Các hỏi đáp thường gặp liên quan tới Mini DV Camcorder

Chaien

Xe tăng
Theo em thì nên dùng Magix Movie Edit 2006 là chuẩn nhất!
Em đã dùng qua tất cả các phần mềm Edit Movie như Ulead , Adobe Premiere ...và giờ vẫn dừng lại ở thằng này! dễ dùng,hiệu ứng đầy đủ,Export cực nhanh và nét ! và có thêm mấy cái kỹ xảo tuyệt vời như tua ngược hình (đi giật lùi chẳng hạn) ngoài ra nó xuất và nhập ở hầu hết các định dạng chứ không khó tính như Pinnacle suốt ngày bắt em phải upgrade hê hê

songlam

Xe buýt
Nhưng nó có dễ sử dụng không bác? Chứ như Adobe Premiere hình như có cuốn sách hướng dẫn mấy trăm trang... giống như sửa hình bằng Photoshop vậy thì mệt lắm...

Chaien

Xe tăng
Chaien nói:
Em đã dùng qua tất cả các phần mềm Edit Movie như Ulead , Adobe Premiere ...và giờ vẫn dừng lại ở thằng này! dễ dùng,hiệu ứng đầy đủ,Export cực nhanh và nét ! và có thêm mấy cái kỹ xảo tuyệt vời như tua ngược hình (đi giật lùi chẳng hạn) ngoài ra nó xuất và nhập ở hầu hết các định dạng chứ không khó tính như Pinnacle suốt ngày bắt em phải upgrade hê hê
em nói rồi mà bác

Chaien

Xe tăng
Bác cứ mua đi! có gì khó cứ hú em! hê hê
chuyện nhỏ
Hồi em mua gồm 2 đĩa! 1 là Audio 1 là về Video . Phần Audio dùng cũng khá hay đấy

songlam

Xe buýt
Chaien nói:
Bác cứ mua đi! có gì khó cứ hú em! hê hê
chuyện nhỏ
Hồi em mua gồm 2 đĩa! 1 là Audio 1 là về Video . Phần Audio dùng cũng khá hay đấy
Vậy em capture từ băng DV, sau đó Edit và chuyển thành DVD thì cần cài 1 đĩa Video là được phải không bác...

Chaien

Xe tăng
bác cứ cài bình thường nếu nó bắt cài cả hai đĩa! sau đó move đi là ok! cũng còn tuỳ vào bộ cài của bác xem thế nào?em nói thế chắc bác hiểu

bebe

Xe hơi
Địa chỉ sửa chữa handycam ở Hà Nội

Chào các bác,
E đăng ký thành viên của OF đã lâu nhưng hôm nay mới post bài, em có một cái handycam của Sony đang bị trục trặc ống kính, có bác nào biết chỗ sửa chữa uy tín thì tư vấn cho em với. Thanks các bác trước ạ.

songlam

Xe buýt
Chaien nói:
bác cứ cài bình thường nếu nó bắt cài cả hai đĩa! sau đó move đi là ok! cũng còn tuỳ vào bộ cài của bác xem thế nào?em nói thế chắc bác hiểu
Hôm nay em đi hỏi ở phố chuyên bán đĩa mà không có cái đĩa này... Chắc ở trong này ko quen xài phần mềm này...
Tìm trên Internet thì thấy phiên bản mới nhất là Magix Movie Edit Pro 11, nhưng ko biết down ở đâu để có crack hoặc key luôn...

Em tìm trên mạng được 1 chỗ Magix Movie Edit Pro 11 v5.5.4.1, sao dung lượng của nó có 69Mb à...
http://www.fixdown.net/soft/22957.htm

Chỉnh sửa cuối:

Chaien

Xe tăng
Giúp em về định dạng DVD cái

Các bác ơi! Em vừa mua cái ổ DVD RW nên đang loay hoay burn ra DVD nhưng lại có 1 thắc mắc thế này:
1. Em hay burn bằng Nero nên sau khi biên tập xong các phim vừa quay em hay export thẳng ra file video định dạng DVD để burn cho nhanh tuy nhiên file mà các trình Edit movie định dạng Export cho DVD toàn là đuôi mpeg thôi. Vì vậy sẽ không được chấp nhận khi burn ra DVD vì định dạng video cho DVD là đuôi .VOB Điều này sẽ dẫn đến 1 tác hại là trình Nero sẽ phải làm thêm 1 công đoạn tốn rất nhiều thời gian là transcode sang định dạng *.vob .Như vậy thì việc Export của em sẽ hoàn toàn vô nghĩa :'( và thêm nữa là chất lượng hình ảnh sẽ giảm sút đáng kể ( do phải render nhiều lần và hao hụt về chất lượng sẽ tăng lên)

Vậy thực chất cái định dạng DVD mà có đuôi *.mpg là định dạng cho DVD thật hay chỉ là file Video có chất lượng tương đương DVD thôi hả các bác! nếu không đúng thì như thế nào?

