[Funland] Các nhà khoa học nước ta nghiên cứu cái gì?

xebetong

Xe container
Thích phê bình, kêu ca, chỉ trích hay bóng gió, bôi bác thì có tỷ cách mà. Còn ngược lại, định bàn bạc nghiêm túc thì chắc các cụ cũng thừa trình độ và thời gian để đọc qua mấy thứ đấy. Quan trọng cuối cùng vẫn cứ là thái độ/attitude thôi. Thế nên em xác định là chẳng bao giờ nhảy vào cãi vã, tranh luận trong mấy topic kiểu này.
Hóa ra cụ nghiêm túc
Vậy cụ lựa ở trong các đường link ấy, dẫn một cái đề tài mà cụ cho rằng là thiết thực để chúng em mở rộng tầm mắt với
Lâu nay em vẫn hiểu các ông này ăn bám vào tiền đóng thuế của em

Vova

Xe container
Hóa ra cụ nghiêm túc
Vậy cụ lựa ở trong các đường link ấy, dẫn một cái đề tài mà cụ cho rằng là thiết thực để chúng em mở rộng tầm mắt với
Theo cách viết của cụ em đã hiểu là không nên trao đổi thêm rồi. Cụ cứ hiểu tiếp như cụ đang hiểu thôi. Còn em cụ cứ coi như hiểu biết chưa đến tầm để giải thích hay tranh luận cũng được.

Azeglio

Xe điện
Em không dám đánh giá, nhưng em bán một số đồ công nghệ mà yêu cầu một số tính nắng đặc thù có tính chất bảo mật thì toàn phải thuê mấy cu em bên Viện khoa học công nghệ (hay tên gì tương tự) phát triển cho. Hỏi Tây nó báo giá 10 nghìn USD, hỏi Ta 10 triệu VNĐ. Chạy ngon.

Thanh fotuner

Xe tải
Em có thằng em, hồi học cấp 2 cũng học không giỏi lắm. Sau đó nó cứ học mãi, học mãi rồi nó học lên tiến sĩ. Nó nghiên cứu cái gì mà về ánh sáng. Lý thuyết nó tính toán xong hết rồi, cần phải thực nghiệm để kiểm chứng. Thế là nó xin được bên Úc tài trợ cho làm thí nghiệm. Bốn năm trời ngày nào nó cũng vào phòng lab đo đo, ghi chép, chỉnh sửa. Cuối cùng vẫn chưa được. Nó bỏ định không làm nữa vì chán. Sau đó bên Úc cho cả vợ con nó sang nên nó lại làm tiếp. Nếu nó ở VN thì có khi các cụ sẽ lập topic chửi rủa nó làm tốn tiền thuế của nhân dân. Nó là một trong những người đã nghiên cứu robot từ thời còn SV đấy, từng vẻ vang đi thi robocon.
Em đang ăn cam Cao Phong Hòa Bình và cam canh trồng ở Bắc Giang. Em biết những quả đấy do các nhà khoa học nghiên cứu giúp nông dân làm đấy.
Bạn em thì vừa đẻ được đứa con sau hơn 10 năm chữa vô sinh cũng nhờ các nhà khoa học.
Mẹ em bị đau dạ dày chữa khỏi và bây giờ không tái phát nhờ uống 1 loại thuốc nam, là đề tài nghiên cứu của bác sĩ BV 354.
Tất nhiên, không phủ nhận môi trường làm khoa học của nước ta chưa được tốt nhưng nhìn quanh đâu đó cũng có điểm sáng đấy chứ!

minhvmu

Xe buýt
Theo cách viết của cụ em đã hiểu là không nên trao đổi thêm rồi. Cụ cứ hiểu tiếp như cụ đang hiểu thôi. Còn em cụ cứ coi như hiểu biết chưa đến tầm để giải thích hay tranh luận cũng được.
Nếu cụ thực tâm muốn giải thích thì e rằng cũng vô tác dụng. Dăm ba cái đầu đấy đã tự kỉ ám thị sự tự ti, hằn học vô phương cứu rồi cụ ạ.

Cigar Việt

[Tịch thu bằng lái]
Nước ta có cả 1 bộ khoa học công nghệ hùng mạnh, chắc cũng phải có nhiều nhà khoa học lắm, chuyên nghiên cứu đủ thứ! Nhưng thực tế cuộc sống thấy ứng dụng khoa học công nghệ đều mang từ nước ngoài về. Em hỏi các cụ am hiểu, các nhà khoa học nước ta thường làm gì? Họ sống ra sao? Trên thế giới có nước nào như nước ta không?

