Các hỏi đáp thường gặp về phần mềm các loại, kể cả HĐH

bes

Xe lăn
dongnn nói:
Copy cho anh 1 đĩa bes nhé
ôi trời, con nhà bác đã đến tuổi nghe truyện cổ tích đâu - hay còn cài cắm ở đâu nữa?
Em cảm ơn bác KTSNghia, tối về em dơwn thử xem.

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
bes nói:
ôi trời, con nhà bác đã đến tuổi nghe truyện cổ tích đâu - hay còn cài cắm ở đâu nữa?
Em cảm ơn bác KTSNghia, tối về em dơwn thử xem.
CHú hỏi, làm anh khó trả lời :D
cứ copy cho anh là được:-#

dell132

Xe máy
Xehoi_Options nói:
Em đang định làm cái CD-Rom album ảnh có lồng nhạc vào. Nhưng chẳng biết nó dùng phần mềm gì và cách làm như thế nào? Bác nào biết chỉ cho em với, mỗi ngày em mời 1 chai vodka.(y) (b) :D. Tks các bác trước
Em thấy dùng bản Ulead VideoStudio là được nhất bác ạ, vừa cho xử lý cả ảnh lẫn phim, thêm các hiệu ứng rất nhiều, tốc độ render nhanh. Em đã dùng mấy năm nay để làm film gia đình, ok lắm.
Software có lẽ bác nên ra các tiệm bán CD mua, bản của em cũ rồi mà đã 2 CD đấy bác ạ (cả phần hiệu ứng và hình ảnh).

Bác có thể down thử ở đây: 135MB
http://www.techspot.com/downloads/121-ulead-video-studio.html

Queen_hp nói:
Bác nào tư vấn cho em trình gì đó mà làm video ảnh+ nhạc sao cho dung lượng nhỏ để em upload lên web cho đỡ nặng gánh, đuôi wmv,dễ sử dụng,em xin hậu ta. (b)
Queen_hp nói:
huhu, em làm mọi thứ ok hết rùi,ảnh nhạc chạy té phỏ, nhưng muốn save nó thành định dạng wmv thì lại không bít làm seo? Giúp em với các đại ca ơi !!!
Dung lượng nhỏ hay file wmv thì bác dùng các soft convert từ mpg sang wmv thôi, chuẩn divx thì thường là kích thước nhỏ nhất đó. Mấy soft đó bác có thể search trên google, nếu cần bác có thể nói em gửi cho nhé.

Chỉnh sửa cuối:

vili

Xe tải
Nếu các bác làm album ảnh muốn đẹp và Pro nên sử dụng cái 3D album, đảm bảo không đụng hàng, cái này là chương trình chuyên nghiệp của tụi Đám ma - đám cưới hay làm album ảnh (Ảnh tĩnh nhưng xuất ra là Video) - tuy nhiên cách sử dụng dễ lắm, nếu bác nào cần thì cứ PM cho em, em đảm bảo đã dùng thì khỏi chê
Ngoài ra bác nào thích - hay có hobbie là làm video gia đình, video chuyên nghiệp (Từ đoạn wending Video tới comporate, event video) thì cứ PM cho tui, xin giúp đỡ hết lòng - tôi cũng biết ti tí mà

bes

Xe lăn
Cảm ơn bác Nghĩa, em down được rồi - thử convert 1 file ổn rồi, chỉ có máy tính của em có vẻ chưa đáp ứng được yêu cầu convert film nên thấy giật hoặc đứng hình. Mai em vác lên con khủng long trên CQ để thử xem - chắc là OK. Bác Dongnn sẽ có 1 CD.

bes

Xe lăn
OF mình có bác nào chuyên gia về Excel không ạ?

Em đang cần giúp đỡ một chút khó khăn về công thức ở trong Excel, rất rất cần các bác có hiểu biết giúp đỡ.
Em miêu tả sơ qua thế này, em đang làm một cái file Quản lý Văn Phòng phẩm trên Excel

Sheet1 :
Bảng xuất VPP quản lý theo mã hàng và số lượng gồm cột Mã hàng, Số lượng...

Sheet2 :
Bảng tổng hợp nhập xuất có nhiều cột, quan trọng nhất là cột số lượng xuấtmã hàng.

Yêu cầu nhờ vả đây ạ :

Mỗi khi bên sheet1 xuất 1 loại hàng nào đó căn cứ theo mã hàng thì bên sheet2 sẽ ghi số lượng xuất vào dòng xuất có mã hàng tương ứng. Em mới chỉ đặt công thức để ghi hàng tương đương hàng được thôi, không biết dùng cái gì để nó tìm theo mã hàng tương ứng.
Các bác giúp em với nhé.
Cảm ơn các bác rất nhiều.
PS : Bác nào giúp được em thì cho em cái email, em xin gửi file vào đó ạ.

Chỉnh sửa cuối:

sungak

Xe tăng
Website
www.myhyec.com
cả hai bên phải có cột mã hàng bác ạ, hình như mới một bên có, em nghĩ dùng sumif hoặc countif có thể làm được
Bác gửi em xem nào
nếu làm kô được, em nhờ bác bật lửa tàu hoặc đại gia Sontt

chauchau

Xe điện
bác dùng hàm sumif
diễn giải: nếu MH ở sheet 1 trùng với sheet 2 thì cột số lượng tương ứng ở sheet 2 sẽ cộng tổng ở cột sheet 1
cái này rất đơn giản, bác cứ vào biểu tượng hàm (fx) là làm được ngay

lengkeng

Xe tăng
Bác dùng hàm sau:

=SUMIF(C2:C5,C4,D2:D5)

C2:C5 là cột chứa mà hàng
C4 là mã hàng cụ thể bác muốn tính
D2:D5 là cột chứa số lượng hàng

(b)

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Excel còn có hàm VLookup để tra cứu theo mã hàng cũng rất hay.

Quạt

Xe điện

chauchau

Xe điện
vlookup không để tra cứu các thuộc tính của 1 đối tượng so với 1 bảng cơ sở dữ liệu được lưu,

Công việc ở đây là cột số lượng bảng 2 là tổng slg xuất ở bảng 1. Dùng sumif là đúng.

suti

Xe buýt
Tiện thể có bác nào có một mẫu sẵn một mẫu quản lý chi tiêu cá nhân hay một tập thể nhỏ trên Excel cho em xin phát, đơn giản thôi, tiếng Việt càng tốt.

Thanks

suti

Chuoiday

Xe tăng
Website
stdthn.com
suti nói:
Tiện thể có bác nào có một mẫu sẵn một mẫu quản lý chi tiêu cá nhân hay một tập thể nhỏ trên Excel cho em xin phát, đơn giản thôi, tiếng Việt càng tốt.

Thanks

suti
bác cho em email em cho bác hẳn 1 phần mềm trọn gói, tất nhiên là free!!!

bes

Xe lăn
www.giaiphapexcel.com có khá nhiều phần mềm về mọi lĩnh vực viết bằng ẽxcel, tất nhiên bằng tiếng Việt. Với các bác không có nhu cầu lớn thì vào đó lấy, theo em là khá hữu ích.