2. Tất nhiên là em hoàn toàn có thể burn thẳng ra DVD ngay sau khi biên tập nhưng em không thể làm thế vì một đĩa DVD có dung lượng rất lớn nên không phải lúc nào phim đã biên tập xong cũng đủ dung lượng thời gian cho 1 đĩa. Em phải export ra định dạng DVD và chờ đến khi đủ 1 đĩa sẽ dùng Nero burn 1 thể!

Chỉnh sửa cuối:
Bác Chaien vừa mua cái ổ đĩa DVD đó là ổ ngoài hay ổ lắp trong máy, nếu ở để ngoài gía bao nhiêu và loại gì vậy. Cái máy của em nó lại chỉ đọc được DVD nhưng burn đĩa ra lại là VCD hay SVCD mà thôi nên lại phải đổi tín hiệu từ DVD ra SVCD hay VCD. Mà ra cái định dạng DVD nó ngốn ổ cứng kinh quá 1 băng mini DV cho tín hiệu DVD nó chiếm mất gần 20GB còn nếu ra VCD thì cũng không chiếm nhiều dung lượng lắm.

Chaien

Xe tăng
Ổ lắp trong bác ạ ! bây giờ đĩa DVD trắng rẻ rồi mới dám mua đấy bác ạ! Ổ ASUS 1608P em mua hơn 900k(56$)

Các bác chú ý cái em vừa hỏi nhá!

songlam

Xe buýt
Không thể burn đĩa phim DVD trực tiếp từ các file MPEG-2, cho dù dạng movie của DVD chính là dạng MPEG-2. Để có được các file VOB từ các file MPEG-2, ta cần chạy 1 chương trình nào đó để Author chúng, chương trình được khuyến cáo là TMPGEnc DVD Author hoặc là TMPGEnc Xpress.

Chaien

Xe tăng
songlam nói:
Không thể burn đĩa phim DVD trực tiếp từ các file MPEG-2, cho dù dạng movie của DVD chính là dạng MPEG-2. Để có được các file VOB từ các file MPEG-2, ta cần chạy 1 chương trình nào đó để Author chúng, chương trình được khuyến cáo là TMPGEnc DVD Author hoặc là TMPGEnc Xpress.
Trời đất! bác thả 1 câu thế thì chết em! vậy phải thao tác thế nào hả bác?
Có soft nào burn DVD đã cập nhật sẵn cái bác nói không bác? Dùng Winon DVD creator có được không?

Chaien

Xe tăng
Đây là câu trả lời em nhận được từ Tạp chí PC World . Post lên để các bác cùng tham khảo

Chào bạn

Cấu trúc tập tin DVD-video không phải chỉ có file .VOB mà còn có nhiều file khác, mỗi file chứa một loại thông tin khác nhau nên khi bạn burn DVD, Nero cần phải mất thời gian để transcode lại cho đúng với cấu trúc tập tin là vậy để các đầu đọc DVD dân dụng có thể hiểu được. Khi burn DVD-video, bạn chỉ có thể ghi 1 lần duy nhất và phần mềm sẽ finalize, khóa luôn đĩa đã burn, không cho phép tiếp tục ghi thêm dữ liệu về sau.

Ở bất cứ định dạng nào cũng có thể đạt đến được chất lượng DVD cả. chất lượng DVD dựa trên độ phân giải màn hình mà thôi: 720x360. MPEG, avi, wmv... nếu đạt đúng độ phân giải này đều có thể gọi là chất lượng DVD. còn .vob mà không đạt độ phân giải 720x360 thì cũng không gọi là chất lượng DVD. xem thêm: A0608_112. theo chúng tôi. Cách giải quyết là khi đã thu thập đủ phim cho dung lượng 1 đĩa DVD thì bạn hãy biên tập và ghi đĩa luôn bằng công cụ biên tập. Không có công cụ nào có thể burn trực tiếp từ MPEG 2 sang DVD-video mà không phải transcode.

===================================
T/C The Gioi Vi Tinh - Ho Tro Ky Thuat
291 Dien Bien Phu, Q.3, Tp. HCM
ĐT/Fax: 84-8-9304324 (Ext: 294) / 84-8-9304338

Email: hoidap@pcworld.com.vn
Website: www.pcworld.com.vn
===================================

Mini DV Camcorder với cổng IEE 1394

Lăn tăn mãi, hôm nay em mới qua FPT lấy về một chú IBM T43 38A . Mọi thứ đều ổn cả nhưng về đến nhà cài đặt máy xong thì mới phát hiện ra máy này không có cổng IEE 1394 Hay cổng IS 400 như cái Vaio của em. Lại bắt đầu rắc rối quá, chẳng nhẽ lại phải dùng cả hai máy vì cái cổng này thì ngán quá. Làm thế nào hôn phối được cho ông Cam. và Laptop này bây giờ đây các bác ơi , chỉ giúp cho em với. :^) *-)

songlam

Xe buýt
Mua card IEE 1394 cắm vào chứ làm sao nữa...