Cigar Việt

[Tịch thu bằng lái]
Hơn 9.000 giáo sư sao không có bằng sáng chế?
03/07/2012 08:00 GMT+7

- Từ năm 2006 – 2010, Việt Nam chỉ có 5 bằng sáng chế được đăng ký tại Mỹ, trung bình mỗi năm có 1 bằng sáng chế. Trong khi đó, năm 2011, chúng ta không có bằng sáng chế nào được đăng ký.
Không bằng sáng chế là chuyện… bình thường?!

vua_luoi

Xe điện
Đúng là cái Bộ KHCN nên xem lại có giải tán không? 2% ngân sách yearly phân chia không cần đến cả cái Bộ to tổ bố

thanh3515

Xe hơi
thực ra chỉ cần đi nước ngoài copy / trộm công nghệ mang về mà dùng thì cũng phát triển hơn bây giơ

Thanh fotuner

Xe tải
À, các cụ có theo dõi vụ nước mắm truyền thống bị tố có Arsen không? Em thấy vụ đấy cũng có rất nhiều nhà khoa học đứng ra bảo vệ nước mắm truyền thống như chuyên gia Vũ Thế Thành, TS Trần Thị Dung. Tìm hiểu thêm em thấy họ thật sự tâm huyết với mắm truyền thống, họ bỏ qua cả cám dỗ vật chất, những ngăn cản từ bên nước mắm công nghiệp để bảo vệ nước mắm truyền thống. Họ không có bản quyền phát minh gì cả, nhưng với kiến thức của mình họ đang giúp và bảo vệ nước mắm truyền thống, đưa thông tin khoa học đến với mọi người. Em rất cảm ơn họ.

tea1981

Xe buýt
Phần lớn họ nghiên cứu để phát triển những cái thế giới đang có sẵn. Nhưng thường cái có sẵn thì không thể biết đc bản chất. Chính vì vậy cần phải có nhiều tiền để mua cái bản chất đó. Khi đã nhiều tiền để mua bản chất đó thì tốt nhất mua mẹ nó hết cho nhàn. Nếu k có tiền ta lại tiếp tục âm thầm nghiêm cứu tiếp...

Spencie

Xe tăng
Các nhà khoa học nước ta bận lắm. Họ bận kiếm tiền.

dr.anthony

Xe buýt
Hóa ra cụ nghiêm túc
Em trong ngành Y, nhận thấy quả thật đa số các đề tài nghiên cứu ở VN có tính ứng dụng thực tiễn không cao, các cụ ở trên có chụp ảnh mấy cái đề tài khá hài và lý thuyết. Nhưng cccm ở đây bị bé cái nhầm 1 chỗ, hơn 90% đề tài nghiên cứu mà cccm đang thấy là nghiên cứu viên tự bỏ tiền túi ra, không hề nhận được sự trợ cấp nào từ nhà nước hay cp, cho nên tiền túi thì ai mà đủ khả năng bỏ ra để nghiên cứu được cái mới? Mỗi 1 cái mới mà muốn đào sâu thì ko phải ko có khả năng tìm hiểu, mà vấn đề là nghiên cứu viên không có khả năng tự chi trả.
Còn những đề tài cấp nhà nước, dành cho GS, PGS thì để nhận được tiền tài trợ, các nghiên cứu viên phải làm 1 bản trình bày để đảm bảo rằng kết quả sẽ thành công và đem lại lợi ích lớn (chưa nghiên cứu mà đã phải đảm bảo được thành công???) qua hội đồng thẩm định thì mới rót ngân sách. Đồng ý là có những ông lợi dụng nghiên cứu để ăn xén ngân sách, nhưng không phải là đa số. Có những người còn phải bỏ thêm tiền túi ra để vận hành cho trơn tru đề tài (có thể là vì xong được đề tài này sẽ được lên chức).
Nhà nước nói thẳng ra thì nhột nhưng đầu tư cho NCKH thì rất ít, cho nên nghiên cứu viên tự bỏ tiền túi ít ít để làm đề tài nhảm nhí thì nhiều, báo chí thì không biết gì cứ thấy vậy thì lôi ra cho dư luận hả hê.
Chứ em hỏi cccm ở đây giống lúa ST, giống lúa chịu mặn là do ai nghiên cứu, kit test PCR covid là do ai, vaccine covid của VN là do ai nghiên cứu, chính em cũng làm 1 cái đề tài về gen người để mang tính thực tiễn nhưng nó tốn kinh khủng, 1 mẫu chạy gene ở công ty là 6tr đồng, kì kèo mãi nó mới giảm còn 5tr, 1 đề tài nghiên cứu tối thiểu 30 mẫu thì mới đc chấp nhận (dù 30 mẫu là quá ít so với quần thể, nhưng lấy chạy trăm mẫu chắc em bán luôn ông bà già em ở nhà để lấy tiền làm nghiên cứu quá).

