Các hỏi đáp thường gặp liên quan tới Mini DV Camcorder

aqh

Xe máy
fatboy nói:
@songlam: Bác xem cái trích dẫn ở trên của em nhé: nếu không có sẵn cổng Firewire trên máy thì phải mua một cái firewire card, nhưng "Any Firewire card will work, there is no performance gain from using a more expensive Firewire card". Mà card đó chỉ khoảng 10$ thôi.

Sau khi capture thì bác sẽ có file AVI trên đĩa, nội dung giống hệt dữ liệu đã ghi trên băng. Bác edit file AVI này rồi encode ra dạng VCD hay DVD tuỳ ý, chẳng liên quan gì đến capture card cả.
Cảm ơn bác bác nói chí phải đấy(b)
em vừa vô tè bác đấy:))

aqh

songlam

Xe buýt
aqh nói:
khi capture từ máy quay miniDV sang máy tính thì không cần card capture bác ạ. vấn đề là chỉ cần máy tính có 1 cái cổng để chuyển cái file AVI từ máy quay sang máy tính thôi bác ạ. thế em hỏi bác nếu bác copy cái file mp3 từ máy PC của bác ra ổ USB thì chất lượng của file mp3 có bị ảnh hưởng bởi cổng USB không hả bác:))
còn về tốc độ thì thậm trí cổng USB 2.0 còn cao hơn so với IEEE 1394 bác gì ạ.(b)

aqh
Card Capture nó không những có chức năng chuyển mà còn làm cho hình ảnh đẹp hơn bác à...

Em nói đơn giản làm 1 đĩa DVD đám cưới từ băng ở SG, giá 100 nghìn cũng có, và giá 500 nghìn cũng có. Sự chênh lệch giá này nó phụ thuộc vào chất lượng của Card Capture nhiều lắm đó bác à...

fatboy

Xe tăng
songlam nói:
Card Capture nó không những có chức năng chuyển mà còn làm cho hình ảnh đẹp hơn bác à...
Em ngờ là bác chưa bao giờ capture băng miniDV? *-) :D
Cũng như khi bác copy một sound track từ đĩa Audio CD, ổ đĩa 4x hay 52x cũng cho file kết quả như nhau thôi (trừ một vài ổ CD đời đầu chưa có audio digital extraction). Và chẳng liên quan gì đến sound card có xịn hay không cả! :))

Chỉnh sửa cuối:

aqh

Xe máy
bác fatboy ạ, em nghĩ bác Songlam đang nói về capture analog video. nhưng nếu capture analog video thì chất lượng hình ảnh còn bị phuộc rất nhiều vào đầu đọc (video tape player). đầu đọc mà chất lượng kém thì card capture thế nào chăng nữa cũng cũng thể có được hình ảnh đẹp được. (b)

aqh

Chỉnh sửa cuối:

songlam

Xe buýt
Các bác vào trang www.mmc.com.vn để tìm hiểu thêm. Các card Capture này có lọai chuyên dùng cho tín hiệu digital nha bác.
em lấy VD 1 sản phẩm capture nè

Dazzle DVC 150
1 đĩa CD-Rom(Driver + phần mềm ứng dụng )
1 hộp nối dây ra bên ngoài với các ngõ vào/ra :
- Composite video (RCA), (In/out)
- S-Video = 4 pins ,(In/out)
- Stereo Audio (RCA) ,(In/out)

Phần Mềm :
Sử dụng phần mềm Pinnacle Studio QuickStart .
Bắt hình qua cổng : Composite, S-Video .
Tốc độ bắt hình : 25 fps hoặc 29.97 fps
Khung hình bắt được : 720 x 576 hoặc 720 x 480
Xuất ra các chuẩn : VCD, SVCD, DVD

Yêu Cầu Hệ Thống Vi Tính
CPU : Pentium 4
Ram : 256 Mb hoặc cao hơn
DerectX : 9.0 hoặc cao hơn
VGA Card : 64 Mb hoặc cao hơn

Chỉnh sửa cuối:

fatboy

Xe tăng
Em thấy tranh luận với bác songlam đã đi xa chủ đề chính nên cũng không muốn kéo dài, nhưng lại nghĩ nếu có bác nào do thiếu thông tin mà đi mua capture card về để kết nối máy quay miniDV với máy tính thì thành mất tiền oan, nên xin phép nói thêm chút nữa:

