Các hỏi đáp thường gặp liên quan tới GPS

tuandq

Xe máy
hanoi341956 nói:
Tôi có một anh bạn thích chơi đồ xin. Anh ấy mua một cái đồng hồ Tissot có cảm biến đo độ cao, nhiệt độ và áp xuất khí quyển mất 800 euro. Thấy quảng cáo là cái đồng hồ đó đã được Angelina Jolie đeo trong phim Cradle of life lúc cô ấy đang leo lên chiếc trực thăng của bọn xấu ở Hồng công. Chết cái để cái đồng hồ ấy có thể báo được độ cao thì đầu tiên phải setting một độ cao chuẩn nào đấy cho nó đã. Anh ấy nghĩ 3 năm nay rồi mà chẳng ra lấy đâu ra độ cao chuẩn bây giờ, đồng hồ đã thay một lần pin rồi mà độ cao thì vẫn chưa đo đươc. Các bác làm ơn tư vấn hộ xem làm thế nào trong tình huống ấy bây giờ với ạ? Tôi tiếc cho cái đồng hồ của anh bạn lắm.
Đơn giản thôi mà bác! Cứ đi ra biển là đặt được mức 0 mà. :D Còn nếu muốn thật chính xác thì vào viện Vật lý địa cầu dưới Nghĩa Đô mà đặt theo mốc chuẩn quốc gia ở đó.

hanoi341956

Xe tải
Bác ui, bác đừng trêu em. Ra biển thì biết lấy lúc thuỷ triều lên hay xuống bây giừ. Mà chắc gì biển ở đâu cũng đồng mức với ở đâu. Vậy ra ở Viện Vật lý địa cầu có cái mốc cao độ không thật hở bác?

hailua_dichat

Xe tải
black_horse nói:
Các bác ơi, tư vấn giúp em là Rino 110 và Rino 120 thì con nào dùng hay hơn, có bác nào dùng hai con trên rồi cho em biết ưu nhược điểm của mỗi con với!

Mục đích sử dụng của em chỉ là dùng để ghi lại tracklog đường đi (tất nhiên là chịu khó vào vùng rậm rạp nhiều cây cối ạ), em muốn load được bản đồ gthông của mình vào như các bác dùng trên O2 có được không? Nếu ko thì các bác tư vấn giùm dùng GPS handheld loại nào là phù hợp?
Giá cả vào khoảng dưới 300$ a.

Trân trọng cảm ơn và chờ thông tin từ các cụ ạ!
Hé hé , té ra Hắc Mã cũng vô trong này àh
tư vấn cho Gái tý nhé
Rino. ưu điểm là
Handheld cho phép tự ghi tracklog có bộ đàm có thể nói chuyện với dòng máy Family Radio khác hay với cùng Rino, Pin cho GPS chấp nhận được, có ngõ ra ( com_RS232 để nối với máy tính)

Nhược : độ nhạy kém, hơi bị che khuất là không bắt sóng được, độ bền kém ( đã có mấy con tèo). Bộ đàm không xa, và nếu xài bộ đàm thì mau hết pin

Tư vấn : nếu muốn xài bản đồ thì có 2 lựa chọn như vầy:

1/ xài Bluetouch SiftIII với PDA ( nhưng cả 2 thứ bèo nhứt cũng cỡ 400$)
2/xài Handheld nối với laptop ( có sẵn) nhưng mang vác hơi nặng , nhưng khi nào không mang laptop thì lại xài như Handheld
3/cùng đời, Magenllan bắt sóng nhạy hơn Garmin( đã kiểm chứng thực tế rừng Bà Nà) nên chọn Magenllan tầm 300 đồng

chúc vui và đi nhiều nhé Ngựa Đen!

tuandq

Xe máy
hanoi341956 nói:
Bác ui, bác đừng trêu em. Ra biển thì biết lấy lúc thuỷ triều lên hay xuống bây giừ. Mà chắc gì biển ở đâu cũng đồng mức với ở đâu. Vậy ra ở Viện Vật lý địa cầu có cái mốc cao độ không thật hở bác?
Nhưng nghĩ lại tôi hơi ngạc nhiên vì sao nhà sản xuất này lại không chuẩn cao độ này luôn!? Đằng nào cũng dùng ở Trái đất chứ có lên sao Hỏa đâu mà sợ sai lệch!?

