Các hỏi đáp thường gặp về phần mềm các loại, kể cả HĐH

dac

Xe tăng
Các bác cứ thử Copernic đi (nếu đang ko dùng Vista), đảm bảo thích ngay mà...

@binhbean: Bác chưa xem thì đừng cươi em vội, em lè lưỡi lại bác này :P

Tây Độc

Xe điện
Em trước cài cái Google và Copernic lên, nhưng mà nó index máy mình suốt ngày, thấy máy chạy chậm hẳn, ổ cứng chạy còng cọc suốt nên remove đi rồi.

binhbean

Xe buýt
Em xin lỗi bác DAC vì không hiểu biết. Mong bác bỏ quá cho. (l) (l)

Nếu thời gian rảnh rỗi, bác DAC có thể post một bài tiếng Việt hướng dẫn bà con cách sử dụng chúng ra sao không ợ? Thêm phần đánh giá và so sánh thì tốt nữa như kiểu show hàng trước khi sử dụng ấy. :P

Thấy hay hay là em bỏ Effective File Search sang với Corpecnic của bác ngay! ;) ;)

hamvui

Xe tải
em cũng bị phát nàỳ các bác giúp đi

Mazspeed

Xe container
Chuyển sang Unikey là xong!

Tây Độc

Xe điện
Em nói sơ qua tí ạ, để bác DAC vào chỉnh đốn sau. Em hiểu nôm na đại loại mấy cái phần mềm này, nó sẽ quét sạch ổ cứng của bác, lưu (index) các thông tin liên quan của các file vào một cái database của nó. Thế nên khi bác nhập một từ khóa nào đó (ví dụ: otofun.com) vào phần search của nó thì nó sẽ liệt kê tất cả những gì liên quan đến cái otofun.com trong ổ cứng của bác ra. Vì nó tìm trong database của nó nên nhanh hơn nhiều so với cái search của windows chỉ quét ổ cứng khi được ra lệnh search.

Khi bác cài phần mềm dạng này thì trên task bar của máy bác sẽ có một chỗ để nhập thông tin cần search thôi. Nói chung là tìm rất hiệu quả và nhanh.

tonnyano

Xe tải
Em không biết các bác có nhiều thông tin offlines phải tìm kiếm thế nào mà có vẻ khổ sở phải dùng đến các tiện ích bổ trợ tìm kiếm, em thấy tất cả các tiện ích tìm kiếm (thằng Google desktop search) cực tít nhưng lại làm chậm hệ thống khi có bọn chúng vì bọn chúng như một chương trình thường trú luôn cập nhật (tạo index) để phục vụ cái mà phải đến hàng tháng các bác mới cơ may dùng đến nửa lần, em các bác cứ bố trí khoa học các thư mục nên toàn Manual chứ không chơi AT bao giờ cả, đến giờ các chương trình desktop search vẫn được em chấp chạy trước 4 cột điện đấy ạ

Chỉnh sửa cuối:

danglong

Xe tăng
Bác đọc kỹ hướng dẫn của Dell chưa? Đại loại thế này: "Khi khởi động máy tính, lúc màn hình có biểu tượng DELL, bấm Ctrl + F11. Lưu ý: Đúng thời điểm, luôn giữ phím Ctrl". Sau đó thì theo hướng dẫn trên màn hình thôi.

Em vừa cài lại máy cho vợ, bấm đi bấm lại mãi mới được.

À, em ké vào hỏi luôn các bác thế này, Unikey cũng bị, Vietkey cũng bị các bác ạ, bình thường nếu em gõ thì sẽ không bị sao cả, nhưng cứ mỗi lần em copy bất cứ cái gì đó vào clipboard 1 phát là y như rằng, gõ chữ nó cứ bị cách khoảng trắng loạn xạ.

Chỉnh hoài không được, chỉ có 1 cách là tắt Word đi, rồi mở lại thì lại gõ bình thường.

Các bác xem giúp em nó bị sao với, cảm ơn các bác

hvluong

Xe hơi
Nó không lên đc biểu tượng Dell mới chết em chứ. Mấy lần trước em vẫn Resstore bằng Ctrl+F11 được mà

hvluong nói:
Có bác nào tư vấn giúp em vụ này với. Thằng cu em của em trót dại cài đè bộ Win trong máy của em, không hiểu nó làm thế nào mà không thể Recovery bằng Ctrl+F11 được. Em cứ khởi động máy sau đó làm như mọi khi em đã làm nhưng máy nhảy vào Windows luôn không thể Restore được. Khi em kiểm tra lại thì vẫn thấy đầy đủ Hide Partition. May mà em có đĩa Recovery của Dell nên cài lại được rồi nhưng em vẫn muốn dùng Ctrl+F11 cho nó nhanh và có nhiều phần mềm tiện ích đi kèm theo nữa. Bác bảo hộ em cách xử lý vụ này với. Cám ơn bác nhiều
Em vừa thử cái Dell của em thì thấy là bác cần bấm ngay khi thấy màn hình màu đen, bấm nhiều lần cho chắc ăn thì sẽ thấy Dell Symantec Restore nó hiện ra. Nếu bác thử vẫn không được thì có thể vào Dell.com để đặt họ gửi cho bộ đĩa Re-installation, nhưng phải gửi về địa chỉ bên Mỹ nhé, Dell support chỉ hỗ trợ các địa chỉ bên Mỹ thôi. Nhân thử cái này em cũng mới đặt họ gửi cho 1 bộ người bạn em bên Mỹ sẽ cầm về cho em. Cái này Dell gửi miễn phí không mất tiền đâu. Nếu máy của bác mới mua trước khi có Vista thì còn đặt họ gửi cho bản Vista nữa cơ.