1. Không có capture card nào cải thiện được chất lượng hình ảnh khi chuyển từ băng miniDV sang máy tính qua cổng IEEE 1394. Vì đơn giản đây là copy 1:1. Trên băng có gì thì sẽ được copy sang đúng như vậy. Việc xử lý hình ảnh / âm thanh sau đó là do phần mềm. Bác songlam có thể chứng minh điều ngược lại không? :^)

2. Trong trang bác songlam dẫn có giới thiệu một số gói (package) gồm capture card và phần mềm video editing. Capture card có đầu vào cho Composite, S-Video (analog) và cổng DV (digital). Phần mềm đi kèm là Pinnacle Studio (không được đánh giá cao). Giá 59$-229$ là cho cả gói mà em nghĩ chủ yếu là giá phần mềm. Ở trang bác dẫn cũng có thể thấy việc xuất ra chuẩn gì (VCD, SVCD, DVD…) là do phần mềm Pinnacle, không liên quan gì đến capture card cả.

Tóm lại, nếu máy tính chưa có sẵn cổng 1394 thì chỉ cần mua một cái card 1394 rất rẻ, một sợi cáp 1394 (4-->4 chân hoặc 4-->6 chân, tuỳ vào cổng 1394 ở máy tính), và sau đó kiếm một phần mềm video editing ngon (2-3 đĩa CD, giá 8K VND một đĩa :D ) là đủ. Tất nhiên là còn cần ổ ghi DVD/CD nữa.

----

songlam nói:
Các bác vào trang www.mmc.com.vn để tìm hiểu thêm. Các card Capture này có lọai chuyên dùng cho tín hiệu digital nha bác.
em lấy VD 1 sản phẩm capture nè

Dazzle DVC 150
1 đĩa CD-Rom(Driver + phần mềm ứng dụng )
1 hộp nối dây ra bên ngoài với các ngõ vào/ra :
- Composite video (RCA), (In/out)
- S-Video = 4 pins ,(In/out)

- Stereo Audio (RCA) ,(In/out)

Phần Mềm :
Sử dụng phần mềm Pinnacle Studio QuickStart .
Bắt hình qua cổng : Composite, S-Video .
Tốc độ bắt hình : 25 fps hoặc 29.97 fps
Khung hình bắt được : 720 x 576 hoặc 720 x 480
Xuất ra các chuẩn : VCD, SVCD, DVD
...
Còn sản phẩm mà bác songlam quote trên đây thì hoàn toàn không có khả năng capture digital video. Cả Composite video và S-Video đều là tín hiệu analog! :))

songlam

Xe buýt
Còn sản phẩm mà bác songlam quote trên đây thì hoàn toàn không có khả năng capture digital video. Cả Composite video và S-Video đều là tín hiệu analog!
Bác nói thế thì máy em Panasonic GS400 3CCD là tín hiệu gì bác, mà em capture bằng cái này...

Bác songlam có thể chứng minh điều ngược lại không?
Bác cứ đi hỏi mấy chỗ dựng DVD, thậm chí đài truyền hình xem nó dựng DVD có cần Card Capture ko? Ở trang web trên là em chỉ nói dạng bình dân cho dân amature, còn có những lọai card từ 1.000- 2.000usd hoặc lớn hơn...

Vì đơn giản đây là copy 1:1.
Nó copy 1:1 thế thì nó sẽ ra file kích thước hình ảnh bao nhiêu? 320 x240 hay là 640 x480...

. Phần mềm đi kèm là Pinnacle Studio (không được đánh giá cao)
Phần mềm đi kèm chỉ là Pinnacle Studio quick start thôi nhé.

Chỉnh sửa cuối:

fatboy

Xe tăng
songlam nói:
Còn sản phẩm mà bác songlam quote trên đây thì hoàn toàn không có khả năng capture digital video. Cả Composite video và S-Video đều là tín hiệu analog!
Bác nói thế thì máy em Panasonic GS400 3CCD là tín hiệu gì bác, mà em capture bằng cái này...
Em cũng đang không hiểu bác capture bằng cái gì? *-)
Cái card bác đưa ở trên không có cổng DV.
Máy quay của bác có cả cổng Composite, S-video và DV (máy của em cũng thế), vậy mà bác dùng một cái card không có cổng DV để capture?