Rong Ruổi

Xe container
E thiến sót khoa học đây. Cụ hỏi làm E nhột đấy :D

DurexXL

Xe lăn
Nước ta có cả 1 bộ khoa học công nghệ hùng mạnh, chắc cũng phải có nhiều nhà khoa học lắm, chuyên nghiên cứu đủ thứ! Nhưng thực tế cuộc sống thấy ứng dụng khoa học công nghệ đều mang từ nước ngoài về. Em hỏi các cụ am hiểu, các nhà khoa học nước ta thường làm gì? Họ sống ra sao? Trên thế giới có nước nào như nước ta không?
Quy trình đề xuất/xin duyệt - giải ngân - quyết toán ngân sách

Cái nầy là thiện chiến nhất

toansong

Xe tải
E thấy có thể chia vấn đề ra làm vài phần:

1. Làm đề tài khoa học theo chỉ tiêu được giao: thì cái này không tránh khỏi việc hình thức và tiêu cực chỉ để xong nhiệm vụ và lấy được hết chi phí phân bổ. Cách làm này vô tình dung túng cho rất nhiều cái xấu xảy ra nhưng cũng chẳng biết cải tiến kiểu gì vì chẳng lẽ không có gì báo cáo gì khi mà nhà nước vẫn phải bỏ tiền duy trì các đơn vị này cho đúng về mặt quản lý nhà nước.

2. Đề tài của các nhà khoa học tự nghiên cứu đề xuất: đứng trước áp lực cơm áo gạo tiền, làm đam mê khoa học thực sự, đạo đức nghề nghiệp... thì nhiều nhà khoa học luôn tự tìm tòi và đưa ra những ý tưởng mới. Các ý tưởng này có thể được trình bày theo các đề tài báo cáo chính thức và đề nghị áp dụng, hoặc họ tìm đến các doanh nghiệp để bán ý tưởng hoặc kết hợp đưa và sản xuất kinh doanh. Cái này thì không nhiều vì muôn vàn khó khăn từ việc họ phải tự làm và nhiều khi bị "kiểm điểm" trong hoạt động tập thể.

3. Đề tài làm theo đơn đặt hàng của các doanh nghiệp hoặc nhà nước: cái này xuất phát thì cung cầu, các đề tài sẽ được cung cấp chi phí nghiên cứu và cam kết triển khai thi thành công. Đây cũng là mô hình chung ở các nước và ở nước ta e nghĩ ngày càng phát triển theo sự đi lên của các doanh nghiệp tư nhân. Các đơn vị sản xuất hiện này rất hiểu việc làm chủ công nghệ hoặc độc quyền công nghệ là sống còn trong thời đại 4.0 này.

Túm lại, theo quan điểm của e thì việc này không trách các nhà khoa học nhà ta được, họ cũng là nghê như bao nghề, nhưng thời thế và cơ chế hiện tại khiến cho mọi thứ như vậy chứ không phải họ không làm được gì. Vì đơn giản là có nghiên cứu xong chỉ để để tủ thì các cụ hiểu chất lượng nó sẽ ntn, còn khi được trao đổi sòng phẳng cho giá trị của ý tưởng thì chất lượng nghiên cứu sẽ phải xứng đáng với đồng tiền nhận được.

