Thảo luận Các lỗi của Honda Civic

90T 6586

Xe máy
Còn bảo hành vào hãng thay ngay cái mói ko mất tiền. tôi cũng mới thay ko biết co được lâu ko/

Freehandcap

Xe máy
Cách đây 1 tháng em vừa mua Civic 1.8 MT 2006, mua của người quen tròn trịa 450 tr.
Nếu bác mua ở Showroom thì giá cũng vô thưởng vô phạt, nhưng khó xác định được lý do bán xe. Tốt nhất tìm người quen mà mua, cũng chả rẻ được đâu bác ạ. Như em đã mua rồi thì thấy nếu 430tr mà bác muốn mua 2006-2008 thì chắc xe phải đi hơn 10 vạn mới có giá ấy.

các bác ơi, em đang định ăn tết xong tìm mua em civic 1.8 MT cũ đời khoảng 2008 vì em chỉ có 430 tr thôi. các bác hiểu về dòng xe này rồi cho em lời khuyên với ? Với ngân sách thế này em có mua được xe còn tốt không ? Có sự lựa họn nào khác hợp lý không ? cảm ơn các bác !

TuTay

Đi bộ
e đi cvic 2008 nhưng nút bấm kính của cả 4 cửa rất hay bị kẹt, bấm mà kính o lên, có cửa lúc kẹt, vài hôm sau lại được, có cửa thì kẹt hẳn. vào hãng sửa vài lần được nhưng 1 thời gian lại bị, các cụ cho hỏi sửa sao cho triệt để và sao lại lúc được lúc o?
Bực mình nhất là lỗi này. Đang đi đâu mà bị cửa kính không kéo lên đuoc thì khỏi rời khỏi xe luôn. Honda civic 10 xe thì 7 xe bị, đem vào hãng, ông thì bảo hỏng bảng điện do thời tiết việt nam nóng ẩm, ông thì bảo cháy mô tơ vì khét lắm, ông thì bảo do để xe đi đường bụi bẩn. Lý do nào nghe cũng có lý. Tin theo mà thay đồ chắc mất gần chục triệu. Cùng điều kiện thời tiết ở việt nam chẳng lẽ mỗi honda civic bị, thử hỏi có mô tơ nào chạy mà ko khét, chỉ có mô tơ không bao giờ quay thì mới không khét. Vậy nên, các bạn tự tìm cách tháo ra mà lau chùi bảng điện hay cân chỉnh ốc ở cánh cửa là hết. Hôm nào chắc phải tổ chức offline, mình sẽ hướng dẫn các bạn sửa theo kinh nghiệm xương máu của mình khi chót đi em honda civic này, nhớ đem theo tuốc nơ vít 2 cạnh và 4 cạnh. Tóm lại, cũng chi khắc phục được lúc đó và một thời gian ngắn. Lỗi này thuộc về nhà sản xuất, mà ở vn thì khách hàng là thượng đề, chủ hãng là Hoàng Đế.

Chỉnh sửa cuối:

TuTay

Đi bộ
Cần gạt nước lâu ngày bị mòn, nếu thật gạt không còn êm và có tiếng ồn thì nên thay ngay nếu không sẽ bị xước kính do kưỡi thép cọ vào kính. Vào hãng thay mất khoảng 600K, mà cũng chỉ là thay lưỡi cao su, không phải thay cả cần gạt. Còn ra ngoài, thay cả cần gạt cũng chỉ hết có 250K hoặc chỉ chỉ mất 150 K nếu chỉ thay lưỡi cao su, cần dài đến đâu, người ta sẽ cắt vừa đủ dài đến đó.

TuTay

Đi bộ
Kính lái bị xước, vào hãng sẽ được chuẩn đoán phải thay, chi phí hết khoảng 8-10 triệu. Muốn thay miễn phí thì chỉ có cách đem xe ra chỗ không có người, phang cục gạch vào rồi tìm lý do đi bảo hiểm đòi bồi thưởng. Cách nữa là chịu mất vài trăm nghìn đi mài kính. Xe mình cũng mài rồi, sáng trong như mới, nhìn chẳng thấy vết xước nào.

