều

Chỉnh sửa cuối:

superPDP

Xe điện
Giờ Nhật bãi thì món gì còn bán đc đắt hàng các cụ nhỉ

tranthanhhaist

Xe tăng
quanghuy_xd
Đó là vì cụ so với cùng hàng Nhật ở ta, vốn dĩ giá khá chát, nếu là công nghệ mới nhất thì giá đắt thôi rồi. Em đang nói đây là so với hàng mới của nước khác, công nghệ mới nhất hiện nay thì có khi giá bằng hoặc hơn. Và với hàng mới đó thì ưu thế độ bền k còn nhiều, do rủi ro lớn hơn nên em cho là không đáng, tất nhiên chín người mười ý, khi ta nghĩ nó tốt thì lỗi to to cũng thành be bé và ngược lại.

tranthanhhaist

Xe tăng
Cái này thì chắc rồi cụ, hàng mới công nghệ mới nhất của Nhật giá đắt hơn nhiều lần so với nước khác cùng đời mà chất lượng k hơn thì nó phá sản rồi, Laptop Nhật Sony Vaio chẳng hạn, giờ dẹp tiệm.

tquang

Xe tăng
Nhà em làm điện 2 đường riêng biệt, 100v, 220v chia qua 1 ổn áp 15kw tổng. Điều hoà em dùng pana Jap loại tự vệ sinh, 6 năm không cần vệ sinh, bảo dưỡng j, êm mát e ưng bụng
Cụ dùng đến đời tự vs vs bổ xung gió tươi thì nói làm gì ạ vì nó ko phải là hàng bãi nữa rồi. Loại đó 1 cái chắc giá bằng 3 cái hàng ở VN cùng công suất rồi

Chontenkhac

Xe tải
Cụ dùng đến đời tự vs vs bổ xung gió tươi thì nói làm gì ạ vì nó ko phải là hàng bãi nữa rồi. Loại đó 1 cái chắc giá bằng 3 cái hàng ở VN cùng công suất rồi
Em mua đợt làm nhà năm 2017, đời máy 2015 cụ ạ. Được cái nó cũng đỡ tốn điện hơn mấy con ở nhà cũ mà em ưng cái bụng là được, ai ý kiến iem kệ :))

bing-bing

Xe tăng
hàng bãi kiểu gì cũng phải chọc ngoáy, chế cháo.

Giờ các hãng công nghệ đều nắm được hết, cạnh tranh nhau, không lý do gì hàng sx tại Nhật xịn gấp đôi Việt đc. Có hơn thì hơn tí thôi

XL Điện

Xe tăng
Em mua đợt làm nhà năm 2017, đời máy 2015 cụ ạ. Được cái nó cũng đỡ tốn điện hơn mấy con ở nhà cũ mà em ưng cái bụng là được, ai ý kiến iem kệ :))
Em đang cân nhắc lấy con rác này về đây cụ ạ, giá cũng khá chát, nhưng dùng qua đồ nhật rồi giờ ko muốn dùng qua hàng xuất nữa.

chim-ưng

Xe tăng
Em đang cân nhắc lấy con rác này về đây cụ ạ, giá cũng khá chát, nhưng dùng qua đồ nhật rồi giờ ko muốn dùng qua hàng xuất nữa.
tủ lạnh nhiều ngăn thương hiệu Nhật hàng mới bán trong Aeon cụ ạ , nhưng không phải sản xuất tại Nhật mà xuất xứ Thái Lan , giá rẻ mà , e nhớ mang máng hình như 3 - 4 trăm gì đó .

thinhtd

Xe container
Hàng xuất là những con made in japan nhưng bán ở VN hả cụ? Nó khác gì nhau nhiều mà cụ không mua hàng ở VN ạ? Chứ mấy bảng điều khiển chữ giun dế là em thấy không muốn mua rồi chứ chưa so chức năng. Nên em mua hàng mới ở VN thôi.

Chỉnh sửa cuối:

blackhole1

Xe tăng
thời đại nào rồi còn sài đồ cũ và các cụ có biết cái thiết bị cũ ấy ngày xưa dùng ở đâu không ? chẳng may nó từng lưu lạc qua một ngôi nhà xác hay nhà có người chết lâu ngày thì í ẹ . em ít tiền nên cứ tàu hoặc việt có thương hiệu xíu em sài hỏng là đáp chứ ko sửa .

XL Điện

Xe tăng
tủ lạnh nhiều ngăn thương hiệu Nhật hàng mới bán trong Aeon cụ ạ , nhưng không phải sản xuất tại Nhật mà xuất xứ Thái Lan , giá rẻ mà , e nhớ mang máng hình như 3 - 4 trăm gì đó .
Không cần sx ở Nhật cụ ạ, nhưng những sp xuất vào Nhật thì tiêu chuẩn nó sẽ tốt hơn những sp xuất sang các nước khác. Cụ thể là điện 100v và điện 220v đó cụ, ví dụ máy công cụ Makita sx tại Trung quốc, vẫn là hàng chính hãng, nhưng xuất Nhật nó có tem hợp quy CR để đủ tiêu chuẩn xk vào nước họ. Vậy nên mua hàng em hay mua đồ xách tay cụ ạ!