Còn điểm mốc chuẩn tọa độ quốc gia đặt trong viện Vật lý địa cầu thật đó, chắc điểm đó phải có cao độ mới được gọi như vậy. :D

anhminh

Xe tải
Thực ra thì em cũng ko hiểu lắm về vụ này, vì áp suất thực ra còn thay đổi do thời tiết nữa. Nên ko hiểu sẽ ra sao. Chẳng hạn, 1 số đồng hồ đeo tay có altimeter - đo độ cao, 1 số khác có barometer - đo khí áp (để dự báo thời tiết), vậy 2 cái nó khác nhau ntn, em cũng ko hiểu! Đọc vòng vèo 1 hồi cũng vẫn thế!

hanoi341956

Xe tải
Tôi đã đọc một tài liệu (không nhớ tên, hình như là manual instructions của loại đồng hồ này) trong đó giải thích là cao độ được xác định bằng cách đo áp suất nhưng được hiệu đính theo biến thiên của nhiệt đô. Chính vì vậy tất cả các đồng hồ đo độ cao đều đồng thời đo được áp suất và nhiệt độ. Tính toán thế nào để hiệu đính thì em chịu, mà chắc cũng chẳng cần biết làm gì.

eskimot09

Xe hơi
Chào các bác ạ. Em rất i tờ về GPS nên không dám bàn, chỉ có tí ý kiến về cái Cao độ 0 của biển mà các bác đang bàn thôi ạ. Cao độ nước biển ở mọi nơi đều thay đổi lên xuống liên tục lên Cao độ O chỉ là 1 cao độ tưởng tượng trung bình tại thời điểm mặt biển trung bình ở trạng thái yên tĩnh. Mặt cầu nối các cao độ 0 tưởng tượng này được gọi là Mặt thuỷ chuẩn làm cơ sở xác lập hệ cao độ của 1 vùng (hoặc quốc gia). Ở VN trước năm 75 có 2 mốc 0, 1 nằm ở đảo Hòn Dấu, Hải Phòng, 2 ở Mũi Nai, Kiên Giang. Sau 75 thì đã thống nhất mốc Hòn Dấu là mốc 0 quốc gia duy nhất.

Dựa vào mốc 0 này, các mốc thứ cấp (1,2,3...) được xác lập, các công việc tuỳ theo mức độ sẽ dùng mốc thứ cấp tương ứng (em vd các dự án XD nhóm A cấp Quốc gia cũng chỉ cần dùng mốc quốc gia cấp 3 thôi). Các Datum trong lĩnh vực bản đồ thì em không dám chắc, nhưng có lẽ cũng được XD dựa trên các mốc thứ cấp. Và cao độ ta thấy trên GPS là cao độ đối chiếu theo một mốc 0 tương đối của Datum.

Cái đồng hồ của bác gì chắc chắn cũng phải cho phép input 1 mốc 0 hoặc 1 datum nào đấy, chắc là chưa sử dụng thành thạo thôi ạ.

Đến đây thì em hỏi 1 câu ạ, các bác hay dùng hệ VN2000, trong ngành XD, trắc đạc (phía Bắc) thì toàn dùng hệ HN72, có khác biệt cụ thể gì giữa 2 hệ này không ạ?

@anhminh: nhân tiện bác đang dùng GPS Receiver loại gì đấy?

tuandq

Xe máy
eskimot09 nói:
Đến đây thì em hỏi 1 câu ạ, các bác hay dùng hệ VN2000, trong ngành XD, trắc đạc (phía Bắc) thì toàn dùng hệ HN72, có khác biệt cụ thể gì giữa 2 hệ này không ạ?
Nó khác nhau về các thông số chuyển bề mặt trái đất từ mặt cầu sang mặt phẳng.

