Các hỏi đáp thường gặp về phần mềm các loại, kể cả HĐH

Primera

Xe tăng
Mấy cái MP4 của tầu chỉ xem được mỗi loại .amv thôi. thông thường khi mua thì có kèm đĩa cài chường trình amv, nhưng nó lại toàn tiếng tàu nên khó cài lắm :))

@ bác Chuối: hoàn toàn được, nếu bác biết tiếng HơMông. Ban đầu nó không có tiếng Việt, em soạn luôn tiếng Việt cho vào, bây giờ các mục của Menu toàn tiếng Việt thôi !

Tải về AMV 4.0
hoặc ở đây:
AMV 4.0

Chỉnh sửa cuối:

hanhlexus

Xe tải
Primera nói:
Mấy cái MP4 của tầu chỉ xem được mỗi loại .amv thôi. thông thường khi mua thì có kèm đĩa cài chường trình amv, nhưng nó lại toàn tiếng tàu nên khó cài lắm :))

@ bác Chuối: hoàn toàn được, nếu bác biết tiếng HơMông. Ban đầu nó không có tiếng Việt, em soạn luôn tiếng Việt cho vào, bây giờ các mục của Menu toàn tiếng Việt thôi !

Tải về AMV 4.0
hoặc ở đây:
AMV 4.0
Em không dowload được bác ạ, có cách nào khác không ạ,

Chỉnh sửa cuối:

hanhlexus

Xe tải
Em có bản AMV convert tool (MP3 player Utilities 3.57) nhưng khi convert xong thì chỉ xem được có 1 đoạn rồi nó báo format error. Chán Tầu ghê

Giúp em với

binhbean

Xe buýt
IPOd China đọc được định dạng AMV. Bác có thể vào đây để download miễn phí 1 số chương trình convert:

1. Website: www.softpedia.com -> Gõ AMV convert vào mục search của nó.
2. Bác sẽ thấy một số chương trình miễn phí (freeware), từ đó bác có thể download về để convert file của bác. (y)

Bác lưu ý:
Trên thị trường có một số loại IPOd China chất lượng hơi kém, thỉnh thoảng nó không đọc được file AMV. Khi đó bác nên:

1. Format lại IPOd của bác
2. Cập nhật lại version mới của firmware từ website nhà sản xuất ;)

Chúc bác thành công!! (b)

Speedmaster

Xe tải
hanhlexus nói:
Em có bản AMV convert tool (MP3 player Utilities 3.57) nhưng khi convert xong thì chỉ xem được có 1 đoạn rồi nó báo format error. Chán Tầu ghê

Giúp em với
Đền bác cái này, ưng ý lun nhá :)
http://www.nowupload.com/:5i
Chúc vui kể cả không phải phim XXX:)) :)) :))

Primera

Xe tăng
hanhlexus nói:
Em không dowload được bác ạ, có cách nào khác không ạ,
http://download.yousendit.com/2E392821556A2822

Cái này vẫn down được mà, bác thử lại xem. Cũng có thể mạng vẫn lỗi !
Bản 4.0 thì nó cho phép chuyển đổi ở độ phân giải 128x160, trong khi những bản trước chỉ được 96x128, xem không hết màn hình.

hanhlexus

Xe tải
binhbean nói:
IPOd China đọc được định dạng AMV. Bác có thể vào đây để download miễn phí 1 số chương trình convert:

1. Website: www.softpedia.com -> Gõ AMV convert vào mục search của nó.
2. Bác sẽ thấy một số chương trình miễn phí (freeware), từ đó bác có thể download về để convert file của bác. (y)

Bác lưu ý:
Trên thị trường có một số loại IPOd China chất lượng hơi kém, thỉnh thoảng nó không đọc được file AMV. Khi đó bác nên:

1. Format lại IPOd của bác
2. Cập nhật lại version mới của firmware từ website nhà sản xuất ;)

Chúc bác thành công!! (b)
Ipod của em đúng là thỉnh thoảng không đọc được MP3 và AMV thật
Ipod tầu thì update version ở đâu bác ơi

Primera

Xe tăng
hanhlexus nói:
Ipod của em đúng là thỉnh thoảng không đọc được MP3 và AMV thật
Ipod tầu thì update version ở đâu bác ơi
Kiếm 1 thằng giống hệt của bác (nhớ là giống hệt), lấy firmware của nó cài vào của mình.
Cách lấy và cài thì bác chịu khó vào mympxplayer, có hết đầy.