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
tonnyano nói:
Em không biết các bác có nhiều thông tin offlines phải tìm kiếm thế nào mà có vẻ khổ sở phải dùng đến các tiện ích bổ trợ tìm kiếm, em thấy tất cả các tiện ích tìm kiếm (thằng Google desktop search) cực tít nhưng lại làm chậm hệ thống khi có bọn chúng vì bọn chúng như một chương trình thường trú luôn cập nhật (tạo index) để phục vụ cái mà phải đến hàng tháng các bác mới cơ may dùng đến nửa lần, em các bác cứ bố trí khoa học các thư mục nên toàn Manual chứ không chơi AT bao giờ cả, đến giờ các chương trình desktop search vẫn được em chấp chạy trước 4 cột điện đấy ạ
Bác chấp em thì thua ngay, vì chương trình Desktop Search nó index không chỉ file trên đĩa mà còn cả các thông tin khác như email chẳng hạn. Không những thế nó index và lưu luôn một số thông tin trong file như tác giả, subject, từ khoá, tag... Chính vì vậy nhiều khi mình không nhớ tên file nhưng nhớ được 1 đặc điểm gì đó về nội dung hoặc thời gian là chương trình dạng này có thể tìm ra được và tìm cực nhanh.

Nhưng điểm yếu của mấy chương trình đó là rất tốn thời gian indexing cho nên để dùng được tốt thì phải đặt lại một số setting để cho nó chạy tốt hơn và nhanh hơn.

Bác nào dùng Office 2007 và Vista thì mới thấy Search nhanh và tiện lợi vì tìm kiếm giờ cực nhanh và từ hầu khắp mọi nơi đều có thể thực hiện được lệnh search.

Kuang2

Xe buýt
nếu như thấy nó không lên biểu tượng Dell bình thường thì bác cứ vào win nhá, rồi chọn restart (đừng chọn shutdown) -> nó sẽ lên như ý bác :D

dac

Xe tăng
GiaoThong nói:
Bác chấp em thì thua ngay, vì chương trình Desktop Search nó index không chỉ file trên đĩa mà còn cả các thông tin khác như email chẳng hạn. Không những thế nó index và lưu luôn một số thông tin trong file như tác giả, subject, từ khoá, tag... Chính vì vậy nhiều khi mình không nhớ tên file nhưng nhớ được 1 đặc điểm gì đó về nội dung hoặc thời gian là chương trình dạng này có thể tìm ra được và tìm cực nhanh.

Nhưng điểm yếu của mấy chương trình đó là rất tốn thời gian indexing cho nên để dùng được tốt thì phải đặt lại một số setting để cho nó chạy tốt hơn và nhanh hơn.

Bác nào dùng Office 2007 và Vista thì mới thấy Search nhanh và tiện lợi vì tìm kiếm giờ cực nhanh và từ hầu khắp mọi nơi đều có thể thực hiện được lệnh search.
Bác Tây độc với bác GT nói chuẩn roài. Bình thường mình vẫn nên sắp xếp file và email khoa học để tìm cái gì mihf nhớ khá rõ thì sẽ tìm bằng tay. Tuy nhiên các phần mềm tìm kiếm giúp trong nhiều tình huống khác. Chẳng hạn bác cần tìm một tài liệu có tên là "Hợp đồng" gì gì gửi kèm trong một cái emai cách đây tầm 2 tháng, bác tìm bằng tay là tèo đấy.

Em cũng nói thêm là các phần mềm này đều dùng hệ thống chỉ mục (index) nên tìm nhanh nắm :) Tất nhiên sẽ chậm một chút nhưng chủ yếu là khi index lần đầu tiên, từ sau này chỉ khai thêm thông tin (File, email) thì ón mới index tiếp nên không chậm đáng kể.
Các bác chịu khó cho nó index lần đầu vài tiếng là yên tâm. Hơn nữa các phần mềm như Copernic cho phép mình đặt là khi các ứng dụng khác cần tài nguyên hệ thống thì nó sẽ tạm thời chưa index vội, đanh tài nguyên cho ứng dụng kia. Thường em đặt index khi mình đi ăn trưa (y)

Standards

Đi bộ
Có nhiều Acc trong OE6. Cài Singature cho từng Acc?

Chào các bác,

Em có vài account email, đã cài đặt và sử dụng bình thường trong OE6, nhưng trước giờ em gửi thư bằng bất cứ account nào thì Singature cũng giống nhau.
Em muốn nhờ các bác chỉ giùm cách setup để khi em tạo thư mới để gửi, cứ bấm chọn một account (trong box From) thì Singature tương ứng sẽ được đính tự động trong thư của mình.

Đa tạ các bác trước.

chauchau

Xe điện
ngay trong đó đã có chỉ rõ rồi... đơn giản như maria mà bác

bes

Xe lăn
Có phần mềm nào convert từ *.pps sang dạng mp4, avi, VCD không ạ?

Em mới kiếm được cho con bé nhà em cái đĩa truyện cổ tích nhưng ác ở chỗ nó toàn làm ở PowerPoint kết xuất ra file *.pps. Ghét cái là chạy hết một truyện lại phải ra chọn truyện khác, em muốn chuyển sang thành VCD,DVD hoặc *.avi,*.wmv,*.mp4 để đưa vào chạy liên tục.
Bác nào biết có chương trình nào làm được việc đó mách dùm em với.
Em cảm ơn các bác.

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
Copy cho anh 1 đĩa bes nhé