xebetong

Xe container
Em trong ngành Y, nhận thấy quả thật đa số các đề tài nghiên cứu ở VN có tính ứng dụng thực tiễn không cao, các cụ ở trên có chụp ảnh mấy cái đề tài khá hài và lý thuyết. Nhưng cccm ở đây bị bé cái nhầm 1 chỗ, hơn 90% đề tài nghiên cứu mà cccm đang thấy là nghiên cứu viên tự bỏ tiền túi ra, không hề nhận được sự trợ cấp nào từ nhà nước hay cp, cho nên tiền túi thì ai mà đủ khả năng bỏ ra để nghiên cứu được cái mới? Mỗi 1 cái mới mà muốn đào sâu thì ko phải ko có khả năng tìm hiểu, mà vấn đề là nghiên cứu viên không có khả năng tự chi trả.
Còn những đề tài cấp nhà nước, dành cho GS, PGS thì để nhận được tiền tài trợ, các nghiên cứu viên phải làm 1 bản trình bày để đảm bảo rằng kết quả sẽ thành công và đem lại lợi ích lớn (chưa nghiên cứu mà đã phải đảm bảo được thành công???) qua hội đồng thẩm định thì mới rót ngân sách. Đồng ý là có những ông lợi dụng nghiên cứu để ăn xén ngân sách, nhưng không phải là đa số. Có những người còn phải bỏ thêm tiền túi ra để vận hành cho trơn tru đề tài (có thể là vì xong được đề tài này sẽ được lên chức).
Nhà nước nói thẳng ra thì nhột nhưng đầu tư cho NCKH thì rất ít, cho nên nghiên cứu viên tự bỏ tiền túi ít ít để làm đề tài nhảm nhí thì nhiều, báo chí thì không biết gì cứ thấy vậy thì lôi ra cho dư luận hả hê.
Chứ em hỏi cccm ở đây giống lúa ST, giống lúa chịu mặn là do ai nghiên cứu, kit test PCR covid là do ai, vaccine covid của VN là do ai nghiên cứu, chính em cũng làm 1 cái đề tài về gen người để mang tính thực tiễn nhưng nó tốn kinh khủng, 1 mẫu chạy gene ở công ty là 6tr đồng, kì kèo mãi nó mới giảm còn 5tr, 1 đề tài nghiên cứu tối thiểu 30 mẫu thì mới đc chấp nhận (dù 30 mẫu là quá ít so với quần thể, nhưng lấy chạy trăm mẫu chắc em bán luôn ông bà già em ở nhà để lấy tiền làm nghiên cứu quá).
Vậy là vấn đề ở chỗ tài trợ dàn trải, tỉ như ngân sách chỉ đủ cho 10 đề tài nhưng lại phải san ra cho 100 ông :)
Tuy nhiên, ông nào cố tình tham gia với ngân sách hẻo thì cũng là có lỗi, vì biết trước chất lượng chỉ à uôm vậy thôi mà vẫn cố làm!

kienvinh

Xe lăn
Vậy là vấn đề ở chỗ tài trợ dàn trải, tỉ như ngân sách chỉ đủ cho 10 đề tài nhưng lại phải san ra cho 100 ông :)
Tuy nhiên, ông nào cố tình tham gia với ngân sách hẻo thì cũng là có lỗi, vì biết trước chất lượng chỉ à uôm vậy thôi mà vẫn cố làm!
Không phải. Đề tài đủ tiền làm chứ, nhưng tiền thực về cho những người làm đề tài chỉ còn rất ít. Ví dụ đề tài 1 tỷ, về cho người làm chỉ còn 200.

cutit9999

Xe tăng
Sao các cụ chỉ đổ cho các nhà khoa học. Sao các cụ không nói rộng ra cho vuông hẳn là đàn ông Việt nam bất tài luôn đi.

Xét về khả năng, phụ nữ Việt nam là cũng làm việc ngang ngửa phụ nữ thế giới, cũng sinh con , hầu hạ phục dịch chồng hơn chị e các nước khác. Để các cụ rảnh rang 24h phấn đấu sự nghiệp mà cuối cùng các cụ làm được cái gì. Elon Musk kia ông ta cũng chỉ có 24h một ngày thôi.

Toàn ăn tục nói phét đánh rắm rong chịch xoạc với bắt nạt phụ nữ là giỏi. Còn có kẻ thù tới thì chả nghĩ ra đc cái gì toàn giơ đầu chịu báng để vợ để con chịu khổ. Trong top tư chính toàn phân tích những thứ kiểu bào chữa hành vi đi vào eez cho giặc. Đọc mà càng khinh thêm.

Tôi biết nói ra thì sẽ một đám xông vào ném đá. Nhưng không nói để cho các ông biết ng khác suy nghĩ gì lại càng tưởng mình ngon đi chê ng ta.
Em đồng ý với cụ. Thử hỏi có bao nhiêu cụ chửi các người làm kh ở cái thớt này đóng góp đc cái gì gọi là đáng giá cho đời mà toàn auto chửi. Người làm khoa học ở vn, hỏi có sướng ko? Có đủ tiền làm ko? Có đc tạo đk đầy đủ để chuyên tâm ko? Lương chẳng đủ sống, chạy kiếm đề tài về đc bao nhiêu, rồi cắt chỗ này, trừ chỗ kia. Cơ chế tài chính thì khó khăn... Nói chung cũng là 1 người lao động, cũng lo cơm áo và xoay vần trong cái xh này. Tất cả những cái đó nó làm cho kh chúng ta ko khá lên đc, chưa nói trc đến giờ tính thuần nông bao đời, trong khi thế giới nó phát minh tỷ thứ