hanhlexus

Xe tải
Primera nói:
Kiếm 1 thằng giống hệt của bác (nhớ là giống hệt), lấy firmware của nó cài vào của mình.
Cách lấy và cài thì bác chịu khó vào mympxplayer, có hết đầy.
Em dowload về được V.3.5.37 rồi nhưng setup thì thế nào các bác ơi,

binhbean

Xe buýt
Tuneup Utilities 2006 - Tiện ích tối ưu Windows

Sau một thời gian làm việc, máy tính của các bác chắc chắn sẽ chạy chậm hơn rất nhiều. Có thể là máy tính có nhiều rác, Windows có nhiều lỗi. Chúng sẽ làm cho máy tính của các bác ì ạch. Vậy làm thế nào để cho máy tính của các bác chạy nhanh hơn mà không cần phải cài đặt lại Windows. ;)

TuneUp Utilities 2007 giúp cho Windows nhanh hơn , yên tâm hơn và thuận tiện. Tất cả những bộ phận quan trọng của hệ thống : hình thể , bảo mật , dọn dẹp và bảo dưỡng được kết hợp dưới một giao diện sử dụng biểu đồ hiện đại . Phiên bản 2007 là bản phát hành mới nhất của phần mềm, nhiều đặc trưng mới trong việc tối ưu Windows. Em đã thử nghiệm và thấy Windows của em chạy mượt mà hơn hẳn. (y)

Các nét đặc trưng - Features :
- Click 1 lần vào Maintenance dọn dẹp máy tính của bạn ngay từ màn hình desktop chỉ với một cú click .
- Giải quyết tới 400% vấn đề trong registry
- Defragments registry của Windows 2000/XP
- Cho phép bạn tùy biến cách nhìn tất cả cửa sổ Windows
- Cho phép bạn tùy biến hệ thống như mong muốn
- Tăng tốc máy tính và những khoảng trống ổ cứng lỗi.
- Tối ưu việc thực thi PC của bạn.
- Tăng kết nối internet của bạn
- Giải phóng bộ nhớ hệ thống
- Gửi đến bạn lời khuyên về phần cứng và phần mềm.
- Phục hòi ngẫu nhiên những file đã bị xóa (y)

Để download bản mới nhất, các bác hãy click vào đây: http://www.tune-up.com/download/tu2007/
Thao tác cài đặt rất đơn giản, chỉ việc ấn Next,... và đợi cho đến khi Finish.

Vì lý do nhạy cảm nên em không thể post cách đăng ký nên 4rùm được. Bác nào quan tâm, xin PM cho em, em sẽ hướng dẫn rõ ràng cho các bác

Chúc các bác thành công!
Nếu máy chạy ngon thì nhớ vote cho em một phát!!! (b)

Chỉnh sửa cuối:

binhbean

Xe buýt
Để setup lại version của các máy IPOd này, bác làm như sau:

1. Cắm IPOd em nó vào cổng USB của máy tính
2. Cài đặt phiên bản bác download được ra.
3. Làm theo hướng dẫn của chương trình. Do mỗi chương trình update firmware của mỗi hãng có cách làm khác nhau nên em không nói rõ chi tiết được. Bác chỉ cần theo hướng dẫn của nó update lại là xong.;)
4. Nếu vẫn ko được thì bác PM cho em, em sẽ hướng dẫn kỹ cho bác. (y)

Chúc bác thành công! (b)

vinacar

Xe tải
Rất bổ ích, mong bác BinhBean cố gắng phát huy!

hanhlexus

Xe tải
Ipod tầu, mầu đen, em thấy nó ghi Ipod MD-889 và em kiểm tra SYSTEM thấy ghi ACT V.3.3.35.

Em dowload về được V.3.5.37 rồi nhưng setup thì không biết.

Bác hướng dẫn cho em với hay bác có version nào thì cho em đê (Sẽ lại rượu ngay)

binhbean

Xe buýt
Bác cho em nhãn hiệu, mã số đầy đủ của IPOd của bác!
Nếu bác để ý thì ở trong hộp mua của bác sẽ có website của nhà sản xuất + mã số + hướng dẫn cách update. Khi đó bác tìm sẽ rất nhanh, update cũng nhanh nữa. Cách làm chung như sau, bác thử kiểm tra xem nhé:

1. Cắm IPod của bác vào máy tính qua cổng USB

2. Cài đặt chương trình quản lý IPOd có sẵn trên đĩa CD đi kèm. Sau khi cài xong, trên menu Start của Windows sẽ có biểu tượng chương trình. Kèm sau đó sẽ là <xxxx> Firmware Download -> Bác chọn vào đó

3. Khi đó sẽ có 1cửa sổ hiện ra cho bác biết phiên bản hiện tại của IPOd, bên cạnh đó là 1 nút [Browse] để chọn đường dẫn cập nhật firmware mới. Nếu không có nút [Browse] thì nó sẽ lấy trên website nhà sản xuất

4. Bác ấn nút Start để bắt đầu cập nhật. Chú ý khi cập nhật không để làm mất điện vì khi mất điện sẽ làm cho IPOd "ngỏm" ngay.