TuTay

Đi bộ
Lại thêm kiểu làm tiền nữa của Honda Tây Hồ. Hôm đem xe đi bảo dưỡng định kỳ, honda bảo xe mình bó phanh, má phanh mòn, đi nguy hiểm, phải thay, chi phí hết khoảng 3 triệu, mình bảo chỉnh tạm cho mình để đi, vì đang vội. Sau đó mình đem xe ra một gara gần chợ trời. Sau khi nâng xe lên, tháo phanh ra, thợ ở đây bảo xe mình bị bó phanh do bùn đất bám vào, lau sạch, làm vệ sinh là hết. Mình hỏi má phanh có cần phải thay ko, họ bảo má phanh lúc mới dầy 10 mm, xe đi được 6 năm mà vẫn còn 5 mm, vậy vẫn dùng dc 5 năm nữa, thích thì 3 năm nữa thay vẫn thoải mái, ngoài ra hệ thống ABS, có chế độ báo tự động khi má phanh mòn đến mức phải thay. Nếu nghe theo lời hãng chắc mỗi năm đắp vào em honda cicvic không dưới 20 triệu tiền thay đồ. Vậy là sau khi xe mình dc chỉnh sửa xong ở gara trong chợ trời thì chẳng phải thay gì mà chỉ mất có 150 K tiền công.

Chỉnh sửa cuối:

TuTay

Đi bộ
Kinh nghiệm khi đèn xenon bị cháy: Vào hãng thay bóng mất khoảng 6-7 triệu. Ra ngoài thay đèn tàu mất từ 250k đến 650K. Còn thích bóng xịn hãng Phillip như đèn gốc chính hãng đang lắp trong xe, mới 100%, thì cũng chỉ mất khoảng 1,2 - 1,5 triệu. Hàng có nguồn gốc Thái Lan. Bóng này lúc mới lắp còn sáng hơn bóng còn lại chưa cháy, dùng một thời gian thì ánh sáng sẽ đều với bóng cũ chưa cháy hơn.

TuTay

Đi bộ
Khi cần gạt số bị kẹt. Xe honda civic số tự động hay bị lỗi này khi đang chuyển số. Lúc này, tìm cái lỗ nhựa có nắp to bằng con ruồi ngay cạnh chỗ cần gạt, hộc đồ nhỏ, dùng ghim kẹp giấy hoặc thanh kim loại nhỏ như kim băng đủ cứng mở nắp nhựa nhỏ đó ra. Một chân giẫm vào phanh như lúc chuyển cần gạt, một tay chọc kim băng vào lỗ nhỏ vừa mở nắp, ấn xuống, một tay bóp cần gạt chuyển số. Lỗi này do con chip điện tử nhỏ ở bên trong bị hỏng, nếu không sửa được thì thay, chi phí hết khoảng 200-300 K.

hai3452004

Xe buýt
Khi cần gạt số bị kẹt. Xe honda civic số tự động hay bị lỗi này khi đang chuyển số. Lúc này, tìm cái lỗ nhựa có nắp to bằng con ruồi ngay cạnh chỗ cần gạt, hộc đồ nhỏ, dùng ghim kẹp giấy hoặc thanh kim loại nhỏ như kim băng đủ cứng mở nắp nhựa nhỏ đó ra. Một chân giẫm vào phanh như lúc chuyển cần gạt, một tay chọc kim băng vào lỗ nhỏ vừa mở nắp, ấn xuống, một tay bóp cần gạt chuyển số. Lỗi này do con chip điện tử nhỏ ở bên trong bị hỏng, nếu không sửa được thì thay, chi phí hết khoảng 200-300 K.
E sẽ ghi nhớ kinh nghiệm này của cụ.

