[Funland] Các thiết bị nội địa Nhật trong gia đình các cụ?

rx8nz

Xe buýt
Nếu dùng hàng nội địa nên mua hàng mới. KO nên dùng rác thải nội địa cho Nhật.

Vova

Xe container
Nếu dùng hàng nội địa nên mua hàng mới. KO nên dùng rác thải nội địa cho Nhật.
Báo cáo, tủ lạnh với nồi cơm điện em dùng hàng mới. Dàn mini em mua rẻ bèo hàng cũ. Hết.

huuthe93

Xe hơi

huuthe93

Xe hơi
Em tin. Em tin cụ bốc phét :))
1 Cái điều hòa 10-12000 Btu có chạy 10-12h full công suất ở điều kiện lý tưởng trong 10 h đã hết 6kw điện rồi ( máy nen thường 600W). Vậy cái điều hòa cụ em chỉ tính đơn giản chay 50% công suất đã hết 3kw/10h hoạt động rồi. Cái tủ lạnh SBS 500-600 lít công suất 200 -250W, quạt điện 50 - 70W. Em còn không thèm tính hiệu suất mấy cái bộ đổi nguồn đạt 80% còn tốn điện thêm, đồ cũ nó còn đớp điện hơn nữa.
Vậy cụ chạy 10 -12h cho 1 cái điều hòa, 1 tủ lạnh, 2 cái quạt điện. Méo bao giờ dưới được 4kw điện. :))
Không cần hàng Nhật mấy hàng việt nam chính hãng cũng rất tiết kiệm điện. Như con điều hòa sharp của em công suất chạy chỉ khoảng 125W. Chả hiểu hàng Nhật bãi tiết kiệm điện hơn ở chỗ nào ? Mời cụ xem em đo đạc không lại bảo em bốc phét. Con số trong clip phải trừ đi cỡ 17W cho các thiết bị chờ khác.

cun01

Xe container
Mặt hướng ra sông, chổng mông vào nội thành.
Em cũng thấy vậy.
Cơ bản là ko phải ai cũng tìm mua được cụ ạ.
Mà chữ giun dế khó dùng phết.
Em ghét đồ Nhật cũng vì đã chữ giun dế chả đọc được lại còn lắm tính năng. :D
Có em cũng ghét hàng Nhật bãi.
Vừa rồi đi tìm có cái mắt đọc CD thay cho con dàn mini nội địa Onkio mờ phải em lật cả cái làng Hà lội lắc cho nó dơi da :P:P:P:P:P:P:P

Lucky-Driver

Xe tăng
Lạy một số cụ, hàng Nhật bãi ko phải là hàng ng ta vứt ra bãi rác rồi mình đến nhặt mang về đâu. Hàng bãi ở đây chỉ hàng theo các hãng tàu về (thường các hãng tàu có bãi logistic và làm thủ tục riêng).
Bên kia có một đội quân đi đến từng nhà hỏi mua đồ cũ, đồ thanh lý hoặc đơn giản chủ nhà thấy cũ thì muốn bán để chuyển đồ mới. Đa phần mua giá rẻ. Hên xui thì đc cho ko hoặc đồ có giá trị ng thu gom phải bỏ tiền ko nhỏ. Đội quân này gom đồ lại, chuyển xuống các tàu viễn dương để đưa về Việt Nam. Hàng bãi Nhật là chỉ hàng từ các tàu viễn dương rời bến hoặc ghé cảng ở Nhật về.
Các xe 81, 82 mà các cụ đi đa phần đc tàu viễn dương vận chuyển về. Mỗi tàu cũng chỉ trốn lậu đc 2-3 chiếc thôi. Các cụ thấy xe này nhan nhản VN đủ biết số lượt tàu cập bến là ntn, và hải quan béo bở cỡ nào. Chưa tính đến các thứ khác như xe mini, đồ điện tử.
Sau này có nhiều hình thức vận chuyển như qua các ngả tuồn, nhập vào Campuchia (do Cam có chính sách XNK dễ dãi) rồi qua tiểu ngạch về VN nhưng ta vẫn quen gọi đó là hàng bãi.
Bây h đồ cổ mà nói là hàng Nhật bãi nguyên bản là ko có đâu, toàn do ba tàu mông má lại hết. Bên Nhật có nhiều shop đồ cũ. Người Nhật tự sửa chữa rồi đem lên mạng (amazon, mạng mua bán của Nhật) rao bán và rất đắt hàng.

Chỉnh sửa cuối:

kfc1981

Xe điện
Lạy một số cụ, hàng Nhật bãi ko phải là hàng ng ta vứt ra bãi rác rồi mình đến nhặt mang về đâu. Hàng bãi ở đây chỉ hàng theo các hãng tàu về (thường các hãng tàu có bãi logistic và làm thủ tục riêng).
Bên kia có một đội quân đi đến từng nhà hỏi mua đồ cũ, đồ thanh lý hoặc đơn giản chủ nhà thấy cũ thì muốn bán để chuyển đồ mới. Đa phần mua giá rẻ. Hên xui thì đc cho ko hoặc đồ có giá trị ng thu gom phải bỏ tiền ko nhỏ. Đội quân này gom đồ lại, chuyển xuống các tàu viễn dương để đưa về Việt Nam. Hàng bãi Nhật là chỉ hàng từ các tàu viễn dương rời bến hoặc ghé cảng ở Nhật về.
Các xe 81, 82 mà các cụ đi đa phần đc tàu viễn dương vận chuyển về. Mỗi tàu cũng chỉ trốn lậu đc 2-3 chiếc thôi. Các cụ thấy xe này nhan nhản VN đủ biết số lượt tàu cập bến là ntn, và hải quan béo bở cỡ nào. Chưa tính đến các thứ khác như xe mini, đồ điện tử.
Sau này có nhiều hình thức vận chuyển như qua các ngả tuồn, nhập vào Campuchia (do Cam có chính sách XNK dễ dãi) rồi qua tiểu ngạch về VN nhưng ta vẫn quen gọi đó là hàng bãi.
Bây h đồ cổ mà nói là hàng Nhật bãi nguyên bản là ko có đâu, toàn do ba tàu mông má lại hết. Bên Nhật có nhiều shop đồ cũ. Người Nhật tự sửa chữa rồi đem lên mạng (amazon, mạng mua bán của Nhật) rao bán và rất đắt hàng.
Đầy sắt vụn nhé cụ. Hàng đẹp đa phần đã qua mông má và hiếm.

RAVA

Xe ba gác
-Ngày xưa hồi những năm 9x, e cũng đi ngó đồ âm thanh nội địa hàng bãi của Nhật, thấy dân buôn họ tháo tung nắp lưng ra, xếp thành hàng rồi dùng vòi xịt nc như rửa xe máy vậy? Từ đó là e cạch mấy cái món đồ cũ hàng bãi ntn!

XeThoDepTong

Xe hơi
Em có ông bạn toàn dùng hàng nhật nội địa đến cả cái máy nổ , chắc bị nghiện :)

XL Điện

Xe tăng
Bọn em làm cơ khí vẫn ưu tiên máy nhật bãi, thứ nhất là nó chạy ổn định, độ chính xác chấp nhận đc. Chứ mua những máy công cụ của Tàu mà chạy với c/s như máy nhật thì máy tàu ko chống đc. Dụng cụ cầm tay cũng vậy, giá máy bãi như giá máy của tàu mới mà chạy trâu bò hơn máy tàu nhiều!

Phuclongchau

Xe điện
Đầy điều hòa chính hãng tiết kiệm điện. Bạn nói chỉ điều hòa nhật nội địa mới tiết kiệm điện là thiếu hiểu biết
Theo như sự hiểu biết và trải nghiệm thấp kém của mình thì 2 cái cùng công suất thì hàng nội địa tiết kiệm và lạnh sâu hơn smartboy ạ

Kurumasuki

Xe container
Đồ điện gia dụng cần có thợ lắp đặt như điều hoà mát giặt... thì chẳng mấy người thích thay liên tục chỉ vì không thích nữa.
Cho nên khẳng định đồ Nhật bãi là hàng cũ hỏng vứt đi do sửa chữa phiền toái hơn thay mới.
Cụ nào thần thánh hoá hàng bãi nên xem lại.

Vãi với đồ “nhật bãi” mua mấy thứ dùng mà hãi luôn, vừa đắt vừa cũ, vừa lạc hậu. Nó kiểu như là khen ông lão 80 giàu kinh nghiệm nên tốt, khoẻ....hihi em là em cứ chơi hàng mới, công nghệ mới thôi, gái trẻ, giai trẻ vẫn hơn đứt

lhduong2002

Xe tăng
Cty em cũng có một ông anh cũng thần thánh hoá đồ nhật cũ, cứ có ai trót hỏi tư vấn mua đồ gia dụng, điện tử đều xui mua nhật bãi. Cả nhà ông ấy dùng 100% đồ nhật bãi, đến cái xe đạp điện mua cho con gái cũng mua bằng được dù nó ko thích. Cuối cùng đi chưa được 1 năm thì hỏng ko sửa được đành bỏ đi mà vẫn ko chừa, em thì tuỳ đồ mà mua. Âm thanh thì em lại thích chơi đồ bãi của Nhật, nhưng cũng có chọn lựa đồ. Còn đồ gia dụng như máy giặt, điều hoà, quạt điện...thì em dùng đồ mới cho lành

huuthe93

Xe hơi
Theo như sự hiểu biết và trải nghiệm thấp kém của mình thì 2 cái cùng công suất thì hàng nội địa tiết kiệm và lạnh sâu hơn smartboy ạ
Thực sự mình chưa hiểu khái niệm lạnh sâu nó là như thế nào ? Mình từng thi công các hệ thống điều hòa không khí khác nhau, chiller có, VRV có, Multi có, cục bộ có nhưng chưa nghe khái niệm lạnh sâu là thế nào ?
Bác nói máy nội địa Nhật tiết kiệm điện hơn? Cái này em đồng ý nhưng đó là dùng điện bên Nhật chứ về Việt Nam phải qua cục nguồn thì em nói thật không có cửa so với mấy máy inverter hàng siêu thị đâu ? Mời bác xem video về tiêu thụ điện con điều hòa Sharp của em. Có thể so sánh sòng phẳng với các máy nội địa luôn.Con số trong clip phải trừ đi cỡ 17W cho các thiết bị chờ khác.