Bác có thể xem thêm việc chuyển đổi giữa hai hệ này ở đây:
http://home.ciren.gov.vn/modules.php?name=News&file=article&sid=3469
http://web.ciren.gov.vn/modules.php?name=News&file=article&sid=30&mode=&order=0&thold=0

cvn

Xe buýt
hailua_dichat nói:
3/cùng đời, Magenllan bắt sóng nhạy hơn Garmin( đã kiểm chứng thực tế rừng Bà Nà) nên chọn Magenllan tầm 300 đồng
Bác Hai ơi, theo nhận xét của bác, em đã lên trang web của magenllan tìm xem có chú handheld nào hợp túi tiền không nhưng chẳng tìm thấy chú nào dùng chipset SiftIII mới chán chứ. thay vào đó nó dùng Truefix chỉ bắt được max 14 quả VT thôi (siftIII được 20 quả bác nhỉ).
Thế nên bác cho em hỏi thêm là khi đi bà Nà, bác so sánh 2 chú Magenllan và Garmin model gì thế? và nếu em muốn mua Maggellan thì nên chọn chú nào ạ? Nhu cầu của em là handheld có la bàn điện tử.

Em cảm ơn bác trước!

anhminh

Xe tải
bác cvn cám cảnh vụ em vừa leo núi, vừa cất dao, tháo găng tay, rút ppc ra đọc khỏang cách + bearing rồi lại đút vào, rút bên kia ra cái la bàn, đợi 1 lúc rồi mới chỉ ra cái hướng để đi :P. sau đó lại đút vào, đeo găng tay, cầm dao chiến đấu tiếp :D.
@eskimo: em dùng bluetooth GPS receiver BT338. mà bác giấu kinh thế, ko post ảnh lên đi, cả bác cvn nữa!

Chỉnh sửa cuối:

cvn

Xe buýt
anhminh nói:
bác cvn cám cảnh vụ em vừa leo núi, vừa cất dao, tháo găng tay, rút ppc ra đọc khỏang cách + bearing rồi lại đút vào, rút bên kia ra cái la bàn, đợi 1 lúc rồi mới chỉ ra cái hướng để đi :P. sau đó lại đút vào, đeo găng tay, cầm dao chiến đấu tiếp :D.
Đúng quá!
Đang nghiá chú Magellan eXplorist 600 http://www.magellangps.com/products/product.asp?segID=355&prodID=1265&REGION=ncsa nhminh xem được không. Sợ nhất bắt sóng kém thì toi.

hanoi341956

Xe tải
eskimot09 nói:
Dựa vào mốc 0 này, các mốc thứ cấp (1,2,3...) được xác lập, các công việc tuỳ theo mức độ sẽ dùng mốc thứ cấp tương ứng (em vd các dự án XD nhóm A cấp Quốc gia cũng chỉ cần dùng mốc quốc gia cấp 3 thôi). Các Datum trong lĩnh vực bản đồ thì em không dám chắc, nhưng có lẽ cũng được XD dựa trên các mốc thứ cấp. Và cao độ ta thấy trên GPS là cao độ đối chiếu theo một mốc 0 tương đối của Datum.

Cái đồng hồ của bác gì chắc chắn cũng phải cho phép input 1 mốc 0 hoặc 1 datum nào đấy, chắc là chưa sử dụng thành thạo thôi ạ.
Vậy ra mình cứ quen anh nào tham gia dự án xây dựng nhóm A cấp Quốc gia là nhờ tìm được mốc cao độ chuẩn có phải không hở bác?

eskimot09

Xe hơi
@hanoi341956: hehe, bác có thể hiểu rộng là tất cả các dự án xây dựng (không riêng nhóm A) mà bác gặp ở bất kỳ đâu đều được định vị theo các mốc quốc gia gần đó hoặc các mốc cấp thấp hơn được công nhận (do bên địa chính của địa phương bàn giao khi nhận mặt bằng). Mức độ sai số có khác nhau từ cấp này sang cấp khác nhưng so với chuẩn GPS dân dụng thì very very ngon bác ạ

mondeo2.5

Xe hơi
Website
www.dnv.com
Cái Mio610 mà em đã nói với các bác mới đoạt giải các bác này:D

Thiết bị định vị vệ tinh Mio H610 - 449 USD
http://reviews.cnet.com/Mio_C710/450...-31891145.html
Ngay cả điệp viên 007 huyền thoại cũng sẽ ngưỡng mộ một thiết bị chật ních tính năng như thế này. Nằm gọn trong lòng bàn tay, H610 là sự hội tụ của thiết bị GPS, máy nghe nhạc MP3 và xem được cả video. Tâm điểm của thiết bị tất nhiên là công nghệ GPS, tuy cực kỳ tinh vi, hiện đại nhưng lại sử dụng vô cùng đơn giản. Trong ô tô chẳng hạn, nó có thể thông báo là bạn vừa đi qua (hoặc sắp đi qua) những điểm bạn cần đến (hay quan tâm), thí dụ như thẻ rút tiền ATM hoặc toilet. Nó thậm chí còn cảnh báo khi bạn phóng xe quá nhanh nữa. Tuổi thọ pin của sản phẩm là 5 tiếng, và bạn có thể sạc lại qua kết nối USB.
http://www3.vietnamnet.vn/cntt/2006/12/642151/

