[Funland] Các thiết bị nội địa Nhật trong gia đình các cụ?

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Cũng hơi liên quan tí chút, E muốn hỏi các Cụ (kể cả thợ và người dùng...) đã trải nghiệm qua điều hòa hàng bãi (Japan) về khả năng siêu tiết kiệm điện của loại này. Nhà E thì ko dùng, và cũng ko có ý định thử qua nhưng thấy nhiều người quen cứ chê E là dùng hàng (mới) thì chết tiền điện...:)
E thì chỉ nghĩ đơn giản là hàng Japan lại phải nuôi thêm 1 ông đổi điện nữa chẳng lẽ ko hao thêm ở cái đổi điện này. Nếu có bằng chứng (đo lường thực tế) thì rất tốt.
Về nguyên tắc thì điện áp càng cao tổn thất càng thấp, nên loại dùng 220v bao giờ tổn thất cũng thấp hơn loại dùng 110v. Vả lại đời cũ công nghệ cũ lại càng ko tiết kiệm được bằng công nghệ mới được. Có chăng các cụ mua đồ cũ xong đếch dùng được nên thời gian sử dụng ít lại tưởng là tiết kiệm điện thôi 🤣

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhầm, hoặc cố tình đánh tráo khái niệm!
Việc các cụ thích dùng đồ Nhật cũ là việc riêng của các cụ ấy, chả ai thắc mắc hay dè bỉu làm gì. Nhưng ở đây các cụ ấy lại tự thần thánh hóa cái món đồ các cụ ấy thích lên, để thể hiện rằng việc các cụ ấy dùng đồ Nhật cũ là sự tinh tế, là có khiếu hưởng thụ cao cấp vân vân và mây mây ... Vì thế mới bị phản bác về sự so sánh chất lượng đồ cũ vs đồ mới kệch cỡm như vậy.
Trong ví dụ của cụ, mấy ông câu cá, nuôi chim .... họ không huênh hoang coi việc câu cá, nuôi chim ... mới là đẳng cấp, mới là tinh tế nên chả ai phản bác thú vui của họ cả. Nếu họ mà có hành động giống mấy ông dùng đồ Nhật cũ trong thớt này thì cũng sẽ bị phản bác ngay thôi.
Cụ cứ nhìn còm của chủ thớt sau khi có còm này của cụ thì biết tầm văn hóa thế nào!
Cụ nói đúng. Nhất là cảm giác nấu cơm bằng cái nỗi bãi em thấy nó cứ tởm tởm thế nào ấy. Ko chịu được.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc tiêu đề thấy có vẻ cụ chủ "nghiêng" nhiều về quạt nhật quá :D

Em chả có tiền mua quạt nhật, em mua quạt tq thôi,
Motor trong ảnh em mua hơn trăm k, mua thêm mạch điều tốc với túp năng điện nữa tổng hơn 300k,
Mùa này bật quạt và đếm số vòng quay thoải mái, chạy phà phà cả ngày (bật huơ quần áo :)) ) từ sáng tới tối, mấy năm nay chả nghĩ gì tới việc SO SÁNH quạt, chạy êm ru....

Đời em chỉ cảm thấy ngu nhất là mua cái quạt điều hoà, kêu ong hết cả đầu.

Trungpv

Xe điện
em là cứ nhường các cụ thích sưu tầm đồ cổ. em cứ điều hòa + quạt trần mới chỉ bật số 1-2 phe phẩy thấy ưng. quạt cây em cũng bỏ lâu rồi ko dùng nữa

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Về nguyên tắc thì điện áp càng cao tổn thất càng thấp, nên loại dùng 220v bao giờ tổn thất cũng thấp hơn loại dùng 110v. Vả lại đời cũ công nghệ cũ lại càng ko tiết kiệm được bằng công nghệ mới được. Có chăng các cụ mua đồ cũ xong đếch dùng được nên thời gian sử dụng ít lại tưởng là tiết kiệm điện thôi 🤣
E lại nghe thấy bẩu rằng bọn dế quốc phát xít thâm độc đó nó ưu tiên các công nghệ và chất lượng sản phẩm tốt nhất cho dân nội địa trong nước tận hưởng đã. Sau đó khi thành"rác rưởi" rồi mới thải bỏ đi. Nên hàng "xuất" mới mà chúng ta được mua và dùng thì bị cắt giảm nhiều thứ. Cũng là lựa chọn riêng của mỗi người dùng thôi, việc đó E ko dám bình luận. Ý của E chỉ muốn đánh giá, so sánh thuần về các chỉ tiêu kỹ thuật (tiêu thụ điện năng, hiệu suất làm lạnh, v.v...) thôi Cụ ah.