Nếu bác capture từ cổng Composite hoặc S-video thì có khác gì để copy bản nhạc từ đĩa CD, bác play nó bằng Media Player rồi dí mic vào loa để thu bằng Sound Recorder? :D

Còn những vấn đề khác, bác nên chứng minh một cách thuyết phục (tài liệu trên Internet về lĩnh vực này nhiều lắm) chứ đừng bắt em đi hỏi các cửa hàng quay video đám cưới bác ạ.

songlam

Xe buýt
Em giải thích 1 cách đơn giản như thế này
- Từ băng -> Ko Capture card -> File chất lượng băng-> làm đĩa DVD chất lượng băng
- Từ băng -> Capture card -> File chất lượng DVD -> Làm đĩa DVD chất lượng DVD

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Chủ đề này hay đấy chứ, em ủng hộ bác songlam và bác fatboy chiến tiếp cho ra ngô ra khoai vì em chưa được dùng máy quay và cũng không hiểu chuyện tín hiệu tín hiếc. Hôm nay em hết đạn nên hôm sau sẽ bắn đền 2 bác. Mà nếu hai bác không xử lý được qua mạng thì em đề xuất bác fatboy bay vào trong SG hoặc bác songlam bay ra HN đem theo máy quay, máy tính và thiết bị làm một chương trình test nhỉ (b)

Cho em hỏi thêm 1 chút nhé:

Nếu quay bằng analog thì khi chuyển vào máy tính thành dạng digital, bị nén càng nhiều thì chất lượng càng giảm, đúng không? Khi chuyển kết hợp nén = card + software?

Nếu quay bằng máy digital, file được lưu ngay trên đĩa hoặc ổ cứng thì chất lượng phụ thuộc vào các settings đã đặt trên máy quay từ trước như độ phân giải, số bit màu, vv khi đó việc copy từ máy quay vào máy tính chỉ đơn thuần là việc copy file thì dùng kết nối nào có tốc độ nhanh nhất mà chiến?

Còn của đài truyền hình thì em toàn thấy các đồng chí ấy quay bằng Betacam có cái băng to tổ bố lớn gấp mấy lần cái băng video bình thường nhà mình. Để đọc được cái băng đấy có máy chuyên dụng mà hệ thống đấy toàn nhiều tiền cho nên không tính đến ở đây vì mình đang đề cập đến máy quay cho gia đình.

@XO: bác đang có 10K, vote (-) một cái lại quay về OF-1 à?:))

songlam

Xe buýt
Nếu quay bằng analog thì khi chuyển vào máy tính thành dạng digital, bị nén càng nhiều thì chất lượng càng giảm, đúng không? Khi chuyển kết hợp nén = card + software?
Cái này thì đúng rùi, càng nén càng giảm. Vd khi Capture nó sẽ hỏi bác bắt ở khung hình bao nhiêu ? 320x240 (chuẩn VCD) hay 640x480 (chuẩn DVD). Nếu là chuẩn DVD thì File có dung lượng cực lớn...

Còn của đài truyền hình thì em toàn thấy các đồng chí ấy quay bằng Betacam có cái băng to tổ bố lớn gấp mấy lần cái băng video bình thường nhà mình. Để đọc được cái băng đấy có máy chuyên dụng mà hệ thống đấy toàn nhiều tiền cho nên không tính đến ở đây vì mình đang đề cập đến máy quay cho gia đình.
Đài truyền hình ở đây muốn nói là họ làm dịch vụ cho chúng ta. Em lười nên cứ quay xong là thuê nó capture và dựng luông cái đĩa DVD cho mình...