Chỉnh sửa cuối:

hanoi341956

Xe tải
eskimot09 nói:
@hanoi341956: hehe, bác có thể hiểu rộng là tất cả các dự án xây dựng (không riêng nhóm A) mà bác gặp ở bất kỳ đâu đều được định vị theo các mốc quốc gia gần đó hoặc các mốc cấp thấp hơn được công nhận (do bên địa chính của địa phương bàn giao khi nhận mặt bằng). Mức độ sai số có khác nhau từ cấp này sang cấp khác nhưng so với chuẩn GPS dân dụng thì very very ngon bác ạ
Thế thì ngon roài. Cảm ơn bác nha !

hanoi341956

Xe tải
Đọc chỉ số máy đo GPS

Em đọc trên GPS recv thì thấy nó báo

Lat: 21-01.1750 N
Lon: 105-51.4997 E

Vậy nghĩa là sao hả các bác? Có phải là 21 độ 1 phút và 0,1750 phút độ vĩ bắc, 105 độ 51 phút và 0,4997 phút độ kinh đông không ạ? Nếu mà vậy thì mỗi lần lại phải đổi dòng số này sang phút, giây thì chết mất ạ ! Và nếu dùng với bản đồ giấy với hệ UTM thì làm thế nào hở các bác.

anhminh

Xe tải
có tool để convert đấy, để em tìm đã, hồi trước bác Anton Tran đã cho rồi mà ko nhớ để đâu.
Mà hình như các GPS receiver đều cho chuyển đổi cách hiển thị mà. Mà thực ra em cũng ko quan tâm lắm, vì đọc thế này hay thế kia, em vẫn mù tịt, trừ khi nó gắn với bản đồ!

milicaanj

Xe buýt
Tưởng nhớ
Em là lính mới, thấy các bác nói về nó nhiều quá nên cho em hỏi chút:

- Phần mềm Tmtom có hay không?
- Có bản đồ của VN cho nó không?
- Có thể cnvert bản đồ của thằng khác, kiểu cuả Ozi cho nó không?

@anhminh: cho em số ĐT của bác vơi.

hanoi341956

Xe tải
anhminh nói:
có tool để convert đấy, để em tìm đã, hồi trước bác Anton Tran đã cho rồi mà ko nhớ để đâu.
Mà hình như các GPS receiver đều cho chuyển đổi cách hiển thị mà. Mà thực ra em cũng ko quan tâm lắm, vì đọc thế này hay thế kia, em vẫn mù tịt, trừ khi nó gắn với bản đồ!
Tớ dùng GPS receiver nối với máy mobile, phần mềm rất đơn giản nên chỉ cho một cách hiển thị là độ-phút- decimal của phút, không thể tuỳ chọn được, mà cũng không có bản đồ kèm theo. Tớ lấy toạ độ rồi đưa vào Google Earth để xem nhưng mà trong GE nó lại là độ-phút-giây-decimal của giây nên tớ phải đổi bằng tay, à quên bằng giấy bút. Còn nếu xem trên bản đồ giấy thì đổi sang UTM sẽ tiện hơn. Nghĩa là đằng nào cũng phải quy đổi. MInh xem có cái tool đó ở đâu thì cho tớ với.

Anton Tran

Xe đạp
352 nói:
Em là lính mới, thấy các bác nói về nó nhiều quá nên cho em hỏi chút:

- Phần mềm Tmtom có hay không?
- Có bản đồ của VN cho nó không?
- Có thể cnvert bản đồ của thằng khác, kiểu cuả Ozi cho nó không?

@anhminh: cho em số ĐT của bác vơi.

Biết đến đâu nói leo đến đấy nhé:
- Phần mềm Tomtom rất hay.
- Không, hoặc ít nhất là không chi tiết lắm.
- Kiểu của Ozi thì không.

Tớ chỉ biết có thế. Xin lỗi nhiều.