NNS

Xe ngựa
1 cái quạt tốt, mát, êm và cả bền bỉ ko có gì khó, cũng chả có cái công nghệ gì cao sang, chỉ là đừng có cắt giảm tẹt bô các chỉ tiêu về chất lượng vật liệu và độ chính xác, động cơ DC hay AC nữa là cùng, dĩ nhiên những cây quạt bãi đời 19 ơ kìa này thì ko phải DC với inverter gì rồi,, motor tốt, lồng thép tốt, đế gang dày và cánh chính xác chuẩn chỉ là nó chạy êm, gió mát thôi, có gì khó đâu.
quạt bãi Nhật tốt hơn quạt mới Việt hay tàu thì uh chuẩn rồi, nhưng bảo tốt hơn đẹp hơn chính cái hãng đó vừa làm ra thì e là hơi quá. Quạt Việt, quạt tàu chạy 1 mùa là long xòng xọc, cánh đảo bầu rụng lồng rơi, tourner tịt vvv, tuy nhiên với nhiều người, quạt Nhật bãi ko đc ưa thích đơn giản vì quạt là 1 thứ đồ nội thất, nếu nhà cửa lôm côm bát nháo ko theo trường phái nội thất kiến trúc gì thì để bừa vô quạt mát là đc thì ko sao, nhưng giờ người ta kĩ thính hơn nhiều trong việc phối đồ nội thất thì cái quạt cổ chả cổ cho lắm còn kim cũng chả phải, lồng rỉ, nhựa vàng khè, ko remote .... thì quả thật có êm mấy thì êm nó cũng rõ ràng là tương phản, chửi nhau quá nhiều với đồ đạc xung quanh, thế nên họ đi mua con Panasonic hay TDK DC 9 cánh vô cho hợp hơn. cổ thì bày cái quạt cánh đồng Marelli Ý em mới thấy đẹp, chứ bày gì ông National Crown rỉ hoen =))

xukthal.

Xe lăn

hp40

Xe tăng
E xin có tí ý kiến, theo suy nghĩ cá nhân: nhà e đang dùng khá nhiều đồ Nhật cũ ( quạt, điều hòa,máy lọc khí, bếp, nồi cơm, dao....) với lý do số 1 là kte ko đủ khả năng mua đc đồ mới. Còn nhìn rộng ra thì các sản phẩm ra sau mà cùng hãng sx thường tốt hơn chút, đẹp hơn, nhiều chức năng hơn, rẻ hơn và ko bền bằng. Nhưng với 1 khoản tiền 20-60% thì việc dùng đồ Nhật cũ là rất phù hợp. E vẫn đang phi con Future đời đầu, từ 2000, e chắc chắn là nếu cùng 1 đkien sử dụng thì nó ngon hơn các con đời sau, nhưng nếu có xèng thì e vẫn muốn mua xe mới vì cốp to, đèn sáng, khóa từ, bóng bẩy đẹp đẽ...

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
E xin có tí ý kiến, theo suy nghĩ cá nhân: nhà e đang dùng khá nhiều đồ Nhật cũ ( quạt, điều hòa,máy lọc khí, bếp, nồi cơm, dao....) với lý do số 1 là kte ko đủ khả năng mua đc đồ mới. Còn nhìn rộng ra thì các sản phẩm ra sau mà cùng hãng sx thường tốt hơn chút, đẹp hơn, nhiều chức năng hơn, rẻ hơn và ko bền bằng. Nhưng với 1 khoản tiền 20-60% thì việc dùng đồ Nhật cũ là rất phù hợp. E vẫn đang phi con Future đời đầu, từ 2000, e chắc chắn là nếu cùng 1 đkien sử dụng thì nó ngon hơn các con đời sau, nhưng nếu có xèng thì e vẫn muốn mua xe mới vì cốp to, đèn sáng, khóa từ, bóng bẩy đẹp đẽ...
Tôi cũng từng có Future đời đầu, từ 2000.
Đến 2014 gì đó thì nó bắt đầu trục trặc và phải bán rẻ.
Nó tốt và bền bỉ.

Lại mua con Future đời sau, con này thì quả là dở so với đời đầu.

fanmu1234

Xe container
Công suất quạt như nhau nhưng mà gió nó thổi ra công nhận khác bọt. Người ngồi không cảm thấy sợ gió, không bị bạt gió và mệt khi ngồi lâu trước quạt
Cái này chuẩn.

Quạt VN 1 củ gió mạnh như nghe ù ù, ngồi 1 lúc giống như bị trúng gió

Quạt Nhật 3 củ gió mạnh hơn, nhưng không nghe tiếng ồn, ngồi lâu chỉ thấy lạnh.

fanmu1234

Xe container
Tôi cũng từng có Future đời đầu, từ 2000.
Đến 2014 gì đó thì nó bắt đầu trục trặc và phải bán rẻ.
Nó tốt và bền bỉ.

Lại mua con Future đời sau, con này thì quả là dở so với đời đầu.
Về độ bền, thì Nhật đúng là vô đối với xe máy honda.