Payroll

Xe điện
Cách đây 1 tháng em vừa mua Civic 1.8 MT 2006, mua của người quen tròn trịa 450 tr.
Nếu bác mua ở Showroom thì giá cũng vô thưởng vô phạt, nhưng khó xác định được lý do bán xe. Tốt nhất tìm người quen mà mua, cũng chả rẻ được đâu bác ạ. Như em đã mua rồi thì thấy nếu 430tr mà bác muốn mua 2006-2008 thì chắc xe phải đi hơn 10 vạn mới có giá ấy.
Civic chạy 10 vạn mà giữ gìn thì chạy vẫn ngon chưa xi nhê gì đâu

SIDECAR

Xe điện
Website
www.facebook.com
xe em 2008 MT chả bị lỗi nào , vừa chạy sa pa ngon choét mỗi lỗi 100km/7l ( combi ) . khi đổ dốc MT rất sướng hãm bằng số chả phải rà phanh đỏ đèn như AT

Momoka Nishina

Xe máy
em thấy Civic ko ổn lắm ợ, nhiều lỗi vặt, chạy 1 time đổi ngay sang cx5 :v

Muon_biet

Xe cút kít
em thấy Civic ko ổn lắm ợ, nhiều lỗi vặt, chạy 1 time đổi ngay sang cx5 :v
Lỗi vặt thì xe nào chả có, E đi Civic 1.8MT từ tháng 1/2007 đến nay mà chỉ mới thay một số thứ hay mòn và khó chịu duy nhất là tiếng cót két ở chân côn nếu mình chậm tra mỡ bôi trơn.

Hvn132

Đi bộ
Các bác cho em hỏi tí:
Xe em Civic 1.8MT 2009 khi bắt đầu đề có tiếng kêu lạ xẹc-xẹc khoảng 1-2 giây đầu, sau đó thì bình thường - vậy là bị làm sao ạ?

Milaneto

Xe tải
Lỗi vặt thì xe nào chả có, E đi Civic 1.8MT từ tháng 1/2007 đến nay mà chỉ mới thay một số thứ hay mòn và khó chịu duy nhất là tiếng cót két ở chân côn nếu mình chậm tra mỡ bôi trơn.
Chuẩn luôn, em cũng ghét cái tiếng cót két đấy :)) em civic của em cũng đi được 8 vạn, thậm chí còn chưa phải thay lốp, do em toàn đi đường bằng :)) ngoài va chạm ra thì có 1 lần cháy côn phải thay trong hãng, còn đâu bảo dưỡng đầy đủ ngon lành, đi phê lắm :D (giờ em cưới thêm vợ 3 CR-V nên càng giảm tai cho vợ 2 :D)

Muon_biet

Xe cút kít
Các bác cho em hỏi tí:
Xe em Civic 1.8MT 2009 khi bắt đầu đề có tiếng kêu lạ xẹc-xẹc khoảng 1-2 giây đầu, sau đó thì bình thường - vậy là bị làm sao ạ?
Khả năng chổi than của bộ đề mòn dưới mức cho phép, cụ đưa vào hãng kiểm tra cho chắc chắn.

Muon_biet

Xe cút kít
Chuẩn luôn, em cũng ghét cái tiếng cót két đấy :)) em civic của em cũng đi được 8 vạn, thậm chí còn chưa phải thay lốp, do em toàn đi đường bằng :)) ngoài va chạm ra thì có 1 lần cháy côn phải thay trong hãng, còn đâu bảo dưỡng đầy đủ ngon lành, đi phê lắm :D (giờ em cưới thêm vợ 3 CR-V nên càng giảm tai cho vợ 2 :D)
E đi lốp cũng mòn chưa đáng kể, nhưng vì sự an toàn nên sau 5 năm sử dụng E đã thay bộ lốp mới (theo khuyến cáo của các chuyên gia lốp).

tunghhtp

Xe tải
xe em 2008 MT chả bị lỗi nào , vừa chạy sa pa ngon choét mỗi lỗi 100km/7l ( combi ) . khi đổ dốc MT rất sướng hãm bằng số chả phải rà phanh đỏ đèn như AT
Chạy AT khi đổ đèo vẫn có thể về các số thấp hơn mà. Nguyẻn lý lên số nào xuống số đó mà Cụ. Đi đèo hãm đà bằng số thấp là chuẩn. Hạn chế dùng phanh Cụ ạ.

tuankiet8881980

Xe tải
em chạy civic rồi, cá nhân em thấy xe nhẹ,bồng bềnh,dễ say lắm