Các hỏi đáp thường gặp chung chung về máy tính và kỹ thuật số

Mazspeed

Xe container
Các bác cho em hỏi Sony có kênh phân phối chính thức laptop VAIO ở Việt Nam không vậy? Nếu có thì là công ty nào ạ?

ktsNghia

Xe buýt
Báo cáo các bác em về đến nhà thì 2 cái máy đã chạy ngon(không phải em thực hiện). Nhưng có 1 điều là các thiết lập của user không như cũ nữa, ví dụ trước đây user là administrator thì bây giờ nó thêm 1 cái là administrator.ADMIN và chắc là chạy theo cái này. Các bác cho em hỏi là làm thế nào để quay lại dùng cái user admin cũ kia
Xin cảm ơn các bác nhiều

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
ktsNghia nói:
Báo cáo các bác em về đến nhà thì 2 cái máy đã chạy ngon(không phải em thực hiện). Nhưng có 1 điều là các thiết lập của user không như cũ nữa, ví dụ trước đây user là administrator thì bây giờ nó thêm 1 cái là administrator.ADMIN và chắc là chạy theo cái này. Các bác cho em hỏi là làm thế nào để quay lại dùng cái user admin cũ kia
Xin cảm ơn các bác nhiều
Vào Control Panel > User Account rồi đổi mật khẩu của user Administrator trước đây rồi login lại thì chắc là OK. Còn 1 cách khác nữa là copy User Profile sang user mới nhưng nó lằng nhằng hơn 1 chút.

Nguyen Truong Sinh

Xe đạp
Xin hỏi các Bác, khi Shut down mà máy lên màn hình xanh với dòng chữ:
"The window logon process system process teminated unexpected.." là lõi gì a. Cám ơn các Bác trước

mr_mad

Xe máy
Có 3 nguyên nhân với lỗi đó bác ợ:
1 - Windows bị lỗi
2 - Máy bị virus phá
3 - RAM hoặc Mainboard của bác có vấn đề.

Giải pháp khắc phục:
1 - Bác format HDD rồi cài lại Windows mới xem sao
2 - Nếu máy bác có 2 thanh RAM thì thử tháo từng thanh ra một xem nó có sao không. Nếu đúng là RAM thì bác thay thanh khác, còn không thì bác mang máy qua chỗ em để em bảo cậu kỹ thuật kiểm tra cho bác.

rgvmen

Xe container
2 các bác, các bác làm theo em nhé, nếu khỏi thì vodka cho em nhé:

Phím phải vào icon My Computer --> hiện bảng System Property --> Chon Tab Advance --> Nhấn nút chọn Setting của mục Startup and Recovery --> Bỏ nút kiểm Automaticaly Restart --> OK man! (y)

Nhớ là nếu OK thì vote cho em nhé các bác (b)

Nguyen Truong Sinh

Xe đạp
Em đã làm rồi, Bác rgvmen ạ, không ăn thua gì. Bây giờ phải chung sối với lỗi này thôi. Tức là máy vẫn hoạt động bình thường, chỉ mỗi cái bất tiện là khi tắt thì phải dùng tay ấn Power chứ không tự động Shutdown được (màn hình xanh, dòng chữ...-kệ nó).Em làm thế được không các Bác

rgvmen

Xe container
Nguyen Truong Sinh nói:
Em đã làm rồi, Bác rgvmen ạ, không ăn thua gì. Bây giờ phải chung sối với lỗi này thôi. Tức là máy vẫn hoạt động bình thường, chỉ mỗi cái bất tiện là khi tắt thì phải dùng tay ấn Power chứ không tự động Shutdown được (màn hình xanh, dòng chữ...-kệ nó).Em làm thế được không các Bác
Vậy thì bác ra làm quả CD sp3 về cài cho sướng, kinh nghiệm của em để nguyên OS và app vào 1 ổ, nếu win mà hư hỏng là chơi lại lun :D

bes

Xe lăn
Em đang cần vài cái ảnh về công an, bộ đội...các bác giúp em với !!!

Cháu nhà em đi học mẫu giáo, cô giáo bắt bố mẹ sưu tầm ảnh công an, bộ đội để làm tư liệu dạy học. Em tìm trên internet toàn ảnh bé tí - in ra xấu quá. Các bác biết chỗ nào ảnh đẹp đẹp để in ra cỡ 10cm*15cm chỉ dùm em với. Hoặc bác nào đang có sẵn gửi dùm cho em theo địa chỉ kiemanh2000@yahoo.com.
Cảm ơn các bác rất nhiều, sức yếu nên chỉ vodka được 4 chai thôi ạ.

Chuoiday

Xe tăng
Website
stdthn.com
gặp mấy bác vừa sắm máy bờ rồ +ống thò thụt hàng m. Có thể kể ra đây các bác noza, blacklac, 6xenon, cvn, chakuchak nhờ các bác ấy của ít lòng nhiều giúp các cháu...hị hị

corollaJ

Xe tăng
Theo em thì cái nguồn của bác tèo rồi, bác nên kiểm tra và thay cái mới thôi

hailua_dichat

Xe tải
VinhNguyen nói:
Máy em mấy hôm nay đang chạy thì tự nhiên tắt bụp không biết lý do làm sao. Em xem quạt gió ở nguồn thì chỉ quay đc mấy vòng là ngừng quay luôn Lúc đó cái nút Power cũng kô có tác dụng có phải hỏng nguồn không các bác nhỉ. Phúc đáp nhanh hộ em cái nhé Thank
nếu hỏng nguồn thì nó sẽ hổng quay quạt chút nào
có quay 1 chút xíu nghĩa là có nguồn , nhưng khả năng hỏng Mainboard là 80% 20% còn lại chia cho RAM và CPU , có điều bạn không nói rõ Main gì P3 hay P4 hay AMD...
1 phép loại dần với 1 máy tính cùng đời đang chạy tốt sẽ cho biết hư hỏng nằm ở đâu
!!!

humxam

Xe hơi
Nếu hỏng Ram hoặc CPU (giả sử các thứ khác không hỏng) thì khi khởi động máy sẽ có tiếng keu "tit tit.." main nào cũng thế thôi có điều tiếng kêu này là khác nhau đối với các dòng main, hãng sản xuất main.

Để biết chắc có hỏng nguồn hay không, pac mượn một nguồn của máy khác lắp vào thử xem, nguồn 20 hay 24 chân đều được cả.Nếu main pac 20 chân mà dùng nguồn 24 chân thì tháo bỏ 4 chân rời trên dây cắm nguồn đi sau đó cắm vào. nếu main pac 24 chân (dòng chipset 915 trở lên) mà có nguồn 20 chân thì khi lắp chú ý chừa lại 4 chân cuối trên main.

:D :D :D

Chỉnh sửa cuối:
@Vinhnguyen: Bác không nói rõ cấu hình máy của bác thì hơi khó đấy, tuy nhiên bác cứ thử làm thế này xem:

- Clear CMOS: Tìm cái jumper Clear CMOS trên Mainboard (thường ở gần cục pin, nếu không tìm thấy thì có thể tháo cục pin trên mainboard ra một lát cũng được). Nếu tìm thấy cái jumper thì set nó sang vị trí clear CMOS khoảng vài giây rồi set lại vị trí cũ. => cắm điện nguồn => Bật máy (đa số trường hợp là OK)

- Nếu vẫn không được: Tháo tất cả các card, ram trên mainboard ra và bật máy, nếu thấy nguồn lên, kêu tít tít thì mainboard có thể chưa sao, vấn đề là ở cái mớ vừa tháo ra kia.

- Cắm dần từng thứ đã rút ra vào main, bắt đầu từ ram

- Cái nào gây ra lỗi thì vứt mother nó đi và thay cái mới vào :D

- Nếu vẫn chưa được hoặc giả bác không có gan tháo rút linh tinh thì mang cái máy ra Lý Nam Đế hoặc Lê Thanh Nghị hoặc bất cứ cửa hàng máy tính nào cho nó sửa, chắc là sẽ phải thay cái gì đó :D

tungpth

Xe đạp
Cái này đến 90% hỏng main? Cứ bật lên, quay được 5~10s là die ngay. Hỏng mấy thứ khác thì hoặc là vẫn kêu, hoặc là còn nhìn được.

bes

Xe lăn
Cái này 100% là bị hỏng, chắc chắn đấy :)
Đối với máy tính thì bác dùng phương pháp loại trừ là hay nhất. Mượn đâu đó 1 cái máy giống thế (cùng kiểu ram,nguồn)... Thay dần bác ạ, đầu tiên thay RAM (đơn giản nhất) chạy thử quá cái thời gian hay bị die của bác thì là do RAM, nếu vẫn bị thì thay nguồn, nếu vẫn bị nữa thì chia buồn với bác - hỏng main là chắc chắn. 2 cái đầu còn rẻ , cái sau thì tương đối đắt. Tốt nhất là hỏng nguồn đi cho rẻ, hơn chục bạc bác ạ.
PS : Type xong rồi mới nhớ ra, bác tháo vỏ ra xem cái quạt chip còn chạy không, không chạy --> nóng chíp ---> một số main đời mới tự tắt để bảo vệ chíp (cái này cũng rẻ bác ợ)

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Cái máy tính của em khá cũ, cứ để 1 thời gian bị bẩn quá là nó nghẻo, mở thùng máy ra lấy máy hút bụi xử lý một lúc là nó lại chạy. Nếu cẩn thận thì sau khi làm vệ sinh sạch bụi thì tháo RAM, cáp ổ cứng, card màn hình ra vệ sinh thêm 1 tý rồi sau đó lắp lại có khi cô lại thương.

lnt

Xe đạp
Hỏi địa chỉ sửa mainboard: IBM R32

Máy tính của em bị hỏng mainboard (IBM R32) mà chưa có điều kiện để nâng cấp lên máy mới, có bác nào biết chỗ sửa mainboard không? Các bác cho em xin địa chỉ hoặc số điện thoại nhé (Hoặc bác nào có R32 hỏng mà mainboard còn chạy cho em mua lại cũng được).

Em xin cảm ơn các bác (b)

nightpinky

Xe buýt
Đơn giản như đan rổ....Bác vào đây nhé http://dichvulaptop.com/default.asp
Địa chỉ : F87 Co.,Ltd Phone : 04 5376108 Văn phòng: nhà 56 ngõ 178 Phố Thái Hà - Đống Đa E-mail: dichvulaptopf87@yahoo.com Website: www.dichvulaptop.com ...Chỗ này làm được đấy bác ạ !

Còn bọn REGEDIT trước ở Triệu Việt Vương thì tốt, hạt dẻ, nhưng sau khi chuyển lên Phó Đức Chính thì làm ăn củ chuối, nhắm mắt chặt chém Tel. 04-7150310
Chúc bác sớm đạt được nguyện vọng nhé!

Lacetti

Xe hơi
Hôm nay em mới đọc bài này, bác BES còn cần không em gửi cho, tiếc là không giúp được bác sớm