Em có con Dream Thái đời 1998 đập thùng, đi đến giờ 180.000km, xi lanh đã lên cos 3 nhưng các chi tiết khác như giảm xóc, đèn, điện, khung vẫn ngon lành

Trungpv

Xe điện

Em có con Dream Thái đời 1998 đập thùng, đi đến giờ 180.000km, xi lanh đã lên cos 3 nhưng các chi tiết khác như giảm xóc, đèn, điện, khung vẫn ngon lành
180K km xy lanh lên cos 3 thì em thấy cũng ko phải là bền. Bền thì tầm này chưa phải làm máy cụ ơi :)

PVN.OTF

Xe tải
Em đọc thớt này thấy khá buồn cười.
Một số cụ thích đồ Nhật cũ cũng giống như mấy ông ham câu cá, nuôi gà cảnh, chăn chim, thả cá cảnh, trồng cây, sưu tập bật lửa, chơi đồ cổ....
Thế mà một số cụ ko thích đồ Nhật cũ lại tự cho mình quyền xỉa xói, chửi bới, mắng mỏ những cụ thích đồ Nhật cũ là thế nào? Thượng đẳng thế à?
Sao ko mắng mấy ông chơi cá cảnh là nuôi làm gì cjo tốn, thả con rô con trắm có phải được bữa ngon hay không?
Gà, chim cũng thế. Nuôi mịa con mái hoa mơ có trứng ăn có phải hay hơn không?
Lại có ông còn cố tình bịa chuyện để chê bai, bỉ bôi, tử tế phết.
Ai thích chơi cái gì thì kệ người ta đi, miễn không ảnh hưởng đến nồi cơm nhà mình là xong.
Em cũng thích chơi đồ Nhật, nhưng là đồ Nhật mơia cơ. Mỗi tội đếch có tèng mua nên phải xài đồ cũ chứ báu bở gì.
Mệt người.
Ủa các cụ thích hàng nhật bãi thì kệ các cụ, đây người ta đang mang câu chuyện hàng nhật bãi lên làm chủ đề tranh luận, thì phải để các cụ ở đây tranh luận nói lên quan điểm chứ. Ko muốn người khác nói thì cứ lặng im mà dùng, sao phải đưa lên mạng tỏ ra đẳng cấp, chất gió, êm, bền, để người ta lấy ví dụ cái hơn của đồ mới đập vào mặt cho.

duongphong

Xe container

Còm của cụ rất buồn cười. Xe máy Dream đi 100k km thì nó nát hết lần 1 rồi. Em hỏi thật cụ đi kiểu gì mà 180k km mà giảm xóc, đèn, điện, khung nó còn ngon được?

Em chỉ tin còn mỗi cái số khung, số máy nó còn ngon được thôi =))

HeoQuay66

Xe tăng
Ủa các cụ thích hàng nhật bãi thì kệ các cụ, đây người ta đang mang câu chuyện hàng nhật bãi lên làm chủ đề tranh luận, thì phải để các cụ ở đây tranh luận nói lên quan điểm chứ. Ko muốn người khác nói thì cứ lặng im mà dùng, sao phải đưa lên mạng tỏ ra đẳng cấp, chất gió, êm, bền, để người ta lấy ví dụ cái hơn của đồ mới đập vào mặt cho.
Chơi cái gì ai thèm quan tâm cụ đâu, cơ mà mang ra so sánh với quạt đời mới, rồi lại còn chất gió, tiếng gió...
Các cụ khác phản biện thì lại nhảy dựng lên là sao?

nhatthang

Xe Cứu Trợ
Trước đây vào thớt hàng cũ của nhật có khái niệm "lạnh sâu". Giờ vào đây lại biết thêm một khái niệm mới là "mát sâu". Mời các cụ fan hàng cũ, giải ngố giùm em xem lạnh sâu và mát sâu là gì vậy? Có lạnh sâu và mát sâu đương nhiên sẽ có lạnh nông và mát nông, phỏng?

Cơ quan em trước đây cũng có 1 bác là tín đồ hàng bãi Nhật, bác ấy dùng đồ gì thì chẳng ai quan tâm nhưng có cái bệnh là đồ bác ấy là nhất, ai mua đồ gì mới là cũng chê đủ thứ. Riết mọi người ghét luôn 😛

chim-ưng

Xe tăng

e theo ý kiến của cụ , đồ cũ nội địa Nhật chất lượng cao so với giá tiền phải bỏ ra ở VN , đồ mới cùng hãng Nhật nội địa chắc chắn hơn nhưng tốn nhiều tiền vd : quạt nội địa mới Nhật nếu mua thì phải từ 10 triệu trở lên , hàng cao cấp thì cứ nhân 2 .

Nếu không có gì băn khoăn về tiền thì chắc chắn phải là hàng mới , riêng về quạt điện hàng mới có điều khiển nó đã hơn hàng cũ rồi nhưng vì ít tiền nên phải chấp nhận khiếm khuyết chấp nhận được .

SunShine.Anh

Xe tải
muốn so sánh thì phải mua 1 con khác ( giả sử là Tàu cùng tầm giá đi) rồi bóc hết tem mác rồi gọi tầm chục người vào cảm nhận r nhận xét.

Nhớ hồi xưa mua được con mini Nhật bãi ở Cửa Lò, đi sướng thật, "êm sâu" hơn mấy con mini tàu hàng mới