Chúc bác thành công! (y)

nightpinky

Xe buýt
Để download bản mới nhất, các bác hãy click vào đây: http://www.tune-up.com/download/tu2007/
Thao tác cài đặt rất đơn giản, chỉ việc ấn Next,... và đợi cho đến khi Finish.
Em dang download, đây là bản Trial, bác PM share cho em cái update lên bản Full nhé! Thanks bác, hôm nay hết đạn nợ bác vodka nhé! :(

hanhlexus

Xe tải
binhbean nói:
Bác cho em nhãn hiệu, mã số đầy đủ của IPOd của bác!
Nếu bác để ý thì ở trong hộp mua của bác sẽ có website của nhà sản xuất + mã số + hướng dẫn cách update. Khi đó bác tìm sẽ rất nhanh, update cũng nhanh nữa.

Cảm ơn bác nhiều lắm,

Của nợ này do Tầu SX và mang ký hiệu MD-889 rất hay báo format error, mặc dù file này mình vừa xem, nghe xong, lúc sau xem lại thì lại báo format error.

Em post 1 số bức ảnh của nợ này đây, các bác xem giúp có thể dùng version nào để update được, mong sao nó hết bị lỗi (Em đã chk disk, defragmenter,..)

Chỉnh sửa cuối:

binhbean

Xe buýt
Bác giữ lại được đĩa CD và sổ hướng dẫn thì quá tốt. Bác mở sổ và làm theo hướng dẫn của nó đi. Bác tìm chỗ nào có chữ "Firmware", Download, Update,.. thì đó chính là hướng dẫn update firmware đó bác. Trong sổ đó có cả hình ảnh minh họa hẳn hoi. Bác chỉ việc nhìn hình và làm theo thôi bác ạ.

Primera

Xe tăng
Để cập nhật firmware cho máy MP4, cần làm theo các bước sau:
Firmware được ghi dưới dạng 1 cái file tên là dump.bin, có thể đổi thành tên khác cũng được, nhưng nguyên gốc nó là như thế. Nếu nạp cái firmware của máy khác đời vào thì có thể gây trục trặc, mặc dù cái file có vẻ giống nhau. MP4 của Tầu thì có khi 2 cái hình thức giống hệt nhau mà ruột lại khác nhau đấy !
1. Lôi cái file dump.bin trong MP4 ra cất đi (nhỡ trục trặc khi cập nhật cái mới thì còn có cái dự phòng để khôi phục nguyên bản)
2. Mông má sửa chữa cái dump.bin định nạp vào máy
3. Nạp firmware mới vào máy.

Đầu tiên, lấy cái này về:
http://download.yousendit.com/09F7BC4A657DBD19
Bước 1: sao lưu firmware gốc:
- cắm MP4 vào cổng USB, bật điện lên, chờ khởi động xong.
- trong bộ phần mềm s1fx có mấy file, lần lượt làm theo các bước:
-> chạy file extract.bat. Nó sẽ hỏi ổ USB của MP4 là cái nào, thường là F, oánh chữ tương ứng (F) vào. Nhấn enter 1 vài phát gì đó.
trong thư mục chứa s1fx sẽ đẻ ra 1 file là dump.bin, là firmware nguyên bản
-> chạy file repair.bat để tự động định dạng lại cái dump.bin kia. Khi đó trong thư mục sẽ có 2 file: dump.bi$ và dump.bin. Copy cả 2 sang 1 chỗ khác để cất đi.
bây giờ có thể lấy cái dump.bin trên đây ra sửa chữa nghịch ngợm được rồi đấy.
Bước 2: Thay đổi firmware theo ý thích:
- chạy cái s1res.exe.
- File/Open để mở cái dump.bin vừa rồi.
có thể thay đổi được nội dung các hình ảnh trong máy, ngôn ngữ thể hiện (nếu không có tiếng Việt thì lấy tự thêm vào)
- Lưu lại
Bước 3: Nạp lại vào máy:
- Trong bộ phần mềm AMV có cái MP3 Player Upgrade Tool, chạy cái này, bấm Browse... để lấy cái dump.bin mới được sửa, sau đó cho nó upload
MP4 sẽ tự khởi động lại, khoảng 30 giây sau là OK.

Trong mấy phần mềm đấy có cái TelBook, để soạn danh bạ điện thoại. Nó sẽ đẻ ra 1 file là telbook.bin, copy sang MP4 là dùng được ngay cho mục PhoneBook