Nếu quay bằng máy digital, file được lưu ngay trên đĩa hoặc ổ cứng thì chất lượng phụ thuộc vào các settings đã đặt trên máy quay từ trước như độ phân giải, số bit màu, vv khi đó việc copy từ máy quay vào máy tính chỉ đơn thuần là việc copy file thì dùng kết nối nào có tốc độ nhanh nhất mà chiến?
Cái này bác thử áp dụng kinh nghiệm của bác @Fatboy.

fatboy

Xe tăng
Em đang có việc bận, đến chiều mới vào chiến tiếp được. Nhưng bác songlam cho em hỏi khi bác capture bằng card thì 1 giờ video (1 băng 60') sẽ chiếm mấy GB trên đĩa cứng?

songlam

Xe buýt
fatboy nói:
Em đang có việc bận, đến chiều mới vào chiến tiếp được. Nhưng bác songlam cho em hỏi khi bác capture bằng card thì 1 giờ video (1 băng 60') sẽ chiếm mấy GB trên đĩa cứng?
Nếu em nhớ không nhầm thì khoảng từ 8GB đến 10GB

fatboy

Xe tăng
Bác GiaoThong đã khuyến khích thì em cũng mạnh dạn chiến tiếp với bác songlam :D

songlam nói:
Em giải thích 1 cách đơn giản như thế này
- Từ băng -> Ko Capture card -> File chất lượng băng-> làm đĩa DVD chất lượng băng
- Từ băng -> Capture card -> File chất lượng DVD -> Làm đĩa DVD chất lượng DVD
Như vậy, bác cho rằng "chất lượng DVD" cao hơn "chất lượng băng" (ở đây là băng miniDV) ?

Em cắt một đoạn từ trang http://www.videohelp.com/dvd để các bác tiện theo dõi:

Bác có thể thấy 1 phút DVD có dung lượng 30-70MB, trong khi 1 phút AVI DV (là file AVI copy từ băng miniDV ra) có dung lượng đến 216MB, tức là gấp 3-7 lần so với DVD.

Một đĩa DVD 4.7GB có thể lưu từ 1-2 giờ DVD video, nghĩa là 1 giờ DVD video chỉ chiếm khoảng 2.4 đến 4.7 GB thôi. Trong khi đó 1 giờ AVI DV chiếm đến gần 13 GB. Cái này bác nào đã từng capture từ băng miniDV đều biết.

songlam nói:
Cái này thì đúng rùi, càng nén càng giảm. Vd khi Capture nó sẽ hỏi bác bắt ở khung hình bao nhiêu ? 320x240 (chuẩn VCD) hay 640x480 (chuẩn DVD). Nếu là chuẩn DVD thì File có dung lượng cực lớn...
AVI DV có độ phân giải 720x480 (NTSC) và 720x576 (PAL), giống như DVD, nhưng nén ít hơn và vì vậy bitrate lớn hơn nhiều so với DVD.

Do đó, người ta khuyên sau khi làm đĩa DVD thì vẫn nên lưu các băng miniDV đã quay mà không dùng lại, thứ nhất là vì băng miniDV rẻ và có độ tin cậy cao, thứ hai là do đĩa DVD đã bị mất thông tin so với băng gốc. Sau này khi xuất hiện những định dạng đĩa cao hơn DVD thì có thể chuyển từ băng miniDV sang định dạng mới, sẽ đẹp hơn là chuyển từ đĩa DVD. (y)

songlam nói:
songlam nói:
Đài truyền hình ở đây muốn nói là họ làm dịch vụ cho chúng ta. Em lười nên cứ quay xong là thuê nó capture và dựng luông cái đĩa DVD cho mình...
Vậy cuối cùng là bác songlam đã tự capture bao giờ chưa?:^) Nếu quả thực bác đã mua cái card Dazzle DVC 150 (chỉ có đầu vào analog) để capture từ máy quay GS400 của bác (con này xịn lắm đấy nhé!) thì em khẳng định là bác đã bị bọn MMC thuốc mất 200$ rồi. Ặc ặc... :'(

songlam

Xe buýt
Thôi thì đã trót thì trét... bác Fatboy xem thêm quả Capture Card này nhé... Bác nên nhớ là khi capture thì nó đưa ra chuẩn avi như bác nói ở trên rồi từ đó nó mới edit trên chuẩn đó để làm ra DVD

http://www.escvn.com/index.php?option=com_content&task=view&id=49&Itemid=90

Và Khi bạn dùng card IEEE 1394 và cable DV 4-6 PIN capture thì bạn sẽ không nhìn thấy và không ghi lại được ngày tháng hiện trên băng. Thì làm sao nói dùng card IEEE 1394 theo tỷ lệ 1:1 được.

fatboy

Xe tăng
Cái Matrox RT.X100 XtremePro bác dẫn ra ở trên là card để làm kỹ xảo video. Nó có tích hợp sẵn cổng 1394 để capture DV, nhưng hoàn toàn không phải là capture card. Cái cổng 1394 của nó cũng không khác gì cổng 1394 ở card lắp thêm giá 10$ bác ạ.

Còn việc hiện ngày tháng khi playback là tuỳ thuộc máy quay và phần mềm xử lý video có hiện hay không, chứ khi capture qua cổng 1394 tất nhiên phải có cả tín hiệu thời gian thì phần mềm capture mới có thể cắt dòng video thành các scenes và đặt tên theo thời gian ghi hình. Ví dụ phần mềm em đang dùng có option "Detect scenes based on recording date/time", các phần mềm khác em đã thử qua cũng thế.

From http://www.reference.com/browse/wiki/DV:
All DV variants have a timecode, but some older or consumer computer applications fail to take advantage of it.
Mà nói cho cùng cái timecode đó chỉ là thông tin bổ trợ thôi, chẳng phải tín hiệu video hay audio, nên nếu phần mềm capture bỏ qua thì cũng chẳng thiệt hại gì lắm. :D

songlam

Xe buýt
Túm lại là xài cổng 1394 cũng được mà xài capture card cũng được, ai tiện gì thì xài đó.
Sau đó là phải có cái máy tính cấu hình cao tý để quá trình capture cho nó ngọt. TRước đây em cũng vọc mấy cái trò này, nhưng bây giờ chán rùi vì nó làm mất nhiều thời gian lắm. Nhứt là cái đoạn Edit, mình cứ muốn chỉnh sửa cho nó ngon nên tốn rất nhiều thời gian.

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Ơ thế kết luận là thế nào hả hai bác? Bác songlam đồng ý với bác fatboy là chỉ cần cái cáp là xong à? Nhân tiện hai bác có tip & trick gì bày luôn cho bọn em về cách chọn & sử dụng máy quay đi.

À quên, không hiểu bác Pickup đã xử lý xong vụ cáp nối & driver của cái máy chưa?

fatboy

Xe tăng
@bác GiaoThong:

Bác xem mấy bài này bên HandHeld VN về việc chọn và sử dụng máy quay:

Máy quay kỹ thuật số - loại nào nên mua

Kinh nghiệm sử dụng máy quay phim

Nói chung mọi người đánh giá máy quay Panasonic dòng 3CCD là number one. Ví dụ như GS400 (như của bác songlam, cực đỉnh) GS250 (giống của em :D) hay các loại mới hơn một chút như GS300 và GS500.

Thông tin về máy quay Pana 3CCD thì ở đây có rất nhiều:

Panasonic 3CCD User

---

Còn tranh luận giữa em và bác songlam thì xong rồi, em xin kết luận lại thế này:
- Nếu máy có sẵn cổng Firewire (IEEE 1394) thì chỉ cần mua cái cable;
- Nếu chưa có thì phải mua thêm cái card Firewire,
- Hoặc nếu đã có card làm kỹ xảo video kèm sẵn cổng Firewire thì thôi khỏi mua card Firewire rời nữa;
- Nếu không muốn dùng cổng Firewire thì có thể dùng output composite hoặc S-video của máy quay và dùng capture card. Tuy nhiên khi đó tín hiệu sẽ phải chuyển đổi 2 lần digital-analog rồi analog-digital.:D

aqh

Xe máy
songlam nói:

Bác cứ đi hỏi mấy chỗ dựng DVD, thậm chí đài truyền hình xem nó dựng DVD có cần Card Capture ko? Ở trang web trên là em chỉ nói dạng bình dân cho dân amature, còn có những lọai card từ 1.000- 2.000usd hoặc lớn hơn...

Nó copy 1:1 thế thì nó sẽ ra file kích thước hình ảnh bao nhiêu? 320 x240 hay là 640 x480...

Phần mềm đi kèm chỉ là Pinnacle Studio quick start thôi nhé.
máy của bác dùng băng miniDV mà capture analog thì phí quá:|
capture analog thì chất lượng kém đi rất nhiều.
còn độ phân giải của file AVI là 720X480 bác ạ

Chỉnh sửa cuối: